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DIBAJI

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kupitia Ofisi ya
Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la kusajili na kuratibu Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali. Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali unatekelezwa kwa
kuzingatia matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977,
Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001 na Sheria ya Mashirika
ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

Kama mnavyofahamu, Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea kukua kwa
kasi kutoka Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 2,110 mwaka 2005 hadi Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali 8,669 kufikia mwezi Desemba 2023. Ni matarajio ya Wizara yenye dhamana
ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yataendelea
kutekeleza shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya uwazi na uwajibikaji kama
ilivyoainishwa katika Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo ya uratibu wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali Tanzania Bara.

Kama sehemu ya jitihada za Serikali katika kuongeza utambuzi wa mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali, Wizara kupitia Ofisi ya Msaijili
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeandaa Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2023, ambapo pamoja na mambo
mengine, imeainisha mchango wa Mashirika hayo katika utekelezaji wa miradi na afua
za afya, uwezeshaiji wa jamii kiuchumi, ulinzi wa jamii, elimu, kilimo, utawala bora, maji,
jinsia, haki za binadamu, nishati na miundombinu.

Miradi na afua zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kipindi cha
kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, sio tu zimewanufaisha wananchi wa
Tanzania kijamii, bali pia zimechangia katika kuboresha utoaji wa huduma za kijamii,
kuongeza fursa za ajira hasa kwa vijana, wanawake na watu wenye ulemavu, pamoja
na kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla.

Aidha, katika kuhakikisha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanaendelea kutoa
mchango wake katika maendeleo ya Taifa, Serikali imeendelea kuweka mazingira
wezeshi ya utendaji kazi, ikiwemo kuimarisha Mfumo wa Kielektroniki wa Usaijili na
Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kuongeza Ramani ya Kidigitali ya
Utambuzi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambayo ni nyenzo muhimu itakayosaidia
kutambua mahali yalipo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, pamoja na miradi na afua
zinazotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kupitia teknolojia rahisi ya kiganjani.

Masuala mengine ni Kitabu cha Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
Maendeleo ya Taifa, Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
Wizara, Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi, pamoja na Mkakati wa Kitaifa wa
Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2022/23 — 2026/27), ambao ulizinduliwa
rasmi na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa
Majaliwa (Mb), tarehe 04 Oktoba, 2022 ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo ya Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, aliyoyatoa
tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa Kilele cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali.
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Kwa kuzingatia umuhimu na mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja
mbalimbali, napenda kutoa wito kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuendelea
kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia misingi ya uwazi na uwajibikaji, kuimarisha
ushirikiano wa kiutendaji baina yake na wadau wengine wa maendeleo, pamoja na
kuhakikisha kunakuwepo na uendelevu wa Mashirika hayo hapa nchini. Ni matumaini
yangu kuwa taarifa hii itakuwa chachu kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wadau
wengine kuendelea kutekeleza shughuli zao kwa uwazi na uwajibikaji.

Qe lyle
Dkt. Seif Abdallah Shekalaghe
KATIBU MKUU

WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE
NA MAKUNDI MAALUM



SHUKRANI

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum inapenda
kutoa shukrani za pekee kwa watu na taasisi mbalimbali ambazo kwa namna moja au
nyingine zimeshiriki katika mchakato wa upatikanaji wa rasilimali fedha, uwezeshaji,
uandaaji, uhariri, usanifu, uchapishaji na usambazaji wa Kitabu cha Mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2023.

Shukrani za dhati ziende kwa Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima (Mb); Katibu Mkuu, Dkt. Seif Abdallah
Shekalaghe; Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Maendeleo ya Jamii na Makundi
Maalum, Wakili Amon Mpanju; na Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Jinsia na
Wanawake, Bi. Felister Mdemu, kwa kuiwezesha Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali kuratibu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini.

Vilevile, napenda kutoa shukrani za dhati kwa Bodi ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali chini ya Mwenyekiti wake, Hajjat Mwantumu Mahiza, kwa usimamizi na
uratibu uliotukuka wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa upande wa Tanzania Bara.
Aidha, shukrani zilifikie Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO)
chini ya Mwenyekiti wake Bw. Jasper Makala na Katibu Mkuu wake Bw. Adamson
Nsimba, kwa ushirikiano thabiti ambao wamekuwa wakiutoa kwa Wizara katika
kuratibu na kusimamia sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini.

Vilevile, shukrani ziende kwa Menejimenti ya Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maaalum kwa michango yao ya hali na mali iliyowezesha
uandaaji na uboreshaji wa fani na maudhui ya Kitabu cha Mchango wa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2023. Nawashukuru pia
kwa maoni mliyoyatoa na kuridhia kwenu kuchapishwa kwa Kitabu hiki ili kiweze
kutumiwa sio tu Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, bali pia na Washirika wa Maendeleo,
Sekta Binafsi, Wanufaika wa Miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii ya
Watanzania kwa ujumla.

Aidha, napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Wajumbe wa Timu ya Wataalam
iliyopewa jukumu la kuratibu uandaaji wa Kitabu cha Mchango wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2023, wakiongozwa na Bw. Charles
Komba (Mwenyekiti), Bw. Abraham Mushashu (Makamu Mwenyekiti), Bw. Faki
Shaweji (Katibu) na Bi. Josephine Mchalange (Mratibu). Wajumbe wengine ni Dkt.
Methusela Masanja, Bw. Julius Katemba, Bi. Gladness Mushi, Bw. Issa Mtinangi, Bi.
Zafarani Zungiza, Bw. Jacob Melubo, Bi. Wende Saga, Bw. Dennis Bashaka na Bw.
Tema Hassan. Nawashukuru sana kwa kazi nzuri na ya kutukuka mliyoifanya!

Mwisho, lakini sio kwa umuhimu, napenda kutoa shukrani za kipekee kwa Kampuni ya
Speedy Print Limited, Shirika la ActionAid Tanzania, Shirika la Mpingo Conservation
and Development Initiative (MCDI), Shirika la Trees for the Future Inc, Shirika la llula
Orphan Program (IOP), Shirika la The Creator Share Foundation, Shirika la Tanzania
Bora Initiative (TBI), Shirika la Plan International, Shirika la Iringa Development of
Youth Disabled and Children Care (IDYDC), Shirika la African Wildlife Foundation,
Shirika la Community Economic Empowerment and Legal Support (CEELS), Shirika la
See Ability First International — Tanzania,



Xi

Shirika la Health and Insurance Management Services Organization (HIMSO), Shirika
la Tanzania Peace, Legal Aid and Justice Centre (PLAJC), Shirika la The Tunu Pinda
Foundation, Shirika la African Rafiki Foundation (ARAF) na Shirika MIICO kwa
kuwezesha uandaaji, uhariri, usanifu na uchapishaji wa nakala za Kitabu hiki.

L!;m—._ﬂ--...rh-.-

Vickness G. Mayao
MSAJILI WA MASHIRIKA YASIYO YA KISERIKALI
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MUHTASARI WA TAARIFA

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni miongoni mwa wadau muhimu wa kimkakati katika
jitihada za kuwaletea wananchi maendeleo na kuimarisha ustawi wa jamii ndani na nje
ya Tanzania. Kwa upande wa Tanzania Bara, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum kupitia Ofisi ya Msaijili wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali ina jukumu la kuratibu Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mujibu wa
Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo inayosimamia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Kufuatia hali hiyo, Wizara kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imekuwa ikiandaa
taarifa ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ikiwa sehemu ya nyenzo
muhimu ya kupima utendaji kazi wa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
mwaka husika. Hivyo, Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
Maendeleo ya Taifa kwa mwaka 2023 imegawanyika katika sura tano. Sura ya kwanza
imejikita kuelezea kuhusu msingi na malengo ya kuandaliwa kwa taarifa hii, walengwa
wa taarifa, pamoja na mawanda na mbinu zilizotumika katika uandaaji wa taarifa hii.

Sura ya Pili imejikita kuelezea kuhusu usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa kubainisha mfumo wa kisheria wa uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, ikiwa ni pamoja na Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
Tanzania Bara, Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali,
Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Jukwaa la Mwaka la Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali na vikao kazi vya kisekta kati ya Wizara na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali.

Sura ya Tatu ya taarifa hii imejikita kuelezea kuhusu mapato, matumizi na mikakati
mbalimbali ya uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo kupitia uchambuzi
wa taarifa za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,368, imebainika kuwa jumla ya Shilingi
2,614,880,491,980 kilipokelewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kwamba kiasi cha
Shilingi 2,461,926,876,419 kilitumika kwa ajili ya utekelezaji wa miradi na shughuli
mbalimbali za kiutawala

Sura ya Nne ya taarifa hii imejikita kuelezea mchango wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika nyanja mbalimbali, ambapo sekta iliyoongoza kwa mwaka 2023
ilikuwa ni Sekta ya Afya, ikifuatiwa na Uwezeshaji wa Jamii Kiuchumi na Ulinzi wa
Jamii. Sekta nyingine ni pamoja na Uhifadhi wa Mazingira, Sekta ya Elimu, Sekta ya
Kilimo, Utawala Bora, Sekta ya Maji, Masuala ya Jinsia na Haki za Binadamu.

Sura hiyo imeelezea pia kwa kina kuhusu makundi yaliyonufaika zaidi na miradi ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo wanawake walifikiwva kwa asilimia 47.4 na
vijana walifikiwa kwa asilimia 30.5. Jumla ya taasisi 4,089,773 zikiwemo za Serikali na
Sekta Binafsi zilifikiwa katika kipindi husika. Aidha, Mashirika 205 yalichangia kiasi cha
Shilingi 42,603,379,942 kupitia makato ya PAYE, Mashirika 267 yalichangia kiasi cha
Shilingi 30,873,522,541 kupitia makato ya NSSF, Mashirika 112 yalichangia kiasi cha
Shilingi 2,816,947,325 kupitia makato ya SDL na Mashirika 240 yalichangia kiasi cha
shilingi 1,154,751,310 kupitia makato ya WCF.

