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MUHTASARI

Taarifa hii ni ya watetezi wa haki za binadamu Tanzania iliyoandaliwa baada ya 
kufanya ziara katika Kijiji cha Msomera kilichopo wilaya ya Handeni mkoa wa Tanga, 
ziara katika tarafa ya Ngorongoro, Loliondo na sehemu ya tarafa ya Sale zinazounda 
wilaya ya Ngorongoro iliyopo mkoa wa Arusha. Ziara hiyo ilifanyika baada ya Serikali 
kuwahamisha baadhi ya wakazi wa tarafa ya Ngorongoro kwenda katika Kijiji cha 
Msomera mwaka 2022 kwa madai ya ongezeko la watu pamoja na kuhifadhi eneo la 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro. 

Lengo la ziara lilikuwa ni kufuatilia hali ya haki za binadamu Ngorongoro na kwa 
wakazi wa Msomera (wenyeji na wageni waliohamia kutoka Ngorongoro). Lengo la 
ziara katika tarafa ya Ngorongoro lilikuwa ni kufuatilia hali ya haki za binadamu na 
katika tarafa ya Loliondo na sehemu ya tarafa ya Sale lilikuwa pia ni kufuatilia hali ya 
haki za binadamu na mifugo baada ya Serikali kutwaa eneo la vijiji 14 lenye ukubwa 
wa kilometa za mraba 1,502 mwezi Juni mwaka 2022 na kisha kulitangaza kuwa pori 
tengefu na baadae kuwa pori la akiba la Pololeti. 

Taarifa hii ina sura kuu tano ambapo sura ya kwanza inaelezea utangulizi wa jumla 
kuhusu taarifa hii. Sura ya pili inaelezea marejeo ya nyaraka mbalimbali tulizorejea 
wakati wa kuandika taarifa hii ikiwa ni pamoja na sheria na mikataba mbalimbali 
ya kikanda na kimataifa. Sura ya tatu inaelezea hali ya haki za binadamu katika kijiji 
cha Msomera. Sura hii ya tatu imegawanyika katika sehemu nne. Sehemu ya kwanza 
inaelezea kijiji cha Msomera pamoja na kilichotokea baada ya wakazi wa Ngorongoro 
kuhamishiwa kijijini hapo ikiwemo mgogoro wa ardhi uliopo baina ya wananchi wenyeji 
na wageni waliotoka Ngorongoro. Sehemu ya pili inaelezea matokeo ya ziara hii ikiwa 
ni pamoja na miradi mbalimbali inayotekelezwa na Serikali katika Kijiji hicho pamoja 
na changamoto zilizopo. Sehemu ya tatu inaelezea uchambuzi na mapendekezo 
mahususi kwa Serikali, wananchi, watetezi wa haki za binadamu na wadau wa 
maendeleo. Sehemu ya nne inaelezea mapendekezo ya jumla na hitimisho. 

Sura ya nne inaelezea hali ya haki za binadamu katika tarafa ya Ngorongoro, kuhusu 
huduma za kijamii na hali ya mifugo katika tarafa hii. Sura hii pia ina sehemu nne. 
Sehemu ya kwanza inaelezea utangulizi, sehemu ya pili inaelezea mchakato na 
namna jinsi ambavyo watu waliondolewa katika ardhi mseto kwenye eneo la hifadhi 
ya Ngorongoro. Sehemu ya tatu inaelezea uchambuzi wa hoja au madai ya wananchi 
na mapendekezo mahususi kwa Serikali, wananchi, waandishi wa habari, watetezi wa 
haki za binadamu na wadau wa maendeleo. Sehemu hii pia inaelezea hali ya huduma 
za kijamii ikiwemo fedha za maendeleo kuhamishwa kwenda Msomera na kusitishwa 
kwa miradi ya maendeleo katika tarafa hii. Sehemu ya nne inaelezea mapendekezo 
ya jumla na hitimisho. 
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Sura ya tano inaelezea hali ya haki za binadamu katika tarafa ya Loliondo na sehemu 
ya tarafa ya Sale. Sura hii ina sehemu tano. Sehemu ya kwanza inaelezea utangulizi, 
sehemu ya pili inaelezea jinsi mchakato wa kutwaa eneo la kilometa za mraba 1,502 
na kulipa hadhi ya kuwa Pori la Akiba la Pololeti. Eneo lililochukuliwa na Serikali lilikuwa 
ni mali ya vijiji 14 lakini Serikali ilichukua bila ya kuwashirikisha wananchi kikamilifu. 
Sehemu ya tatu inaelezea changamoto mbalimbali zilizojitokeza baada ya eneo la 
ukubwa wa kilometa za mraba 1,502 kuchukuliwa na Serikali na baadae kugeuzwa 
kuwa pori la akiba la Pololeti. Changamoto hizo ni pamoja na ukosefu wa eneo la 
malisho na maji kwa mifugo, utozwaji wa faini kubwa na kutaifishwa kwa mifugo 
ya wananchi inayodaiwa kukutwa kwenye pori la akiba la Pololeti, kuongezeka kwa 
umasikini kutokana na mifugo kufa kwa kukosa malisho na ukame.  Sehemu ya nne 
inaelezea uchambuzi na mapendekezo mahususi kwa Serikali, wananchi, watetezi wa 
haki za binadamu na wadau wa maendeleo. Sehemu ya tano inaelezea mapendekezo 
ya jumla na hitimisho katika sura hii.

Ifuatayo ni muhtasari  wa  matokeo ya ufuatiliji wa ziara hii uliofanyika katika eneo 
la Msomera, Loliondo na Ngorongoro.  muhtasari huu unalenga kutoa kwa ufupi 
matokeo ya ufuatiliaji huu pamoja na mapendekezo yake kwa ufupi kama ifuatavyo; 

A.  Kijiji cha Msomera
Katika ziara hii kwenye kijiji cha Msomera tulikutana na wananchi takriban 100 kati ya  
waliohamishwa kutoka tarafa ya Ngorongoro na sasa wanaishi Msomera. Lakini pia 
tulikutana na wenyeji wa Msomera pamoja na kufanya nao mkutano kijijini hapo. 

(i)  Mambo yaliyobainika  kwa ufupi  

· Kaya 48 hazikupewa nyumba za kuishi. Idadi ya wananchi waliohamishwa 
katika awamu ya kwanza kutoka Ngorongoro ni 3,010 ambazo ni jumla ya 
kaya 551. Lakini nyumba zilizojengwa ni 503. Hivyo kaya 48 hazikupewa 
nyumba za kuishi katika Kijiji cha Msomera. 

· Wananchi kutoka Ngorongor o wamepewa nyumba moja bila kuzingatia 
ukubwa wa kaya au idadi ya wanafamilia. Kila kaya imejengewa nyumba 
moja yenye vyumba vitatu na sebule bila kuzingatia idadi ya wanafamilia. 
Kwa mfano, moja ya kaya tuliyoitembelea ina wanafamilia 10: mume, mke, 
watoto wawili, mama mzazi, kaka mwenye wake wawili na watoto wawili wote 
hawa wamepewa nyumba moja yenye vyumba vitatu hali ambayo imeathiri 
utamaduni, malazi na hivyo kupelekea kutafuta hifadhi kwa wenyeji. 

· Maji ya kunywa yaliyopo Msomera ni ya chumvi. Wananchi ikiwemo na 
wanafunzi wa shule ya sekondari Msomera walitueleza kwamba maji 
hayatoki mara kwa mara lakini pia ni ya chumvi hivyo kwa ujumla walisema 
miundombinu haijakaa sawa kulingana na mahitaji yao.  

· Wananchi waliohamishwa kutoka Ngorongoro hawakushirikishwa 
kikamilifu. Wananchi wamelalamikia mchakato wa uhamishwaji ulifanyika 
bila kuwashirikisha viongozi wao wa kisiasa wa ngazi mbalimbali kuanzia 
Kijiji hadi ngazi ya Wilaya (Halmashauri ya Wilaya).  Hadi sasa hawajui ni 
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lini utaratibu huu ulijadiliwa na kupitishwa katika vikao vya Halmashauri ya 
Wilaya na pia katika Baraza la Wafugaji la Ngorongoro ambalo ni chombo 
cha Kisheria chenye mamlaka ya kusimamia mambo yote ya wakazi wa 
Tarafa ya Ngorongoro. 

· Uwepo wa Mgogoro wa Ardhi kati ya Wageni na Wenyeji wa Msomera. 
Wageni waliohamishiwa Msomera walitueleza uwepo wa mgogoro wa 
ardhi kati yao na wenyeji. Ardhi waliyopewa inamilikiwa kihalali na wenyeji 
kwani wenyeji waliwaonyesha hati za umiliki wa maeneo hayo. 

· Kuna hatari ya kufa au kutoweka  kwa utamaduni wa jamii ya kimaasai 
na Kidatoga. Katika ziara hii wananchi walitueleza wasiwasi wa kutoweka 
au kufa kwa tamaduni na mila zao kwani mazingira ya sasa ya Msomera 
hayaruhusu jamii ya wamaasai na wadatoga kufurahia na kuendeleza 
utamaduni wao kwa mfano utamaduni wa kukaa na mifugo nyumbani, 
matambiko, sherehe za kimila, maeneo ya kuabudia, kuvusha rika na 
kustaafisha rika.

· Uhaba wa chakula kwa wananchi waliohamishwa kutoka Ngorongoro. 
Wananchi wanakabiliwa na njaa kwasababu ya kutokupewa chakula 
kwa wakati kama ambavyo awali waliahidiwa na mamlaka ya hifadhi ya 
Ngorongoro.  Wananchi waliahidiwa kuletewa mahindi kila baada ya miezi 
mitatu  wakiwa Msomera wakati wa ziara tulikuta wana miezi mitatu bila 
kuletewa chakula. 

· Mifugo kufa kwa kukosa malisho. Mazingira ya Kijiji cha Msomera hayana 
malisho kwa mifugo hasa ng’ombe hali hii imepelekea ng’ombe wengi 
waliohamishwa kutoka Ngorongoro kufa kwa kukosa malisho. Hivyo, 
wananchi wamelazimika kuhamisha mifugo iliyobaki kwenda sehemu 
mbalimbali nje ya Msomera kama vile kilindi, gendagenda, kabuki, korogwe, 
mzeri n.k. 

· Ukosefu wa Zahanati na Vituo vya afya. Msomera kuna uhaba wa 
zahanati hivyo huwalazimu wananchi kutembea umbali mrefu kwaajili ya 
kupata huduma za kijamii. Kwa mfano wakazi wa kitongoji cha Mkababu 
ambapo nyumba 100 zilijengwa na kupewa wananchi waliohamishwa 
kutoka Ngorongoro hawana zahanati, hivyo kulazimika kutembea takribani 
kilomita 16 ili kufuata huduma hizo katika kitongoji cha katikati kilichopo Kijiji 
cha Msomera. 

· Uhaba wa Walimu na Shule kulingana na Wingi wa wanafunzi. Wananchi 
wakazi wa kitongoji cha Mkababu hawana shule na hivyo kulazimika 
kutembea takribani kilomita 16 ili kufuata huduma hizo katika Kitongoji cha 
katikati kilichopo kijiji cha Msomera. Shule ya Msingi Samia Suluhu Hassan 
iliyopo kitongoji cha katikati kijiji cha Msomera, ina jumla ya wanafunzi 883 
lakini walimu ni 7 tu (5 kiume na 2 kike) hivyo kuna uhaba wa walimu 12, 
madawati 186 na vyumba vya madarasa. Shule ya sekondari Msomera ina 
jumla ya wanafunzi 206 lakini walimu wapo 8 tu na wa kike ni mmoja tu na 
ndio mwalimu pekee anayefundisha masomo ya sayansi.
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· Wananchi wenyeji wa Msomera hawakushirikishwa wakati wa utwaaji 
wa ardhi yao. Wananchi wenyeji wa Msomera katika mkutano wa 
hadhara na katika usahili wa mtu mmoja mmoja, walitueleza kwamba 
hawakushirikishwa wakati wa uandaaji wa makazi na baadae uhamisho wa 
wananchi kutoka katika tarafa ya Ngorongoro kwenda kijiji cha Msomera. 
Wananchi wote ambao tuliweza kuwafikia katika ziara yetu katika kijiji cha 
Msomera walieleza kuwa maeneo yao ya makazi, mashamba, makaburi na 
malisho yalitwaliwa kwa nguvu na kujengwa makazi ya watu wa Ngorongoro 
na miradi mbalimbali bila kushirikishwa.   

· Wananchi hawakupewa taarifa sahihi kuhusu eneo la Msomera.
Wananchi kabla ya kuhamishwa kwao waliahidiwa kwamba sehemu 
wanapohamishiwa kuna mandhari mazuri, ardhi yenye rutuba na ambayo 
haimilikiwi na mtu yeyote.  Pia waliambiwa eneo hilo ni pori tengefu 
linalomilikiwa na Serikali hivyo hakuna mtu anayeishi katika eneo hilo. Na 
pia eneo hilo ni zuri na linafaa kwa mashamba na malisho. Lakini baada 
ya kufika katika eneo la Msomera walikuta ni ardhi ya kijiji na ina wamiliki 
wake, hakuna maeneo ya malisho kwakua maeneo mengi ni ya watu na 
yaliyobakia ni mapori yasiyokuwa na nyasi.  Eneo la Msomera ni kame na 
lisilofaa kwa malisho.  

· Ardhi ya wenyeji wa Msomera kutwaliwa bila utaratibu wa kisheria. Kijiji 
cha Msomera kilisajiliwa mwaka 1992 na baadhi ya wananchi walikuwa 
wanaishi katika Kijiji hicho kabla ya uhuru, wengine walihamia baada ya 
uhuru. Baada ya Kijiji kusajiliwa kilikuwa na mamlaka kamili na tangu hapo 
miradi mbalimbali ya maendeleo kama josho, mabwawa, soko, zahanati, 
shule, ofisi ya Kijiji na hivi karibuni mwaka 2014 Rais wa awamu ya nne 
Mhe. Jakaya Kikwete alizindua mradi wa madume ya mbegu ya ng’ombe 
wa kisasa. Mwaka 2016 waliandaa na kupitisha mpango wa matumizi 
bora ya ardhi wa hadi mwaka 2026. Wananchi wengi walituonyesha hati 
za kumiliki ardhi katika Kijiji cha Msomera ambazo walipata kihalali. Na pia 
kuna kesi zilizoamuliwa na Mahakama Kuu ya Tanzania juu ya umiliki wa 
ardhi katika Kijiji cha Msomera. Mfano kesi ya Juma Iddi Chambo dhidi ya 
Julius Leki [Rufaa ya Kesi ya Ardhi Na. 12 ya Mwaka 2019] Mahakam Kuu 
ya Tanzania, masjala ya Tanga ilitambua uhalali wa ardhi iliyogawiwa na 
Kijiji cha Msomera tarehe 01/02/2010. 

· Vitisho na Kunyimwa Uhuru wa Kujieleza . Tangu zoezi la wageni 
kuhamishiwa katika Kijiji hicho lianze, wenyeji wa Msomera wamekuwa 
wakikumbana na vitisho mbalimbali ikiwemo kupigwa, kuwekwa ndani, 
kutishiwa kufungwa n.k.

· Msomera kuitwa Wavamizi. Wananchi wenyeji wa Msomera, walilalamika 
juu ya kauli ya Serikali ya kuwa wao ni wavamizi katika Kijiji cha Msomera 
ilihali wao ni wakazi halali wa Kijiji hicho. Walidai pia kwamba Serikali 
iliwapelekea maendeleo tangu zamani kama vile shule ya msingi, zahanati, 
barabara, bwawa, soko na mradi wa madume ya mbegu ya ng’ombe za 
kisasa mwaka 2014. 
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ii)  Mapendekezo kwa Ufupi 
· Tunishauri  Serikali iwachukulie hatua baadhi ya watumishi wake wanatoa  

vitisho dhidi ya wanachi wa Ngorongoro  hasa pale ambapo wanadai haki zao 
· Tunaishauri  Serikali kutatua changamoto ya maji ya chunvi  kule msomera 
· Tunaishauri  Serikali kuharakisha upatikanaji wa shule mpya ya msingi 

mkababu na ujenzi wa bweni kwa wanafunzi wa sekondari 
· Tunamuomba Mhe Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kusitisha 

zoezi la kuondoa wananchi katika tarafa ya Ngorongoro ili kutoa nafasi ya 
kufanyia kazi changamoto hizi na pia kutoa nafasi ya kuandaa kwa pamoja 
mpango wa uhamaji kwa hiari wa muda mrefu na mfupi wenye kuzingatia 
misingi ya haki za binadamu na shirikishi. 

· Tunawaomba wananchi kudumisha amani na wazingatie njia ya 
kimahakama katika kudai haki zao

· Tunawaomba wananchi kufanya mikutano na kujadiliana juu ya namna ya 
kutatua changamoto za huduma za kijamii

· Tunawaomba wananchi kufanya shughuli za maendeleo katika maeneo 
ambayo wamepewa 

· Tunawaomba wadau wa maendeleo kuchangia miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika Kijiji cha Msomera 

· Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 
kufuatilia hali ya haki za binadamu katika Kijiji cha Msomera

· Kuendelea kuishauri Serikali juu ya namna bora ya kutatua changamoto 
katika Kijiji cha Msomera na tarafa ya Ngorongoro 

· Tunawasihi  baadhi ya  waandishi wa habari waache kueneza propaganda 
za chuki na uongo dhidi ya wananchi wa Kijiji cha Msomera na tarafa ya 
Ngorongoro 

· Waandishi wa habari wazingatie misingi ya taaluma yao kwa kutoa taarifa 
ambazo sio za upande mmoja na watoe taarifa za kweli 

· Serikali iandae “resettlement plan” kwanza kabla ya kuhamisha watu kutoka 
eneo moja kwenda kwingine. 

· Wananchi wenyeji wa Ngorongoro wameitaka Serikali wapitie mchakato 
wa ulipaji fidia kwa kuwa sio shirikishi na wala hauko wazi. Na kuwa kiwango 
cha Milioni Kumi kama pesa ya fidia kwa kila kaya iongezeke hadi kufikia 
million 50 au million 100 kwa atakayetaka kuchagua kuchukua hela na 
kwenda anakotaka. 

B. Tarafa ya Ngorongoro
(i)  Katika ziara hii kwenye Tarafa ya Ngorongoro yalibainika mambo yafuatayo; 

· Wananchi Kutokushirikishwa. Mnamo Januari 11, 2022 Serikali kupitia 
kwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha ilitangaza wito kwa wananchi kuhama kwa 
hiari kutoka katika tarafa ya Ngorongoro kwenda katika Kijiji cha Msomera 
kilichopo Handeni mkoani Tanga. Baada ya maagizo hayo ya Mkuu wa 
Mkoa, wananchi kwa kushirikiana na viongozi wao wa kimila na kisiasa 
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walifanya mikutano na jitihada mbalimbali kutaka ushirikishwaji lakini 
hawakushirikishwa. Mbali na mikutano ya hadhara, wananchi walifanya 
vikao mbalimbali wakijadili hatua za kuchukua ili kunusuru ardhi yao 
kuchukuliwa bila ridhaa yao pamoja na kujadili  changamoto zilizokuwa 
zinawakabili watetezi wa ardhi Ngorongoro. Mashirika ya haki za binadamu 
pia yaliratibu vikao vya wananchi, watetezi wa ardhi na haki za binadamu 
kwa ujumla ili kujadili kwa mapana na kuandaa mapendekezo yao kabla ya 
utekelezwaji wa amri ya Mkuu wa Mkoa ya watu kuhama kwa hiari katika 
tarafa ya Ngorongoro, jitihada zote hizi hazikuzaa matunda kwa kuwa 
hakukua na nafasi yoyote ya kuwashirikisha wananchi na makundi ya kijamii. 

· Kufifishwa kwa Huduma za Msingi za Jamii. Wananchi walitueleza 
kwamba moja ya changamoto kubwa wakati wa zoezi la kuhama kwa hiari 
ni kunyimwa huduma za kijamii kwa wananchi ili kuwalazimisha kuhamia 
katika kijiji cha Msomera.  Huduma mbabalimbali za jamii kama vile huduma 
za mabweni kwa shule za msingi na secondari, huduma za vyoo mashuleni, 
huduma za afya , huduma za barabara, huduma za maji , vibali vya ujenzi 
n.k. 

· Wananchi wa Ngorongoro hawakuwa na uhuru wa kuchagua. Wananchi 
waliohamishwa kutoka Ngorongoro hawakupewa chaguo kama wanataka 
kwenda Msomera au sehemu nyingine ambayo wao wangependa kuhamia. 

· Mchakato wa tathmini ya fidia ulighubikwa na usiri. Mchakato ulikuwa wa 
siri na wananchi hawakupewa mrejesho wa tathmini iliyofanyika na kiwango 
ambacho walistahili kulipwa. Fedha pekee iliyofahamika tangu awali ni 
fedha taslimu za kitanzania shilingi milioni kumi maarufu kama “asante 
mama”  wanayosema ni hela ya Rais Samia. Lakini pia fidia haikuzingatia 
ukweli kwamba wananchi wa Ngorongoro walizuiliwa kufanya shughuli za 
kimaendeleo kama vile kujenga nyumba za kisasa, kilimo na kumiliki vyombo 
vya usafiri. Wananchi wengi walipewa fidia ya kuanzia milino moja hadi 
milioni tatu.

· Wananchi walipewa fidia ndogo ambayo haiendani na uhalisia. Matoeko 
ya kutokuwa na utaratabu shirikishi wa kuhamisha watu kwa hiari 
umechangia watu wengi kupata fidia ndogo na hata wengine kutokupata 
fidia hadi sasa. Wananchi hawakushirikishwa kikamilifu na kwa uwazi katika 
kukokotoa fidia zao.  Walidai hawakuwahi kupewa nafasi ya kujadiliana na 
kukubali utaratibu utakaotumika kukokotoa fidia zao ukizingatia aina ya 
maisha wailiyokuwa wanaishi katika Tarafa ya Ngorongoro. Mamlaka ya 
hifadhi ndio iliwafungulia akaunti za benki kwaajili ya kuwekewa fedha za 
fidia. Wale ambao walikuwa na akaunti zao tayari zilikataliwa.  

· Kuhamishwa kwa fedha za huduma za Kijamii
 Kiasi cha shilingi za kitanzania, 355,500,000 cha fedha za mradi wa 

uviko-19 (Covid-19 relief funds) zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo katika tarafa ya Ngorongoro zilihamishiwa katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni bila kuazimiwa na baraza la madiwani wa Halmashauri 
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ya Wilaya ya Ngorongoro. Fedha hizo zilihamishwa kwa barua mbili zenye 
Kumb. No.NGOR/DC/F.1/02/VOLIII/68 na Kumb. No.NGOR/DC/F.1/02/
VOLIII/69 za tarehe 31/03/2022. Fedha hizo zilikuwa kwaajili ya kujenga 
madarasa na mabweni ya wanafunzi katika shule tatu za Serikali ambazo ni 
Nainokanoka, Embarway na shule ya Wasichana ya Ngorongoro pamoja na 
shule za msingi Endulen, Misigiyo na Esere.  Baada kwa barua ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri zilihamishwa kwenda Wilayani Handeni Tanga.  Kwa ujumla 
zaidi ya billion 3 za kitanzania zilizotengwa kwa kuendesha  miradi mbalimbali 
katika Tarafa ya Ngorogoro zilielekezwa kwenda kwingine. 

