
MTANDAO WA WATETEZI WA HAKI ZA BINADAMU TANZANIA (THRDC) 

 

TAMKO KUHUSU UHURU WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI KUFUATIA 

AGIZO LA SERIKALI LILILOTOLEWA HIVI KARIBUNI  

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) umesikitishwa na taarifa 

yenye utata iliyotolewa na afisa mmoja wa serikali kuzuia Serikali za Mitaa 

kutoshirikiana na Asasi zisizo za Kiserikali (AZISE) bila idhini ya Wizara ya Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI). Kwa mujibu wa taarifa katika vyombo vya 

habari, tarehe 17/11/2017 Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa (Tixon Nzunda), amenukuliwa kuwa alisema Serikali za Mitaa 

zinatakiwa kuomba idhini kutoka kwa Wizara (TAMISEMI) kabla ya kushirikiana na asasi 

zisizo za kiserikali katika utekelezaji wa miradi mbali mbali. Akizungumza na watumishi 

wa umma katika Mkoa wa Tabora, Naibu Katibu aliamuru kuwa; hakuna Halmashauri 

yoyote ambayo itaruhusiwa kufanya kazi na NGO bila idhini ya kimaandishi kutoka 

wizara ya TAMISEMI. 

Aidha, Naibu Katibu Mkuu pia alinukuliwa akidai AZISE zimekuwa na matumizi mabaya 

ya fedha zinazopatikana kutoka kwa wafadhili. Alisema kwamba fedha nyingi 

zinazotolewa na wafadhili hazitumiwi kufikia malengo yaliyotarajiwa kutokana na 

ubadhirifu na hakuna matokeo yanayoonekana, na hivyo kuna haja ya Wizara yake 

kuingilia kati. Haya ni madai makubwa na ya jumla yaliyotolewa kwa sekta ya mashirika 

yasiyo ya kiserikali na ikiwa yataachwa bila kuthibitishwa yataharibu taswira ya sekta 

kwa umma na kuharibu uhusiano kati ya mashirika yasiyo ya kiserikali na washirika 

wao.  

Tunatamani pia kujua njia gani alizozitumia ili kupata hitimisho kuwa kazi za 

AZAKI/AZISE hazina matokeo chanya nchini. Ikumbukwe kwamba mashirika mengi 

yasiyo ya kiserikali nchini Tanzania yanafanya kazi za utetezi na haki za binadamu 

tofauti na mashirika machache yasiyo ya kiserikali ambayo yanafanya kazi za utoaji 

huduma. Imekuwa rahisi kwa viongozi kuona matokeo makubwa kutoka NGOs 

zinazojishughulisha na utoaji wa huduma kwa sababu ya matokeo ya kazi zao 



kuonekana wazi zaidi kuliko NGOs zinazowekeza katika mtaji wa kijamii, elimu ya kiraia, 

haki za binadamu, ujuzi na ufahamu. 

THRDC imeguswa na masuala makuu na ya msingi  yafuatayo yatokanayo  na 

amri ya Naibu Katibu Mkuu; 

• Amri ya Naibu Katibu Mkuu imetolewa binafsi bila ya kushauriana na mamlaka 

zinazohusika na usajili na udhibiti wa NGOs nchini Tanzania; 

• Amri imetolewa bila ufahamu wa kutosha kuhusu aina na mchango wa NGOs katika 

maendeleo; 

• Kuna uwezekano mkubwa wa Serikali za Mitaa kuitafsiri vibaya amri ya Naibu Katibu 

Mkuu na kwa hiyo kuzinyima NGOs uhuru wao na haki ya kufanya kazi kwa uhuru 

popote nchini. Hii inatokana na ukweli kwamba amri ya Naibu Katibu Mkuu inaweza 

kutafsiriwa vibaya kwa kuzihusisha hata shughuli zingine ambazo hazihitaji 

ushirikiano na Serikali za Mitaa. 

• Utaratibu huo unaweza kuzuia kabisa ushirikiano uliopo kati ya AZAKi/NGOs na 

serikali katika masuala mengi ikiwa ni pamoja na mpango wa maendeleo. 

• Baadhi ya viongozi wa serikali za mitaa ambao hupewa mwaliko wa kuwa wageni 

maalum wakati wa shughuli za NGOs wanaweza pia kuogopa kuhudhuria na kutoa 

ushirikiano. 

• Ikiwa utaratibu huu utatekelezwa utasababisha mkanganyiko na kuchelewa kwa 

shughuli za NGOs. Kutokana na urasimu wa serikali yetu inawezekana kwamba 

mchakato wa kupata kibali hicho kutoka Wizarani ukachukua muda mwingi kabla ya 

kupewa, lakini pia kuna uwezekano wa wizara kukataa kutoa idhini bila sababu za 

msingi. 