Sura ya Tano imejikita kuelezea kuhusu changamoto mbalimbali katika uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ikiwemo changamoto ya baadhi ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kutowasilisha taarifa na wengine kushindwa kutumia Mfumo wa NIS.
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Changamoto nyingine ni upatikanaji wa rasilimali fedha na uwepo wa baadhi ya kodi
zinazotozwa kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa Kazi (OSHA).

Baadhi ya mapendekezo yaliyotolewa katika sura hiyo ni pamoja na kuendelea
kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuhusu matumizi ya Mfumo wa NIS
na uwasilishaji wa taarifa, kujenga, kuimarisha na kuboresha mazingira wezeshi kwa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi, pamoja na
kutumia fursa ya huduma zinazotolewa na Taasisi ya Usuluhishi wa Malalamiko na
Taarifa za Kodi (Tax Ombudsman Service Tanzania - TOST), ambayo ina jukumu la
kupitia na kushughulikia malalamiko yote ya walipakodi.
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SURA YA KWANZA

Msingi, Malengo na Walengwa Taarifa ya Mchango
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

1.1 Utangulizi

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kupitia Ofisi ya
Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ina jukumu la kusajili na kuratibu Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali nchini kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania. Aidha, Sera ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali ya mwaka 2001 imeweka misingi ya uwazi na uwajibikaji kwa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali pamoja na kuhimiza ubia kati ya Serikali na Mashirika hayo ili
kutambua mchango wao kwa jamii.

Katika kutekeleza hilo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hutakiwa kuwasilisha taarifa za
utekelezaji wa kazi wanazofanya katika kipindi cha robo mwaka na mwaka ili
kuwezesha utambuzi wa shughuli zilizotekelezwa pamoja na mchango wake katika
maendeleo ya Taifa. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais — Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI), Wizara ya Fedha, Wizara, |dara na Taasisi za Kisketa, pamoja na
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikifanya ufuatiliaji na
tathmini ya shughuli au miradi inayotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Kupitia ufuatiliji huo, Serikali na wadau mbalimbali hupata fursa ya kutathmini mchango
unaotolewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika maendeleo ya Taifa, pamoja na tija
ya miradi inayotekelezwa na Mashirika hayo kwa jamii kwa kuzingatia sera, malengo
na vipaumbele mbalimbali vya Taifa. Aidha, ufuatiliaji na tathmini ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali hujikita kupima mwenendo wa utekelezaji wa majukumu ya Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo
inayosimamia sekta hiyo, ikiwemo kubainisha mafanikio na changamoto za kiutendaiji
katika Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini.

1.2 Msingi wa Taarifa

Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, kumekuwepo na uhitaji wa taarifa sahihi za
mchango wa sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutoka miongoni mwa wadau
mbalimbali, ikiwemo Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Washirika wa Maendeleo,
Sekta Binafsi, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi za Utafiti,
Vyombo vya Habari, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla.

Kufuatia hali hiyo, Kitabu cha Taarifa ya Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
katika Maendeleo ya Taifa kilizinduliwa rasmi na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, tarehe 30 Septemba, 2021 wakati wa
kilele cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kilichofanyika Jijini
Dodoma, ambapo alielekeza kazi ya uandaaji wa taarifa hiyo kuwa endelevu ili
kuongeza utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja
mbalimbali.
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1.3 Malengo ya Taarifa

Lengo kuu la uandaaji wa taarifa hii ni kutathmini ukuaji wa sekta na kupata picha halisi
ya mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika maendeleo ya Taifa kupitia taarifa
za utekelezaji wa miradi na afua zilizowasilishwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa
kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023. Malengo Mahsusi ni pamoja
na:

(@) Kutambua kiwango cha rasilimali fedha kilichopokelewa na kutumiwa na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali.

(b) Kutambua idadi na aina ya miradi na afua zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023.

(c) Kutambua idadi na aina ya wanufaika wa miradi na afua mbalimbali
zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kipindi cha kuanzia
mwezi Januari hadi Desemba 2023.

(d) Kutathmini utelekezaji wa sera na mikakati mbalimbali, ikiwemo Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26 na Mkakati wa
Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2022/23 — 2026/27).

(e) Kubainisha fursa na changamoto katika uratibbu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa na wadau
mbalimbali.

1.4 Walengwa wa Taarifa

Walengwa wa taarifa hii ni Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, ambayo ni Wizara yenye dhamana ya uratibu wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, pamoja na Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, Washirika wa Maendeleo,
Sekta Binafsi, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi za Utafiti,
Vyombo vya Habari, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla.

1.5 Mawanda ya Uchambuazi

Uchambuzi huu umehusisha taarifa za utekelezaji na taarifa za fedha zilizokaguliwa
ambazo ziliwasilishwa kwa ukamilifu na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,368 kupitia
Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS),
pamoja na taarifa ya zoezi la ufuatiliaji na tathmini ya miradi na afua zilizotekelezwa na
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Iringa, Njombe,
Kilimanjaro, Mwanza, Morogoro, Singida, Tabora na Tanga.

1.6 Mbinu Zilizotumika

Mbinu zilizotumika katika uandaaiji wa taarifa hii ni pamoja na uchambuzi wa taarifa za
utekelezaji na taarifa za fedha zilizokaguliwa, taarifa za robo mwaka na taarifa za
mikataba ya ufadhili zilizowasilishwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kipindi
cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya
shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam,
Iringa, Njombe, Kilimanjaro, Mwanza, Morogoro, Singida, Tabora na Tanga.
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SURA YA PILI

Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kwa Upande wa Tanzania Bara

2.1 Utangulizi

Kwa upande wa Tanzania Bara, usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
unafanyika kwa kuzingatia matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ya mwaka 1977, ambayo imetoa haki kwa wananchi kujumuika katika makundi
mbalimbali, pamoja na Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2001,
ambayo imejenga msingi wa uwepo wa mfumo wa kisheria na kikanuni yenye lengo la
kuongeza ufanisi katika uratibu wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

2.2 Usajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Katika kipindi cha mwezi Januari hadi Desemba 2023, Wizara kupitia Ofisi ya Msajili
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imeendelea kutekeleza majukumu yake ya kusajili
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, ambapo katika kipindi hicho, jumla ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali 1,482 yamesajiliwa katika ngazi ya Kitaifa (1,355), Kimataifa (64), Mkoa
(37) na Wilaya (26) na hivyo kufikisha jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 9,671
kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 2.2 na Umbo 2.2 hapo chini:

Jedwali 2.2: Usajili wa Mashirika kwa Mwaka 2023

Ngazi ya Usajili Asilimia
01 Ngazi ya Wilaya 26 1.80%
02 Ngazi ya Mkoa 37 2.50%
03 Ngazi ya Kitaifa 1,355 91.40%
04 Ngazi ya Kimataifa 64 4.30%

Jumla 1,482 100.00%



Umbo 2.2: Usajili wa Mashirika kwa Mwaka 2023

= Ngazi ya Wilaya = Ngazi ya Mkoa Ngazi ya Kitaifa = Ngazi ya Kimataifa

2.3 Mfumo wa Kisheria wa Usajili na Uratibu wa Mashirika

Kwa upande wa Tanzania Bara, uratibbu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
unatekelezwa kwa kuzingatia matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977, Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka
2001 na Sheria ya Mashirika ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

Aidha, Kifungu cha 31(a) na (b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya
56 kinayataka Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza shughuli zao kwa kuzingatia
sheria nyingine za Nchi, ikiwemo sheria za kodi, sheria za kazi na ajira, sheria za
uhamiaiji, sheria za kuzuia usafirishaji haramu wa binadamu, sheria za kupambana na
ugaidi na utakasishaji wa fedha haramu, pamoja na uzingatiaji wa mila, desturi na
utamaduni wa jamii inayowahudumia, ilimradi mila na tamaduni hizo hazikinzani na
Sheria nyingine za Nchi.

2.4 Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Katika kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara yenye dhamana ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kushirikiana na Wizara, Idara na Taasisi za Serikali,
Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) iliandaa Mwongozo wa
Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara (2020) ili kuondoa mgongano
wa majukumu na kuimarisha uratibu wa pamoja wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.
Mwongozo huo ulizinduliwa na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Mhe. Ummy Mwalimu (Mb), tarehe 17 Juni, 2020.
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Kupitia Mwongozo huo, Wizara, Idara na Taasisi za Kisekta zina wajibu wa kuwezesha
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutambua fursa na vipaumbele vilivyopo, kusimamia
vigezo vya kitaalam na kuhakikisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanatekeleza afua
zinazoendana na malengo au vipaumbele vya Taifa. Kwa upande wake, Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali yana wajibu wa kuwasiliana na Wizara, ldara na Taasisi za Kisekta
ili kubaini maeneo yenye uhitaji na kupata mwongozo wa kisera kabla ya kuanza kwa
utekelezaji wa miradi au afua.

2.5 Mkakati wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 2022/23-2026/27
(National Strategy for NGOs Sustainability 2022/23-2026/27) ulizinduliwa rasmi na
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa
(Mb), tarehe 04 Oktoba, 2022 wakati wa Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, ikiwa ni utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa na Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, tarehe 30 Septemba, 2021
wakati wa Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Mkakati huo umelenga kujenga uwezo thabiti wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa
na uhimilivu na kujitegemea kiuchumi, kuimarisha mazingira wezeshi ya ndani
yatakayosaidia uendelevu wa muda mrefu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
yanayofanya kazi nchini Tanzania, kupanuka kwa wigo wa mitindo ya ufadhili wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kukidhi mabhitaji yake ya ufadhili, pamoja na
kuimarisha uwezo wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza dira, dhima na
malengo yake.

2.6 Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika

Mfumo wa Kieletroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS)
ulianza kutumika rasmi mwezi Mei, 2020 ili kuongeza ufanisi na kuimarisha uratibu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali baina ya Ofisi ya Msajili, Wizara za Kisekta, Washirika
wa Maendeleo na Sekta Binafsi. Mfumo huo umeunganishwa na mfumo wa Mamlaka
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na Mfumo wa Kielekroniki wa Malipo Serikalini
(GePG), ambapo unatumika kwa aijili ya usajili wa Mashirika, uwasilishaji na uhuishaji
wa taarifa, pamoja na ulipaji wa ada mbalimbali.