· Kukosekana kwa mabweni, madarasa na matundu ya vyoo Mashuleni
 Wanafunzi katika shule zote Ngorongoro kwa sasa  hawana madarasa, 

mabweni pamoja vyoo hali inayoweza kupelekea madhara ya kiafya kwa 
wanafunzi na magonjwa ya mlipuko kwani imewalazimu wanafunzi kulala 
wawili kwenye kitanda kimoja kutokana na upungufu wa mabweni. Kwa 
mfano shule ya msingi Enduleni pekee ina upungufu wa matundu 42 ya vyoo. 

· Kuzorota kwa huduma za afya na kuzuiwa kwa Huduma ya Afya ya 
Dharula

 Huduma za afya zimezorota sana katika tarafa ya Ngorongoro. Tarafa ya 
Ngorongoro ina kituo cha afya kimoja,  zahanati Nane,  Hospitali Moja ya 
Enduleni inayosimamiwa na Kanisa Katoliki. Huduma hizi zinahudumia 
Tarafa nzima yenye kata 11 na vijiji 25 na takriban watu 110,000.  Pia kulikuwa 
na huduma ya dharua pamoja na chanjo kupitia mradi wa Flying Medical 
Service ulioko chini ya Kanisa Katoliki ambayo initoa huduma za chanjo na 
huduma za dharura katika sehemu za pembezoni ikiwemo Ngorongoro. 
Mnamo 08/04/2022 Serikali ilisitisha huduma ya afya ya dharura iliyokuwa 
inatolewa na Flying Medical Service. Flying Medical Servive ilizuiliwa kuanya 
shughuli zake na kupelekea watu wengi sana kuadhirika. Huduma zote hizi 
zimezorota  kwa njia mbambali zikiwemo kukosa ukarabati, kukosa majengo 
mapya , kuzuiwa kwa ndege kuruka, kuondolewa kwa fedha za miradi, 
kunyimwa vibali vya ujenzi,ukarabati na kunyimwa kuwa na makazi ya kisasa. 

· Wananchi kukatiwa huduma ya maji na NCAA 
 Huduma za maji zimezorota haswa kwenye kata zote za Ngorongoro. 

Wananchi walitueleza pia kuwa, hata kwenye kata ya Ngorongoro, Misigiyo 
na Nainokanoka ambazo zilikuwa zikipata huduma za maji baada ya 
kuzuiliwa kupeleka mifugo yao ndani ya kreta kwa ajili ya maji na chumvi,sasa 
wanadai kukatiwa huduma ya maji na NCAA.

· Changamoto ya barabara 
 Wananchi walilamika  kuwa kumekuwa na changamoto ya barabara, 

wakati barabara zinazoenda kwa wananchi na kuunganisha vijiji zikiwa 
na changamoto na wakati mwingine kutopitika kabisa lakini barabara 
zinazoenda katika maeneo ya wawekezaji kama mahoteli, loji na kambi za 
kitalii zinawekewa miundombinu nzuri. 
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· Kunyimwa Vibali vya Ujenzi 
 Wakati wa zoezi la kuhama kwa hiari, mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro 

ilisitisha vibali vya kufanya ujenzi au ukarabati wa aina yoyote kwa kwa 
nyumba za wananchi na taasisi zinazotoa huduma za jamii. Kwa mfano 
ukarabati wa hospital, shule za msingi, nyumba za watumishi n.k. Kwa 
mfano shule ya msingi Endulen vyoo vimejaa na imewalazimu wanafunzi 
kujisaidia nje au porini. Kwa mfano katika shule ya Enduleni, wanafunzi 
wanalala 4 kwenye kitanda kimoja kutokana na ujenzi wa mabweni uliokuwa 
unaendelea kusitishwa.  Shule hii ina jumla ya wanafunzi 1,900 (wakike 
785 na wa kiume 1054) ina mabweni mawili tu. Kati ya hao wanafunzi 617 
wanaishi bweni (wakike 272 na wa kiume ni 345) na kuna mabweni mawili 
tu. Hospitali ya Enduleni pia imeshindwa kufanya ukarabati wa nyumba 
zinazotumika kutoa huduma kwa wananchi kwa kukosa vibali. Suala la 
vibali inatumika kama silaha kubwa kuhakikisha hakuna kinachoendelea 
tena katika Tarafa ya Ngorongoro. Majengo ya serikai pia kama ofisi za kata 
zimeshindwa kufanya ukarabati wowote. Mfano shule na ofisi ya Mtendaji 
wa Kijiji cha Mokilal zilipata changamoto ya kuezuliwa paa na mvua na hadi 
tunapoandika taarifa hii ofisi hiyo haijaezekwa.

· Ng’ombe kupewa chumvi yenye sumu na hatimae kufa
 Kabla ya mwaka 2016 wafugaji wa kata zilizopo karibu na bonde la kreta 

la Ngorongoro walikuwa wanalisha mifugo yao kwenye bonde la kreta 
kwasababu ni eneo lenye malisho, maji na chumvi ya mifugo. Mwaka 2016 
Serikali kupitia kwa Mhe.Waziri Mkuu ilizuia wafugaji kuingiza mifugo katika 
bonde la kreta na Waziri Mkuu aliamuru kwamba Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro iwe inaleta chumvi mbadala, kuweka na kuboresha huduma 
ya maji katika maeneo hayo ambayo ni; Kata ya Ngorongoro, Kata ya 
Misigiyo na Kata ya Nainokanoka. Mamlaka ilifanya hivyo lakini mwaka 
2021 wananchi waligundua kwamba chumvi iliyokuwa inaletwa ilikuwa na 
sumu  na hili lilithibitishwa na vipimo vya maabara ikiwemo maabara ya 
taifa ya mifugo ambapo tarehe 27/12/2021 sampuli ya chumvi katika vijiji 
vya, Kayapus, Mokilal, Erkeepus na Misigiyo ilipelekwa maabara ya taifa ya 
mifugo na kufanyiwa uchunguzi tarehe 27/12/2021 na majibu ya kiuchunguzi 
yalibaini chumvi hiyo kuwa na sumu. Baada ya janga hilo kutokea mifugo 
mingi ilikufa hali iliyopelekea umasikini kwa wananchi, na hadi sasa hakuna 
hatua zozote za kisheria au kiutawala zilizochukuliwa dhidi ya mamlaka na 
hakuna fidia iliyotolewa kwa wananchi.

· Wenyeji wa Ngorongoro kunyimwa ajira
 Katika mahoteli na maeneo mengine ya ajira ndani ya tarafa ya Ngorongoro 

wenyeji hawapewi kipaumbele kutokana na propaganda zilizoenezwa kuwa 
wenyeji wakipewa ajira wataenda kufuga ng’ombe ndani ya eneo la hifadhi 
ya mamlaka ya Ngorongoro. Hii pia inadhibitishwa na barua inayotoka 
NCAA yenya kumb.No. DE 70/341/04/40 kwenda kwenye maloji, kambi za 
kitalii na mahoteli ambayo imetoa maelekezo ya kuhamishwa kwa watumishi 
wenyeji wanaofanya kazi katika maeneo hayo tajwa na kupelekwa katika 
sehemu zingine.
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· Kuna madai ya unyanyapaa na  ubaguzi kwa watumishi wenyeji/
wamaasai

 Kumekuwa na vitendo vinavyoashiria ubaguzi dhidi ya watumishi wenyeji 
wanaofanya kazi katika Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, watumishi 
wenyeji ndani ya NCAA wamekuwa wakipewa dodoso za kueleza mali 
wanazomiliki na burua hizo inalenga watumishi wenyeji pekee na sio 
watumishi wote ndani ya NCAA.

· Gharama ya kupaki gari (Parking fee) kwa wakazi wa tarafa ya 
Ngorongoro

 Wakazi wa tarafa ya Ngorongoro wanakumbana na changamoto ya kulipia 
gharama ya kupaki gari ndani ya makazi yao. Mtu yeyote anayemiliki gari na 
ni mkazi wa tarafa ya Ngorongoro anatakiwa kulipa kiasi cha Tshs. 118,000 
kwa gari binafsi na Tshs 300,000 kwa gari ya biashara kwa mwaka. Mbali 
na gharama ya kupaki gari, ikifika 11:30 Jioni kama mtu hajaingia getini 
hatoruhusiwa tena  kuingia hata kama mtu huyo ni mkazi wa Ngorongoro.

· Kudhoofishwa kwa Shughuli za Baraza la Wafugaji
 Baraza la wafugaji ni chombo kilichoanzishwa kwa Tangazo la Serikali la 

mwaka, 2000 kwa lengo la kusimamia maslahi ya wenyeji ndani ya NCAA.
Kwa sasa shughuli za Baraza la Wafugaji zimedhofika na kusimama kabisa 
baada ya Baraza kunyang’anywa fedha za uendeshaji na pia baada ya 
miradi yote ya Baraza kuhamishiwa Halmashauri chini ya usimamizi wa 
Afisa Maendeleo ya Jamii.

ii)  Mapendekezo kwa ufupi Kuhusu Ngorongoro 

· Tunapendekeza Serikali katika ngazi ya Wilaya na Mkoa  kupeleka miradi /
huduma za kijamii  zinazotengwa katika bajeti ya TAMISEMI katika tarafa 
ya Ngorongoro kwa kuwa ni haki ya wananchi wa Ngorongoro kuendelea 
kupata huduma za jamii kama watanzania wengine. 

· Tunaishauri Serikali,Wizara ya maliasili na utalii, Mamlaka ya hifadhi ya 
Ngorongoro,  mashirika yanayojihusha na uhifadhi kujadili pamoja na 
wananchi  na kutathmini upya hoja zinazoisukuma Serikali kupunguza idadi 
ya watu Ngorongoro. 

· Tunaisihi Serikali kuruhusu vyombo huru vya habari kuchunguza na kupata 
ukweli katika eneo la Ngorongoro, yaani upande wa jamii na uhifadhi, ili 
kuja na matokeo ambayo yatasaidia kupata ufumbuzi wa changamoto 
zinazoikumba jamii na uhifadhi. 

· Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro inapaswa kuboresha nyumba za asili 
zilizopo Ngorongoro kwani ni kivutio cha utalii na zimependesha eneo hilo. 

· Mamlaka husika kama wizara ya Habari na mawasiliano, iwahoji na 
kuwachukulia hatua wamiliki na wahariri wa baadhi ya magazeti na vyombo 
vingine,  ambavyo kwa nyakati tofauti zimetumia muda mwingi kueneza 
chuki na uongo, kutoa kauli za kudhalilisha dhidi ya wenyeji wa Ngorongoro 
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· Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ione umuhimu wa kutoa vibali kwa ajili 
ya huduma muhimu za kijamii kwa maisha ya wanadamu kama vile ujenzi 
wa vyoo, majengo ya huduma za jamii, hospitali ya Endulen, vituo vya afya, 
zahanati, madarasa, makazi na mabweni ya wanafunzi. 

· Ili kuepusha watu kufa kwa kukosa matibabu Serikali iruhusu huduma ya 
afya ya dharura kwa jamii iliyokuwa inatolewa na Flying Medical Service 
Ngorongoro. 

· Serikali isitisha zoezi la uhamishwaji wa wananchi ili kufanya tathimini 
shirikishi juu ya changamoto zilizojitokeza katika awamu ya kwanza ya 
kuhamisha watu kwa hiari. 

· Tunaomba Serikali kuwachukulia hatua za kisheria na kuwaamuru maofisa 
wa Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro kulipa fidia kwa wananchi waliopoteza 
mifugo yao baada ya kula chumvi iliyothibitishwa na wataalamu kuwa na 
sumu. 

· Tunaiomba Serikali iwashauri na kuwataka Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro itoe vibali kwa asasi za kiraia na wadau wengine kwenda kutoa 
huduma za msingi kwa jamii katika Tarafa ya Ngorongoro

· Serikali ione umuhimu wa kuwarudishia wananchi wa tarafa ya Ngorongoro 
fedha ya mradi wa Covid-19 zilizohamishiwa katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni. 

· Serikali ya wilaya iandae na kutangaza utaratibu wa uchaguzi wa nafasi za 
madiwani na viongozi wengine waliohama ili wananchi wapate uwakilishi 
katika vyombo vya maamuzi. 

· Asasi za kiraia zinashauriwa  kutafuta fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo katika tarafa ya Ngorongoro. Kwa mfano miradi 
ya afya, maji, elimu, kuwawezesha kiuchumi hasa kwa wakina mama n.k.  

· Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 
kufuatilia hali ya haki za binadamu katika tarafa ya Ngorongoro. 

· Serikali kwa kushirikiana na Asasi za kiraia, viongozi wa jamii na jamii na 
viongozi wa Wilaya iandae mpango wa kuhama kwa hiari (Voluntary-
relocation Plan) , itakayotoa dira ya namna gani wananchi wa Ngorongoro 
wanaweza pungua kwa njia ya kuhama kwa hiari bila kuvunja haki za 
binadamu.  Mfano mpango huu utakuwa na fursa za wananchi kuchagua 
namna gani wanataka kuondoka kwa hiari, kwani wengi wamependekeza 
wapewe nafasi ya kuchagua. 

· Fidia ya sasa inayotelewa ni kidogo sana , tunapendekeza wale watakao 
kuwa tayari kwa hiari yao kuhama wote kila kaya ipewe hela million 50 
kama fudia wakati wa kuhama pamoja na nyumba na ardhi au milioni 100 
kwa wale ambao watahitaji kwenda wanapochagua wao. 

· Kuendelea kutoa msaada wa kisheria kwa wakazi wa tarafa ya Ngorongoro
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C. Loliondo na Sale
Katika tarafa za Loliondo na sehemu ya tarafa ya Sale tulibaini mambo yafuatayo 
wakati na baada ya Serikali kutwaa eneo la kilomita za mraba 1500.

i) Mambo yaliyobainika kwa ufupi  katika ufuatiliaji huu

· Utwaaji wa eneo la kilomita za Mraba 1502 haukuzingatia sheria
 Serikali imetwaa eneo la vijiji 14 lenye ukubwa wa kilometa za mraba 1502 

kuwa Pori Tengefu la Pololeti na baadae kutangazwa tena na Raisi kuwa 
Pori la Akiba. Utwaaji wa ardhi hiyo ulighubikwa na ukiukwaji mkubwa wa 
haki za binadamu kama vile; watu kupigwa risasi, watu kupotezwa,wananchi 
kukamatwa na kuwekwa ndani kwa muda mrefu pamoja na ukamataji na 
utozaji wa faini kwa mifugo na maelfu ya watu wengine kukimbilia nchi jirani 
ya Kenya kwa hofu ya kukamatwa na kuteswa. 

· Eneo la kilometa za mraba 1502 ni eneo halali la vijiji 14
 Eneo la kilometa za mraba 1502 ni eneo la vijiji 14 vilivyopo tarafa za Loliondo 

na Sale. Vijiji vyote hivyo vimesajiliwa na vina hati na hivyo utwaaji wake ni 
lazima kuwepo na ushirikishwaji wa viongozi na wadau wa vijiji vyote ambao 
ndio waathirika kama maeneo yao yatatwaliwa. Utwaaji wa ardhi wa vijiji 
kuwa pori tengefu na baadae kuwa pori la akiba haikufuata utaratibu wa 
kisheria ikiwemo kushirikisha viongozi na wadau ambao ndio waathirika 
wakubwa wa ardhi hiyo kutwaliwa. Kwenye kesi ya Ndalamia Taiwap na 
Wenzake 4 dhidi Waziri wa Mali Asili na Utalii na Mwenzake, No.21 ya 
2022, Mahakama imeamuru kuwa Waziri wa Mali Asili na Utalii hakufuata 
utaratibu wakati anatwaa eneo la vijiji kuwa pori la tengefu. Wakati huo 
huo, mahakama kuu ya Tanzania katika kesi ya Latang’amwaki Ndwati na 
Wenzake 7 v. Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Shauri No. 178 ya 2022
imesimamisha operesheni ya tangazo la Raisi hadi kesi inayopinga tangazo 
hilo itakapo sikilizwa na kuamuliwa na mahakama.

· Utwaaji wa eneo la Km 1502 halikuwa zoezi shirikishi
 Zoezi la kumega eneo la kilomita za mraba 1502 halikuwa  shirikishi na kwa 

maana hiyo halikuwa na ridhaa ya wananchi wala viongozi wao. Taratibu 
za utawala bora na pamoja na taratibu za utawala wa sheria unalazimisha 
zoezi lolote linalogusa maeneo yanayotumiwa na wananchi kihalali kuwe 
na mchakato shirikishi na kisheria katika kufanya maamuzi yoyote. 

· Matumizi makubwa ya nguvu za vyombo vya usalama
 Taarifa mbalimbali za wananchi katika kata zote nane ambazo operesheni ya 

utwaaji wa eneo imepita inaonyesha kuwa kulikuwa na matumizi makubwa 
ya nguvu katika zoezi hili la utwaaji wa eneo la km za mraba 1502.  Takriban 
magari zaidi ya 50 ya vikosi mbalimbali vya usalama  yanasadikiwa kuwa 
yalikuwa yanasimamia zoezi hili katika ukanda wote huu wa kata nane zenye 
eneo hili la km za mraba 1502. Vikosi vingi vyenye silaha za moto, mabomu 
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ya machozi yalionekana yakizingira maeneo yote ambayo vigingi vilipangwa 
kupitishwa.  Katika zoezi hili wananchi wamelalamika kuwa kulikuwa kuna 
matumizi holela ya risasi na mabomu. Risasi zilipigwa mara kwa mara juu na 
mabomu pale palipoonekana kuna watu.  Milio ya silaha iliweza zua taharuki 
na mshtuko mkubwa kwa jamii.   Wapo waliokimbia walitoa mimba kutokana 
na mshtuko, mifugo kupigwa risasi na mingine kupotea. 

· Kupoteza uhai na kupotea kwa Watu
 Zifuatazo ni baadhi ya taarifa za kupotea kwa watu siku ya oparesheni 

na vifo vilivyotokana na oparesheni hiyo kama ilivyoelezwa na waathirika 
katika kila kata.

i. Kutokana matumizi makubwa ya nguvu katika zoezi hili, watu Katika 
zoezi hili hadi sasa kutokana na matokeo ya ufuatiliaji huu , tumebaini 
uwepo wa  taarifa za kifo cha Askari ( Jina)  mmoja anayedaiwa 
kupigwa mshale katika mvutano wa wannchi na askari  katika kata ya 
Ololosokwan. 

ii. Imebainika  kuwa yupo mzee Oriasi ole Ng’iyo, mwenye umri wa miaka 
80 aliyekeruhiwa na vikosi vya Operesheni na kupotea hadi leo

iii. Imebainika kuwa pia kuna mtoto mmoja kutoka Kijiji cha Piyaya 
alipotea wakati wa oparesheni hii na hadi leo hajulikani alipo. 

iv. Pia wananchi wa Piyaya walitueleza kuhusu mtoto aliyepoteza uhai 
wakati wanawake waliokuwa wanakimbia kumwangukia mtoto na 
hatimaye kupoteza maisha.

v. Wapo pia watu zaidi ya 30 waliopigwa na kuumizwa na kulazimika 
kutafuta matibabu nje ya  nchi. 

vi. Kuna taarifa pia kuwa  yupo  mtu wa kata ya Malambo aligongwa na 
magari ya Oparesheni na kupoteza maisha. 

· Kukamatwa kwa watu wengi wakiwemo viongozi wa kisiasa na  Jamii
  Zoezi la uwekaji vigingi lilikwenda sambamba na ukamataji holela wa 

wananchi katika maeneo husika. Utafiti huu umebaini kuwa walau kila 
kata ilikuwa na watu wasiopungua 30 waliokamatwa wakati wa zoezi hili.  
Toka zoezi hili lianze takribani jumla ya watu 200 walikamatwa na kupewa 
makosa mbalimbali kama ya mauaji, makosa ya uraia, makosa ya kuingia 
katika eneo  linalotengwa pamoja na makosa mengine.  Wengi walishia 
katika vituo vya polisi na kulipa kila mtu hongo ya million tatu kwa polisi. 
Waliofika mahakamani ni pamoja na wananchi 27 wakiwemo  viongozi 
waliobambikiziwa kesi ya mauaji katika Mahakama ya Hakimu mkazi 
Arusha (Kesi ya Awali Na 11 ya Mwaka 2022 Jamhuri dhidi ya Molongo 
Daniel Paschal na wenzake 26)  na kukaa gerezani kwa muda wa Zaidi ya 
miezi sita na badaye Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini kuiondoa kesi hiyo 
mahakamani.  Pia wananchi 62 walikuwa kesi tofauti tofauti wakituhumiwa 
kuwa wao sio raia wa Tanzania na badaye kuamuliwa na mahakama kwa 
kuwaachia huru watuhumiwa baada ya upande wa mashitaka kushindwa 
kuthitibtisha madai yao (Mfano kesi ya Jamhuri dhidi ya Paulo Yale Mako 
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na wenzake 4, Kesi na 15 ya mwaka 2022, Kesi na 16 ya 2022 Jamhuri 
dhidi ya Samson Joseph Kipukya na wenzake 6 nk, kesi hizi zilifunguliwa 
katika mahaka ya wilaya ya Ngorongoro iliyopo Loliondo). 

· Watu kukimbia Nchi
Kutokana na nguvu kubwa iliyokuwa inatumika wakati wa oparesheni hii, 
wananchi takriban elfu mbili (2,291) waliweza kukimbilia nchi Jirani ya Kenya 
kuepuka kupigwa , kukamatwa na kuunganishwa katika kesi mbalimbali.  
Katia ya wananchi hawa 2,291 (Watoto walikuwa 1,652 Wanawake 528 
Wanaume 100 na Watetezi wengine 30). Pi kuliwa na wagonjwa 30 
waliondoka pamoja na ndugu zao.  Kati ya watu waliokimbia walikuwepo pia 
watetezi wa haki za binadamu takribani 30 ambao walikuwa katika hali ya 
kutafutwa pengine kuunganishwa na shauri la mauaji liliokuwa mahamani.  
Hadi sasa hakuna taarifa kamili kama watu wote hawa wamesharudi katika 
jamii na kuendelea na shughuli zao za kawaida. 

· Watu kupigwa na majeruhi kunyimwa matibabu
  Kutokana na mvutano uliojitokeza kati ya vikosi na wananchi, wapo wananchi 

walioumizwa na kupelekea kuhitaji matibabu ya haraka. Mfano katika kata 
ya Olosokwan pekee watu 30 pekee  walipigwa na kujeruliwa kwa silaha za 
mpira pamoja na risasi za moto. Wengi wanaeleza walikosa ushirikiano wa 
matibabu katika vituo vya afya vya Loliondo kwa kuwa walitakiwa wawe 
na PF3 form ya polisi kitu ambacho kwenda polisi wao waliona ni kujipeleka 
kwenye shida zaidi.

· Kuibuka kwa zoezi la Watu kuwa sio raia
  Changamoto nyingine iliyoambatana  na zoezi la uwekaji vigingi au inayofanya 

zoezi hili kuwa na sura ya matumizi makubwa ya nguvu ili kutisha watu ni 
suala la uraia. Kutokana ukweli kuwa jamii ya kimasai ipo pande zote mbili 
za mpaka (Kenya na Tanzania). Suala hili la uraia lilisababisha watu wengi 
kukamatwa takriban 150 kwa swala la uraia. Wengi waliishia katika hatua za 
awali lakini waliofika mahakamani na mashauri yao kusikilizwa ni watu 62. 