• Nchi itashuhudia shughuli za AZAKi/AZISE zikifuatiliwa zaidi na hatimaye kuingiliwa 

katikati ya shughuli zao kwa ukosefu wa idhini ya wizara. 

• AZAKI/AZISE zitalazimika kufanya mipango na shughuli ambazo haziendani na 

malengo yao ili tu waweze kupata ushirikiano wa serikali. Ikumbukwe kwamba, 

AZISE zinafanya kazi kulingana na mipango kazi ambayo zimejiwekea na mipango 

hiyo ni ya muda mrefu ambayo ndio inayotumika hata kuombea pesa kwa wafadhili 

hivyo itakuwa ngumu kubadili malengo/mipango hiyo kwa kufuata kile ambacho 

serikali itaona ni kipaombele kwa wakati huo. 

•  Ni lazima ieleweke kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yameanzishwa kwa mujibu 

wa sheria za nchi. Msingi wa kisheria wa kuanzishwa kwa mashirika yasiyo ya 

kiserikali nchini Tanzania unatokana na Ibara ya 20 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania (1977), ambayo inatoa uhuru wa mtu kushirikiana na 

wengine. Pia inaelezwa zaidi katika Mikataba mbalimbali ya kimataifa na kikanda 

ambayo Tanzania ni nchi mwanachama. Kwa mujibu wa Ibara ya 22 (1) ya Mkataba 



wa Kimataifa kuhusu Haki za Kiraia na Kisiasa(ICCPR), na Kifungu cha 10 cha 

Mkataba wa Afrika juu ya Haki za Binadamu na Watu, ni wazi kwamba watu wote 

wana haki ya uhuru wa kushirikiana na wengine, ikiwa hawakiuki sheria za nchi. Ni 

maoni yetu kwamba taarifa iliyotolewa na Naibu Katibu ilikiuka uhuru wa Watetezi 

wa Haki za Binadamu. Hii ni kutokana na ukweli kwamba utaratibu huo utaleta 

mazingira magumu kwa AZAKI kushirikiana na kutekeleza majukumu yao. 

• Amri ya Naibu Katibu Mkuu haina rejea ya  kisheria kutokana na ukweli kwamba 

hakuwa na mamlaka ya kufanya hivyo. Kifungu cha 3 (1) cha Sheria ya Mashirika 

yasiyo ya Serikali (NGOs Act, 2002) imeweka Mkurugenzi wa NGOs (Msajili wa 

mashirika yasiyo ya kiserikali), ambaye amepewa mamlaka ya kuratibu NGOs katika 

nchi yetu. Kifungu cha 3 (2) kinaeleza kama ifuatavyo: "Mkurugenzi wa Mashirika 

yasiyoya Serikali atakuwa Msajili wa AZISE ni kiunganishi kati ya Serikali na 

Mashirika yasiyo ya Serikali." Kwa mujibu wa kifungu hicho cha sheria ni ukweli 

usiopingika kwamba Mkurugenzi wa AZISE ndio taasisi sahihi ambayo imeanzishwa 

kisheria na kupewa mamlaka ya kisheria ya kuwa kiunganishi kati ya NGOs na 

Serikali. Kwa sababu hiyo ikiwa kuna madai yoyote dhidi ya mashirika yasiyo ya 

kiserikali, Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni taasisi sahihi ya serikali 

inayopaswa kuombwa kuingilia kati au kutoa utaratibu wa AZISE kufanya kazi na 

Serikali. 

• Zaidi ya hayo, Mkurugenzi wa mashirika yasiyo ya kiserikali ndiye mwenye haki ya 

kuishauri Serikali juu ya sera na mambo mengine yanayohusiana na mashirika 

yasiyo ya kiserikali, kuhakikisha kwamba taarifa za mashirika yasiyo ya kiserikali 

zinapatikana kwa Serikali na umma kwa ajili ya matumizi na pia ana wajibu wa 

kuhimiza ushirikiano wa kisekta kati ya wizara mbalimbali katika maswala 

yanayohusiana na NGOs. Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 4 (1) (a) (c) na (d) cha 

Sheria ya ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali yaani NGOs  Act, 2002].  

 

• Pia hivi karibuni zoezi la uhakiki wa AZISE ulifanywa vizuri na ofisi hii ya Msajili kwa 

ushirikiano mkubwa na AZISE. Moja ya malengo ya kufanya zoezi la uhakiki ilikuwa 

ni kuwa na kanzi data itayoonesha idadi ya mashirika na maeneo yalipo pamoja na 

kazi wanazozifanya lengo kuu ikiwa pia ni kujua namna ambavyo sekta ya asasi za 

kiraia inavyosaidia katika Maendeleo ya taifa letu. Hivyo, ingekuwa busara 

kushirikiana na ofisi ya Msajili wa AZISE kuhusu maamuzi yoyote yahusuyo 

mashirika yasiyo ya kiserikali. 