Aidha, Wizara kwa kushirikiana na Wizara, |dara na Taasisi za Serikali, Baraza la Taifa
la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sekta Binafsi na Washirika wa Maendeleo iliboresha
Mfumo wa NIS kwa kuongeza kipengele cha Ramani ya Kidijitali ya Utambuzi wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGOs Digital Mapping Tool), ambayo ulizinduliwa rasmi
na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor
Mpango, tarehe 05 Oktoba, 2023 wakati wa Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali.

Ramani hiyo ya kidigitali itayawezesha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuonekana pale
yanapofanyia kazi, miradi inayotekelezwa, rasilimali zilizopo na wanufaika wake,
pamoja na kutoa fursa zaidi kwa Mashirika Yasiyo ya Kiseriklai kutambulisha kazi zao
na kuongeza wigo wa ubia na Taasisi zinazopenda kushirikiana na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali na hivyo kuongeza uwazi, uwajibikaji, uendelevu na fursa mbalimbali za
ufadhili kwa kutumia teknolojia rahisi.
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2.7 Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Kwa kuzingatia kuwa Sekta ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni mtambuka, Wizara
imeanzisha Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Wizara za
Kisekta kwa lengo la kuboresha uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na kuongeza
ufanisi katika utendaji kazi. Madawati hayo yalizinduliwa rasmi na Waziri Mkuu wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), tarehe 04
Oktoba, 2022 wakati wa kilele cha Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
kilichofanyika Jijini Dodoma.

Waratibu wa Madawati hayo katika Wizara za Kisekta, Wasajili Wasaidizi na Viongozi
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali wamepewa uwezo wa kuingia kwenye Mfumo wa
Kielektroniki wa Usaijili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS). Hatua
inayoendelea hivi sasa ni uanzishaji wa Madawati ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali katika Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi.

2.8 Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Jukwaa la Mwaka la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali lilizinduliwa rasmi na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, tarehe 30

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sekta Binafsi na Washirika wa Maendeleo.

Aidha, Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) alikuwa Mgeni Rasmi wa
Jukwaa lililofanyika tarehe 03 na 04 Oktoba, 2022; Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Philip
Isdor Mpango alikuwa Mgeni Rasmi wa Jukwaa lililofanyika tarehe 03 hadi 05 Oktoba,
2023; na Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto Mashaka Biteko
(Mb) alikuwa Mgeni Rasmi wa Jukwaa tarehe 04 hadi 06 Septemba, 2024.

Jukwaa la Mwaka hutanguliwa na Majukwaa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika
ngazi za Wilaya na Mikoa, ambako hufanyika majadiliano ya kubadilishana uzoefu
kuhusu fursa na changamoto katika utekelezaji wa shughuli za Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, mafunzo ya kujengeana uwezo, utambuzi wa Mashirika yaliyofanya vizuri na
maazimio ya kushughulikia changamoto zilizoibuliwa na wadau mbalimbali.

2.9 Vikao Kazi vya Kisekta kati ya Wizara na Mashirika

Vikao Kazi vya Kisekta kati ya Wizara na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni sehemu ya
utekelezaji wa Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania Bara
wa mwaka 2020, amabo unalenga kuimarisha ushirikiano baina ya Wizara yenye
dhamana ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Wizara, Idara na Taasisi za Serikali,
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Tayari kimefanyika kikao kazi cha kisekta cha Mashirika yanayotekeleza afua za afya
kilichofanyika mkoani Dodoma mwezi Januari 2023; kikao kazi cha Mashirika yenye
afua za watoto mkoani Mwanza mwezi Machi, 2023; kikao kazi cha Mashirika yenye
afua za maji mkoani Morogoro mwezi Novemba, 2023; na kikao kazi cha Mashirika
yenye afua za elimu mkoani Arusha tarehe 24 Novemba, 2023. Aidha, mwezi Julai
2024, kilifanyika kikao kazi cha Mashirika yenye afua za maiji kilichofanyika mkoani
Morogoro, ikiwa ni maandalizi ya mpango kazi wa uandaaji wa taarifa ya mchango wa
wadau mbalimbali katika sekta ya maiji.
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2.10 Mahitaji ya Kisheria na Kikanuni Baada ya Usajili

Katika utekelezaji wa shughuli zake, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanapaswa
kuzingatia mahitaji ya msingi ya kisheria na kikanuni kama ifuatavyo:

(a) Kuwasilisha taarifa za robo mwaka kwa mujibu Kanuni ya 20 ya Marekebisho ya
Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za mwaka 2019 (Tangazo la Serikali
Na. 685/2019).

(b) Kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji na za fedha zilizokaguliwa kwa
mujibu wa Kifungu cha 29(1)(a) na (b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya
kiiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

(c) Kufanya malipo ya ada ya mwaka, usajili na taarifa za uhakiki wa Shirika kama
ilivyoainishwa katika Kifungu cha 38(2)(b) cha Sheria ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

(d) Kuweka wazi taarifa za vyanzo vya mapato na uwasilishaji wa mikataba ya
ufadhili kwa mujibu wa Kanuni ya 13(a), (b) na (c) ya Marekebisho ya Kanuni za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za mwaka 2018 (Tangazo la Serikali, 608/2018).

(e) Kuhuisha taarifa kuhusu mabadiliko mbalimbali yaliyofanyika ndani ya Shirika
Lisilo la Kiserikali kwa mujibu wa Kifungu cha 33 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.

(f) Kuandaa Mpango Mkakati wa Uendelevu wa Shirika, kutunza rejesta ya mali na
kuweka sera za ndani za Shirika kwa mujibu wa Kanuni ya 14 ya Marekebisho
ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za mwaka 2018 (Tangazo la Serikali,
608/2018).

2.11 Uwasilishaji wa Taarifa na Ulipaji wa Ada

Kwa mwaka 2023, jumla ya Mashirika Yasiyo a Kiserikali 1,368 yaliwasilisha taarifa za
utekelezaji na taarifa za fedha zilizokaguliwa kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
7,931 yaliyopaswa kuwasilisha taarifa hizo. Idadi hiyo ni sawa na asilimia 17 ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyopaswa kuwasilisha taarifa za mwaka 2023.

Aidha, idadi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyowasilisha taarifa imeongezeka
kutoka 1,257 mwaka 2022 hadi 1,368 (Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya Kitaifa 1,021,
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya Kimataifa 258, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya
Kimkoa 42 na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya Kiwilaya 47) kwa mwaka 2023, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 32. Jedwali 2.11.1 na Jedwali 2.11.2 limefafanua zaidi kuhusu
idadi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyowasilisha taarifa kwa ngazi ya usajili na
kimkoa kama inayoonekana hapo chini:

Jedwali 2.11.1: Mashirika Yaliyowasilisha Taarifa kwa Ngazi ya Usajili

Na ([ EVARVZRVEETT Idadi

01 Kimataifa 258

02 Kitaifa 1021

03 Kimkoa 42

04 Kiwilaya 47
Jumla 1,368



Jedwali 2.11.2: Mashirika Yaliyowasilisha Taarifa kwa Ngazi ya Mkoa

Na Mkoa Idadi
01 Arusha 239
02 Dar es Salaam 436
03 Dodoma 51
04 Geita 9
05 Iringa 40
06 Kagera 36
07 Katavi 4
08 Kigoma 24
09 Kilimanjaro 64
10 Lindi 13
1" Manyara 18
12 Mara 28]
13 Mbeya 44
14 Morogoro 46
15 Mtwara 24
16 Mwanza 115
17 Njombe 21
18 Pwani 32
19 Rukwa 23
20 Ruvuma 16
21 Shinyanga 19
22 Simiyu 6
23 Singida 10
24 Songwe 8
25 Tabora 15
26 Tanga 32
Total 1,368

Vilevile, jumla ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 3,297 yamelipa ada za mwaka 2023
kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 7,931 yaliyotakiwa kulipa ada katika kipindi
husika, ikiwa ni sawa na asilimia 42. Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, baadhi ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yalifanya malipo ya ada ya mwaka, lakini
hayakuwasilisha taarifa.

Kwa kiasi kikubwa, hali hiyo inapunguza utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali katika maendeleo ya Taifa. Jedwali 2.11.3 na Jedwali 2.11.4 limefafanua
zaidi kuhusu idadi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyolipa ada kwa ngazi ya usajili
na kimkoa kama inayoonekana hapo chini:
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Jedwali 2.11.3: Mashirika Yaliyolipa Ada kwa Ngazi ya Usajili

Na
01
02

03
04

Ngazi ya Usajili

Kimataifa
Kitaifa
Kimkoa
Kiwilaya

Jumla

Idadi
405
2,624

105
163

3,297

Jedwali 2.11.4: Mashirika Yaliyolipa Ada kwa Ngazi ya Mkoa

Na
01
02

03
04

05
06
07
08

09
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19

20
21

22

23
24

Mkoa
Arusha
Dar es Salaam
Dodoma
Geita
Iringa
Kagera
Katavi
Kigoma
Kilimanjaro
Lindi
Manyara
Mara
Mbeya
Morogoro
Mtwara
Njombe
Pwani
Rukwa
Ruvuma
Shinyanga
Singida
Songwe
Tabora

Tanga

Jumla

Idadi
581
1,052
115
23
84
87
12
72

167
25
45
66
98

134
46
51
88
37
41

41
34

16
40
94

3,297



Aidha, kwa mwaka 2023, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 188 yaliwasilisha mikataba au
hati za makubaliano ya ufadhili wa miradi kwa mujibu wa Kanuni ya 13(a) ya
Marekebisho ya Kanuni za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za mwaka 2018 (Tangazo la
Serikali, 608/2018). Jumla ya mikataba 500 yenye kiasi cha shilingi 671,674,824,465
iliwasilishwa, kufanyiwa uchambuzi na kuidhinishiwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
na afua mbalimbali kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 2.11.5:

Jedwali 2.11.5: Mikataba lliyowasilishwa na Kuidhinishwa

Na Sekta/Afua Idadi ya Mikataba Kiasi cha Fedha
01 Afya 80 TZS 315,974,139,953/-
02 Uwezeshaji wa Jamii Kiuchumi 150 TZS 119,679,172,974/-
03  Ulinzi wa Jamii 51 TZS 64,816,673,711/-
04 Elimu 60 TZS 53,793,732,373/-
05 Kilimo 32 TZS 41,968,001,880/-
06 Mazingira 54 TZS 29,061,765,868/-
07 Utawala Bora 29 TZS 25,652,229,467/-
08 Haki za Binadamu 15 TZS 5,625,643,553/-
09 Jinsia 17 TZS 5,245,312,011/-
10  Nishati 3 TZS 5,245,312,011/-
11 Maji 9 TZS 4,232,509,122/-
JUMLA 500 TZS 671,674,824,465/-
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2.12 Uzoefu wa Nchi Nyingine katika Uratibu wa Mashirika

Uzoefu wa nchini nyingine kupitia ziara za kujifunza na vyanzo vya wazi vya taarifa
unaonesha kuwa mifumo ya uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika baadhi ya
nchi inafanana kwa kiasi kikubwa, ambapo jukumu la usajili na uratibu lipo chini ya
Bodi za Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali za nchi husika. Vilevile, imebainika
kuwa vigezo na taratibu za usaijili, pamoja na mabhitaji ya kisheria baada ya usajili
yanafanana kwa kiasi kikubwa na hali ya hapa nchini.

Kama ilivyo hapa nchini, mabhitaji usajili wa Shirika Lisilo la Kiserikali kupitia Bodi ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikal nchini Kenya (Non-Governmental Organizations
Coordination Board) na Bodi ya Utawala nchini Rwanda (Rwanda Governance Board
— RGB) ni pamoja na nakala za katiba, mihtasari ya vikao vya wanachama, wasifu na
picha za viongozi, barua za utambulisho na ada ya usaijili. Vilevile, baada ya kukamilika
kwa mchakato wa usajili, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hutakiwa kufanya malipo ya
ada ya mwaka, kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji wa miradi na afua
mbalimbali, mpango kazi na bajeti, pamoja na uthibitisho wa ufadhili.

Aidha, masuala ya uratibbu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yanafanywa kwa
ushirikiano kati ya Bodi za Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Mabaraza ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Kadhalika, Bodi za Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali zipo ama chini ya Wizara za Mambo ya Ndani ya Nchi au Wizara za
Maendeleo ya Jamii.

Mathalani, nchini Malawi, usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
unafanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
(Non-Governmental Organizations Regulatory Authority — NGORA) ambayo ipo chini
ya Wizara ya Jinsia, Maendeleo ya Jamii na Ustawi wa Jamii na kwamba lipo pia
Baraza la la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (Council for Non-Governmental
Organizations in Malawi — CONGOMA). Wakati NGORA imeanzishwa kwa mujibu wa
Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2022,
CONGOMA imeanzishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 24 na 25 cha Sheria ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2000.

Kwa upande mwingine, usajili na uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali nchini
Uganda unafanywa na Taasisi ya Kitaifa ya Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
(National Bureau for NGOs), ambayo ipo chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi
na kwamba lipo Jukwaa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Nchini Uganda (Uganda
NGOs Forum — UNNGOF).

Hata hivyo, Jukwaa la Kitaifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Nchini Uganda
(UNNGOF) halijaanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Bunge kama ilivyo kwa Baraza la
Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (National Council of NGOs — NaCoNGO),
ambayo imeanzishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 25 cha Sheria ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.
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SURA YA TATU

Mapato, Matumizi na Mikakati Mbalimbali ya
Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

3.1 Utangulizi

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 (1) (a) na (b) ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana
wajibu wa kuwasilisha taarifa za mwaka za utekelezaji na taarifa za fedha
zilizokaguliwa. Kupitia uchambuzi wa taarifa hizo, Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali inaweza kubainisha kiwango cha fedha kilichopokelewa
na kutumiwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika mwaka husika, pamoja na
mikakati mbalimbali ya uendelevu wa Mashirika hayo.

3.2 Mapato ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba
2023, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 1,368 yaliyowasilisha taarifa ake kwa ukamilifu
yalipata fedha kiasi cha Shilingi 2,614,880,491,980 kutoka katika vyanzo mbalimbali
vya fedha. Kiasi hicho ni ongezeko la Shilingi 365,635,645,700 ambayo ni sawa na
ongezeko la asilimia 14 ya mapato ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ikilinganishwa na
kiasi cha fedha kilichopokelewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali mwaka 2022.

Aidha, kiasi hicho cha mapato ya fedha za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kipindi
cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba, 2023 ni sawa na asilimia 06 ya Bajeti ya
Serikali ya mwaka wa fedha 2023/2024. Mchanganuo wa vyanzo vya mapato ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mwaka 2023 yameainishwa kwenye Jedwali 3.2 na
Umbo 3.2 hapo chini:
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Jedwali 3.2: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika

Na

01

02

03

04

05

06

07

08

09

10

Vyanzo vya Mapato
Bakaa

Msamaha wa Kodi
Ruzuku

Michango ya Wanachama
Mapato ya Vitega Uchumi
Malipo ya Huduma
Michango ya Jamii
Wafadhili wa Ndani
Michango kutoka Sekta Binafsi
Wafadhili wa Nje

Jumla

Kiasi cha Fedha
TZS 37,925,158,488/-
TZS 271,659,205/-
TZS 3,281,674,634/-
TZS 7,013,683,724/-
TZS 8,355,014,956/-
TZS 6,954,741,585/-
TZS 3,575,676,963/-
TZS 29,939,831,796/-
TZS 7,130,106,831/-
TZS 2,510,432,943,798/-

TZS 2,614,880,491,980/-

Umbo 3.2: Vyanzo vya Mapato ya Mashirika
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Taarifa hii ya mapato inaonesha kuwa, asilimia 96.01 ya mapato ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali yanategemea fedha kutoka kwa wafadhili wa nje. Aidha, michango ya
wafadhili wa ndani katika utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali za kusaidia jamii
kwa mwaka 2023 imeongezeka kwa kiasi cha Shilingi 11,163,209,910, ambayo ni
sawa na asilimia 37.29. Hata hivyo, nguvu zaidi inatakiwa kuelekezwa kwenye eneo la
mapato ya vitega uchumi, ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mkakati wa Kitaifa wa
Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ambao utayawezesha Yasiyo ya
Kiserikali kuwa na vyanzo vya kudumu vya mapato.

3.3 Matumizi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba
2023, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yalitumia kiasi cha Shilingi 2,461,926,876,419 kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi pamoja na malipo ya posho na mishahara, pamoja na kodi
mbalimbali za Serikali kama ilivyoainishwa katika Jedwali 3.3 na Umbo 3.3 hapo chini:

Jedwali 3.3: Matumizi ya Fedha za Mashirika

\E] Aina ya Matumizi Kiasi cha Fedha

01 Miradi TZS 2,139,495,506,090/-

02 Posho na Mishahara TZS 245,004,730,237/-

03 Kodi ya Ujuzi (SDL) TZS 2,814,636,314/-

04 Kodi ya Mishahara (PAYE) TZS 42,598.958,274/-

05 Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) TZS 30,858,702,827/-

06 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) TZS 1,154,342,677/-
Jumla TZS 2,461,926,876,419/-
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Umbo 3.3 Matumizi ya Fedha za Mashirika

= Miradi = Posho na Mishahara
Kodi ya Ujuzi (SDL) = Kodi ya Mishahara (PAYE)
» Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) = Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)

Uchambuzi wa matumizi ya fedha zilizopokelewa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa
mwaka 2023 unaonesha kuwa asilimia 87 ya fedha zilizopokelewa ilitumika katika
utekelezaji wa miradi, asilimia 10 ulipaji wa posho na mishahara na asilimia 0.10
ilitumika katika ulipaji wa tozo na kodi mbalimbali za Serikali, ikiwemo SDL, NSSF,
PAYE na WCF

3.4 Mikakati ya Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Kupitia uchambuzi wa taarifa za mwaka, taarifa za robo mwaka, taarifa za mikataba ya
ufadhili zilizowasilishwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kipindi cha kuanzia
mwezi Januari hadi Desemba 2023, pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya shughuli za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Iringa, Njombe,
Kilimanjaro, Mwanza, Morogoro, Singida, Tabora na Tanga, imebainika kuwa idadi
kubwa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali bado imeendelea kutegemea zaidi fedha za
ufadhili kutoka kwa wahisani.

Hata hivyo, baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamebainika kuanza kubuni
mbinu mbalimbali kwa ajili ya kuhakikisha miradi yao inakuwa na uendelevu.
Mathalani, Shirika la Tanzania Early Childhood Education and Care (TECEC) linamiliki
kituo cha mafunzo ya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto, pamoja na
mashine ya kusaga unga wa lishe katika eneo la Nyamalango — Nyegezi Jijini Mwanza.
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Shirika la TECEC pia linatengeneza zana za kujifunzia kwa kutumia malighafi zisizo na
gharama, ikiwemo vipande vya maboksi.

Aidha, Shirika la Tanzania People Development Organization (TADEPO) limewezesha
ukarabati wa jengo moja na ujenzi wa jengo la upasuaji katika Hospitali ya Rufaa ya
Mkoa wa Tanga — Bombo. Vilevile, Shirika la Project Watu Kamili linamiliki kituo cha
mafunzo ya ufundi stadi (ushonaji na ususi) kwa vijana walio katika mazingira hatarishi
Mkoani Kilimanjaro, kama njia mojawapo ya kuwapatia kipato vijana rika na kuimarisha
uendelevu wa miradi husika.