· Kukosekana kwa uhuru wa Habari
  Katika ziara hii tumebaini pia kulikuwa na ukiukwaji mkubwa wa uhuru wa 

kujieleza na pia uhuru wa vyombo vya habari kutoa taarifa za operesheni 
hii.  Vyombo vingi vya ndani vilipata vitisho na maelezo yasiyo rasmi kuwa 
taarifa zozote zinazonyesha uhalisia wa zoezi hili zisitolewe badala yake 
zipo baadhi ya vyombo vya habari vilitumika kufanya propaganda dhidi 
ya wananchi wa Loliondo.  Waandishi wengi walishindwa kwenda Loliondo 
kutoa taarifa za kweli kutokana na hali ya vitisho wakihofi usalama wao.  Kwa 
mfano Februari 03, 2022 jumla ya waandishi wa Habari 6 walikamatwa na 
askari wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro baada ya kufuatilia mkutano 
wa wanakijiji zaidi ya 200 waliofanya mkutano katika kata ya Nainokanoka 
katika tarafa ya Ngorongoro. 
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· Kukosekana kwa uhuru wa Watetezi wa Haki za Binadamu
 Watetezi wa haki za binadamu pamoja na mashirika ya utetezi wa haki 

za wafugaji wamekuwa katika wakati mgumu sana kufanya kazi zao 
za utetezi kipindi chote cha zoezi hili hadi hivi sasa.  Baadhi ya watetezi 
wa jamii walijikuta wakikimbia nchi kunusuru maisha yao huku wengine 
wakiunganishwa katika kesi ya mauaji. Kila kiongozi wa Serikali aliyefika 
katika eneo la Loliondo alitamka wazi wazi kupambana mashirika ya utetezi 
wa jamii pamoja na watetezi waengine wa jamii. Mashirika haya yalipekuliwa 
mara kwa mara na viongozi wao kutakiwa kwenda kuripoti katika vyombo 
vya usalama. Mwezi Februari mwaka 2022 Mtandao wa Watetezi wa Haki 
za Binadamu Tanzania (THRDC) kwa kushirikiana na mashirika 20 ya kidini 
na ya haki za binadamu ulizuiwa kufanya ziara katika wilaya ya Ngorongoro 
kufuatilia hali ya haki za binadamu. Hata hivyo, ziara hiyo ilizuiliwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha baada ya mashirika hayo kufika Arusha kwa madai ya 
kwamba hayakuwa na kibali cha kufanya zaiara hiyo kutoka ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 

· Kupotea kwa mifugo na kuliwa na Wanyama wakali
 Mifugo ilipotoea wakati wa oparesheni na mingine kuliwa na wanyama wakali 

kwa mfano mbuzi , kondo, ngombe na punda na wengine kupigwa risasi na 
askari wa oparesheni. Mfano kata ya Arash ng’ombe 17 walipigwa risasi. 

· Watu kuvunjiwa makazi yao na wengine kuacha mali zao
 Katika zoezi hili wapo pia wanachi waliovunjiwa makazi yao ya kudumu. 

Kata zilizoadhirika zaidi na watu kuvunjiwa nyumba zao wakati wa zoezi hili 
ni pamoja na kata ya Arash, Ololosokwan na Malambo.  Mfano katika kata 
ya Malambo, vitongoji viwili vya ndinyeka na Sanjani ndio vilivyoathirika 
zaidi na zoezi hili. Vitongoji hivi vimepoteza mifugo mingi , nyumba , maeneo 
ya huduma za jamii kama makanisa, vituo vya afya pamoja na visima vya 
maji.  Mfano kitongji cha Sanjani nyumba 120 (81 maboma ya kiasili pamoja 
na nyumba za bati 40)  zilibolewa zilokuwa na kaya 450  sawa na jumla ya 
watu 1982, shule za awali mbili , zahanati  4 na kanisa moja kubwa., matenki 
matatu ya maji ya mvua. Kitongoji kingine katika kata hiyo hiyo ya malambo 
kilichoadhirika ni cha Ndinyeka , kilikuwa na nyumba 100 ( Maboma 89 
nyumba za bati 11)  yenye kaya 287 sawa na watu 1468.  Kulikuwa na shule 
moja ya awali, vituo viwili vya kutolea huduma za chanjo kwa wanawake 
na watoto mbili , kanisa kubwa ambalo hadi sasa halijavujnwa;  mabwawa 
saba ya maji.

· Mifugo kukamatwa, kutaifishwa na kutozwa faini. Hii ni changamoto 
kubwa sana kwa wakazi wa maeneo ya Kirtalo, Soitsambu, Arash, Malambo, 
Sale, Piyaya, Loliondo, Ololosokwan, n.k. Mifugo yao imekamatwa kwa 
wingi, kuuzwa kwa mnada na mingine kutaifishwa. Wananchi walitueleza 
kuwa wahusika wa mifugo wakigundulika wamekuwa wanafunguliwa kesi 
mahakamani na kutozwa faini ya shilingi laki moja (Tshs. 100,000) kwa 
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ng’ombe na shilingi elf ishirini na tano (Tshs. 25,000) kwa mbuzi au kondoo. 
Kwa mfano kwa mwezi Novemba pekee mwaka 2022 ng’ombe 2,276 
walitaifishwa katika kata ya Arash kwa kudaiwa kuingia katika hifadhi ya 
taifa ya Serengeti. Kwa kata nzima ya Arash kuanzia Juni 2022 hadi Aprili 
2023 faini iliyolipwa na wafugaji ni milioni 860 kwa kudaiwa mifugo yao 
kuingia katika pori tengefu la Pololeti na hifadhi ya taifa ya Seerengeti. 

· Askari Kuswaga Mifugo na Kuwaingizwa kwenye Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti 
Askari wanaolinda pori la akiba la Pololeti wamekuwa na tabia ya kuswaga 
mifugo na kuwaingiza kwenye pori la Pololeti na hatimaye kwenye hifadhi 
ya taifa ya Serengeti kwa lengo la kutoza faini au kutaifisha mifugo endapo 
mmiliki hatajitokeza. 

· Mifugo Kufa kutokana na Ukame na Kukosa Maji 
 Mifugo mingi  imekufa  kwa wingi kutokana na ukame ndani ya miezi 8 

toka eneo hili litwaliwe.  Eneo lililochukuliwa na Serikali ndio lilikuwa chanzo 
cha maji  na malisho kwa mifugo kwa tarafa nzima ya Loliondo na Sale 
hasa wakati wa kiangazi.. Ni eneo ambalo lilikuwa na vyanzo vya maji hasa 
mito ya maji safi na salama kwa mifugo na binadamu. Mito hiyo yenye 
vyanzo vya maji ni ormungushi, orkereyani, esiyaiti na emurgur na yote 
imechukuliwa. Kabla ya eneo la Pololeti kutwaliwa na Serikali kulikuwa  na 
mifugo takriban 973,745 lakini mara baada ya eneo kutwaliwa kata zote 
zinazo zunguka eneo hili la km za mraba 1502 zilipungua karibu nusu ya 
mifugo hasa ng’ombe.  Mfano kata ya Arash ilikuwa na ng’ombe 56,000, 
lakini baada ya eneo kutwaliwa na Serikali ng’ombe 25,000 wamekufa 
kutokana na ukame. 

· Wananchi Kukosa Makazi ya Kuishi
 Wakati wa zoezi la uchukuaji wa eneo la kilometa za mraba 1,502, wananchi 

walipewa notisi ya kuhama kwenye maboma yao ndani ya saa 24. Nyumba 
zao zilizungukwa na askari waliokuwa wanafanya oparesheni na kuwataka 
wahame mara moja.  Hivyo wengi iliwalazimu kuhama bila kujua kuwa 
wanaenda kuishi wapi hali ambayo imewasababishia  kutokuwa na 
nyumba na hivyo hawana makazi ya kuishi. Pia hakuna maeneo kwaajili ya 
wao kujenga nyumba kwani eneo liliobaki ni dogo sana. Mfano katika kata 
ya Malambo pekee , zaidi ya kaya 600 zimekosa mahali pa kuishi baada ya 
makazi yao kubomolewa  wakati wa zoezi la uwekaji mipaka.  

· Watoto Kushindwa kwenda Shule kwa sababu ya kukosa ada
  Wananfunzi wameshindwa kwenda shule kutoakana na umasikini 

uliosababishwa na mifugo kutaifishwa, kupigwa mnada na kupigwa faini 
na mifugo kufa kutokana na kukosa malisho.   Asilimia 90 ya shughuli za 
kiuchumi kwa jamii ya kifugaji katika eneo hili ni shughuli za ufugaji asili 
unaotegemea sana eneo liliochukuliwa. 
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· Kukosekana kwa maeneo ya malisho, maji na chumvi
 Wananchi kwasasa hawana maeneo ya malisho kutokana na kwamba 

eneo ambalo walitenga kwa ajili ya malisho limechukuliwa na Serikali. Kwa 
mfano ukubwa wa Kijiji cha Ololosokwan ulikuwa ni hekari 51,230 kabla ya 
kuchukuliwa na Serikali. Serikali imechukua hekari 25,000 na kuwa sehemu 
ya pori tengefu la Pololeti na   eneo hili lote ndio lilikuwa la malisho tu na sio 
makazi.  

· Miradi na Huduma Mbalimbali Kusitishwa
 Wananchi wa kijiji cha  Ololosokwan walikuwa wamewekeza kwenye mradi 

wa ubia na kampuni ya kitalii ya And Beyond  kabla ya eneo kutwaliwa 
ambapo walikodisha ardhi yao. Kutokana na uwekezaji huo kjiji kilikuwa 
kinapata faida ya shilingi milioni 240 hadi 250 kwa mwaka na walikuwa 
wanalipia bima za afya kwa kaya masikini 30 katika kila Kijiji kwa mwaka, 
gharama ya matibabu kwa wagonjwa mahututi, na kusomesha wanafunzi 
wanaotoka kaya masikini ,hadi   kufikia mwaka 2022 wanafunzi 600 
walinufaika na mpango huo. Baada ya ardhi yao kuchukuliwa vijiji vimekosa 
mapato na huduma zilizokuwa zinatolewa kusitishwa. 

· Njaa na Umasikini Kuongezeka
  Wakazi wa Loliondo na Sale ni wafugaji kwa asili na ndio shughuli pekee 

iliyokuwa inawaingizia kipato ikiwa ni pamoja na kupata chakula kama nyama 
na maziwa. Baada ya eneo kuchukuliwa na mifugo kufa, wamepoteza uchumi 
wao hali ambayo imewaletea umasikini mkubwa na hivyo wanakabiliwa na 
njaa. Hali hii imewalazimu kuchangiana chakula ili wasife njaa na kuna madai 
kuwa baadhi ya watu wamefariki kwa kukosa chakula. 

· Wananchi Kukosa Huduma ya Maji
  Baada ya eneo la kilometa za mraba 1,502 kuchukuliwa  ambalo ndio 

sehemu ya chanzo cha maji ya kunywa kwa binadamu, wananchi hawana 
huduma ya maji ya kunywa kwasasa. Hivi sasa wamama hutembea umbali 
wa kilometa za mraba 18 kutafuta maji ya kunywa na maji hayo mengi 
yanapatikana kwenye madimbwi. Hakuna visima vya maji kwaajili ya 
matumizi ya binadamu. 

ii) Mapendekezo kwa Ufupi 
· Tunapendekeza Serikal kuingilia kati na kusitisha utaratibu wa sasa wa 

kukamata mifugo katika eneo la Pololeti na  kutoza fedha nyingi kwa 
wananchi.  

· Tunapendekeza Tume Huru ya  Majaji iundwe kuchunguza ukiukwaji wa 
Haki za Binadamu uliotokea wakati wa zoezi la utwaaji wa ardhi ya Vijiji na 
kugeuzwa kuwa eneo la Pori la Akiba.  

· Serikali ione umuhimu wa kurudisha fedha zilizokusanywa kwenye vijiji 
husika kwa ajili ya kutoa huduma za chakula, kulipia ada za wanafunzi.
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· Kutokana na ukweli kwamba wamasai wamekuwa mstari wa mbele katika 
kutunza mazingira, basi Serikali iwaruhusu wananchi kuchunga katika eneo 
la Pololeti na kuendelea kutumia mbinu za kiasili katika kuhifadhi maeneo 
hayo kwa matumizi ya mifugo na wanyama

· Serikali ione umuhimu wa kufanya majadiliano na wananchi juu ya matumizi 
ya eneo la kilometa za mraba 1,502 ambalo ndio lilikuwa tegemeo pekee 
kwao. 

· Serikali ikamilishe ujenzi wa barabara ya Loliondo - Mto wa mbu kwa 
kiwango cha  lami 

· Serikali ngazi ya Wilaya na Mkoa ifungue milango na kuweka mazingira 
mazuri kwa mashirika na watetezi wa haki za binadamu kufanya kazi 
Wilayani Ngorongoro.

· Serikali kufanya tathimini shirikishi juu ya changamoto zilizojitokeza wakati 
wa oparesheni ya kuwaondoa watu na kuweka vigingi katika tarafa ya Sale 
na Loliondo. Kuwepo na tume ya majadiliano na maridhiano ili kuhakikisha 
yaliyotokea hayatajirudia tena. 

· Wananchi pamoja na viongozi wa kimila na kisiasa watafute fursa ya 
kufanya majadiliano na Serikali ili waweze kutatua  changamoto ya mifugo 
kukamatwa na suala zima la faini na eneo la malisho ya mifugo. 

· Wananchi wanapaswa kufanya mikutano mbalimbali na kujadiliana juu ya 
namna ya kutatua changamoto zinazowakabili. 

· Wananchi wanapaswa kubuni shughuli nyingine mbalimbali za kufanya ili 
kukuza uchumi wao tofauti na kutegemea ufugaji  pekee ambao kwa kiasi 
kikubwa umezuiliwa na mazingira yalivyo kwasasa. 

· Tunawaomba wadau wa maendeleo kufadhili miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika tarafa ya Loliondo na Sale. 

· Kwa upande wa asasi za kiraia ni wakati sasa wa kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo katika tarafa ya Loliondo na Sale. 

· Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 
kufuatilia hali ya haki za binadamu katika tarafa ya Loliondo na Sale. 
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SHUKURANI

Taarifa hii isingeweza kukamilika bila ushirikiano wa wananchi katika maeneo yote 
ya ziara, hivyo shukrani za kipekee ziwaendee wakazi wa Msomera, Ngorongoro, 
Loliondo na Sale kwa ushirikiano wao mkubwa waliotuonyesha. Wananchi wamekuwa 
na mchango mkubwa sana katika kutupatia taarifa za hali ya haki za binadamu na 
mifugo katika maeneo yao. 

Tunashukuru pia kwa ushirikiano wa ofisi ya mkuu wa wilaya ya Handeni kwa 
kutukaribisha vizuri na kutupa ushirikiano wakati wa ziara kwenye Kijiji cha Msomera. 
Maelezo ya mkuu wa wilaya ya Handeni kuhusu historia na miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa na Serikali katika Kijiji cha Msomera yalikuwa ni muhimu sana kwetu. 

Tunawashukuru pia wale wote kwa namna moja ama nyingine walituwezesha 
kufanya ziara hii. Tunawashukuru kwa muda na mchango wao katika kufanikisha ziara 
hii.  Tunatambua pia ushirikiano wa uongaozi wa Baraza la Wafugaji Ngorongoro, 
madiwani pamoja na viongozi wa kijamii na kimila Ngorongoro.

Mwisho, tunashukuru mashirika yote yaliyojitolea kwa muda na rasilimali watu 
kufanya ufuatiliaji wa hali ya haki za binadamu Msomera, Ngorongoro, Loliondo na 
Sale. Mashirika hayo ambayo mengi ni wanachama wa THRDC, ni pamoja na Baraza 
la Wanawake Wafugaji (PWC), Shirika la Uraia na Msaada wa Kisheria (CILAO), 
Shirika la Uhifadhi wa Utamaduni wa Kimaasai (Tanzania Maasai Heritage), Taasisi ya 
Wanahabari ya Kusaidia Jamii za Pembezoni (MAIPAC), Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC), Haki Madini, Shirika la Kusaidia Ustawi wa Wanawake na Watoto 
(WOCWELS), Jukwaa la Ardhi Tanzania (TALA), Mtandao wa Mashirika ya Kifugaji 
(PINGOs Forum), Shirika la Uhifadhi wa Mifumo ya Asili na Jadi (TEST), Shirika la 
Utafiti wa Kijamii na Huduma za Maendeleo (CORDs), Shirika la Kuwabariki Watoto 
wa Kike na Wanawake wa Jamii za Kifugaji Maasai (NAMGWO), HakiArdhi, Ujamaa 
Community Resource Team (UCRT), Shirika la Kuinua na Kusaidia Maisha ya Wafugaji 
(PALISEP), Jumuiko la Maliasili Tanzania (TNRF), Shirika la Maendeleo ya Jamii ya 
Wafugaji wa Kimaasai (MPDO – LARETO), Chama cha Kudhibiti Tumbaku Tanzania 
na Umajumui wa Afrika wa Uwezeshaji wa Kisheria (PALEI).
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VIFUPISHO

BBC   –  Shirika la Utangazaji Habari la Uingereza

CCM   –  Chama Cha Mapinduzi

CILAO   –  Shirika la Uraia na Msaada wa Kisheria 

CSO   –  Asasi za kiraia 

FPCT   –  Kanisa la Pentekoste

NCA   –  Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro

NCAA   -  Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro

NLUPC   –  Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi

NPC  -  Baraza la Wafugaji Ngorongoro

OBC   – Kampuni ya Uwindaji kutoka Falme za Kiarabu

PGCA   –  Pori la Uhifadhi ya Pololeti 

PWC   –  Baraza la Wanawake Wafugaji

TAMISEMI  –  Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

THRDC   –  Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu  
  Tanzania 

UNESCO  –  Shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni Duniani

KM  - Kilomita



xxvi



1

UTANGULIZI WA JUMLA
1.0 UTANGULIZI WA JUMLA 
Sura hii inaelezea utangulizi wa jumla kuhusu taarifa hii iliyoandaliwa na watetezi wa 
haki za binadamu baada ya kufanya ziara katika kijiji cha Msomera wilaya ya Handeni 
mkoani Tanga na kwenye tarafa tatu za wilaya ya Ngorongoro (Ngorongoro, Loliondo na 
Sale). Sura hii pia inaelezea muundo wa taarifa hii kwa ujumla.  Taarifa hii ni ya watetezi 
wa haki za binadamu wanachama wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu 
Tanzania (THRDC).  Wanachama hawa wanafanya kazi katika maeneo ya haki ya ardhi, 
mabadiliko ya tabia ya nchi, haki za wafugaji, ulinzi wa maliasili, haki za kiraia, haki za 
wananwake wa kifugaji, haki za kitamaduni na haki za binadamu kwa ujumla. 

Mnamo mwezi Aprili mwaka 2023 watetezi wa haki za binadamu chini ya uratibu wa 
Mtandao walifanya ziara katika Kijiji cha Msomera wilaya ya Handeni mkoani Tanga. 
Ziara hiyo ililenga kufuatilia  hali ya haki za binadamu na changamoto zinazojitokeza 
katika Kijiji cha Msomera baada ya wananchi kuhamishwa kutoka tarafa ya 
Ngorongoro kwenda Kijijini hapo ili kuweza kuwa na taarifa sahihi za pande zote kwa 
lengo  la kuishauri Serikali, wananchi na wadau mbalimbali  namna bora ya kutatua 
changamoto hizo kwa kuzingatia misingi ya haki za binadamu. 

Mnamo mwezi Mei mwaka 2023 watetezi hao hao pia kama walivyofanya ziara 
katika Kijiji cha Msomera, walifanya ziara pia katika tarafa ya Ngorongoro, Loliondo na 
sehemu ya tarafa ya Sale ili kupata taarifa sahihi juu ya ushirikishwaji wa wananchi wa 
Ngorongoro kuhusu mchakato mzima wa uhamishwaji na kuangalia iwapo utaratibu 
wa kutwaa ardhi ulizingatiwa kabla ya eneo la kilometa za mraba 1,502 kuchukuliwa 
na Serikali kwenye tarafa ya Loliondo na sehemu ya tarafa ya Sale. 

Baada ya kufanya ziara katika maeneo tajwa, masuala kadhaa kuhusu hali ya haki za 
binadamu, mifugo na wanyamapori yalijitokeza ambayo yalitulazimu kuandika barua 
kuomba ufafanuzi wa Serikali kwa ujumla. Kwa bahati mbaya mpaka tunaandaa 
taarifa hii hatukuweza kupata ufafanuzi wa Serikali kwenye maeneo ambayo 
tuliomba ufafanuzi na hivyo ilitulazimu kufuatilia kwenye mitandao ya kijamii kurejea 
kile ambacho Serikali iliwahi kutolea ufafanuzi siku za nyuma. 

Hivyo katika taarifa hii tumeelezea hali ya haki za binadamu, hali ya mifugo na 
changamoto ambazo zinawakabili wananchi katika maeneo ya ziara pamoja na 
mapendekezo kwa wananchi, Serikali, watetezi/mashirika ya haki za binadamu, 
waandishi wa habari na kwa wadau mbalimbali wa maendeleo. 

1SURA YA
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1.1 Muundo wa Taarifa Hii
Taarifa hii ina sura kuu tano ambapo sura ya kwanza inaelezea utangulizi wa jumla 
kuhusu taarifa hii. Sura ya pili inaelezea marejeo ya nyaraka mbalimbali zikiwemo 
sheria na mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Sura ya tatu inaelezea hali 
ya haki za binadamu katika kijiji cha Msomera wilaya ya Handeni mkoa wa Tanga. 
Sura hii ina sehemu nne. Sehemu ya kwanza inaelezea mgogoro wa ardhi uliopo 
katika kijiji cha Msomera kutokana na wananchi wa Ngorongoro kuhamishiwa katika 
kijiji hicho. Sehemu ya pili inaelezea matokeo ya ziara hiyo.  Sehemu ya tatu inaelezea 
uchambuzi na mapendekezo mahususi kuhusu hali ya haki za binadamu katika Kijiji 
cha Msomera. Sehemu ya nne inaelezea mapendekezo ya jumla na hitimisho.

Sura ya nne inaelezea taarifa za msingi kuhusu Tarafa ya Ngorongoro, Hifadhi ya 
Ngorongoro, kuhusu ziara hii ya ufuatiliaji pamoja na changamoto zake. Sura hii 
ina sehemu nne. Sehemu ya kwanza inaelezea utangulizi, sehemu ya pili inaelezea 
mchakato wa kuondoa watu kwenye Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro. Sehemu 
ya tatu inaelezea uchambuzi wa mapendekezo mahususi. Sehemu ya nne inaelezea 
mapendekezo ya jumla na hitimisho. Sura ya tano inaelezea hali ya haki za binadamu 
katika tarafa ya Loliondo na sehemu ya tarafa ya Sale. Sura hii ina sehemu nne. Sehemu 
ya kwanza inaelezea utangulizi, sehemu ya pili inaelezea jinsi mchakato wa kutwaa 
eneo la kilometa za mraba 1,502 na kulipa hadhi ya kuwa Pori la Akiba la Pololeti. 
Sehemu ya tatu inaelezea changamoto mbalimbali zilizojitokeza baada ya eneo la 
ukubwa wa kilometa za mraba 1,502 kuchukuliwa na Serikali na baadae kugeuzwa 
kuwa pori la akiba la Pololeti. Sehemu ya nne inaelezea uchambuzi na mapendekezo 
mahususi. Sehemu ya tano inaelezea mapendekezo ya jumla na hitimisho.