• Endapo kila wizara, taasisi ya serikali itakuja na matamko na makatazo ya aina hii 

dhidi ya AZAKI, uhai wa AZAKI nchini utakufa kabisa. Ni vyema maswala haya ya 

makatazo na miongozo kuhusu azaki zikaachiwa taasisi zilizoundwa kwa ajili hiyo. 

 



• Kwa mujibu wa Ibara ya 38 ya Muongozo kuhusu Uhuru wa Mtu Kushirikiana na 

Wengine na Kujumuika wa Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu 

uliopitishwa mwaka 2017, nchi zinazuiliwa kuyalazimisha mashirika kupata kibali  

kabla ya kupokea fedha. Kwa hiyo ni maoni yetu pia kwamba nchi zinazuiliwa 

kulazimisha mashirika kupata idhini kabla ya kuanza kwa shughuli hizo. 

 

Wito Wetu 

Kwa kutambua mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kuendeleza nchi yetu 

na uwezekano wa kukomesha shughuli zao kwa sababu ya mkanganyiko 

unaosababishwa na kauli hizo tata  na kwa jitihada za kurekebisha masuala haya, 

tunaihimiza Serikali na AZAKI kufanya haya yafuatayo. 

I. Kufafanua zaidi taarifa iliyotolewa na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Ofisi 

ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), ili kuepuka 

kutafsiriwa vibaya na Serikali za Mitaa. 

II. Mambo yote yanayohusiana na uhusiano wa NGOs na Serikali yanapaswa 

kushughulikiwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto kupitia Msajili wa NGOs na siyo Wizara ya TAMISEMI kama ambavyo 

imejitokeza. Endapo wizara moja itaingilia majukumu ya wizara nyingine 

kutakuwa na mwingiliano na mkanganyiko wa kiutendaji ambao unaweza 

kusababisha kushindwa kutekelezwa kwa baadhi ya maamuzi na hivyo 

kurudisha nyuma jitihada za serikali kutekeleza mipango ya Maendeleo katika 

nchi yetu. 

III. NGOs na mashirika ya kiraia yanapaswa kusimama pamoja ili kulinda nafasi 

na uhuru wao. 

IV. Serikali na Wizara zake zinapaswa kuwa na njia iliyoratibiwa vizuri katika 

kushughulikia masuala mbalimbali na kufanya mashauriano ya awali na 

mamlaka husika ili kuepuka muingiliano wa majukumu na mamlaka. 

V. Amri iliyotolewa na Naibu Katibu Mkuu ifutwe ili kuruhusu ushirikiano thabiti 

kati ya AZAKi/NGOs na Serikali za Mitaa juu ya masuala na mipango yao 

wenyewe ikiwa hawavunji sheria za nchi. 

VI. Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI (Elimu) aitishe Mkutano wa pamoja na wasajili 

wa AZAKI na wawakilishi wa AZAKI kujadili tamko alilolitoa ili kuepusha 

mkanganyiko unaoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wa amri na 

maelekezo aliyoyatoa. 

Hitimisho 



THRDC inapenda kumkumbusha Naibu Katibu Mkuu na viongozi wengine kwamba 

AZAKI na serikali ni washirika katika maendeleo. Nchini Tanzania Mashirika Yasiyo ya 

Kiserikali na Asasi za kiraia kwa ujumla zinatoa mchango mkubwa, kuanzia katika utoaji 

wa huduma za kijamii kwa jamii husika na utoaji wa nafasi za ajira kwa watu. Huduma 

kama vile elimu, maji, na afya hutolewa vizuri au kuboreshwa na mashirika yasiyo ya 

kiserikali yanayofanya kazi nchini kote. AZAKI pia zimetoa ajira kwa Watanzania wengi, 

ambao wanaweza kubaki bila ajira ikiwa taasisi hizi zitashindwa kufanya kazi zao kwa 

wakati na kwa ushirikiano uliokuwepo tangu mwanzo kati ya serikali na asasi hizo. 

Hivyo THRDC inashauri tujenge kama Taifa mazingira mazuri ya kuyatumia mashirika 

haya badala ya kuyatisha, kuyabeza na kuyazuia kufanya kazi kwa uhuru na kwa wakati 

muafaka.  

Imetolewa leo Tarehe 22 Novemba, 2017 

Na: 

Onesmo Olengurumwa.                                           

 

Mratibu Kitaifa –THRDC     

 

Nakala kwa: 

1. Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)  

2. Wizara ya Mambo ya Ndani 

3. Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

4. Msajili wa Makampuni (BRELA)  

5. Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA)        