Kadhalika, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya Gabriella Children’s Rehabilitation Centre,
Organization of Youth Against Risk Behaviors (OYARB), Courage on Recovery
Foundation (CRF) na Youth Empowerment and Pyschotherapy Aid Organization
(YEPAO), yamekuwa yakipokea michango ya rasilimali fedha na vifaa kutoka kwa
wazazi na walezi wa watoto wenye mahitaji maalum wanaohudumiwa na Shirika la
Gabriella na warahibu za dawa za kulevya wanaohudumiwa na Mashirika ya OYARB,
CRF na YEPAO Mkoani Kilimanjaro ili kuhakikisha uendelevu wa miradi
inayotekelezwa.

Pichani ni
Jengo la Shirika
la Tumaini Jipya

la Wanawake
Kilwa
(TUJIWAKI)
ambalo ndani
yake kuna Ofisi,
ukumbi wa
mikutano na
chumba cha
biashara. Ujenzi
wa Jengo hilo
umefadhiliwva na

Shirika la

ActionAid
Tanzania kama

mkakati wa
kuhakikisha
uendelevu wa

Shirika la

TUJIWAKI.
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SURA YA NNE

Mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Katika
Nyanja Mbalimbali za Maendeleo

4.1 Utangulizi

Kama ilivyoelezwa kwenye Sura ya Kwanza ya taarifa hii, mwaka 2001, Serikali
ilitunga Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuweka mazingira wezeshi
kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi na kuleta
mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi na kijamii. Aidha, Sera hiyo imeweka misingi thabiti
ya utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali
za maendeleo na Taifa kwa ujumla kupitia utekelezaji wa Sheria ya Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania na Kanuni zake.

Katika utekelezaji wa shughuli zake, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana wajibu wa
kuzingatia Sera, Sheria, Kanuni, Malengo, Mipango na Mikakati mbalimbali ya Kitaifa
na Kimataifa, ikiwemo Sera ya Maendeleo ya Jamii (1996), Sera ya Taifa ya Maji
(2002), Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii (2003), Sera ya Afya (2007), Sera ya Taifa ya
Kilimo (2013), Mpango wa Kitaifa wa Haki za Binadamu (2013), Sera ya Elimu na
Mafunzo (2014), Sera ya Taifa ya Mazingira (2021), Sera ya Taifa ya Jinsia na
Maendeleo ya Wanawake (2023), Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025), Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, pamoja na Malengo ya
Maendeleo Endelevu (2030).

4.2 Utekelezaji wa Miradi na Afua Kisekta

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali 1,368 yalikuwa yamepokea kiasi cha shilingi 2,139,507,191,396 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali, pamoja na masuala ya kiutawala. Mathalani,
taarifa zinaonesha kuwa kiasi cha shilingi 930,568,771,806 kilitumika katika shughuli
za kiutawala, ilhali kiasi cha shilingi 1,208,938,419,590 kilitumika kutekeleza miradi
takribani 2,643 hususani katika sekta ya afya, uwezeshaiji wa jamii kiuchumi, ulinzi wa
jamii, mazingira, elimu, kilimo, utawala bora, maji, haki za binadamu, jinsia, nishati na
miundombinu.

18



19

Jedwali 4.2: Mchanganuo wa Fedha Kisekta

Pichani ni
baadhi ya
mitambo ya
nradi wa kufua
imeme wa mayji
unaomilikiwa
1a kutekelezwa
na Shirika la
CEFA -
International
Committee for
Agriculture
Training and
Cooperation

kondo, Kata ya
.upembe, Wilay
a ya Njombe

fkoani Njombe.

Na Sekta/Afua

01

02

03

04

05

06

07

08

09

Afya

Uwezeshaji wa Jamii Kiuchumi

Ulinzi wa Jamii
Mazingira

Elimu

Kilimo

Utawala Bora
Maji

Jinsia

Haki za Binadamu
Nishati
Miundombinu

Jumla

Kiasi cha Fedha

TZS 507,017,325,261/-
TZS 281,384,110,075/-
TZS 122,489,218,811/-
TZS 98,690,465,665/-
TZS 79,166,785,015/-
TZS 47,977,264,569/-
TZS 36,287,582,890/-
TZS 12,846,489,968/-
TZS 11,505,579,244/-
TZS 10,343,174,647/-
TZS 772,541,413/-
TZS 457,882,032/-

TZS 1,208,938,419,590/-
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4.2.1 Sekta ya Afya

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Afya ya mwaka 2007, sekta ya afya ni muhimu
kwa maendeleo ya watu. Sekta hii inajumuisha miundombinu, wataalamu, vifaa na
vifaa tiba, vitendanishi, dawa, tiba, kinga na bima ya afya. Vilevile, sehemu ya 5.5.2 ya
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, pamoja
na mambo mengine unalenga kuimarisha mifumo ya usimamizi, upatikanaji na utoaji
wa huduma za afya, ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kutolea huduma za afya
na uhamasishaji wa matumizi ya bima ya afya.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba, 2023 sekta ya afya ilitumia
kiasi cha Shilingi 507,017,325,261 kutekeleza miradi na afua za kukabiliana na
matumizi ya dawa za kulevya, kuzuia maambukizi ya VVU/UKIMWI (HIV/AIDS), afya
ya jamii, lishe, matibabu ya macho, fistula, kansa, kifua kikuu, tohara, utoaji wa viungo
bandia, afya ya uzazi, maendeleo ya awali ya mtoto, afya ya mama na mtoto, elimu ya
afya ya uzazi kwa vijana balehe, vifaa tiba na chanjo.

Aidha, washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Shirika la
Misaada la Marekani (USAID), Mpango wa Dharura wa Rais wa Marekani wa
Kukabiliana na UKIMWI (PEPFAR), Kituo cha Kudhibiti Magonjwa Tanzania
(CDC-Tanzania), Mfuko wa Global Fund, ldara ya Maendeleo ya Kimataifa ya
Uingereza (FCDO), Shirika la Bill and Melinda Gates Foundation, Shirika la Amref
Health Africa, Kituo cha Kudhibiti Magonjwa Afrika (CDC-Africa) na Taasisi ya Master
Card Foundation.

Aidha, washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Shirika la
Misaada la Marekani (USAID), Mpango wa Dharura wa Rais wa Marekani wa
Kukabiliana na UKIMWI (PEPFAR), Kituo cha Kudhibiti Magonjwa Tanzania
(CDC-Tanzania), Mfuko wa Global Fund, ldara ya Maendeleo ya Kimataifa ya
Uingereza (FCDO), Shirika la Bill and Melinda Gates Foundation, Shirika la Amref
Health Africa, Kituo cha Kudhibiti Magonjwa Afrika (CDC-Africa) na Taasisi ya Master
Card Foundation.

4.2.2 Uwezeshaji wa Jamii Kiuchumi

Sambamba na malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025), sehemu ya 2.5.3 ya
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, pamoja
na mambo mengine imejielekeza kuimarisha uwezeshaji jamii na mipango ya
maendeleo ya sekta binafsi; kuhamasisha ushirikishwaji na uwezeshaiji kiuchumi kwa
watu wenye ulemavu na tabia ya kuweka akiba na kuwekeza katika shughuli za
uzalishaji; pamoja na kuimarisha usimamizi wa mifuko ya uwezeshaji wa wananchi
kiuchumi.

Kwa kuzingatia kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni moja ya wadau muhimu katika
kuiwezesha jamii na kuimarisha uwezo wao wa kujitegemea, katika kipindi cha kuanzia
mwezi Januari hadi Desemba 2023, sekta ya uwezeshaji wa jamii kiuchumi ilitumia
kiasi cha Shilingi 281,384,110,075 kutekeleza miradi iliyolenga kuwafikia watoto wenye
usoniji, kutoa bima ya afya kwa watoto, uwezeshaji wa masuala ya haki na usawa wa
kijinsia, pamoja na kusaidia watoto yatima.
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Miradi mingine iliyotekelezwa ni pamoja na utoaji wa elimu ya ujasiriamali kwa vikundi
vya vijana na wanawake kuhusu fursa mbalimbali za kiuchumi ikiwemo mikopo ya
Halmashauri (4/4/2), uwezeshaki katika afua za kilimo na maji, biashara na uwekezaiji,
kuwajengea uwezo vijana kwenye masuala ya uongozi na elimu ya uraia, kuwasaidia
wanawake wajane, uzalishaji na uongezaji thamani kwenye bidhaa na mazao ya
kilimo, fursa za ajira kwa vijana, pamoja na uwezeshaji wa watu wenye mabhitaji
maalum.

Aidha, washirika wa maendeleo walioongoza kufadhili miradi na afua za uwezeshaji
wa jamii kiuchumi ni pamoja na Shirika la Misaada la Marekani (USAID), Taasisi ya
Master Card Foundation, Shirika la Maendeleo la Norway (NORAD), Shirika la Bill and
Melinda Gates Foundation, Shirika la World Family of Radio Maria Onlus, Shirika la
ACN International and Voce Di Maria, Ubalozi wa Sweden, Ubalozi wa Ireland, Benki
Kuu ya Tanzania (BOT), na Taasisi ya Global Affairs Canada (GAC).

Pichani ni
wanachama wa
kikundi cha
kuweka na
kukopa cha
Tunaweza
Group kilichopo
katika Kata ya
Mtipa, Manispaa
ya Singida
Mkoani Singida.
Kikundi hicho
kimewezeshwa
na Shirika la
Brac Maendeleo
Tanzania.

4.2.3 Ulinzi wa Jamii

Sehemu ya 5.5.6 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine imejielekeza kuimarisha huduma za
malezi mbadala ikiwemo malezi ya kambo na kuasili watoto, juhudi za kuzuia na
kutokomeza ukatili wa kijinsia na ukatili dhidi ya watoto; huduma za malezi, makuzi,
maendeleo ya awali ya mtoto; utoaji wa huduma za ustawi wa Jamii ikiwvemo huduma
za afya, unasihi na msaada wa kisaikolojia na kijamii kwa makundi yenye uhitaji katika
jamii; pamoja na upatikanaji wa huduma za msingi kwa wazee.