1.2 Malengo ya Taarifa Hii

(a) Lengo la taarifa hii ni kuonyesha na kutoa mapendekezo kuhusu  hali ya haki za 
binadamu na  changamoto zinazojitokeza katika Kijiji cha Msomera baada ya 
wananchi kuhamishwa kutoka tarafa ya Ngorongoro katika awamu ya kwanza 
ambapo wananchi zaidi ya 3,000 walihamishwa. 

(b) Taarifa hii  imefuatilia kwa kina hali ya haki za binadamu kwa wananchi wa 
Tarafa ya Ngorongoro hasa mara baada ya zoezi la watu kuhamishwa kuanza 
mwaka 2022. Imefanya pia uchambuzi wa utaratibu unaotumika kuhamisha 
wato kutoka katika tarafa ya Ngorongoro pamoja na mapendekezo ya namna 
ya kuendesha zoezi hili kwa kuzingatia haki za binadamu na sheria. 

(c) Pia taarifa hii imelenga kuonyesha hali ya haki za biandamu   katika tarafa 
ya  Loliondo na sehemu ya Sale baada ya eneo la kilometa za mraba 1,502 
kuchukuliwa na Serikali mwaka 2022. Lengo jingine pia ni kuonyesha changamoto 
zinazowakabili wananchi na mifugo baada ya Serikali kuchukua eneo hilo ambalo 
ndio lilikuwa tegemezi kwa makazi ya wananchi, malisho ya mifugo na maji kwa 
binadamu na Wanyama.  Taarifa hii pia ina mapendekezo ya msingi kuhusu 
changamoto hizi. 
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1.3 Methodolojia ya Taarifa Hii
Taarifa hii imeandaliwa kama ilivyo taratibu za kawaida za ufuatiliaji wa hali ya haki 
za binadamu na sio utafiti wa kisayasi.  Kama watetezi wa haki za binadamu kwa 
mujibu wa Katiba ya Tanzania na misingi  ya haki za binadamu tunajukumu la msingi la 
kufuatilia hali ya haki za binadamu na kuadaaa taarifa kwa ajili ya kushauri mamlaka 
husika. Katika kuandaa  taarifa hii tumetumia methodolojia mbalimbali kupata taarifa 
kwa lengo la kuandaa taarifa hii. Tulitumia njia zifuatazo katika kukusanya taarifa: 

iii) Vikao na vioongozi wachache wa serikali waliokuwa tayari kukutana na 
timu ya watetezi 

iv) Njia ya usahili na Kusambaza dodoso
v) Mahojiano ya mtu mmoja mmoja na mahojiano ya makundi na taasisi 

mbalimbali, mahojiano na viongozi wa kijamii na kisiasa katika tarafa ya 
Loliondo na Ngorongoro na Msomera.  Zaidi ya watu 600 wamefikiwa 
katika ziara hii katika maeneo yote matatu ( Msomera, Ngorongoro na 
Loliondo). 

vi) Kutembelea maeneo husika  na kufanya  mikutanao na wananchi wakazi 
wa maeneo tuliyoyatembelea.

vii)  Uchambuzi wa nyaraka mbalimbali,
viii) Lakini pia kilifanyika  kikao cha kuhakiki na kupitia kwa pmaoja taarifa na 

madiwani wa tarafa ya Loliondo, Sale na Ngorongoro pamoja na badhi ya 
mashirika na watetezi wa kijaamii  mjini Moshi Kilimanjaro tarehe 8 na 9 
August 20231.5 

1.4 Matarajio ya Taarifa hiii 

Matarajio ya taarifa hii ni  kuoona utekelezaji wa mahitaji ya wananchi katika maeneo 
yote ambayo ziara ilifanyika na kama ambavyo mapendekezo yake yameainishwa 
katika taarifa hii. Utekelezaji wake ni pamoja na kusitishwa kwa muda  kwa zoezi 
la uhamishwaji wa wananchi kutoka Ngorongoro ili kutoa nafasi ya wananchi 
kushirikishwa kwa uwazi.. Hii ni kutokana na kutokuwepo kwa ushirikishwaji wa 
wananchi na kupewa fidia isiyoendana na uhalisia. 

Matarajio mengine ni wananchi kuruhusiwa kuendelea kutumia eneo la kilometa 
za mraba 1,502 katika tarafa ya Loliondo na sehemu ya Sale kwaajili ya malisho ya 
mifugo yao ambapo kwasasa mifugo haina malisho wala sehemu ya kunywa maji 
hali ambayo imepelekea mifugo kufa na mingine kutaifishwa au wamiliki kutozwa 
faini kubwa pale mifugo yao inapoingia kwenye hifadhi kwaajili ya malisho na maji.

Tunategemea pia kupitia taarifa hii nafasi ya mazungumzo katika ya  Serikali na watu 
Ngorongoro pamoja na watetezi wao itapatikana. Hii ni kutokana na ukweli kuwa 
hadi sasa hakuna mikutano yoyoe kati ya Serikali na wananchi, viongozi wa wananchi 
pamoja na watetei wa haki za binadamu katika kupanga mikakati ya pamoja na yenye 
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kuzingatia haki za binadamu. Matukio yote ya ukiukwaji wa haki za binadamu na 
vilio vya kila siku vitaondoka na wananchi watakuwa sehemu ya mikakati ya kulinda 
maeneo ya hifadhi.

Matarajio mengine  ni pamoja na kupatatikana kwa Mpango wa Pamoja wa Kuhama 
kwa Hiari ( Voluntary -Relocattion plan and Resettlement Plan) ambayo itakuwa 
mwarobaini wa hizi changamoto ambazo zinajitokeza katika utataribu wa sasa wa 
kuhamisha watu. 

1.5 Changamoto za Uandaaji wa Taarifa Hii

Katika kuandaa taarifa hii kuna changamoto kadhaa ambazo tulikumbana nazo. 
Changamoto kubwa ni kukosa ushirikiano wa Serikali na taasisi za Serikali ambazo 
tuliziomba ufafanuzi wa masuala mbalimbali ambayo tuliyabaini kutoka kwa wananchi. 
Licha ya kuandika barua na kuziwasilisha kwenye ofisi husika na kukumbushia kwa 
njia ya barua pepe lakini hatukufanikiwa kupata majibu juu ya malalamiko ambayo 
wananchi waliyatoa wakati wa ziara yetu. Taasisi hizo za Serikali ni Ofisi ya Waziri 
Mkuu, ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Handeni, 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, wizara ya elimu, wizara ya afya, wizara ya ardhi, 
wizara ya maliasili na utalii na TAMISEMI.

Changamoto nyingine ni upatikanaji wa takwimu kwa baadhi ya maeneo katika 
wilaya ya Ngorongoro, baadhi ya wananchi hawatunzi kumbukumbu za matukio 
hivyo walishindwa kutoa taarifa za baadhi ya maeneo. 
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MAREJEO YA NYARAKA 
MBALIMBALI

2.0 UTANGULIZI 
Sura hii imelenga kutoa maelezo mafupi yaliyotokana na marejeo ya sheria, sera na 
nyaraka mbalimbali zinazohusiana na taarifa hii.  Sura hii imechambua sheria, sera, 
miongozo mbalimbali ya ndani na ya Kimataifa kuhusu suala la wafugaji, umiliki wa 
ardhi, uhifadhi na haki za binadamu hapa nchini hususani kwa wakazi wa sasa wa 
Kijiji cha Msomera Handeni, Tarafa ya Ngorognoro, Loliond na sehemu ya Sale. 

2.1 Sheria na Sera Mbalimbali 
Katika ripoti hii tuliweza kurejea na kuchambua Sheria na nyaraka mbalimbali za 
Kimataifa Kikanda na kitaifa kuhusu umiliki, usimamizi na utwaaji wa ardhi nchini 
Tanzania. Pia kuhusu haki za binadamu, utawala bora, utawala wa Sheria na dhana 
ya ushirikishwaji wa wananchi. 

2.1.1 Sheria na Miongozo ya Kimataifa 

2.1.1.1 Tangazo la Dunia Kuhusu Haki za Binadamu 
Tangazo la dunia la mwaka 1948 ndio chimbuko la haki zote msingi ambazo kila 
mwanadamu anastahili kuwa nazo kwa misingi ya ubinadamu wake. Miongoni mwa 
stahili hizo ni haki ya kumiliki mali pasipo kupokonywa na mtu mwingine. Baada ya 
Azimio hili, mikataba mingine ya haki za binadamu ilifuata.

2.1.1.2 Tamko la Umoja wa Mataifa Juu ya Haki za Watu wa Asili
Tamko hili la mwaka 2007 limeeleza wazi katika ibara ya 10 kwamba watu wa asili 
hawataondolewa kwa nguvu kutoka kwenye ardhi au maeneo yao, uhamisho wowote 
wa watu wa asili hauwezi kufanyika bila idhini yao huru, lakini pia bila ya kuwa na fidia 
stahiki na ikiwezekana wawe na chaguo la kurudi. Maana ya watu wa asili imeelezwa 
na Tume ya Afrika juu Haki za Binadamu na Watu kuwa inahusiana na utumiaji wa 
ardhi, lugha, maeneo ya kuabudiana na tamaduni zao. 

Kwa mujibu wa ripoti ya Kikundi cha Wataalamu kutoka Tume ya Afrika Juu ya Haki za 
Binadamu na Watu kuhusu watu wa asili ya mwaka 2005, hakuna tafsiri kamili kuhusu 
maana ya watu wa asili ambayo inatumika duniani kote lakini ripoti hiyo imeelezea sifa 

SURA YA 2
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ya watu wa asili katika mtazamo wa Umoja wa Afrika.1 Sifa hizo ni kwamba utamaduni 
wao na namna wanavyoendesha Maisha yao ni tofauti na utamaduni wa kawaida, 
lakini pia kuishi kwao kunahusishwa moja kwa moja na utumiaji wa ardhi yao ya asili na 
maliasili zilizopo kwenye ardhi hiyo, watu hawa wanakuwa wanabaguliwa kutokana 
na mtazamo hasi dhidi yao kuwa ni watu ambao hawajaendelea ukilinganisha na 
makabila mengine yenye utamaduni wa kawaida. Ubaguzi wa aina hiyo huwapelekea 
kuvunjwa kwa haki zao kama jamii na kuhatarishwa kwa uendelevu wa utamaduni na 
maendeleo yao.
  
Miongoni mwa watu waliotambuliwa na Tume ya Afrika juu ya Haki za Binadamu na 
Watu kuwa ni watu wa asili ni Wamaasai ambao ndio wenyeji wa Ngorongoro. Hii 
imeelezwa vizuri na Tume ya Afrika juu ya Haki za Binadamu na Watu kwenye kesi 
ya Centre for Minority Rights Development (Kenya) and Minority Rights Group 
International on behalf of Endorois Welfare Council v Kenya, Communication 276 
/ 2003.

Sifa zilizoelezwa kwenye kesi tajwa zimefafanuliwa pia katika kesi ya African 
Commission on Human and Peoples’ Rights v Kenya (merits) (2017) 2 AfCLR 9 
maarufu kama “Kesi ya Ogiek”.

Kwa maelezo haya Wamaasai kutoka Ngorongoro wanakidhi vigezo vilivyosemwa na 
Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu na pia Mahakama ya Afrika juu ya Haki 
za Binadamu na Watu.  

2.1.1.3 Mkataba wa Kimataifa Juu ya Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni 
wa Mwaka 1966 
Mkataba huu katika utangulizi wake unaeleza wazi kwamba nadharia ya binadamu 
kuwa huru na kufurahia uhuru wake bila uoga inaweza kufanikiwa tu pale ambapo 
kutakuwa na mazingira ya kila mtu kufurahia haki zake za kiuchumi, kijamii na 
kiutamaduni pamoja na haki zake za kiraia na kisiasa. Vilevile ibara ya 1,3,6 na 15 
ya mkataba huu inaeleza kwamba kila mtu anyo haki ya kujiendeleza kiuchumi, 
kijamii na kiutamaduni na inatoa wajibu kwa Serikali kuhakikisha kwamba inaweka 
mazingira sawa kwa watu wote ili waweze kufurahia haki hizo. Katika mazingira 
ambayo wamaasai wamehamishwa kutoka Ngorongoro na utofauti wa mazingira 
ya Msomera ambayo wanaishi kwasasa, ni dhahiri kwamba kuna dalili kubwa ya wao 
kutojiendeleza kiutamaduni na hivyo utamaduni wao unaweza kufutika. 

1 Report of the African Commission’s Working Group of Experts on Indigenous Populations/Commu-
nities 2005 P 87-89
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2.1.2 Sheria na Miongozo ya Kikanda 

2.1.2.1 Mkataba wa Afrika Juu ya Haki za Binadamu na Watu wa Mwaka 1981

Mkataba huu unataka nchi wanachama kuheshimu haki za binadamu ambazo 
zimeainishwa kwanye mkataba. Katika ibara ya 14, 21 na 22 ya mkataba huu imeainisha 
haki ya kumiliki mali kuwa ni miongoni mwa haki za binadamu. Ardhi ni mali hivyo ni 
miongoni mwaka haki za binadamu zilizotamkwa kwenye mkataba huu. Wamaasai 
waliohamishwa Ngorongoro na wananchi wenyeji wa Msomera wote wana haki ya 
kumiliki ardhi ambayo ni mali yao, utwaaji wa ardhi ambayo ni mali ya wananchi lazima 
ufuate utaratibu wa kisheria wa fidia. Wananchi wenyeji wa Msomera wamelalamikia 
suala la wao kunyang’anywa ardhi yao bila kupewa fidia stahiki.  

2.1.1.2 Mkataba wa Uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki

Huu ni mkataba ulioanzisha Jumuiya ya Afrika ya Mashariki mwaka 1999. Mkataba 
umeeleza kuwa nchi wanachama izingatie utawala wa sheria, haki za binadamu, 
demokrasia na utawala bora. Katika ziara yetu, wananchi waliohamishwa 
kutoka Ngorongoro walitueleza kwamba, sheria na haki zao kama binadamu 
hazikuzingatiwa mfano haki ya kupewa taarifa sahihi, hawakushirikishwa kikamilifu 
kabla ya kuhamishwa. Wananchi wenyeji wa Msomera vilevile madai yao ni kwamba 
hawakushirikishwa wala kupewa fidia stahiki ambayo ni haki yao kwa mujibu wa 
sheria. 

2.2.2.3 Mkataba wa Utamaduni wa Afrika (Cultural Charter for Africa) 

Mkataba huu umeridhiwa na nchi 55 za Afrika ikiwemo Tanzania ambayo iliuridhia 
mwaka 1976 na ulianza kutumika mwaka 1990 kwa nchi zote wanachama. Ibara ya 
1 ya mkataba huu inasisitiza mojawapo ya malengo ya mkataba huu ni ukuzaji wa 
utamaduni wa Afrika ikiwa ni pamoja na kutambua kwamba utamaduni hujengwa 
na watu wa nchi husika. Mazingira ya sasa ya Kijiji cha Msomera na kwa namna jinsi 
Kijiji kilivyopangwa, hakiweza kukuza utamdani wa jamii ya wamaasai wanaoishi 
katika Kijiji hicho kwani hakuna mfano maeneo ya matambiko na shughuli za kimila 
yaliyotengwa na Serikali.  

2.2.2.4 Sera Juu ya Ufugaji Afrika: Kuhifadhi, Kutunza na Kuboresha  Uhai, 
Maisha na Haki za Jamii za Kifugaji

Muongozo huu wa Kisera juu ya kulinda uhai na maisha ya jamii za kifugaji barani 
Afrika ya 2010 imeweka pia bayana haja za kuheshimu haki za wafugaji na nyanda 
za malisho barani Afrika. Mwongozo huu wa kisera pia ulitaka nchi wanachama wa 
Umoja wa Afrika kuheshimu mifumo ya maisha ya watu wa asili.

Katika Sakata la kuhamisha wananchi kutoka Ngorongoro unakiuka mwongozo huu 
wa Kisera unayotaka nchi wanachama kuheshimu na kulinda ufugaji na nyanda za 
malisho.
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2.1.3 Sheria za Kitaifa 

2.1.3.1 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977
Katiba ndio mama wa Sheria zote za Tanzania hivyo Sheria yoyote, sera, tamko, 
miongozo na maelekezo mbalimbali lazima yazingatie matakwa ya Katiba, kinyume 
na hapo ni ukiukwaji wa Katiba na hivyo ni batili. Kwa mujibu wa ibara ya 24 (1) ya 
Katiba, kila mtu anayo haki ya kumiliki mali na haki ya hifadhi ya mali yake aliyonayo. 
Haki ya kumiliki mali ni moja ya haki msingi ya binadamu. Katika tafsiri za kimahakama, 
mali inajumuisha ardhi kuwa ni mali kama mali zingine. Mahakama ya Rufaa imetoa 
tafsiri ya haki ya ardhi kama mali kuwa;

“Haki za ardhi chini ya mila na desturi, ingawa kwa uhalisia 
wake ni haki ya kukaa na kutumia ardhi, bado ni mali ambayo 
inalindwa na ibara 24 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na utwaaji wa haki za mila bila fidia ya haki inazuiliwa 
na Katiba.”2

Katiba imeeleza zaidi katika ibara 24 (2) kwamba ni marufuku mtu yoyote 
kunyang’anywa mali yake  isipokuwa kwa kuzingatia taratibu za kisheria ikiwepo 
ulipwaji wa fidia stahiki.

2.1.3.2 Sheria ya Ardhi Na. 5 ya Mwaka 1999 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 4 (1) cha Sheria ya Ardhi kina tamka kwamba ardhi yote 
ya Tanzania itaendelea kuwa ardhi ya kiumma na itaendelea kuwa mkononi mwa 
Rais kama mdhamini kwa niaba ya wananchi wa Tanzania. 

Sheria inatumia neno ‘itaendelea’ kwa sababu ya historia kuanzia mwaka 1923 
ambapo Sheria ya Ardhi ya kikoloni ili tamka kwamba ardhi yote nchini ni ardhi ya 
kiumma na ikawekwa mkononi mwa Gavana. Mfumo huo uliendelea baada ya Uhuru 
isipokuwa tu neno ‘Gavana’ lilikawekwa neno ‘Rais’. Sheria ya Ardhi imeendeleza 
mfumo huu wa umiliki wa ardhi nchini Tanzania. 

Hivyo, tafsiri sahihi ya kifungu ni kwamba ardhi sio mali ya umma, bali ni mali ya kiumma 
kwasababu kuwa mdhamini haimaanishi umiliki wa ardhi.  Sheria haitoi umiliki wa ardhi 
kwa umma, Rais au Serikali ila mmiliki ni mwenye hati rasmi au hati ya kimila. 

Kifungu cha 4 (3) kimetoa jibu la nani ni mmiliki wa ardhi nchini Tanzania. kifungu 
hicho kinaeleza kwamba wote waliokuwa wana kalia ardhi kabla ya Sheria ya mwaka 
1999 kwa hati rasmi au kwa mfumo wa mila na desturi wataendelea kukalia ardhi 
hiyo, na ukaaji huo wa ardhi utafasiriwa kama mali. Hii pia itajumuisha matumizi ya 
ardhi kama vile ardhi ya malisho, kilimo na matumizi mengine ya ardhi. 

2 Mwanasheria Mkuu wa Serikali Dhidi ya  Lohay Akonaay na Joseph Lohay [1995] TLR 80, ukurasa 
wa 81. 

“Haki za ardhi chini ya mila na desturi, ingawa kwa uhalisia 
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Zaidi ya hapo, kifungu cha 4(6) cha Sheria ya Ardhi kinasisitiza kwamba, mtu aliyekuwa 
anamiliki ardhi kwa hati rasmi au kwa mujibu wa mila na desturi, kabla ya mwaka 
1999 ataendelea kuwa mmiliki halali. Kwa ujumla, Sheria ya Ardhi ni sheria mama 
katika suala zima la umiliki wa ardhi na hivyo ili kuhakikisha usimamizi mzuri wa ardhi, 
ardhi yote nchini imegawanywa katika maeneo matatu ambayo ni:  ardhi ya Kijiji, 
ardhi ya hifadhi na ardhi ya jumla, hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 4(4) cha Sheria ya 
Ardhi ya mwaka 1999. 

2.1.3.3 Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 4 ya Mwaka 1999 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 7 hadi cha 21 cha Sheria ya Ardhi ya Vijiji, usimamizi wa 
ardhi ya vijiji umeelezewa kwa kina. Kwa mfano Kifungu cha 8 (1) kinaeleza kwamba 
Serikali ya Kijiji ndio chombo pekee chenye mamlaka ya kusimamia ardhi ya Kijiji kwa 
niaba wa wanavijiji. Kifungu cha 8(5) kimeweka ulazima kwamba Halmashauri ya Kijiji 
haiwezi kugawa au kutoa hati ya umiliki wa ardhi wa kimila bila ridhaa ya mkutano 
mkuu wa Kijiji, na lazima izingatie maoni na ushauri wa mkutano mkuu.  

Katika ziara yetu tulibaini kwamba mwaka 2016 kijiji cha Msomera kilipitisha mpango 
wa matumizi bora ya ardhi na kuutungia Sheria ya usimamizi wa mpango huo. 
Katika mpango huo, ardhi ya Kijiji ilipangiliwa katika maeneo ya makazi, mashamba 
na maeneo ya malisho ambayo yalikuwa yanamilikiwa pamoja (communal land). 
Mgawanyo huo unaendana na matakwa ya kifungu cha 13 cha Sheria ya Ardhi ya 
Vijiji ambacho kinaeleza kwamba, halmashauri ya Kijiji inaweza kutenga eneo na 
kuwa mali ya pamoja na kupanga matumizi ya eneo hilo litumike kwa shughuli fulani 
kama vile malisho.  

2.1.3.4 Sheria ya Utwaaji wa Ardhi
Sheria hii imeweka bayana taratibu za kufuata na kuzingatia pindi ambapo Serikali 
inataka kutwaa ardhi ya mtu kwa maslahi ya umma. Taratibu hizo ni kama ifuatavyo: 
Rais lazima apate azimio la Bunge na kuchapishwa kwenye gazeti la Serikali kwamba 
ardhi hiyo itatwaliwa kwa maslahi ya umma, notisi ya kusudio la kutwaa ardhi kwa 
mtu ambaye ardhi yake itatwaliwa na kupewa fidia stahiki.  

2.1.3.5 Sheria ya Serikali za Mitaa (Tawala za Wilaya) ya mwaka 1982
Sheria hii inasimamia usajili wa Kijiji na Serikali za mitaa ikiwemo halimashauri ya Kijiji. 
Baada ya kufanya ziara tulibaini kuwa Kijiji cha Msomera kilisajiliwa mwaka 1992 kwa 
mujibu wa Sheria hii Pamoja na kupewa hati ya usajili. Kijiji hiki pia tangu kuanzishwa 
kwake hadi hivi sasa kina mamlaka kamili ya kiuongozi kama vile Mwenyekiti wa Kijiji, 
Halmashauri ya Kijiji na Mtendaji wa Kijiji. 

2.1.3.6 Sheria ya Hifadhi ya Ngorongoro 
Sheria ya NCA ilianzisha Hifadhi ya  Mamlaka ya Ngorongoro (The Ngorongoro 
Conservation Area Authority (NCAA). NCAA ni mamlaka iliyoundwa na sheria yake 
mwaka 1959 kwa lengo la kusimamia hifadhi hii pamoja na kusimamia matumizi 
mengine mseto ya eneo hili. 
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Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro ni eneo la kipekee lenye matumizi ya mesto ya ardhi.  
Sheria ya NCA inatambua eneo hili lipo kwa ajili ya kuhifadhiwa, lipo kwa ajiil ya utalii 
lakini pia kwa matumizi ya watu hasa jamii ya wamaasai ambao sheria imewataja.  
Eneo hili linatumika pia kwa shughuli za kifugaji na shughuli mbalimbali za kimila. 
Asilimia kubwa ni msitu , pia kuna uoto wa asili wa nyanda za juu kaskazini lenye 
kuchukua asilimia 20 za NCA, pia milima ipo mingi na maeneo mengineyo ni tambarare 
na mabonde kama mabonde 5 ya kreta. 

Mamlaka hii ya Ngorongoro ambayo ipo katika Tarafa ya Ngorongoro, ilianzishwa 
ikiwa na malengo makubwa matatu;
(a) Kuhifadhi eneo hili
(b) Kusimamia shughuli za utalii
(c) Na Kuendeleza Jamii ya Kifugaji katika eneo hili

Jamii ya kimaasai kutokana na utamaduni wao na historia yao ya kuishi na Wanyama 
bila kuwa na madhara makubwa , walionekana wanafaa kuendelea kuishi katika eneo hili 
kwa kuwa hawana madhara yoyote kwa shuguli za uhifadhi. Hivo NCAA ilipewa jukumu la 
kisheria la kuendeleza jamii hiii sambamba na shughuli zingine za utalii na uhifadhi. 

2.1.3.7 Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori ya mwaka 2009
Sheria hii ilitungwa mwaka 2009 na kufuta sheria ya awali iliyokuwepo ya mwaka 
1974. Sheria hii hutumika katika maeneo yote ya hifadhi nchini isipokuwa kwenye 
Hifadhi ya Ngorongoro na Hifadhi za Taifa Tanzania.3 Kifungu cha 16 kwa ujumla wake 
kimeweka utaratibu wa uanzishwaji wa mapori tengefu. Sheria imeweka bayana 
kwamba Waziri mwenye dhamana anaweza kutangaza kwenye gazeti sehemu ya 
Tanzania kuwa pori tengefu baada ya kushauriana na mamlaka husika katika ngazi 
za Serikali za mitaa. Kwakuwa Sheria hii ilitungwa mwaka 2009 na tayari kulikuwa 
na mapori tengefu 48 nchi nzima, kifungu cha 16 (4) kilimtaka Waziri afanye mapitio 
ya mapori tengefu yote nchini ili kujiridhisha ni mapori yapi yalikuwa yanasifa za 
kuendelea kuwa mapori tengefu na ayatangaze ndani ya miezi 12. 

Mapori hayo tengefu yalikuwa ni: 
Burunge, Chabula Marsh, Enduleni, Gombe, Handeni,  Igombe Dam, Kalimawe, Kigosi, 
Kihirumira Pool, Kilombero, Kitwai, Kongwa, Lake Daramatai, Lake Kwela, Lake Manka, 
Lake Natron, Lihogosa, Loliondo, Lolkisale, Longido, Luganzo, Lunda Mkwambi, Masasi 
River, Maswa, Meserani Dam, Mkungunero, Mlele, Moyowosi, Msima, Mto-Wa-Mbu, 
Muhuwesi, Mwadui Diamond Mine, Mwambesi, Nchwa-Nkima, Ngeju-Njiro Dam, 
Ngorongoro, Nyonga, Rau Forest, Rukwa, Rungwa River, Ruvu Masai, Ruvu Same, 
Sanya-Lelatema, Simanjiro, Speke Gulf, Ugunda, Umba River na Utengule Swamps.

3 Kifungu cha 8 cha Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori ya mwaka 2009.
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Hata hivyo, Waziri hakutekeleza takwa hilo la lazima la kisheria ndani ya muda 
uliowekwa na sheria. Kifungu cha 16(5) cha Sheria hii kilimkataza Waziri kujumuisha 
ardhi ambayo ipo katika eneo la kijiji kuitangaza kuwa pori tengefu. Hii ni kwasababu 
Sheria za awali zilizosimamia mapori tengefu kama vile ya mwaka 1951 na 1974 
hazikuzuia watu kuishi na kufanya shughuli za kijamii, kiutamaduni na shughuli za 
kiuchumi ndani ya mapori tengefu.  Hii maana yake ni kwamba, Waziri alitakiwa 
afanye mapitio ya mapori tengefu yote, na yale anayoona hayaangukii ardhi ya eneo 
la Kijiji ayatangaze ndani ya miezi 12. Kutokufanya hivyo, maana yake ni kwamba 
hakutakuwa na mapori tengefu. 

2.2 Nyaraka Mbalimbali  

2.2.1 Muhtasari wa kikao cha halmashauri ya Kijiji cha Msomera
Katika ziara yetu, tuliweza kupata muhtasari wa kikao cha halmashauri ya Kijiji cha 
Msomera kujadili mpango wa matumizi bora ya ardhi ya Kijiji kilichofanyika katika eneo 
la ukumbi wa kanisa la pentekoste (FPCT) tarehe 24/08/2016. Katika kikao hicho 
ajenda zilizojadiliwa na kupitishwa ni mpango wa matumizi bora ya ardhi ya Kijiji cha 
Msomera, mipaka ya Kijiji, wajumbe wa kamati ya mpango wa matumizi bora ya ardhi 
pamoja na umiliki wa ardhi. 

2.2.2 Mpango wa matumizi bora ya ardhi ya Kijiji cha Msomera 
Katika ziara hiyo, tuliweza kupata mpango wa matumizi bora ya ardhi ya Kijiji cha 
Msomera, kata ya Misima, tarafa ya Sindeni Wialaya ya Handeni wa mwaka 2016 
mpaka 2026. Mpango huo uliwezeshwa na wananchi wa Kijiji cha Msomera na 
kupitishwa na mkutano mkuu wa \Kijiji cha Msomera mnamo Agosti 2016.

Katika mpango huo ardhi iligawanywa katika makundi manne: eneo la makazi, eneo la 
huduma za kijamii (shule za msingi, zahanati, bwawa la maji, eneo la mnada, uwanja 
wa michezo, uwanja wa mikutano, josho), eneo la kilimo na ufugaji wa ndani pamoja 
na eneo la malisho.

2.2.3 Sheria ndogo za (Usimamizi wa Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi) za 
Halmashauri ya Kijiji cha Msomera za Mwaka 2016 
Sheria hizo ndogo zilitungwa ili kutekeleza mpango wa matumizi bora ya ardhi ya 
Kijiji na zinatumika katika eneo lote la mamlaka ya Kijiji cha Msomera. Sehemu ya pili 
ya Sheria hizo imeainisha matumizi ya ardhi yaliyopangwa na kuainishwa ambayo 
ni: makazi na kilimo, mashamba, huduma za jamii, misitu, vyanzo vya maji, pori na 
malisho na manyatta. Sheria hizo zinaeleza wazi kwamba mabadiliko ya matumizi ya 
ardhi katika eneo lolote lililoainishwa yatafanyika tu kwa halmashauri ya Kijiji kurejea 
na kurekebisha mpango wa matumizi bora ya ardhi ya Kijiji na kupata ridhaa ya 
mkutano mkuu wa Kijiji. Katika ziara yetu, wananchi walitueleza kwamba halmashauri 
ya Kijiji haijawahi kurejea au kurekebisha mpango wa matumizi bora ya ardhi ya Kijiji 
wa mwaka 2016. 
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TAARIFA YA HALI YA HAKI 
ZA BINADAMU KIJIJI CHA 

MSOMERA WILAYA YA 
HANDENI MKOANI TANGA

3.1 MAELEZO YA AWALI 
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) pamoja na baadhi ya 
wanachama wake ambao ni Baraza la Wanawake Wafugaji (PWC), Shirika la Uraia 
na Msaada wa Kisheria (CILAO), Mtandao wa Mashirika ya wafugaji (PINGOs Forum 
Ujamaa Community Resource Team ( UCRT)  na Shirika la Uhifadhi wa Utamaduni 
wa Kimaasai (Tanzania Maasai Heritage-TMH) kwa pamoja tulifanya ziara kati ya 
Aprili 24-25, mwaka 2023 katika Kijiji cha Msomera Wilayani Handeni mkoani 
Tanga. Ziara hiyo ilifanyika baada ya kusikia kwamba wananchi wenyeji wa Msomera 
wamenyang’anywa ardhi yao na kugawiwa kwa wageni waliohamishwa kutoka 
tarafa ya Ngorongoro mwaka 2022. Siku ya kwanza ya ziara tulionana na kufanya 
majadiliano na uongozi wa wilaya ya Handeni na baadae uongozi huo chini ya Mkuu 
wa Wilaya Mhe. Albert Msando tulitembelea miradi ya maendeleo inayojengwa na 
Serikali katika Kijiji cha Msomera. 

Sura hii ya kwanza inaelezea historia ya kuhamishwa kwa wananchi kutoka tarafa 
ya Ngorongoro, historia ya Kijiji cha Msomera, mgogoro wa ardhi katika Kijiji cha 
Msomera, malengo ya kufanya ziara katika kijijini cha Msomera, njia tulizotumia 
kukusanya taarifa pamoja na changamoto tulizokumbana nazo wakati wa kufanya 
ziara katika Kijiji cha Msomera.

3.1.1  Kuhusu Kuhamishwa kwa Wananchi wa Tarafa ya Ngorongoro
Mnamo Januari 11, 2022 Serikali kupitia kwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha ilitangaza 
wito kwa wananchi kuhama  kutoka katika tarafa ya Ngorongoro kwenda katika Kijiji 
cha Msomera. Baada ya agizo hilo la Mkuu wa Mkoa, wananchi walifanya mikutano 
mbalimbali kujadili hatima ya maisha yao pamoja na ardhi yao katika tarafa ya 
Ngorongoro. Katika mikutano yao, wananchi walijadili na kujiuliza ni kwanini Serikali 
haijawashirikisha kikamilifu kuhusu mpango wa watu kuhamishwa kwa hiari? Huo 
uhiari ukoje ukizingatia kwamba wao kama wahusika hawakushirikishwa? Walikosa 
majibu na hivyo waliendelea kufanya maombi ya kutaka kukutana na viongozi wa 
Serikali. Walifanya jitihada mbalimbali ikiwemo kuandaa mapendekezo juu ya namna 

3SURA YA
SEHEMU YA KWANZA
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bora ya kuhifadhi eneo la mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro huku wao wakiendelea 
kuishi katika eneo hilo. Waliandaa mapendekezo yao na yaliwasilishwa rasmi kwa 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lakini hayakufanyiwa kazi hali 
iliyowatia hofu kuwa hawasikilizwi na Serikali. 

Mnamo Februari 17, 2022 Waziri Mkuu alienda Ngorongoro na kuongea na wananchi 
akifafanua kuhusu  kinachoitwa “zoezi la kuhama kwa hiari”. Hata hivyo, wananchi 
wenyeji hawakupata muda wa kutosha wa kuwasilisha hoja zao kuhusiana na zoezi 
hilo la kuhama kwa hiari. Mnamo Juni 07, 2022 takribani baada ya miezi 4 tangu 
Waziri Mkuu alipowatembelea waliona vikosi vya askari wakiwa na silaha nyingi za 
moto wakizunguka maeneo yao ya makazi. Vikosi hivyo vilitapakaa katika maeneo 
mbalimbali kwenye tarafa ya Ngorongoro. 

Wakati huohuo wananchi walipata ugeni wa viongozi wa Serikali wakiwemo katibu 
tarafa, muwakilishi kutoka wizara ya maliasili na utalii, muwakilishi kutoka ofisi ya mkuu 
wa wilaya, muwakilishi kutoka mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro na muwakilishi 
kutoka idara ya ardhi walifika na kufanya tathmini na makadirio ya vitu ambavyo 
familia inamiliki na kisha kuondoka. Siku moja kabla ya kuhamishwa walipigiwa simu 
wakitakiwa kufika makao makuu ya mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro yaliyopo 
Karatu ambapo walisainishwa kiasi cha fedha walichotakiwa kulipwa kama fidia. 
Wakati wakienda karatu, maboma yao yalikuwa yanabomolewa. Karatu ndio ilikuwa 
mwanzo wa safari ya kuelekea Kijiji cha Msomera. 

Kabla ya kuhamia Msomera, wananchi waliahidiwa kuwa eneo wanalohamishiwa lina 
malisho ya kutosha, ni eneo la Serikali ambalo halikaliwi na mtu yeyote. Jumla ya 
wananchi 3,010 wamehamia katika Kijiji cha Msomera. Wakati wa ziara walitueleza 
kuwa hali waliyoikuta Msomera inakinzana na taarifa walizopewa awali kwani eneo 
hilo halina malisho, ni ardhi ya Kijiji kilichosajiliwa tangu mwaka 1992 na sehemu ya 
wazi ni mapori ambayo hayana nyasi kwaajili ya malisho ya mifugo. 

3.1.2  Historia ya Kijiji cha Msomera 
Msomera ni Kijiji kilichopo katika kata ya Misima, tarafa ya Sindeni, wilaya ya Handeni, 
mkoa wa Tanga. Kijiji cha Msomera kilisajiliwa  mwaka 1992 na kupewa hati ya usajili 
yenye namba TA/KIJ/576. Kabla ya Kijiji cha Msomera hakijasajiliwa, kilikuwa ni 
sehemu ya Kijiji cha Mbagwi ambacho kimesajiliwa katika oparesheni vijiji miaka ya 
1970.  Tangu kiliposajiliwa, Kijiji cha Msomera kiliendelea kupata huduma mbalimbali 
za kijamii kama vile shule, zahanati, mradi wa maji, ofisi za Kijiji na huduma zingine 
muhimu za kijamii.

Mwaka 2014 Rais wa awamu ya nne Mhe. Jakaya Kikwete alizindua mradi wa madume 
ya mbegu ya ng’ombe wa kisasa katika Kijiji cha Msomera. Wakati akizindua mradi huo 
Rais aliwahimiza wananchi kuongeza maeneo kwaajili ya ufugaji na malisho. Kufuatia 
maagizo hayo ya Mhe. Rais, mwaka 2016 wananchi waliandaa na kupitisha mpango 
wa matumizi bora ya ardhi wa mwaka 2016-2026. Kupitia mpango huo, halmashauri 
ya Kijiji ilitenga maeneo ya makazi, kilimo, malisho, na maeneo ya huduma za kijamii 
pamoja na kutunga sheria ndogo kwaajili ya kusimamia mpango huo. 
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3.1.3  Chimbuko la Mgogoro wa Ardhi katika Kijiji cha Msomera
Mnamo mwaka 2022, Kijiji cha Msomera kilianza kuwa gumzo katika vyombo 
mbalilmbali vya habari kufuatia uhamisho wa wananchi kutoka tarafa ya Ngorongoro 
kwenda katika kijiji hicho. Uhamisho wa wananchi kutoka katika tarafa ya Ngorongoro 
ulifuatia uwepo wa taarifa kuwa eneo la Msomera ni pori tengefu na hivyo hakuna 
mtu yeyote anayekalia eneo hilo. Hata hivyo, baada ya wananchi kuhamia katika 
Kijiji hicho, malalamiko kadhaa yalizagaa kwenye vyombo vya habari kuwa Serikali 
imetwaa ardhi ya wananchi wenyeji na kuwapa wageni waliotoka Ngorongoro bila 
fidia ya aina yoyote ile. 

Mkuu wa Wialaya ya Handeni alitueleza kuwa ni kweli baadhi ya maeneo katika Kijiji 
cha Msomera wamepewa wageni kutoka Ngorongoro. Alitueleza zaidi kwamba kila 
familia iliyopo Msomera imepewa hekari 2.5 za makazi na hekari 5 kwaajili ya kilimo 
bila kujali kuwa ni mgeni au mwenyeji. Uamuzi wa kugawanya ardhi sawia ulitokana 
na alichotueleza Mkuu wa Wilaya kuwa Kijiji cha Msomera kilisajiliwa mwaka 1992 
lakini kimakosa kwasababu eneo lote hilo lilikuwa ni pori tengefu la Handeni tangu 
mwaka 1974. 

Kwa mujibu wa ziara yetu, tuligundua kuwa wananchi wenyeji hawakuridhishwa 
na uamuzi huo wa Serikali. Wengi wao walidai kuwa wameanza kuishi kijijini hapo 
kabla ya uhuru na miaka yote wamekuwa wakilima na Serikali iliwapelekea huduma 
mbalimbali za kijamii kama vile shule, zahanati, barabara, mradi wa maji, mradi wa 
madume ya mbegu ya ng’ombe uliozinduliwa mwaka 2014 na Rais Kikwete. Hivyo 
wananchi wenyeji wanaona  kuwa wao sio wavamizi wa eneo hilo bali eneo hilo ni 
amali yao halali na Serikali ilikuwa inawatambua. 

Hoja nyingine ya wananchi wenyeji wa Msomera ni kwamba wageni kutoka 
Ngorongoro walifanyiwa tathmini na kupewa fidia kabla ya kuhamishwa. Lakini wao 
hawajafanyiwa tathmini ya maeneo yao isipokuwa Serikali imetwaa maeneo yao 
kwa nguvu bila fidia yoyote na wao kuendelea kuitwa wavamizi. Namna ardhi yao 
ilivyotwaliwa ndio malalamiko yao makubwa zaidi kwamba, waliona tu vikosi vya 
askari vimezunguka maeneo yao na nyumba mpya kujengwa walizopewa wageni na 
wao kupewa taarifa tu kuwa eneo lao wamepewa watu kutoka Ngorongoro. 

Wananchi wenyeji walidai zaidi kuwa hawana maeneo ya kulima kwasababu maeneo 
waliyokuwa wanalima wamepewa wageni ambao tayari wameshalima. Hivyo, wenyeji 
walitishia kuwa wanaweza kuwa na ugonvi wa kung’oleana mazao kwasababu kila 
mtu anataka kulima kwaajili ya chakula.  

3.1.4 Malengo

3.1.4.1  Lengo Kuu 
Lengo la ziara ni kufuatilia  hali ya haki za binadamu na changamoto zinazojitokeza 
katika Kijiji cha Msomera baada ya wananchi kuhamishwa kutoka tarafa ya 
Ngorongoro kwenda Kijiji cha Msomera ili kuweza kuwa na taarifa sahihi za pande 
zote kwa lengo  kushauri Serikali, wananchi na wadau mbalimbali  namna bora ya 
kutatua changamoto hizo kwa kuzingatia misingi ya haki za binadamu. 
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3.1.4.2  Malengo Mahususi
i. Kupata taarifa sahihi kuhusu malalamiko ya wananchi wenyeji wa Msomera 

na wale waliohamishiwa katika Kijiji cha Msomera  
ii. Kupata taarifa sahihi juu ya ushirikishwaji wa wananchi wenyeji wa Msomera 

na wale waliotoka Ngorongoro kuhusu mchakato mzima wa uhamishwaji 
wa wananchi  

iii. Kuangalia iwapo utaratibu wa kugawa ardhi katika Kijiji cha Msomera 
ulizingatia haki za binadamu na utawala bora 

iv. Kupata taarifa kuhusu uwajibikaji wa Serikali katika kutekeleza miradi ya 
maendeleo kwa wananchi wa Kijiji cha Msomera. 

3.1.5 Methodolojia. 
Katika ziara yetu tulifanikiwa kuwafikia watu zaidi ya 400 wakiwa ni wananchi wenyeji 
wa Msomera (300) pamoja na wale walihamishwa toka Ngorongoro (100)  pamoja na 
viongozi mbalimbali. Tulitumia njia zifuatazo katika kukusanya taarifa: kikao na uongozi 
wa Wilaya ya Handeni chini ya Mkuu wa Wilaya Mhe. Albert Msando pamoja na kamati 
ya usalama ya Wilaya ambapo tulipata maelezo mafupi kuhusu hali ya Msomera. Pia 
kupitia njia ya usahili, dodoso, mahojiano kati ya makundi lengwa, kutembelea maeneo 
husika, uchambuzi wa nyaraka mbalimbali, mkutanao na wananchi. 

3.1.6  Eneo la ziara  na Muda wa Ziara
Ziara hii ya ufuatiliaji katika Kijiji cha Msomera ilifanyika Aprili 24 – 25 mwaka 2023. Siku 
ya Kwanza tulifanya kikao na uongozi wa Wilaya ya Handeni na badae kutembelea 
miradi yote ya huduma za jamii katika Kijiji cha Msomera chini ya uongozi wa Mkuu wa 
Wilaya na baadhi ya wajumbe wa kamati ya ulinzi na usalama.  Siku ya pili tulitembelea 
wananchi katika maeneo yao, kufanya usahili wa mtu mmoja mmoja, usahili wa makundi 
madogo madogo pamoja na kufanya usahili katika mikutano ya hadhara. 

Ziara yetu ilijikita katika eneo la Kijiji cha Msomera pamoja na vitongoji vyake (Orkung’, 
Ormoti, Mkababu na Katikati).  Ili kupata ufafanuzi zaidi tulitembelea pia katika Kijiji cha 
Mbagwi ambacho ni Kijiji mama cha Msomera. Tulifanikiwa kukutana na Mwenyekiti 
wa Serikali ya Kijiji pamoja na Kaimu Afisa Mtendaji wa Kijiji cha Mbagwi. 

3.1.7 Changamoto za Ziara 
Changamoto kubwa katika ziara hiyo ni muda ulikuwa mchache kwani watu walikuwa 
ni wengi sana na walitaka kufikiwa kila mmoja kwenye maeneo yao. Hali hiyo ilipelekea 
kushindwa kumfikia kila mwananchi. Baadhi ya wananchi hasa waliohamishwa kutoka 
Ngorongoro walikuwa na hofu ya kuzungumza. Kwa mfano mmoja alisema kwamba 
“tumeshalipwa na kuhama, hata nikisema itanisaidia nini na nilishaondoka 
Ngorongoro?”. Baadhi ya viongozi ngazi ya Kijiji hawakutoa ushirikiano wa taarifa 
tulizohitaji.  Wapo wananchi pia hasa wa kutoka Ngorongoro ambao walikuwa na 
woga mkubwa wa kueleza changamoto zao wakidai wamepewa maelekezo wasieleze 
changamoto zozote wanazokumbana nazo. 
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MATOKEO YA ZIARA
3.2 UTANGULIZI  
Sura hii imeelezea hali ya haki za binadamu katika Kijiji cha Msomera, changamoto 
zilizopo kwa wageni na wenyeji wa Kijiji cha Msomera, hoja za wananchi, hoja za 
Serikali pamoja na uchambuzi na mapendekezo kwa wananchi wa Msomera, Serikali 
na uongozi wa Wilaya ya Handeni , wadau wa maendeleo, watetezi wa haki za 
binadamu na asasi za kiraia. 