Kwa msingi huo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakitoa mchango mkubwa
katika jitihada za pamoja za kuanzisha na kuhamasisha jamii kupitia programu
mbalimbali za ulinzi wa jamii hususani za kulinda maslahi na ustawi wa watoto, wazee,
wajane, wanawake, vijana, watu wenye ulemavu na watoto yatima hususani kupitia
utekelezaji wa miradi ya uendeshaji wa makao ya watoto, huduma malezi ya awali kwa
watoto, nyumba salama na vituo vya kulelea watoto wadogo mchana.
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Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, sekta ya ulinzi wa jamii
ilitumia kiasi cha Shilingi 122,489,218,811 kutekeleza miradi na afua za elimu kwa
watoto wanaoishi katika mazingira magumu, kuweka mazingira salama kwa watu
wenye mahitaji maalum wanaoishi katika kambi za wakimbizi, kutoa huduma ya maiji,
afya na lishe, kusaidia watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi na kuwaunganisha
na familia zao, pamoja na kuzijengea uwezo familia zinazoishi katika mazingira
hatarishi.

Aidha, washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Mpango wa
Dharura wa Rais wa Marekani wa Kukabiliana na UKIMWI (PEPFAR), Shirika la
Danish Refugee Council (DRC), Taasisi ya Rahma International Society, Shirika la
Maendeleo la Kimataifa la Sweden (SIDA), Shirika la Misaada la Marekani (USAID),
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR), Shirika la
Compassion International Inc, Shirika la Railway Children, Shirika la Givewell
Foundation na Serikali ya Ujerumani (BMZ) kupitia Idara ya Mambo ya Nje (GFFO).

Pichani ni
watoto wakiwa
katika Kituo
cha Awali cha
Malezi na
Makuzi katika
Kata
ya Uswitu,
Wilaya ya
Nzega Mkoani
Tabora. Kituo
hicho
kimeanzishwa
kwa ufadhili wa
Shirika la Brac
Maendeleo
Tanzania.
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4.2.4 Uhifadhi wa Mazingira

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Mazingira (2021), mazingira na maliasili
asilia ni tunu ya Taifa na msingi wa maendeleo endelevu. Kwa msingi huo, Serikali kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo wa ndani na nje ya nchi, imeendelea
kuimarisha mifumo mbalimbali ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira, pamoja na
matumizi endelevu ya rasilimali asilia kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi
vijavyo.

Vilevile, sehemu ya 5.3.5 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine umejielekeza kuhamasisha matumizi
ya nishati jadidifu; kupunguza uchafuzi wa mazingira pamoja na athari zake;
kuimarisha uwezo wa Taifa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi;
kupunguza uharibifu wa ardhi; kuboresha upandaji wa miti kibiashara; na kuendeleza
mikakati ya kupambana na ujangili, biashara haramu na uvunaji haramu wa rasilimali
za wanyamapori na misitu.

Kwa kuzingatia kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni washiriki muhimu katika ulinzi,
uhifadhi na utunzaji wa Mazingira, katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi
Desemba 2023, sekta ya uhifadhi wa mazingira ilitumia kiasi cha Shilingi
98,690,465,665 kutekeleza miradi iliyolenga kuwezesha mamlaka za uhifadhi katika
kuboresha hifadhi za Taifa, kuweka mazingira rafiki na jamii zinazozunguka hifadhi,
upandaji miti na uhifadhi wa misitu, utunzaji wa vyanzo vya maji, uhifadhi wa
mazingira, upandaji wa miti mashuleni, miradi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia
nchi, kujengea uwezo jamii katika utunzaji wa mazingira, uhifadhi wa ndege na
wanyamapori, pamoja na uhifadhi wa fukwe za bahari, mito na maziwa.

Aidha, washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili ni pamoja na Shirika la Jane
Goodhall Institute, Shirika la Misaada la Marekani USAID, Shirika la Maendeleo la
Norway (NORAD), Shirika la African Wildlife Foundation (AWF), Shirika la World Wide
Fund for Nature Sweden (WWF Sweden), Shirika la World Wide Fund for Nature UK
(WWF UK), Shirika la World Wide Fund for Nature Germany (WWF Germany), Shirika
la Solidaridad Eastearn and Central Africa Expertise Centre (ECA-Tanzania), Shirika la
The Nature Conservancy, pamoja na Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Sweden
(SIDA).
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4.2.5 Sekta ya Kilimo

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Kilimo (2013), uchumi wa Tanzania
umeendelea kutegemea zaidi kilimo, licha ya mchango wake katika Pato la Taifa
kuendelea kushuka. Sekta ya Kilimo imeendelea kuwa kitovu cha ukuzaji wa viwanda
na maisha ya watu nchini, ambapo inakadiriwa kuwa kinaajiri takribani asilimia 66.3 ya
nguvukazi, ambapo wanawake ni asilimia 52 na wanaume asilimia 48.

Aidha, sehemu ya 5.3.1 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2021/22 - 2025/26, imejielekeza kufungamanisha sekta ya kilimo na sekta nyingine za
kiuchumi, kujenga mazingira mazuri kwa sekta binafsi kuendesha shughuli za
uzalishaji na kuendelea kuimarisha programu za mafunzo. Hatua hizi, zinalenga
kuongeza thamani na tija ya uzalishaji wa mazao ya kilimo, kuzalisha ajira, kutanua
wigo mseto wa bidhaa na kuimarisha mnyororo wa thamani katika sekta ya kilimo.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, sekta ya kilimo ilitumia
kiasi cha Shilingi 47,977,264,569 kutekeleza miradi ya kuwajengea uwezo wakulima
na Maafisa Ugani kuhusu uzalishaji bora na mbegu za kilimo, elimu kwa wanawake
kutumia mbinu za asili katika kilimo, kuwajengea uwezo vijana katika masuala ya
kilimo, ufugaji wa kuku, kilimo cha mironge na zabibu, kufanya tafiti, kuhamasisha
kilimo endelevu cha kahawa, usambazaji wa pembejeo za kilimo, kuongeza thamani
kwenye mazao, pamoja na upatikanaji wa masoko ya bidhaa za kilimo.

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa, washirika wa maendeleo walioongoza kwa
ufadhili katika sekta ya kilimo ni pamoja na Shirika la VI Agro Forestry, Umoja wa Ulaya
(EU), Shirika la Bill and Melinda Gates Foundation, Shirika la Misaada la Marekani
(USAID), Shirika la Bread for the World, Shirika la Maendeleo, Ushirikiano na Misaada
ya Kibinadamu la Ubelgiji (Directorate General for Development Cooperative and
Humanitarian Aid - DGD), Shirika la Care International (USA), Taasisi ya Global Affairs
Canada (GAC), Serikali ya Sweden, pamoja na Taasisi ya Royal Norwegian Society for
Development (Norges Vel).
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4.2.6 Utawala Bora

Mifumo ya utoaji na upatikanaji wa haki ni muhimu katika kuimarisha usawa na ustawi
wa jamii. Utoaji na upatikanaji wa haki unawezekana ikiwa kuna mifumo imara ya
kitaasisi. Mifumo hiyo inajumuisha watumishi wenye weledi, vitendea kazi,
miundombinu wezeshi na miongozo rafiki katika utoaji haki. Kwa msingi huo, mifumo
ya utoaji na upatikanaji wa haki ni moja ya nguzo muhimu za utawala bora.

Vilevile, sehemu ya 5.5.8 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine imejielekeza kuboresha mifumo na
miundombinu ya utoaji wa haki, kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika utoaji na
upatikanaji wa haki, pamoja na kuimarisha taratibu na miongozo ya utoaji wa msaada
wa kisheria nchini. Aidha, baadhi ya malengo ya kimkakati ya Mpango Mkakati wa
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora wa Mwaka 2023-2026 ni pamoja na
kuimarisha utekelezaji wa mikakati ya kitaifa ya kuzuia rushwa na kuimarisha
uzingatiaji wa misingi ya utawala bora.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, sekta ya utawala bora
ilitumia kiasi cha Shilingi 36,287,582,890 kutekeleza miradi ya kuwajengea uwezo
vijana na wanawake kuhusu masuala ya uongozi, haki za kiuchumi, mafunzo kuhusu
elimu ya uraia, kushawishi mabadiliko ya sera, utekelezaji wa programu na mikakati ya
kukuza utawala bora, kuhimiza masuala ya sheria, haki za binadamu, uadilifu, uwazi
na uwajibikaji; usaidizi wa masuala ya kisheria kwa makundi mbalimbali.

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa washirika wa maendeleo walioongoza kwa ufadhili
katika sekta ya utawala bora ni pamoja na Ubalozi wa Sweden, Ubalozi wa Norway,
Taasisi ya Hempel Foundation, Shirika la Konrad-Adenauer-Stiftung, Shirika la
Misaada la Marekani (USAID), pamoja na Shirika la Freedom House Inc.

4.2.7 Sekta ya Maji

Kama ilivyoainishwa kwenye Sera ya Taifa ya Maji (2002), huduma ya maji ni sehemu
ya mahitaji muhimu yanayochochea maendeleo ya watu. Sekta hii inahusisha
upatikanaji na usambazaji wa maji pamoja na utunzaji wa vyanzo vya maiji. Vilevile,
mahusiano ya kitaasisi miongoni mwa wadau muhimu ambao ni Serikali, Sekta Binafsi,
Washirika wa Maendeleo, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na jamii kwa ujumla.