3.2.1 Hali ya Haki za Binadamu kwa Wananchi waliohama kutoka  Ngorongoro
Katika ziara yetu tulikutana na wananchi takriban 100 kati ya  waliohamishwa kutoka 
tarafa ya Ngorongoro na sasa wanaishi katika Kijiji cha Msomera. Idadi kamili ya 
wananchi waliohamishwa ni 3,010 ambazo ni jumla ya kaya 551. Nyumba zilizojengwa 
ni 503. Katika sura hii ndogo taarifa hii imewasilisha hali ya utoaji wa huduma za 
jamii kwa wananchi wa Ngorongoro waliohamia Msomera pamoja na changamoto 
mbalimbali walizoelezea wananchi wa Ngorongoro waishio Msomera.

3.2.2   Huduma za Jamii na Miradi ya Maendeleo
Katika ziara yetu tulijionea uboreshaji wa miradi ya huduma za kijamii iliyokuwepo 
hapo awali kwa mfano bwawa, majosho, shule ya msingi, zahanati na miradi mipya 
ambayo ni kituo cha afya, kituo cha polisi, shule ya sekondari, shule ya msingi Samia 
Suluhu Hassan, mradi wa maji, kituo cha kupokelea maziwa, eneo la mnada, huduma 
ya mawasiliano ya simu, majosho mapya, posta mpya na barabara.

3.2.2.1   Majosho 
Katika ziara yetu tuliweza kuona josho 1 kati ya 7 ambazo tuluambiwa kuwa zimejengwa 
na kuboreshwa kwaajili ya matumizi ya mifugo hasa ng’ombe. Majosho hayo yapo 
sehemu tofautitofauti katika Kijiji cha Msomera. 

Picha 3.1:  
Josho jipya 
lilijengwa Msomera 
ambalo tuliliona 
wakazi wa ziara

3SURA  YA
SEHEMU YA PILI
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3.2.2.2 Mabwawa 
Katika ziara yetu tulishuhudia bwawa moja  mkubwa  unayoendelea kuboreshwa 
kati ya mabawa mawili tuliyoelezwa kuwa yamejemngwa katika kijiji cha Msomera. 
Bwawa moja limejengwa Mlunduzi na jingine Msomera.

Katika ziara yetu tulielezwa kuwa yalijengwa muda mrefu na Mradi wa Benki ya Dunia 
katika awamu zilizopita na hivyo kwa sasa zipo katika hali ya uboreshwaji tu. Mabwa 
haya yamejengwa kutokana na uhitaji wa maji ya kunywa kwaajili ya mifugo.

Tulielezwa na uongozi wa wilaya kuwa kwasasa Kijiji cha Msomera kina jumla ya mifugo 
86,000 na kati ya hiyo mifugo 15,000 ndio iliyohama kutoka tarafa ya Ngorongoro. 
Hivyo mifugo hii itatumia mabwawa hayo kupata maji ya kunywa.

Licha ya kuwa na mabwawa haya mawili, wananchi wanadai kuwa hali ya Msomera 
sio rafiki tena kwa ufugaji kwa sababu imejengwa kwa muundo wa mji na kufanya 
mifugo wengi kupelekwa katika sehemu zingine nje ya Msomera kwa ajili malisho. 

Picha 3.2: Bwawa la kisasa lililojengwa Msomera

 3.2.2.3 Vituo vya Afya 
Katika ziara hii tulifanikiwa kutembelea na kukagua ujenzi wa zahanati mpya 
ambayo ipo mbioni kukamilika. Katika ziara yetu tumeelezwa kuwa kituo cha afya 
kinachojengwa kitakuwa na vitengo mbalimbali. Ukamilifu wa kituo  hiki  utakuwa ni 
msaada mkubwa  kwa wakina mama wajawazito, watoto na wagonjwa kwa ujumla 
waishio maeneo ya karibu.  

Changamoto ni wakazi wa kitongoji cha Mkababu ambako pia wananchi kutoka 
Ngorongoro wamehamishiwa lakini hakuna huduma za afya hivyo wanalazimika 
kutembea umbali wa kilometa 16 ili kufikia huduma hiyo iliypo kitongoji cha katikati 
kilichopo Msomera. Changamoto nyingine ni uhaba wa watumishi pamoja na nyumba 
za watumishi wa afya hasa wa kituo cha afya ambacho kipo muda mrefu, kuna 
nyumba moja tu ya kukaa mtumishi mmoja. 
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Picha 3.3: Jengo la Kituo cha Afya kinachochengwa Msomera

3.2.2.4 Kituo cha Polisi
Katika ziara yetu pia tuliona kituo kipya cha Polisi Msomera kimejengwa kwaajili ya 
kuimarisha ulinzi na usalama wa wananchi na mali zao. Hata hivyo, baadhi ya wananchi 
walidai kuwa kituo hicho cha Polisi ukiachilia mbali wahalifu kimetumika pia kukamata 
na kuwaweka ndani watetezi wa haki za binadamu ambao wanadiriki kuongea 
changamoto zinazowakabili katika Kijiji hicho. Tunapongeza sana uwepo wa miundo 
mbinu hii katika kuboresha huduma za kwa wananchi wa msomera, lakini uwepo wa 
huduma hizi uende sambamba na uzingatiaji wa haki kwa wananchi wote wa msomera. 

3.2.2.5   Huduma za Maji 
Timu  hii ya ufuatiliaji  imefanikiwa  pia kuona miundo mbinu mizuri ya maji katika Kijiji 
cha Msomera. Serikali imechimba visima 7 vya maji kwaajili ya wananchi wa Msomera. 
Hivyo kuna tenki kubwa la maji limejengwa ambalo lina uwezo wa kuhifadhi maji kiasi 
cha lita 775,000 kwa siku. Maji haya ni kwaajili ya kuwahudumia wananchi wa Kijiji 
cha Msomera. Baadhi ya wananchi wamevuta maji hadi kwenye miji yao isipokuwa 
walitueleza kwamba wakati mwingine maji hayo hayatoki kwa muda wa wiki 1 hadi 2 
mfululizo.

Hatua hii ya kuhakikisha maji yanapatikana kwa wananchi ni jambo zuri kwa ustawi 
wa jamii.  Pamoja uwepo wa huduma hizi ,  wananchi wote tuliowahoji walitueleza 
kuwa maji hayo yana chumvi nyingi na hivyo  yanachangamoto  kwa matumizi ya 
binadammu.  Tatizo hili la Maji ya Chumvi viongozi wa Wilaya walisema ni tatizo la 
Wilaya nzima na wapo katika mikkati ya kuvuta maji yasio na chumvi kwa Wilaya 
nzima ya Handeni. 
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Picha  3.4:
Kisima cha maji 
kilichojengwa 
katika kitongoji 
cha katikati 
kilichopo 
Msomera

3.2.2.6 Huduma ya Elimu 
Katika ziara yetu tuliona shule ya sekondari Msomera mpya ambayo imejengwa 
pamoja na shule ya msingi Samia Suluhu Hassan. Tumebaini shule hizi kuwa na ubora 
na tunaipongeza Serikali kwa hatua hii.  S/M Samia ina jumla ya wanafunzi 883 na 
kati yao 674 ni wahamiaji kutoka Ngorongoro. Shule hii ina jumla ya walimu 7 (wakike 
2 na 5 wa kiume).

Pamoja na uzuri wa shule hizi ,  zipo changamoto kadhaa zilizobainika.  Mfano  
Changamoto katika shule ya Msingi Samia   ni uhaba wa walimu 12, upungufu wa 
madawati 186 pamoja na upungufu wa vyumba vya madarasa. Katika kitongoji cha 
Mkababu ambayo ni takribani kilometa 16 kutoka katika mji wa Msomera hakuna 
shule ya Msingi wa Sekondari na hivyo kupelekea watoto waliokuwa shule wakiwa 
Ngorongoro kushindwa kwenda shule baada ya kuhamishiwa kijiji cha Msomera.

Picha 3.5:  Picha 
ya Kamati ya 
Ulinzi ya Wilaya 
Handeni, Timu ya 
Ziaea wakiongea  
na baaadhi ya 
wanafunzi wa 
Sekondari ya 
Msomera wakati 
wa ziara. Pembeni 
ni moja wapo ya 
madarasa ya 
kisasa ya shule hii. 

Katika kitongoji cha Mkababu  Serikali imejenga madarasa 2 kwaajili ya watoto 
wanaosoma darasa la awali. Katika shule ya sekondari Msomera iliyopo kitongoji 
cha katikati, tuliweza kuona mradi wa kompyuta kwaajili ya wanafunzi kujifunza 
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pia kidigitali. Shule ya Sekondari Msomera kuna jumla ya wanafunzi 205, walimu 8 
ambapo wa kike ni 1 tu na anafundisha masomo yote ya sayansi kuanzia kidato cha 
kwanza hadi cha nne. Kwa ujumla wanafunzi walieleza kuwa wameridhika na ubora 
wa shule hii pamoja na kwamba wana ukiwa wa kuwakosa wenzao na ndugu zao 
waliobaki Ngorongoro. 

Changamoto zingine katika shule hii ni uhaba wa walimu, kutokuwa na  mabweni 
ukizingatia kwamba wananfunzi wengine wanatoka mbali na ni shule pekee ya 
sekondari katika Kijiji kizima ambayo baadhi ya wanafunzi hulazimika kusafiri umbali 
mrefu. Shule hii pia ina changamoto ya nyumba za walimu.  

3.2.2.7 Kituo cha Kupokelea Maziwa 
Tulifanikiwa pia kutembelea kituo kipya kilichojengwa kwaajili ya kupokelea, kutunza 
na kusambaza maziwa katika Kijiji cha Msomera. Kituo hicho kina uwezo wa kupokea 
lita 5,000 kwa siku. Moja ya kauli mbiu inayotumika kuhamasisha uvunaji wa maziwa 
katika Kijiji cha Msomera ni vuna mifugo, ongeza tija. 

3.2.3  Changamoto za Wananchi waliohama kutoka Tarafa ya Ngorongoro
Katika ziara yetu na hasa baada ya kuongea na wananchi waliotoka Ngorongoro 
tulibaini changamoto kadhaa ambazo zinagusa maeneo ya kuanzia mchakato wa 
uhamishwaji, mchkato wa fidia, swala la ushirikishwaji,  huduma za jamii kama vile 
maji safi na salama, walimu , maeneo ya kuchungia mifugo, hali ya ufugaji, hali ya 
usalama wa chakula ,  kupewa ardhi yenye kumilikiwa na wenyeji n.k. 

3.2.3.1 Kupewa Nyumba Moja Bila Kuzingatia Ukubwa wa Kaya 
Kila kaya imejengewa nyumba moja yenye vyumba vitatu na sebule bila kuzingatia 
idadi ya wanafamilia. Kwa mfano, moja ya kaya tuliyoitembelea ina wanafamilia 
wafuatao: mume, mke, watoto wawili, mama mzazi, kaka mwenye wake wawili na 
watoto wawili wote hawa wamepewa nyumba moja yenye vyumba vitatu hali ambayo 
imeathiri utamaduni, malazi na hivyo kupelekea kutafuta hifadhi kwa wenyeji. Hali hii 
ipo kwa familia nyingi tulizotembelea wakati wa ziara. 

Picha 3.6:
Nyumba ya 
vyumba 3 
ya mfano 
wa nyumba 
zilizojengwa 
Msomera
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Lakini pia katika kuongea na wananchi walitueleza kwamba kaya 48 zilihamishiwa 
katika Kijiji cha Msomera bila ya kuwa na nyumba za makazi. Wakati wananchi 
wanahamishiwa Msomera, walikuta gunia mbili za mahindi ya chakula na kuahidiwa 
kuwa watapewa kwa takribani miezi 18 tangu walipohamishiwa. Wananchi wamedai 
kwamba kwa miezi mitatu sasa bado hawajapewa chakula. 

Zaidi ya hapo, wananchi ikiwemo na wanafunzi wa shule ya sekondari Msomera 
walitueleza kwamba maji hayatoki mara kwa mara lakini pia ni ya chunvi hivyo kwa 
ujumla walisema miundombinu haijakaa sawa kulingana na mahitaji yao.  

3.2.3.2 Madai ya Kutokuwepo kwa Ushirikishwaji 
Dhana ya Ushirikishwaji imeongelewa na wananchi kwa maeneo mbalimbali 
yanayohusu swala zima la uhamishwaji wa watu toka Ngorongoro kwenda Msomera. 
Wananchi wamelalamikia mchakato kwenda bila kuwashirikisha viongozi wao wa 
kisiasa wa ngazi mbalimbali kuanzia Kijiji hadi ngazi ya Wilaya ( Halmashauri ya 
Wilaya).  Hadi sasa hawajui ni lini utaratibu huu ulijadiliwa na kupitishwa katika Vikao 
vya Halmashauri ya Wilaya na pia katika Baraza la Wafugaji la Ngorongoro ambalo 
ni chombo cha Kisheria chenye mamlaka ya kusimamia mambo yote wa wakazi wa 
Tarafa ya Ngorongoro. 

Matoeko ya kutokuwa na utaratabu shirikishi wa kuhamisha watu kwa hiari 
umechangia watu wengi kupata fidia ndogo na hata wengine kutokupata fidia hadi 
sasa. Mfano, Wananchi waliohamishwa kutoka tarafa ya Ngorongoro walidai kwamba 
hawakushirikishwa kikamilifu na kwa uwazi katika kukokotoa fidia zao.  Walidai 
hawakuwahi kupewa nafasi ya kujadiliana na kukubali utaratibu utakaotumika 
kukokotoa fidia zao ukizingatia aina ya maisha wailiyokuwa wanaishi katika Tarafa ya 
Ngorongoro. 

(a) Muundo wa Kamati ya Fidia 
Wananchi walihoji kuhusu muundo wa kamati iliyopewa kazi ya kufanya tathimini ya 
fidia. Walieleza kuwa wao waliona tu kikundi cha watu kilichoundwa na;

(i) Katibu Tarafa, 
(ii) Muwakilishi kutoka wizara ya maliasili na utalii, 
(iii) Muwakilishi kutoka ofisi ya mkuu wa wilaya, 
(iv) Muwakilishi kutoka mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro na
(v) Muwakilishi kutoka idara ya ardhi

Kamati hii ndio ilikuwa na kazi ya kufanya  tathmini na makadirio ya vitu wanavyomiliki 
na kuondoka. Wananchi hawakupewa nakala yoyote ya kujaza mali zao, gharama 
ya mali zao wala ripoti ya tathmini isipokuwa walipigiwa simu siku moja kabla ya 
kuondoka wakitakiwa kufika makao makuu ya mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro 
iliyopo Karatu ambapo walisainishwa kiasi cha fedha walichotakiwa kulipwa. 
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(b) Kufunguliwa Akaunti Mpya ya Benki kwaajili ya kuwekewa Fedha 
Wananchi walitueleza zaidi kwamba mamlaka ya hifadhi ndio iliwafungulia akaunti za 
benki kwaajili ya kuwekewa fedha za fidia. Wale ambao walikuwa na akaunti zao tayari, 
zilikataliwa na walifunguliwa akaunti zingine mpya na maafisa kutoka mamlaka ya 
hifadhi ya Ngorongoro. Baadaye sana fedha ziliwekwa katika akaunti zao na kutumiwa 
namba ya siri ya kutolea pesa. Huu ni utaratibu ambao haujawahi tokea popote duniani 
ukizingatia kuwa maswala ya namna ya kuhifadhi fedha ni maswala binafsi.  

Hiii ni changamoto kubwa sana na imefanya watu wa Ngorongoro kuonana kama 
ni watoto wanaotakiwa kusaidiwa hadi kufunguliwa account za benki. Mazingira 
haya yanaweza changia upotevu mkubwa wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kazi hii.  
Wananchi wapewe uhuru katika kuamua namna wanavyotaka kupokea pesa zao na 
kuwe na uwazi katika mchakato huu. 

(c) Usiri wa Fidia 
Katika ziara hii wananchi tuliowafikia walitueleza kwamba mchakato wa tathmini 
ulighubikwa na usiri kwasababu hawakupewa mrejesho wa tathmini iliyofanyika 
na kiwango ambacho walistahili kulipwa. Fedha pekee iliyofahamika tangu awali 
ni fedha taslimu za kitanzania shilingi milioni kumi maarufu kama “asante mama”  
wanayosema ni hela ya Rais Samia. Lakini pia fidia haikuzingatia ukweli kwamba 
wananchi wa Ngorongoro walizuiliwa kufanya shughuli za kimaendeleo kama vile 
kujenga nyumba za kisasa, kilimo na kumiliki vyombo vya usafiri.   

Hatimaye fidia walizopewa zilkuwa  za kiwango cha chini sana , na wengi walipewa 
fidia ya kuanzia milino moja hadi milioni tatu.  Utaratibu uliotumika kutoa  fidia walidai  
sio sahihi kwa kuwa  wananchi wa Tarafa Ngorongoro  wanaishi katika eneo ambalo 
ni tofauti na maeneo mengine ya nchi. Ni kosa kutumia sheria ya fidia kutaka kupata 
kiwango halali cha kufidia watu wa eneo la Ngororongoro ambao kwa muda mrefu 
wamezuiwa kufanya maendeleoe au kuendeleaz maeneo yao. Fidia yao ilipaswa 
kuwa na utaratibu wa kipekee kwa kuangalia zaidi thamani ya mali asili walizotunza 
na wanazoziacha zaidi na sio kuangalia mali  zisizohamishika  pekee . 

Takriban wananchi 100 waliweza kutupatia kiwango chao walicholipwa kamaa  
inavyoonekana katika jedwali hapa chini.  Viwango hivi ni vya chini sana na kama 
sio hiyo milioni 10 ya Asante Mama manake wapo watu wangeondoka na laki tano 
hadi million tatu pekee.  Hali hii imefanya watu wengi waliopo Msomera kuingia katika 
umaskini mkubwa mara baada ya kuhamia Msomera.
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Jedwali 3.1: Kiwango cha Fidia ambacho kila kaya ilipewa 

Na  Fidia kwa Mujibu wa    
 Tathmini 

 Fedha iliyotolewa na Rais  
“Asante Mama” 

 Jumla 

1 3, 424, 211.5 10, 000, 000 13, 424, 211.5

2 5, 784, 217.94 10, 000, 000 15, 784, 217.94

3 8, 681, 393.17 10, 000, 000 18, 681, 393.17

4 3,865, 383.2 10, 000, 000 13, 865, 383.2

5 76,620.01 10, 000, 000 10, 076, 620.01

6 4, 794, 927.4 10, 000, 000 14, 794, 927.4

7 3, 759, 601.5 10, 000, 000 13, 759, 601.5

8 9,607, 533.36 10, 000, 000 19, 607, 533.36

9 12, 700, 297.44 10, 000, 000 22, 700, 297.44

10 2, 282, 671.3 10, 000, 000 12, 282, 671.3

11 6, 843, 576.9 10, 000, 000 16, 843, 576.9

12 4, 386, 005.5 10, 000, 000 14, 386, 005.5

13 2, 127, 726.71 10, 000, 000 12, 127, 726.71

14 4, 567, 812.84 10, 000, 000 14, 567, 812.84

15 3, 901, 981.8 10, 000, 000 13, 901, 981.8

16 4, 362, 109.88 10, 000, 000 14, 362,109.88

17 3, 268, 856.7 10, 000, 000 13, 268, 856.7

18 3, 644, 464 10, 000, 000 13, 644, 464

19 6, 584, 324.18 10, 000, 000 16, 584, 324.18

20 12, 516, 087.07 10, 000, 000 22, 516, 087.07

21 3, 520, 247 10, 000, 000 13, 520, 247

22 2, 149,333.5 10, 000, 000 12, 149, 333.5

23 3, 524,416.25 10, 000, 000 13, 524, 416.25

24 2, 496, 954.1 10, 000, 000 12, 496, 954.1

25 5, 886, 518.5 10, 000, 000 15,886, 518.5

26 5, 679, 657.44 10, 000, 000 15, 679, 657.44

27 3, 094,269.93 10, 000, 000 13, 094, 269.93
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28 4,255,116.5 10, 000, 000 14, 255, 118.5

29 3,976,447.7 10, 000, 000 13, 976, 447.7

30 1, 985, 949.6 10, 000, 000 11, 985, 949.6

31 22,864,358.5 10, 000, 000 32, 864, 358.5

32 9,175,868.06 10, 000, 000 19, 175, 868.06

33 1, 455, 741.2 10, 000, 000 11, 455, 741.2

34 3,743, 070 10, 000, 000 13, 743, 070

35 22,864,358.5 10, 000, 000 32, 864, 358.5

36 9,175,868.06 10, 000, 000 19, 175, 868.06

37 22,864,358.5 10, 000, 000 32, 864, 358.5

38 5, 314, 769.46 10, 000, 000 15, 314, 769.46

39 13,581,232.72 10, 000, 000 23, 581, 232.72

40 3,133,867 10, 000, 000 13, 133, 867

41 3, 780,821.1 10, 000, 000 13, 780, 821.1

42 9,576, 679.81 10, 000, 000 19, 576, 679.81

43 1,727,325.25 10, 000, 000 11, 727, 325.25

44 2,332, 597.5 10, 000, 000 12, 332, 597.5

45 4,183,128.9 10, 000, 000 14, 183, 128.9

46 13,581,223.72 10, 000, 000 23, 581, 233.72

47 3,143,190.23 10, 000, 000 13, 143, 190.23

48 6, 397, 838.69 10, 000, 000 16, 397, 838.69

49 2,396, 800 10, 000, 000 12, 396, 800

50 76,620.01 10, 000, 000 10, 076, 620.01

51 14,822, 579.24 10, 000, 000 24, 822, 579.24

52 25, 640, 133.14 10, 000, 000 35, 640, 133.14

53 8, 628, 937.6 10, 000, 000 18, 628, 937.6

54 6, 991, 686.4 10, 000, 000 16, 991, 686.4

55 7,864, 016.44 10, 000, 000 17, 864, 016.44
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3.2.3.3 Kutokupewa Taarifa Sahihi Kuhusu Eneo la Msomera 
Wakati wa ziara yetu wananchi waliohamishwa kutoka tarafa ya Ngorongoro 
walitueleza kwamba, kabla ya kuhamishwa kwao waliahidiwa kwamba sehemu 
wanapohamishiwa kuna mandhari mazuri, ardhi yenye rutuba na ambayo haimilikiwi 
na mtu yeyote.  Pia waliambiwa eneo hilo ni pori tengefu linalomilikiwa na Serikali 
hivyo hakuna mtu anayeishi katika eneo hilo. Na pia eneo hilo ni zuri na linafaa kwa 
mashamba na malisho. 

Wananchi walitueleza pia kuwa baada ya kufika katika eneo la Msomera walikuta 
ni ardhi ya kijiji na ina wamiliki wake, walitueleza kuwa hakuna maeneo ya malisho 
kwakua maeneo mengi ni ya watu na yaliyobakia ni mapori yasiyokuwa na nyasi.  
Waliendelea kutueleza kuwa eneo la Msomera ni kame na lisilofaa kwa malisho na 
hata mashamba waliyopewa ni maeneo ya watu na hivyo kupelekea mgogoro kati 
yao na wenyeji. 

Katika kutembelea eneo la Msomera, tulibaini kwamba ni ardhi ya Kijiji lakini pia haina 
nyasi kwaajili ya malisho ya mifugo hasa ng’ombe ambao ndio mifugo mama kwa 
jamii ya kimaasai na wadatoga waliohamishwa kutoka tarafa ya Ngorongoro.  Swala 
hili limejadiliwa na kuchambuliwa kwa undani zaidi katika sura zinazofuata.

3.2.3.4 Uwepo wa Mgogoro wa Ardhi kati ya Wageni na Wenyeji wa Msomera 
Wageni waliohamishiwa Msomera walitueleza uwepo wa mgogoro wa ardhi kati 
yao na wenyeji. Ardhi waliyopewa inamilikiwa kihalali na wenyeji kwani wenyeji 
waliwaonyesha hati za umiliki wa maeneo hayo. Hii imepelekea kutokuwa na 
mahusiano mazuri baina yao na wenyeji. Baadhi walisema kwamba wenyeji wamelima 
kwenye maeneo ambayo wageni wamepewa na wakati mwingine kung’olewa kwa 
mazao yaliyopandwa.  

Baadhi ya wananchi waliohamisahwa kutoka Ngorongoro ambao tuliweza kuwahoji 
walitueleza kuwa baadhi ya maemneo waliyopewa kama mashamba ni maeneo 
ambayo yalikuwa yanatumiwa na wananchi wenyeji wa Msomera.
Mfano, mwananchi  mmoja alitueleza kuwa:

“Mimi sehemu niliyopewa kama shamba ni eneo la mtu ambaye 
alikuwa analima. Mimi sijalima hapo kwasababu ya kuhofia 
ugomvi na mmiliki wa shamba hilo.”

3.2.3.5 Kutokuwa na Uhuru wa Kuchagua Sehemu ya Kuhamia 
Wananchi wa Ngorongoro walitueleza kwamba katika mchakato wa uhamishwaji 
hawakupewa chaguo kama wanataka kwenda Msomera au sehemu nyingine ambayo 
wao wangependa kuhamia. Pia walitueleza kuwa hawakupewa nafasi ya kuchagua 
kupewa fedha au kuhamia Msomera ama sehemu nyingine. Hivyo, mchakato mzima 
haukuzingatia maoni ama uamuzi wao. 

“Mimi sehemu niliyopewa kama shamba ni eneo la mtu ambaye 
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Baadhi  walisema walidai tulikuwa tuko tayari kuchukua garama ziloztumika kujenga 
nyumba msomera na kuhamia wanakota wenyenyewe ukizingatia sio wote walihamia 
msomera wana mifugo. Walieleza kuwa fedha ziliotumika kujenga maneneo ya 
msomera pengine wangelipewa wao wangeamua kwenda kuishi popote pale imliradi 
pesa watakayopewa iwe ni ya kujitosheleza..      

3.2.3.6 Hatari ya kufa au kutoweka  kwa utamaduni wa jamii ya kimaasai na 
Kidatoga
Katika ziara hii wananchi walitueleza wasiwasi wa kutoweka au kufa kwa tamaduni 
na mila zao kwani mazingira ya sasa ya Msomera hayaruhusu jamii ya wamaasai na 
wadatoga kufurahia na kuendeleza utamaduni wao kwa mfano utamaduni wa kukaa 
na mifugo nyumbani, matambiko, sherehe za kimila, maeneo ya kuabudia, kuvusha 
rika na kustaafisha rika.

Mfano wananchi wa Ngorongoro wanakuwa na sehemu maalum za kutambika, 
kuabudia na hata kufanyia shughuli zingine za kimila. Kreta ya Ngorongoro ndio 
sehemu pekee inayotumiwa na wananchi wa Ngorongoro katika kipindi cha kuvusha 
rika.  Lakini kwa mazingira ya sasa ya huko Msomera, ni wazi ya  kuwa hauna mazingira 
ya kuendeleza  utamaduni wa jamii hizi ziilizokuwa zinaishi kiasili. 

Utamaduni huu hauwezi kuendelea Msomera kutokana na mwingiliano wa tamaduni 
mbalimbali zilizopo na jinsi eneo lilivyopangwa kwani Msomera imepangwa kama 
eneo la mji na hakuna mazingira ya wao kuweka mifugo nyumbani na hata hivyo mila 
na tamaduni za kimaasai na za wadatoga zinamahusiano makubwa na ardhi kwani 
sherehe mbalimbali hufanyika kwenye miti, mizizi na milima. 

3.2.3.7 Usalama wa Chakula 
Kwenye  hii   wananchi waliotoka Ngorongoro walieleza kwamba kwasasa wanakabiliwa 
na njaa kwani takribani miezi mitatu imepita bila ya kuletewa chakula kama ambavyo 
awali waliahidiwa na mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro.  Wananchi waliohamishwa 
kutoka Ngorongoro walituieleza kuwa kulikuwa na utaratibu wa kuletewa mahindi 
kila baada ya miezi mitatu  wakiwa Msomera na sasa haikufanyika kwa miezi mitatu 
sasa. Hali hiyo imepelekea wananchi wengi kulia njaa kwa sababu ya kukosekana kwa 
chakula.

Hii pia ikumbukwe kuwa kwa kipindi ambacho hawa watu walihamishwa ilikuwa 
kipindi cha ukame. Pia kwa mwaka wa 2022 wananchi wengi wa Msomera 
wamenyang’anywa maeneo yao ya mashamba na hivyo kupelekea kushindwa kulima 
na kupelekea uhaba wa chakula kijijini hapo. Pia pesa walizolipwa kama fidia ni kidogo 
sana na wengi wamesema walishazimaliza toka wiki ya kwanza tu. 

Mazingira pia ya ufugaji sio mazuri na mifugo yao mingi imekufa na kupelekea wengi 
kukosa mifugo na wengine kuhamisha. Pia wananchi hawa walikuwa ni wafugaji tu, 
hawakuwa na uzoefu wa Maisha mengine kama kilimo, hivyo lazima changamoto 
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ya usalama wa chakula ijitokeze kwa kuwa hawana tena mifugo waliyokuwa 
wanategemea kwa chakula.  Mazingira yote haya yanapelekea kutoa picha halisi  ya 
hali ya kimaisha itakavyokuwa kwa jamii hii iliyohamishiawa eneo hili.  Kwa mazingira 
haya ni vyema zoezi la uhamisha wananchi likafanyiwa tathmini ya kina kabla ya 
kuendelea kuhamisha watu hawa. 

3.2.3.8 Mifugo kufa kwa kukosa Malisho
Mazingira ya Kijiji cha Msomera hayana malisho kwa mifugo hasa ng’ombe hali hii 
imepelekea ng’ombe wengi waliohamishwa kutoka Ngorongoro kufa kwa kukosa 
malisho. Hivyo, wananchi wamelazimika kuhamisha mifugo iliyobaki kwenda sehemu 
mbalimbali nje ya Msomera kama vile kilindi, gendagenda, kabuki, korogwe, mzeri 
n.k. Kwa mfano familia moja tuliyoitembelea ilitueleza kwamba wakati wanahamia 
Msomera walikuwa na ng’ombe 70 lakini wamekufa na kubakia 38 tu na mwingine 
alikuwa na ng’ombe 30 lakini wamekufa wote. 

Hali ni mbaya kwa kweli kwenye ufugaji, eneo hili ni orpukeli ( semi-aridi - sio rafiki 
kwa ufugaji) , Mifugo mfano yangu nilikuja nayo 70 , na sasa nimebaki na 38 pekee 
na pia hawa 38 imebidi niwapeleke maeneo ya Mseri  na maeneo mengine kuomba 
wapate malisho,  na hali hii ni kwa wote tuliokuja na mifugo huk‘ Anasisitiza Mbunge 
Mstaafu wa Ngoorongoro aliyehamia Msomera

Sababu kubwa tuliyoelezwa kupelekea wananchi wengi kupoteza mifugo baada ya 
kuhamishiwa katika kijiji cha Msomera ni:
a) Eneo la Msomera ni kame (semi-arid- Orpukel kwa kimasai) kulinganisha na 

Ngorongoro ambayo ina ukijani mwingi na ni milimani nyanda za juu.
b) Watu walihamishiwa Msomera katika kipindi cha Kiangazi na ukame
c) Hali ya uoto Msomera ni tofauti kabisa na hali ya uoto wa Ngorongoro.
d) Hakuna sehemu ya kutosha ya kulisha mifugo katika kijijni cha Msomera.
e) Asilimia kubwa ya kanda za malisho katika kijiji cha Msomera ni pori isyikuwa na 

majani na ni ndogo kulinganisha na idadi ya mifugo.

3.2.3.9 Ukosefu wa Zahanati na Vituo vya afya 
Pamoja na kwamba kuna kituo cha afya kikubwa na kisasa   kinaendelea kukamilika 
kama tulivoona wakati wa ziara, wananchi walitueleza kwamba kuna uhaba wa zahanati 
hivyo huwalazimu kutembea umbali mrefu kwaajili ya kupata huduma za kijamii. Kwa 
mfano wakazi wa kitongoji cha Mkababu ambapo nyumba 100 zilijengwa na kupewa 
wananchi waliohamishwa kutoka Ngorongoro hawana zahanati, hivyo kulazimika 
kutembea takribani kilemta 16 ili kufuata huduma hizo katika Kijiji cha Msomera. 

3.2.3.10 Uhaba wa Walimu na Shule kulingana na Wingi wa wanafunzi 
Wananchi wakazi wa kitongoji cha Mkababu hawana shule na hivyo kulazimika 
kutembea takribani kilemita 16 ili kufuata huduma hizo katika Kitongoji cha katikati 
kilichopo kijiji cha Msomera. Hii imepelekea baadhi ya wanafunzi kuacha kwenda shule.  
Shule ya Msingi Samia Suluhu Hassan iliyopo Msomera, ina jumla ya wanafunzi 883 
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(674 wamehamia kutoka Ngorongoro), ina jumla ya walimu 7 tu (5 kiume na 2 kike) 
hivyo kuna uhaba wa walimu 12, madawati 186 na vyumba vya madarasa. 

Shule ya sekondari Msomera ina jumla ya wanafunzi 206 lakini walimu wapo 8 tu 
na wa kike ni mmoja tu na ndio mwalimu pekee anayefundisha masomo ya sayansi. 
Sekondari hii pia ina uhaba wa mabweni na walimu isipokuwa maabara ambayo 
tulikuta ujenzi unaendelea. Hivyo kuna uhaba wa walimu kwenye shule ya Msingi 
Samia Suluhu Hassan na Sekondari ya Msomera. Ukosefu wa  mabweni huwapelekea 
kutembea umbali mrefu ukilinganisha na hali waliyokuwa nayo Ngorongoro ambapo 
walikuwa wanaishi shuleni.  

3.2.4 Mahitaji ya Wananchi waliohamishwa kutoka Ngorongoro 
a) Zoezi la uhamishwaji wa watu kutoka tarafa ya Ngorongoro lisitishwe  hadi  

kutakapokuwa  na utaratibu shirikishi na uliopitishwa na Wawakilishi wa Jamii 
katika Baraza la Madiwani na pia Baraza la Wafugaji

b) Tathmini ya kina ya zoezi la kwanza la kuhamishwa wananchi wa Ngorongoro 
kwenda Msomera ufanyike

c) Pawe na uhuru wa mtu kuchagua sehemu anayotaka kuhamia na sio 
kulazimishwa kuhamia Msomera 

d) Ujenzi wa nyumba katika Kijiji cha Msomera uzingatie miundo mbinu ya maji 
e)  Familia / kaya 48 ambazo hazijajengewa nyumba za makazi zijengewe
f) Wananchi 130 ambao hawajapewa fidia na wapo msomera tayari  wapewe 

fidia zao stahiki 
g) Serikali isiendelee kuchukua ardhi za wananchi wa Msomera kwa ajili ya kuwapa 

wao   wananngorongoro kwa kuwa inawaletea  migogoro.
h) Fidia wanayopewa ni ndogo sana , itafutwe utaratibu mwingine wa kufanya 

tathmini utakaozingatia mfumo wa maisha wa watu wa Ngorongoro.  Kuwe na 
pesa maalum isiyopunguwa million 50 kwa ajili ya kila kaya inayotaka kuhama 
Ngorongoro bila kuangalia alichonancho mtu. 

i) Wapewe maeneo ya kuchungia mifugo ambayo haina migogoro na yenye maji 
na majani ya mifugo. 

3.2.5 Ufafanuzi wa Serikali 
Baada ya kutembelea katika Kijiji cha Msomera tulibaini changamoto za watu 
waliohamishwa toka Ngorongoro zilizotajwa hapo juu na hivyo ilitulazimu kuandika 
barua kwa Serikali kuomba ufafanuzi wa hoja na malamaiko ya wananchi katika 
eneo hili. Mbali na kuandika barua na kukumbushia mara kwa mara, hatukufanikiwa 
kupata majibu ya Serikali kwa njia ya maandishi au kwa njia ya mikutano. Barua 
ziliekezwa kwa, Mkuu wa Mkoa Arusha, Viongozi wa Wilaya ya Ngorongoro, Mamlaka 
ya Ngorongoro, Wizara ya Malsili na Utalii pamoja na Ofisi ya Waziri Mkuu lakini 
hadi tunapomalizia taarifa hii miezi kadhaa badaye hatujapata majibu au ufafanuzi 
wowote wa hoja tulizowapa kwa ajili ya ufafanuzi.
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3.2.6 Hali ya Haki za Binadamu kwa Wenyeji wa Msomera  
Katika ziara hii tulikutana na wananchi zaidi ya 300 wenyeji wa Msomera.  Idadi 
isiyo rasmi  ya wananchi wenyeji ni 6,500 kwa mujibu wa wananachi waliohojiwa . 
Wananchi wote hawa walikuwa wanaishi katika Kijiji hiki na wengi wao walituonyesha 
hati za umiliki wa ardhi yao katikia Kijiji cha Msomera.   Walitueleza kwamba mwaka 
2022 waliona msafara wa magari mengi na walipofuatilia waligundua kuwa ni 
magari ya wakuu wa mikoa mitatu: Manyara, Tanga na Arusha. Baada ya wakuu hao 
wa mikoa kuondoka bila kuongea na wananchi, walifuatiwa na ujio wa vyombo vya 
ulinzi na usalama ambavyo viliweka kambi katika Kijiji hicho na wanaolikatiza eneo 
hilo ama kuhoji walirukishwa kichura na wengine kuwekwa ndani. 

3.2.6.1 Changamoto walizoeleza Wenyeji wa Msomera 
Wananchi walielezea changamoto mbalimbali hasa zinazohusu namna ardhi yao 
ilivyotwaliwa na kuwaacha bila kuwa na maeneo ya makazi, malisho na kilimo. Upimaji 
na uwekwaji wa vigingi ulifanyika katika maeneo ya mashamba na makazi ya watu. 
Wananchi wenyeji wa Msomera walieleza pia kuwa baada ya uwekwaji wa vigingi 
ulifuata ujenzi wa makazi ya nyumba za kisha uhamisho wa watu kutoka tarafa ya 
Ngorongoro. Kwa mujibu wa maelezo ya wananchi ni kuwa kila aliyejaribu kuhoji au 
kupinga zoezi la uwekwaji wa vigingi alitishwa kuwekwa ndani.

Kwasasa wenyeji wa Msomera wengi wao hawana maeneo ya kilimo na malisho ya 
mifugo yao kutokana na maeneo yao kupewa wageni.  Wananchi hawa walizunguma 
na watetezi wa haki za binadamu na kueleza yafuatayo kwa undani. 

(a)   Kutokushirikishwa wakati wa Utwaaji wa Ardhi 
Katika ziara yetu wananchi wenyeji wa Msomera katika mkutano wa hadhara na 
katika usahili wa mtu mmoja mmoja, walitueleza kwamba hawakushirikishwa wakati 
wa uandaaji wa makazi na baadae uhamisho wa wananchi kutoka katika tarafa ya 
Ngorongoro kwenda kijiji cha Msomera. 

“Ardhi yangu niliamka asubuhi na kukuta nyumba inajengwa, 
nilipouliza nikaambiwa ni kwaajili ya wageni kutoka Ngorongoro, 
nina hati ya kimila na sikupewa fidia yoyote” – Alisema mkazi 
wa Msomera

Wananchi wote ambao tuliweza kuwafikia katika ziara yetu katika kijiji cha Msomera 
walieleza kuwa maeneo yao ya makazi, mashamba, makaburi na malisho yalitwaliwa 
kwa nguvu na kujenga makazi ya watu wa Ngorongoro na miradi mbalimbali bila 
kuwashirikisha wananchi ambao ndio wamiliki halali. 

“Mimi eneo langu lote ambalo nilifyeka Serikali imechukua na 
kuwapa wageni kutok Ngorongoro, sina sehemu ya kulima 
hivyo njaa itakuwa kali sana kwenye familia yangu, sijui hatima 
ya Maisha na familia yangu” – Mkazi wa Msomera

“Ardhi yangu niliamka asubuhi na kukuta nyumba inajengwa, 

“Mimi eneo langu lote ambalo nilifyeka Serikali imechukua na 
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(b)  Ardhi ya Wenyeji Kutwaliwa bila Utaratibu wa Kisheria  

Wananchi wenyeji wa Msomera walitueleza kwamba Kijiji kilisajiliwa mwaka 1992 na 
baadhi yao walikuwa wanaishi katika Kijiji hicho kabla ya uhuru, wengine walihamia 
baada ya uhuru. Wananchi walitueleza zaidi kuwa Msomera kabla ya kuwa Kijiji 
kilikuwa ni sehemu ya Kijiji cha Mbagwi kilichosajiliwa kipindi cha oparesheni vijiji miaka 
ya 1970. Baada ya Kijiji kusajiliwa kilikuwa na mamlaka kamili na tangu hapo miradi 
mbalimbali ya maendeleo kama josho, mabwawa, soko, zahanati, shule, ofisi ya Kijiji 
na hivi karibuni mwaka 2014 Rais wa awamu ya nne Mhe. Jakaya Kikwete alizindua 
mradi wa madume ya mbegu ya ng’ombe wa kisasa. 

“Sisi mzee watu alikuwa na wake 4, jumla ya watoto tupo 37 na 
wajukuu Zaidi ya 50. Tulikuwa tunamiliki hekari 50 lakini eneo 
lote limechukuliwa na kubaki na hekari 7 tu, hatuna sehemu ya 
kulisha mifugo na hatujui tufanye nini maana mifugo inakufa” 
mkazi mwenyeji wa Msomera.

Rais aliwahimiza kuongeza maeneo kwaajili ya ufugaji na malisho. Hivyo, mwaka 2016 
waliandaa na kupitisha mpango wa matumizi bora ya ardhi. Mpango huo ulitarajiwa 
kudumu hadi mwaka 2026. Wananchi wengi walituonyesha hati za kumiliki ardhi 
katika Kijiji cha Msomera ambazo walipata kihalali. Na pia kuna kesi zilizoamuliwa na 
Mahakama Kuu ya Tanzania juu ya umiliki wa ardhi katika Kijiji cha Msomera. 

“Sisi familia yetu yenye zaidi ya watu 37 ilikuwa inamiliki shamba 
lenye ukubwa wa hekari 200 lakini kwa sasa tumeachiwa eneo 
la hekari mbili na nusu kama sehemu ya makazi ambalo nalo 
limezungukwa kila upande na hata sehemu ya njia haipo”- 
Mkazi wa Msomera

Kwa mfano katika kesi ya Juma Iddi Chambo dhidi ya Julius Leki [Rufaa ya Kesi ya Ardhi 
Na. 12 ya Mwaka 2019] Mahakam Kuu ya Tanzania, masjala ya Tanga ilitambua uhalali 
wa ardhi iliyogawiwa na Kijiji cha Msomera tarehe 01/02/2010, na ardhi hiyo ambayo 
ilikuwa ndio mjadala kwenye kesi tajwa ilichukuliwa na kujengwa kaya 27 za watu 
waliohamishwa kutoka Ngorongoro bila mmiliki kushirikishwa au kupewa fidia stahiki. 

“Mimi nilinunua hekari 8 mwaka 2018 kwa Tshs. 370,000. Jumla 
ya hekari 3 zilichukuliwa na kujengwa shule bila fidia yoyote” 
Mkazi wa Msomera

Wengi walidai kwamba hati hizo walipewa na Serikali lakini mwaka 2022 ardhi yao 
ilitwaliwa na Serikali bila utaratibu wa kisheria, bila fidia na ardhi yao kuwekwa vigingi 
na kugawiwa kwa wageni kutoka tarafa ya Ngorongoro. 

“Sisi mzee watu alikuwa na wake 4, jumla ya watoto tupo 37 na 

“Sisi familia yetu yenye zaidi ya watu 37 ilikuwa inamiliki shamba 

“Mimi nilinunua hekari 8 mwaka 2018 kwa Tshs. 370,000. Jumla 
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“Baba, mimi na kaka zangu tulikuwa tunamiliki hekari 297, mzee 
alikuwa na wake 4 na watoto 21, kwenye boma moja tupo watu 
30. Tulipewa hati za kumiliki ardhi mwaka 2010 lakini ardhi yetu 
yote imechukuliwa na kupewa hekari 7 tu” mkazi wa Msomera.

(c)  Vitisho na Kunyimwa Uhuru wa Kujieleza

Katika  kuongea na wananchi wenyeji, walitueleza kuwa tangu zoezi la wageni 
kuhamishiwa katika Kijiji hicho lianze, wamekuwa wakikumbana na vitisho mbalimbali 
ikiwemo kupigwa, kuwekwa ndani, kutishiwa kufungwa n.k. kwa mfano mmoja wa 
wananchi alisema...

“Eneo langu liligawiwa kwa wageni kutoka Ngorongoro, 
nilipohoji, nilikamatwa na kufungiwa ndani ya nyumba yangu 
na askari walisimama mlangoni wakiwa wameshika bunduki 
kwa muda wa saa sita, niliachiwa pale ambapo eneo langu 
lilimaliza kugawanywa na kuwekewa vigingi”

Mwananchi mwingine alisema “Kabla ya zoezi kuanza tuliona 
msafara wa magari ya Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Arusha na 
Manyara, tulizuiliwa kufanya vikao hata vya kimila, ukipita eneo 
la kambi iliyowekwa na wakuu hao wa mikoa unarushwa kichura 
chura”

(d)  Wenyeji wa Msomera kuitwa Wavamizi 

Katika ziara hii wenyeji wa Msomera, walilalamika juu ya kauli ya Serikali ya kuwa wao 
ni wavamizi katika Kijiji cha Msomera ilihali wao ni wakazi halali wa Kijiji hicho. Walidai 
pia kwamba Serikali iliwapelekea maendeleo tangu zamani kama vile shule ya msingi, 
zahanati, barabara, bwawa, soko na mradi wa madume ya mbegu ya ng’ombe za 
kisasa mwaka 2014. 

“Walitujengea shule, zahanati, kama walitujengea shule, nani 
atasoma kama sio sisi? huo ni ujanja ujanja wa kutupindua ili 
wao wawe juu sisi tuwe chini” mmoja wa wana Kijiji alitueleza.