Aidha, sehemu ya 5.5.3 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine, imetoa kipaumbele katika upatikanaji

maiji.
Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, sekta ya maji ilitumia
kiasi cha Shilingi 12,846,489,968 kutekeleza miradi na afua mbalimbali katika masuala

ya elimu ya afya na usafi wa mazingira mashuleni na kwenye jamii, uchimbaji wa
visima vya maiji vijijini na mijini, ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya maji, mafunzo

vyanzo vya maji, pamoja na uboreshaji wa huduma za maji.
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Aidha, washirika wa maendeleo walioongoza katika ufadhili wa sekta ya maji ni pamoja
na Shirika la Charity Water, Mfuko wa Kuhudumia Watoto wa Umoja wa Mataifa
(UNICEF), Benki ya Maendeleo ya Ujerumani (KFW), Shirika la Water for People
(USA), Shirika la Life Water International, Shirika la WF-AID (UK), Shirika la Catholic
Relief Services, Idara ya Maendeleo ya Kimataifa ya Serikali ya Uingereza (FCDO),
Umoja wa Ulaya (EU), pamoja na Taasisi ya Go Dirill Inc.

Pichani ni mradi wa maji katika Shule ya Msingi Msanga iliyopo katika Wilaya
ya Chamwino Mkoani Dodoma. Mradi huu umefadhiliwa na Shirika la
ActionAid Tanzania kupitia Mpango wa Ufadhili wa Mtoto

4.2.8 Masuala ya Kijinsia

Ushiriki wa wanawake katika nyanja mbalimbali ni muhimu ili kuleta usawa na kuondoa
ukatili wa kijinsia. Ni kwa msingi huo, sehemu ya 2.5.3 ya Mpango wa Tatu wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26, pamoja na mambo mengine
imejielekeza katika utekelezaji wa miradi na afua zenye lengo la kuleta usawa wa
kijinsia kwa wanawake na wasichana, kuongeza fursa za elimu na mafunzo kwa
wasichana, hatua za haraka dhidi ya ubaguzi katika masuala ya umiliki wa ardhi na
urithi, unyanyasaji dhidi ya wanawake, pamoja na kuongeza elimu dhidi ya mila na
tamaduni zinazomkandamiza mwanamke.

Aidha, kwa mujibu wa sehemu ya 5.2.26 ya Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya
Wanawake (2023), Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana wajibu wa kuingiza masuala ya
kijinsia katika mipango, programu na mikakati yao, kukuza na kutetea haki za
wanawake, wanaume, wasichana na wavulana, kuhamasisha ushiriki sawa wa
wanawake na wanaume katika ngazi mbalimbali za maamuzi, kuhamasisha utengaji
wa bajeti kwa ajili ya mahitaji ya makundi maalum katika jamii hususan watu wenye
ulemavu, watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi na watu wanaoishi na
VVU/UKIMWI, pamoja na kutekeleza programu za kuhamasisha usawa wa kijinsia na
uwezeshaji wanawake.

27



Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, sekta ya jinsia ilitumia
kiasi cha Shilingi 11,505,579,244 kutekeleza miradi katika kuhamasisha masuala ya
usawa wa kijinsia, kuwajengea uwezo wasichana na wanawake kuhusu haki zao za
msingi, masuala ya uongozi na utawala bora, nyumba salama, elimu na kampeni za
kupinga ukatili wa kijinsia na kwa watoto, fursa mbalimbali za uongozi kwa wanawake,
kuwawezesha wanawake kijamii na kiuchumi, kuwezesha watoto wa kike kubaki
shuleni, sambamba na kuwaelimisha na kuwezesha watoto wa kike katika masuala ya
hedhi salama.

Aidha, uchambuzi unaonesha washirika wa maendeleo walioongoza katika ufadhili wa
miradi ni pamoja na Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa Idadi ya Watu (UNFPA), Taasisi
ya Global Affairs Canada (GAC), Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Sweden (SIDA),
Shirika la Misaada la Marekani (USAID), Shirika la Foundation of Civil Society (FCS)
na Shirika la Umoja wa Mataifa Linaloshughulikia Usawa wa Kijinsia na Uwezeshaji wa
Wanawake (UN — Women).

4.2.9 Haki za Binadamu

Kama ilivyoainishwa kwenye Mpango wa Kitaifa wa Haki za Binadamu (2013), sehemu
ya 5.5.8 ya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 -
2025/26, pamoja na mambo mengine imejielekeza kuimarisha upatikanaji wa haki na
ulinzi wa haki za binadamu nchini, pamoja na kuimarisha miongozo na taratibu za
utoaji wa huduma ya misaada ya kisheria kwa wananchi.

Aidha, malengo ya kimkakati ya Mpango Mkakati wa Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora wa Mwaka 2023-2026 yamejikita kuimarisha afua za kukabiliana na
VVU/UKIMWI na magonjwa yasiyoambukiza, kuimarisha utekelezaji wa mikakati ya
kitaifa ya kuzuia rushwa, pamoja na kuimarisha ulinzi wa haki za binadamu.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, sekta ya haki za
binadamu ilitumia kiasi cha Shilingi 10,343,174,647 kutekeleza miradi ya utoaji wa
msaada wa kisheria kwa wananchi, kuwajengea uwezo vijana, kampeni za kupinga
ukatili wa kijinsia, kuwajengea uwezo na kutoa mafunzo ya kiuchumi na kisheria kwa
makundi mbalimbali, uhamasishaji wa kulinda amani, utoaji wa haki za kijamii na
kiuchumi kwa wanawake na wasiojiweza, kujenga uwezo kwa taasisi zinazotoa
huduma ya msaada wa kisheria kwa jamii, pamoja na kutoa elimu ya utetezi na
ushawishi kuhusu masuala ya haki za binadamu.

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa washirika wa maendeleo walioongoza katika
ufadhili ni pamoja na Shirika la T-Marc Tanzania, Shirika la Misaada la Marekani
(USAID), Shirika la Bread for the world, Umoja wa Ulaya (EU), Shirika la Change Africa
Trust, Shirika la Protection International Africa, Shirika la Well Spring Fund, Shirika la
Open Society Policy Centre (OSPC) na Shrika la Global Fund for Women.

4.3 Wanufaika wa Miradi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, miradi na afua
zZillizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali imenufaisha makundi mbalimbali
katika jamii. Uchambuzi unaonesha kuwa makundi yaliyoongoza kwa kufikiwa zaidi na
miradi au afua zilizotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni wanawake ambao
walifikiwa kwa takribani asilimia 47.4 na vijana ambao walifikiwa kwa takribani asilimia
30.5.
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Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa kundi la wagane ndilo lililofikiwa kwa uchache
zaidi na miradi iliyotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika kipindi husika.
Vievile, jumla ya taasisi 4,089,773 zikiwemo Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi
zilifikiwa katika kipindi husika kama inayooneshwa kwenye Jedwali 4.3 na Umbo 4.3
hapo chini:

Jedwali 4.3: Idadi ya Waliofikiwa na Miradi

Na Waliofikiwa kwa Makundi Asilimia
01 Wanawake 132,051,603 47.3863%
02  Watoto 15,104,483 5.4202%
03 Wanaume 42,157,323 15.1280%
04 Wazee 319,993 0.1148%
05 Wajane 4,611 0.0017%
06 Vijana 84,915,373 30.4716%
07 Watu wenye Ulemavu 26,159 0.0094%
08 Taasisi 4,089,773 1.4676%
09 Wajane 865 0.0003%
Jumla ya Waliofikiwa 278,670,183 100%
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Umbo 4.3: Asilimia ya Waliofikiwa na Miradi

0%2%0%

47%

Watoto
5%

® Wanawake mWatoto mWanaume = Wazee ®mWajane mVijana mWatu wenye ulemavu ® Taasisi mWagane

4.4 Ajira Zilizozalishwa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

Uchambuzi unaonesha kuwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba
2023, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 910 yalizalisha jumla ya ajira 21,701, ambapo kati
ya hizo 13,375 (Watanzania 13,256 na wageni 119) zilikuwa ajira rasmi na 8,326
(Watanzania 7,888 na wageni 438) zilizkuwa ajira za kujitolewa. Kati ya ajira hizo jumla
ya ajira 11,953 zilikuwa za wanawake na 9,748 zilikuwa za wanaume. Aidha, jumla ya
Shilingi 245,004,730,237 zilitumika kulipa mishahara na posho za waajiriwa. Jedwali
4.4, Umbo 4.4.1 na Umbo 4.4.2 yameainisha idadi na mgawanyo wa waajiriwa katika
makundi mbalimbali.

Jedwali 4.4 Mgawanyo na Idadi ya Waajiriwa

Kundi Watanzania Wageni Watanzania Wageni Jumla
Walioajiriwa Walioajiriwa Wanaojitolea Wanaojitolea

Vijana 7,315 24 5,248 277 12,864

Watu Wazima 5,839 92 2,586 153 8,670

Wazee 102 8 54 8 167

Jumla 13,256 119 7,888 438 21,701
—— e ————
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Umbo 4.4.1: Mgawanyo na Idadi ya Waajiriwa
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Umbo 4.4.2: Mgawanyo wa Ajira kwa Jinsia
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Uchambuzi unaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyoongoza kwa kutoa
ajira ni pamoja na Shirika la Village Schools Tanzania (702), Shirika la World Vision
Tanzania (536), Shirika la Brac Maendeleo Tanzania (451), Shirika la Comprehensive
Community Based Rehabilitation in Tanzania — CCBRT (403), Shirika la Danish
Refugees Council — DRC (320), Shirika la Amref Health Africa — Tanzania (289),
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Shirika la African Relief Organization (238), Shirika la Marie Stopes Tanzania (212),
Shirika la Foundation for African Medicine Education (176) na Shirika la Medical Teams
International (162).

4.5 Makato ya Kisheria ya Posho na Mishahara ya Waajiriwa

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Desemba 2023, Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali 205 yalichangia kiasi cha Shilingi 42,603,379,942 kupitia Kodi ya Mishahara
(PAYE), Mashirika 267 yalichangia kiasi cha Shilingi 30,873,522,541 kupitia Mfuko wa
Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Mashirika 112 yalichangia kiasi cha Shilingi
2,816,947,325 kupitia Kodi ya Ujuzi (SDL) na Mashirika 240 yalichangia kiasi cha
shilingi 1,154,751,310 kupitia Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF).

Aidha, uchambuzi unaonesha kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyofanya vizuri ni
pamoja na Shirika la Amref Health Africa — Tanzania, Shirika la Tanzania Health
Promotion Support (THPS), Shirika la World Vision Tanzania, Shirika la JHPIEGO
Corporation, Shirika la Comprehensive Community Based Rehabilitation in Tanzania
(CCBRT), Shirika la Compassion International Inc., Shirika la Plan International,
Shirika la World Wide Fund for Nature — WWF, Shirika la Program for Appropriate
Technology in Health (PATH) na Shirika la Pathfinder International.

4.6 Utekelezaji wa Sera za Ndani ya Uendeshaji wa Mashirika

Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (2001), pamoja na mambo mengine,
inaweka misingi ya uwazi na uwajibikaji, ambapo pamoja na mambo mengine
inayataka Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kuwa na Sera na Kanuni za Ndani ili
kuimarisha misingi ya uwazi, uwajibikaji, uadilifu na uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali.

Aidha, Kanuni ya 14 ya Kanuni Na. 609 ya mwaka 2018 na Kanuni ya 6 (1) (e) ya
Kanuni Na. 363 ya mwaka 2008 imesisitiza uwepo wa sera hizo ili kuhakikisha
uzingatiaji wa misingi ya uwazi na uwajibikaji na kuepuka mgongano wa kimaslahi.
Sera na Kanuni hizo ni pamoja na Sera ya Ajira, Sera ya Fedha, Sera ya Manunuzi,
Sera ya Jinsia, Mipango na Mikakati ya muda mrefu, wa kati na mfupi.

Uchambuzi unaonesha kuwa kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 24 yaliyofanyiwa
uhakiki, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 18 yalibainika kuwa na Sera na Kanuni za Ndani
za uendeshaiji. Tathmini inaonesha kuwa idadi hiyo ni sawa asilimia 75 ya Mashirika ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yaliyobainika kwa na Sera hizo.
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SURA YA TANO

Changamoto na Mapendekezo ya Kuboresha
Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali

5.1 Utangulizi

Serikali ya Tanzania inatambua kuwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ni mdau mkubwa
wa maendeleo nchini na kwamba yamekuwa yakifanya kazi kubwa ya kujenga uwezo
kwa wananchi hasa katika kutambua haki na wajibu katika kujiletea maendeleo
kiuchumi na kijamii. Katika kufanikisha masuala hayo, kazi kubwa ya Serikali ni
kujenga mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza majukumu
yake ufanisi.

Aidha, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kama mdau muhimu wa maendeleo ya Taifa
yameendelea kutoa mchango mkubwa ambao unaonekana kupitia fursa mbalimbali za
ajira, pamoja na utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali katika sekta za afya,
uwezeshaji wa jamii kiuchumi, kilimo, elimu, maji, ulinzi wa jamii, uhifadhi wa
mazingira, haki za binadamu, utawala bora na maendeleo ya jinsia.

5.2 Changamoto

Kufuatia uchambuzi wa taarifa za mwaka za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mwaka
2023, pamoja na majadiliano yaliyofanywa na wawakilishi wa Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali wakati wa zoezi la ufuatiliaji na tathmini ya miradi iliyofanyika katika mikoa ya
Arusha, Dar es Salaam, Iringa, Njombe, Kilimanjaro, Mwanza, Morogoro, Singida,
Tabora na Tanga, baadhi ya changamoto zilizobainika ni pamoja na:

(a) Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutowasilisha taarifa kwa mujibu wa
Sheria na Kanuni, ambapo kati ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 7,931
yaliyotakiwa kuwasilisha taarifa, ni Mashirika 1,368 tu ndio yaliwaisilisha taarifa
hizo. Kutowasilisha taarifa hizo kunapunguza utambuzi wa mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika Maendeleo ya Taifa.

(b) Baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kushindwa kutumia Mfumo wa
Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NIS) kwa
usahihi na hivyo kuwasilisha taarifa ambazo hazijakamilika. Hali hiyo imekuwa
ikisababisha kukosekana kwa taarifa sahihi za Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na
hatimaye kushindwa kabisa kutambua mchango wa Mashirika husika.

(c) Changamoto ya upatikanaji wa rasilimali fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi,
ambapo baadhi ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakitekeleza
shughuli zao kwa bajeti finyu. Aidha, vigezo na Masharti ya baadhi ya wafadhili
vinakwamisha utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali za Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali.

(d) Ushirikiano hafifu kutoka kwa jamii imebainika kuwa miongoni mwa changamoto
zinakwamisha uendelevu wa miradi inayotekelezwa na Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kwa kuwa baadhi ya makundi katika jamii yanamiini kuwa Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakipata fedha nyingi kutoka kwa wafadhili.

33




34

(e)

(f)

Baadhi ya kodi zinazotozwa kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) na Wakala wa Usalama na Afya Mahala pa Kazi
(OSHA) zimetajwa kuwa sio rafiki kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali. Kwamba,
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yamekuwa yakitozwa kodi hizo sawa na
zinavyotozwa kwa Makampuni.

Kukosekana kwa ujuzi mahsusi kwa ajili ya kuyawezesha Mashirika Yasiyo ya
Kiserikali kuandaa vyema maandiko ya miradi ya ufadhili (project funding
proposals). Kwamba, kukosekana kwa ujuzi mahsusi kumesababisha baadhi ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kukosa fursa mbalimbali za ufadhili zinazotolewa
na washirika wa maendeleo na sekta binafsi.

5.3 Mapendekezo

Kwa

kuzingatia changamoto mbalimbali zilizobainishwa katika taarifa hii,

mapendekezo yafuatayo yametolewa ili kutafuta ufumbuzi wa changamoto
zinazoyakabili Mashirika Yasiyo ya Kiserikali hapa nchini na hatimaye kuboresha
uratibu na kuongeza ufanisi katika utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali:

(a)

(b)

(c)

(d)

(e)

Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kushirikiana
na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) kuendelea
kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wadau mbalimbali kuhusu
matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa Usajili na Uratibu wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali (NIS), sambamba na kuhamasisha uwasilishaji wa taarifa ili
kuongeza utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja
mbalimbali.

Mashirika Yasiyo ya Kiserikali pamoja na wadau wengine watumie huduma
zinazotolewa na Taasisi ya Usuluhishi wa Malalamiko na Taarifa za Kodi (Tax
Ombudsman Service Tanzania - TOST), ambayo ina jukumu la kupitia na
kushughulikia malalamiko yote ya walipakodi kuhusu huduma, masuala ya
kiutaratibu na kiutawala yanayoweza kujitokeza katika usimamizi wa sheria za
kodi kwa usawa na maridhiano.

Serikali kupitia Wizara, ldara na Taasisi zake iendelee kujenga, kuimarisha na
kuboresha mazingira wezeshi kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi na kukua, sambamba na utoaji wa mafunzo ya mara
kwa mara kuhusu Sheria, Kanuni na Miongozo inayosimamia shughuli za
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali.

Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali katika ngazi ya Wilaya, Mkoa na Taifa iendeleze utaratibu
wa kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika masuala mbalimbali,
ikiwemo uandishi wa miradi ya ufadhili na kuweka utaratibbu maalum wa
kuyaunganisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na wafadhili.

Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa kushirikiana
na Baraza la Taifa la Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO) iendelee
kuyahamasisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya Kimataifa na Mashirika
makubwa kuyajengea uwezo Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya ndani na yenye
uwezo mdogo kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 31(c) cha Sheria ya
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya Sheria za Tanzania.
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5.4 Hitimisho

Wizara kupitia Ofisi ya Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali itaendelea kujenga na
kuimarisha mazingira wezeshi ya utendaji kazi wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili
kuongeza utambuzi wa mchango wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja
mbalimbali.

Kwa upande mwingine, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali yana jukumu la kuzingatia Sera,
Sheria, Kanuni na Miongozo ya uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuongeza
ufanisi katika utendaji kazi, kuimarisha misingi ya uwazi, uwajibikaji na uendelevu wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, pamoja na kuongeza utambuzi wa mchango wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali katika nyanja mbalimbali za maendeleo.
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REJEA

1996. Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Jamii, 1996. Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.

1999. Mkakati wa Kitaifa wa Utawala Bora, Ofisi ya Rais, Utawala Bora,
Kitengo cha Uratibu.

2022. Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali
2022/2023 - 2026/2027 (MKIUMA).

2001. Sera ya Taifa ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, 2001. Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.

2002. Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Sura ya 56 ya mwaka 2002.
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.

2002. Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake, 2023. Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum.

2013. Mpango wa Kitaifa wa Haki za Binadamu, 2013-2017, Wizara ya Katiba
na Sheria

2004. Kanuni ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Tangazo la Serikali Na. 152,
2004. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum.

2020. Mwongozo wa Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali Tanzania
Bara, 2020. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum.

1977. Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, 1977. Wizara ya Katiba
na Sheria.

2003. Sera ya Taifa ya Hifadhi ya Jamii, 2003. Ofisi ya Waziri Mkuu — Sera,
Bunge na Uratibu

2014. Sera ya Elimu na Mafunzo, 2014. Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia.

2021. Sera ya Taifa ya Mazingira, 2021. Ofisi ya Makamu wa Rais —
Muungano na Mazingira.
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2021. Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 -
2025/26. Wizara ya Rais — Mipango na Uwekezaji.

2013. Sera ya Taifa ya Kilimo, 2013. Wizara ya Kilimo.

2002. Sera ya Taifa ya Maji, 2002. Wizara ya Maji.
2007. Sera ya Afya, 2007. Wizara ya Afya
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WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA,
WANAWAKE NA MAKUNDI MAALUM

Simu Na: 255 (026) 2963341/2963346 Mji wa Serikali - Mtumba,
Nukushi: 255 (026) 2963348 Mtaa wa Afya,
Barua Pepe: ps@jamii.go.tz S.L.P 573,

Tovuti: www.jamii.go.tz 40480 DODOMA.