Wakati tunafanya kikao na Mkuu wa Wilaya ya Handeni wakati akijibu hoja hii alitueleza 
kwamba wananchi wenyeji wa Msomera wanaitwa wavamizi kwa sababu mwaka 
1974 lilianzishwa pori tengefu la Handeni likijumuisha Kijiji cha Msomera ambacho 
kilisajiliwa mwaka 1992 isivyo halali. 

“Baba, mimi na kaka zangu tulikuwa tunamiliki hekari 297, mzee 

“Eneo langu liligawiwa kwa wageni kutoka Ngorongoro, 

“Walitujengea shule, zahanati, kama walitujengea shule, nani 
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(e)   Tishio la Uhaba wa Usalama wa Chakula
Kwenye ziara hii wananchi wenyeji wa Msomera walitueleza kwamba kwasasa 
hawana mashamba ya kulima kwasababu mashamba yao yote yamegawiwa kwa 
wageni kutoka tarafa ya Ngorongoro na wao kubaki bila eneo lolote la kulima hivyo 
yawezekana mwakani wasiwe na chakula kwaajili ya familia zao. Kabla ya ujio wa 
wageni kutoka Ngorongoro wananchi wa Msomera walikuwa wanafanya kilimo na 
ufugaji kwenye maeneo yao. 

Kwa mfano walikuwa wanalima mahindi, maharage n.k kwaajili ya chakula. Kutokana 
na ujio wa wageni na ardhi yao kugawiwa kwa wageni hawana sehemu tena ya kulima 
na baadhi yao wamekuwa wakilima maeneo ya wageni kwa nguvu hali inayoweza 
kusababisha amani na utulivu kutoweka kabisa Msomera. 

“Mimi sina shamba la kulima kwasababu eneo langu wamepewa 
wageni wa Ngorongoro, sina sehemu ya kupanda mazao, 
nitalazimika kung’oa mazao ya aliyepanda shambani kwangu 
ili nipande mazao yangu maana sina eneo jingine la kulima”- 
Mwananchi alitueleza.

(f)  Mifugo kufa kwa  kukosa Malisho
Mazingira ya sasa katika Kijiji cha Msomera sio rafiki kwa ufugaji wa asili kwa namna 
ambayo ardhi ya Kijiji imepangwa. Kimepangwa kimji zaidi ambapo hamna njia ya 
mapito ya mifugo kwenda nyumbani kwasababu maeneo karibu yote ni mashamba 
na makazi ya watu. Eneo lililotengwa kwa ajili ya malisho ni mbali na makazi ya watu, 
ni pori, ni dogo na halina nyasi kwaajili ya malisho. 

3.2.6.2    Mahitaji ya Wananchi 
a) Serikali isitishe zoezi la kuwahamishia watu katika Kijiji cha Msomera kwa kuwa 

hakuna maeneo tena yaliwazi bila kuwa na wamiliki wake
b) Wananchi wanaomba kulipwa fidia kwa maeneo yao ambayo yamechukuliwa na 

kujengwa miradi mbalimbali ya kijamii na kurudishiwa mashamba yao ambayo 
bado hayajajengwa 

c) Wananchi wameomba kuondolewa vigingi katika maeneo yao ambayo vigingi 
vimewekwa na ujenzi haujaanza  ili kuepuka kuwaleta watu awamu nyingine 
katika maeneo yenye migogoro.

d) Wananchi wametaka  ifanyike tathmini na uchunguzi juu ya madhara yaliyotokana 
na madhara ya wageni kutoka Ngorongoro na kuhamia katika Kijiji hicho 

e) Wananchi wametaka  baadhi ya watendaji wa Serikali kuacha vitisho pale 
ambapo wananchi hao wanadai haki zao 

f) Serikali ifuate utaratibu shiriki na wa kisheria katika kutwaa maeneo ya wananchi 
ili waweze pata stahiki zao kwa ufasaha. 

“Mimi sina shamba la kulima kwasababu eneo langu wamepewa 
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3.2.7  Ufafanuzi na Hoja za Serikali 

Baada ya kutembelea katika Kijiji cha Msomera tulibaini changamoto zilizotajwa 
hapo juu na hivyo ilitulazimu kuandika barua kwa Serikali kuomba ufafanuzi. Mbali na 
kuandika barua na kukumbushia mara kwa mara, hatukufanikiwa kupata majibu ya 
Serikali kwa njia ya maandishi au kwa njia ya mikutano. Barua ziliekezwa kwa Mkuu 
wa Wialaya Handeni, Mkuu wa Mkoa Arusha, Viongozi wa Wilaya ya Ngorongoro, 
Mamlaka ya Ngorongoro, Wizara ya Malsili na Utalii pamoja na Ofisi ya Waziri Mkuu 
lakini hadi tunapomalizia taarifa hii miezi kadhaa baaye hatujapata majibu au 
ufafanuzi wowote wa hoja tulizowapa kwa ajili ya ufafanuzi. 

Hivyo ufafanuzi uliopo hapa ni ule ambao Serikali iliwahi kuutoa katika maeneo mbalimbali 
ikiwemo Bungeni ama kwenye mikutano na wananchi kipindi cha nyuma. Waziri Mkuu, 
Mhe. Kassim Majaliwa akiwa anaongea na wananchi aliwahi kusema Serikali imekabidhi 
rasmi kijiji cha Msomera kwa Wilaya za Handeni na Kilindi mkoani Tanga ukiwa ni mpango 
wa kuendeleza kijiji hicho ambacho wakazi wake wengi ni wananchi waliohamia kwa hiari 
kutoka katika eneo la Hifadhi ya Ngorongoro mkoani Arusha. 

Waziri Mkuu Majaliwa alisema hayo wakati akiongea na mawaziri wa kisekta, wakuu 
wa mikoa ya Tanga na Arusha, viongozi wa kimila na wawakilishi wa wananchi wa Kijiji 
cha Msomera wilayani Handeni.   “Leo nimekuja kuwakabidhi rasmi mradi huu wa 
Kijiji Cha Msomera muweze kuuingiza kwenye mipango yenu ya maendeleo kama 
ambavyo Serikali kuu imeweza kufanya” alisema Waziri Mkuu4.   

Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa aliwahakikishia wakazi wanaohama kwa 
hiari yao kutoka katika eneo la Hifadhi ya Ngorongoro kuelekea kijiji cha Msomera, 
Handeni mkoani Tanga kuwa hakuna shughuli zao zitakazosimama na kwamba 
wataendelea na ufugaji katika mazingira bora zaidi. Aliyasema hayo alhamisi, Juni 
23, 2022 wakati akiwaaga wakazi wa Ngorongoro wanaohama kwa hiari yao kwenda 
kijiji cha Msomera na kupisha shughuli za uhifadhi katika eneo hilo. 

“Ninawaomba msafiri kwa amani kabisa na mioyo yenu ikunjuke. 
Isikilizeni Serikali yenu inayoongozwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan. Sasa hivi mko huru, nenda mkakae kwenye nchi yenu 
kwa uhuru,” alisisitiza.

Kwa upande wake, aliyekuwa Kaimu Mhifadhi wa Mamlaka ya Hifadhi Ngorongoro, 
Dkt. Christopher Timbuka alisema awamu ya pili ya zoezi la kuwahamisha wakazi wa 
eneo la Ngorongoro kwa hiari lilianza Juni 20, 2022, ambapo inahusisha jumla ya 
kaya 27 zenye watu 127 na mifugo 488. Aidha kaya moja kati ya hizo itahamia Karatu. 
Dkt. Timbuka alisema hadi sasa kaya zilizohama kwa hiari katika eneo la Ngorongoro 
katika awamu ya kwanza na ya pili ni 48 zenye jumla ya watu 233 na mifugo 899. 

4 https://habarileo.co.tz/Serikali-yakabidhi-kijiji-cha-msomera-kilindi-na-handeni/ 

“Ninawaomba msafiri kwa amani kabisa na mioyo yenu ikunjuke. 
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Alisema utaratibu wa kuwahamisha ulifanyika kwa kufuata hatua mbalimbali ikiwemo 
kuhakiki idadi ya watu. Pia, hatua nyingine ni kusainisha vitabu vya fidia vya wakazi 
wanaohama kwa hiari awamu ya pili, kuhakiki idadi ya mifugo na kuiweka alama ili 
iweze kusafirishwa pamoja na kuhakiki na kutambua aina za nyumba za wakazi hao 
kwa ajili ya taratibu za ubomoaji. 

Dkt. Timbuka alisema mbali na kupewa nyumba, fidia na shamba kaya zote pia 
zitapewa magunia mawili ya mahindi kwa kwa kipindi cha miezi mitatu ili waweze 
kujikimu katika kipindi cha mpito wakati wakijiandaa na msimu wa kilimo.

Serikali ilitangaza rasmi kufuta pori tengefu la Msomera wilayani Handeni mkoani 
Tanga na ardhi yake kupangiwa matumizi mengine,ikiwemo kupewa wananchi 
kwaajili ya shughuli za maendeleo. Taarifa hiyo  ya Serikali ilitolewa katika mkutano 
mkuu maalum wa kijiji cha Msomera uliojumuisha wananchi wageni na wenyeji, mkuu 
wa wilaya ya Handeni Albert Msando alisema ardhi hiyo itakabidhiwa Serikali ya kijiji 
kwaajili ya matumizi mengine.  

‘Baada ya kuwatoa Watu  kwenye eneo la pori tengefu, tufute pori tengefu iwe ardhi 
ya jumla tumpe mamlaka Kamishna wa Ardhi na eneo hilo wananchi wagawiwe kwa 
usawa na haki. Mwenyeji atapewa hekari mbili na nusu na shamba la hekari tano kama 
ambavyo amepewa mgeni aliefika hapa. – Mkuu wa wilaya ya Handeni Albert Msando5. 

Pia Mhe.  DC. Msando wakati anawazungusha wajumbe wa ziara hii katika miradi 
ya maendeleo katika Kijiji cha Msomera, aliendelea kusema kwamba maagizo 
yaliotolewa na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa mwezi uliopita wilayani Handeni mkoani 
Tanga kuhusu kukamilishwa kwa wakati miradi ya maendeleo iliyopo kijiji cha Msomera 
yameanza kutekelezwa na Serikali wilayani humo. 

“Akizungumza katika ziara ya kikazi katika kijiji cha Msomera mkuu wa wilaya ya Handeni 
Albert Msando alisema kuwa miradi kama majosho na baadhi ya maji imekamilika na 
mingine ipo asilimia zaidi ya 90%”6.

Serikali imeanza mchakato wa kuwapimia na kuwapa maeneo wananchi ambao 
wamekutwa ndani ya mradi wa kijiji cha Msomera wilayani Handeni mkoani Tanga ili 
na wao waweze kumiliki ardhi. Akiongoza zoezi hilo la ukaguzi wa maeneo hayo akiwa 
na wataalam mbalimbali pamoja na kamati ya ulinzi na usalama mkuu wa wilaya ya 
Handeni alisema haki zote za binadamu zitazingatiwa.

Mhe Msando alitueleza kuwa, Mheshimiwa Rais ameelekeza  walinde haki za kila 
mmoja katika eneo hili. 

5  https://www.youtube.com/watch?v=gq_lirFjti8 

6  https://www.youtube.com/watch?v=2uVkZXmWQZ8 
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‘Kikubwa tunachosimamia ni kusimamia haki za kibinadamu za wananchi pamoja na 
kwamba wananchi wamevamia pori tengefu, walivunja sheria lakini kama tunamkuta 
mwananchi ambae amejenga nyumba yake katika eneo hili maelekezo ya Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan ni kuyatenga maeneo yao na kuyakabidhi wale tuliowakuta 
katika maeneo husika kwahiyo leo hii tumekuja kuangalia na kujiridhisha namna 
ambavyo timu tuliyoituma imefanya kazi tumeridhishwa kwa namna ambavyo timu 
tuliyoituma hapa ilivyofanya kazi.- Mkuu wa wilaya ya Handeni Albert Msando7.

Serikali iliwahi kusema kwamba shughuli ya kuwahamisha wananchi kutoka Hifadhi 
ya Ngorongoro mkoani Arusha kwenda kijiji cha Msomera wilayani Handeni Mkoa 
wa Tanga ulifuata taratibu na kulinda haki za binadamu. Ufafanuzi huo ulitolewa 
baada ya baadhi ya asasi za kiraia kusema haki za binadamu hazikuzingatiwa katika 
kuwahamisha wananchi hao.
Kauli hiyo ilitolewa jijini Dodoma na baadhi ya mawaziri katika kikao kilichowakutanisha 
na timu ya wataalamu kutoka Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu ikiongozwa 
na kamishna wake, Dk Litha Ogana.

Wataalamu hao walikuja nchini kufuatilia kuhama kwa wananchi wa Ngorongoro 
ambapo kabla ya kufanyika kwa mazungumzo hayo,  Tume hiyo ilipata fursa ya 
kutembelea na kufanya mazungumzo na wananchi wa Ngorongoro na Msomera.
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk Pindi Chana aliieleza Tume kuwa shughuli ya 
kuwahamisha wananchi zilifuata haki za binadamu kwani zoezi lilikuwa shirikishi na 
kwamba bado wananchi wanaendelea kujiandikisha kwa hiari. 

“Serikali iliamua kufanya uamuzi kwa kuwa wananchi wa 
Ngorongoro walikuwa hawawezi kumiliki ardhi, kujenga makazi 
bora ya kudumu na kufanya mambo yao ya maendeleo 
kwa ajili ya mustakabali wa familia zao,’’ Dk Pindi Chana.

Aliieleza timu hiyo kuwa waliohamia Kijiji cha Msomera wamelipwa fidia, wamejengewa 
nyumba zenye staha pamoja na kupewa hati ya kumiliki ardhi, kupatiwa huduma zote 
za kijamii ambazo walipokuwa Ngorongoro walizikosa wamelipwa fidia inayostahili 
pamoja na kusafirishiwa  mizigo, mali na mifugo yao kuelekea kwenye makazi mapya 
na huu ndio msingi wa haki za binadamu.” Mwenyekiti wa kikao hicho ambaye ni Waziri 
wa Katiba na Sheria, Dkt. Damas Ndumbaro alisema sheria zilizopo Tanzania hakuna 
kabila lolote linalomiliki ardhi ya mababu zao hivyo madai ya kwamba Wamasai 
wanatolewa kwenye ardhi ya mababu zao halina msingi wowote8.

7  https://www.youtube.com/watch?v=rRgBCMvKnJc 

8  https://www.mwananchi.co.tz/mw/habari/kitaifa/Serikali-utaratibu-ulifuatwa-kuhamisha-wana-
nchi-ngorongoro-4103404 

“Serikali iliamua kufanya uamuzi kwa kuwa wananchi wa 
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UCHAMBUZI NA 
MAPENDEKEZO MAHUSUSI

3.3 UTANGULIZI
Sehemu  hii inachambua kwa ujumla madai, malalamiko ya wananchi Ngoronngoro 
na wenyeji wa Msomera pamoja na ufafanuzi uliotolewa na Serikali. Sehemu hii 
imezingatia misingi ya utawala bora na haki za binadamu katika kufanya uchambuzi 
na kufikia hitimisho na mapendekezo. Sehemu hii pia imetambua nia ya Serikali 
ya kuhifadhi maeneo ya hifadhi lakini inakosoa baadhi ya njia zinazotumika kufikia 
malengo haya mazuri kwa taifa. 

Kwa jumla sehemu  hii imetegemea sana hoja za wananchi, hoja za Serikali , hali 
halisi katika maeneo husika,  uelewa wa wachambuzi, sheria na sera za nchi katika 
kufikia hitimisho la taarifa hiii. Mapendekezo ya sura hii ni ya jumla na yamegusa 
wananchi, Serikali na tasisi zake, watetezi wa haki za binadamu pamojan na wadau 
wa maenndeleo. 

3.3.1 Uchambuzi wa Madai ya Wananchi wa Ngorongoro na Ufafanuzi wa Serikali 
Sehemu  hii ndogo  ya taarifa inachambua kwa pamoja madai, malalamiko ya 
wananchi wa Ngorongoro waliohamia msomera pamoja na ufafanuzi uliotolewa na 
Serikali kuhusu madai haya. Uchambuzi wa taarifa umezingaia misingi ya kitaalamu  
yenye kupima  hoja za pande zote mbili.   

a) Uwazi na Ushirikishwaji Katika Zoezi Zima la Uhamishwaji 

Wakati wa ziara yetu wananchi walilalamikia mchakato kwenda bila kuwashirikisha 
viongozi wao wa kisiasa wa ngazi mbalimbali kuanzia Kijiji hadi ngazi ya Wilaya 
(Halmashauri ya Wilaya). Matoeko ya kutokuwa na utaratabu shirikishi wa kuhamisha 
watu kwa hiari ulichangia watu wengi kupata fidia ndogo na hata wengine kutokupata 
fidia hadi sasa. Walidai hawakuwahi kupewa nafasi ya kujadiliana na kukubali 
utaratibu utakaotumika kukokotoa fidia zao ukizingatia aina ya maisha wailiyokuwa 
wanaishi katika Tarafa ya Ngorongoro. 

3SURA YA
SEHEMU YA TATU
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Serikali imekuwa ikitoa ufafanuzi mara kwa mara  kuwa  zoezi hili limekuwa shirikishi 
kupitia vyombo vya na kupitia mikutano mbalimbali.  Lakini hadi tunapomalzia 
kuandika taarifa hii hatukupata ushahidi wowote wa kimaandishi unaonyesha ni kwa 
kiasi gani wananchi wa Ngorongoro na wenye wa msomera wameshirikishwa katika 
zoezi hili.

Katika maswali ya msingi tuliyopenda Serikali kutoa ufanunuzi ambayo hatukuweza 
pata majibu ni pamoja na maswali yaliyohitaji kupata ushahidi wa jinsi gani wanachi 
walishirikishwa katika maamuzi haya makubwa yanahusu masiha yao. 

Wananchi mfano wa Ngorogoro waliandika hadi taarifa na mapendekezo yao na 
kuwasilisha hadi kwa Waziri Mkuu lakini hadi leo hawajawahi kuitwa kujadiliana 
kuhusu mapendekezo yao. Baraza la Halmashauri Ngorongoro ambalo ndio chombo 
kikubwa cha Maamuzi ya Wilaya halina kumbukumbu yoyote inayohusu hoja ya 
kuazimia kuanzisha mchakato wa kuamisha wananchi katika Tarafa ya Ngorongoro. 
Pia Baraza la Wafugaji Ngorongoro ambacho ni chombo cha kisheria kinachosimamia 
masalahi ya wananchi wa Tarafa ya Ngorongoro nacho hakina taarifa yoyote rasmi 
ya kushirikishwa katika maamuzi haya. 

Wananchi wa Msomera nao wamelalamika kuona maeneo yao yanachukuliwa 
bila kufuata taratibu za kisheria. Wananchi hawa kama taarifa hii inavyoenyesha 
wamehoji sana kwanini ardhi yao imechukuliwa bila kuwashirikisha. Serikali imetoa 
maelezo kuwa wananchi walishiriksihwa lakini hakuna mihutasari na kumbukumbu za 
kisheria za Kijiji zinazoenyesha utaratibu uliotumika kuchukua eneo hili la wananchi.  
Hadi tunakamilisha taarifa hii hatukuweza pata ufafanuzi wa kiushahidi kuhusu 
namna gani Serikali walishirikisha wenyeji wa Msomera. 

Changamoto hii ya wananchi pamoja na viongozi wao kutokushirikishwa ipasavyo 
katika maamuzi haya yamebainika pia na matokeo ya awali ya ufuatilijiwa wa Tume 
ya Haki za Binadamu Barani Africa iliyotolewa tarehe 28/12023.  Taarifa hii ya awali 
imeeleza pia katika changamoto walizokutana nazo katika zoezi hili la uhamishaji ni 
swala la kutokuwepo kwa ushirikishwaji na uwazi wa mchakato huu. Pia taarifa ya 
Mkaguzi na Mthibiti Mkuu wa Fedha za Umma inaonyesha pia kuna changamoto za 
kiutaratibu katika zoezi hili. 

b) Fidia Ndogo kwa Wananchi waliohamia Msomera 
Muundo wa Kamati ya Fidia ulijumuisha Katibu Tarafa, Muwakilishi kutoka wizara 
ya maliasili na utalii, Muwakilishi kutoka ofisi ya mkuu wa wilaya, Muwakilishi kutoka 
mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro na Muwakilishi kutoka idara ya ardhi. Wananchi 
hawakuwekwa wazi katika zoezi zima la kuhamishwa hali iliyopelekea kupewa fidia 
ndogo isiyokidhi mahitaji ya familia. Kamati hii ilipaswa kuwa na wawakilishi wa jamii 
kama vile madiwani na viongozi wa Baraza la Wafugaji.

Ufafanuzi kuhusu utaratibu huu wa kuamua fidia haukupatikani kutoka kwa Serikali 
hivyo inakuwa vigumu kufanya uchambuzi wa kina katika changamoto hii iliyotolewa 
na wananchi. 
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Katika mazingira hayo hayo fidia za wananchi zinaonekakana kuwa ndogo sana kuanzia 
laki tano hadi million tatu  ni kutokana na wananchi na viongozi wao kutokushiriki 
katika mchakato mzima. Mfano wananchi walifunguliwa hadi  akaunti mpya za benki 
kwaajili ya kuwekewa fedha. 

Wakati wa ziara ya Tume ya Afrika Juu ya Haki za Binadamu na Watu nchini Tanzania 
ilipokuwa inafuatilia zoezi lililofanyika la kuwahamisha wamaasai kutoka Ngorongoro 
kwenda Msomera Waziri wa Maliasili na Utalii wa wakati huo, Dk. Pindi Chana aliieleza 
Tume kuwa:

“Waliohamia Kijiji cha Msomera wamelipwa fidia, wamejengewa 
nyumba zenye staha pamoja na kupewa hati ya kumiliki ardhi, 
kupatiwa huduma zote za kijamii ambazo walipokuwa Ngorongoro 
walizikosa.….wamelipwa fidia inayostahili pamoja na kusafirishiwa  
mizigo, mali na mifugo yao kuelekea kwenye makazi mapya na 
huu ndio msingi wa haki za binadamu.” 

Katika ziara hii wananchi waliohamishwa kutoka Ngorongoro walitueleza kwamba 
utaratibu wa fidia ulikuwa wa kificho sana, haukuwa wa wazi. Hapakuwa na utaratibu 
maalumu wa kufanya tathmini kabla ya mtu kupewa fidia, wala hakuna mtu aliyejua 
atapewa kiasi gani cha fidia isipokuwa walijua siku ya kuhama ambapo waliitwa na 
kusainishwa Karatu yalipo makao makuu ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro.
· Fidia waliyopewa haikuzingatia utajiri au mali walizoacha Ngorongoro kutokana 

na ukweli kwamba wakati wote wa Maisha yao Ngorongoro hawakuruhusiwa 
kujenga nyumba za kisasa au kufanya shughuli za kiuchumi isipokuwa ufugaji 
pekee. 

· Fidia pia haikuzingatia ukubwa wa familia / boma. 
· Baadhi ya familia walipewa chini ya kiasi cha shilingi laki tano, wengi wao 

wakipewea kati ya million moja hadi million tatu. 
· Lakini pia katika ziara hii tuligundua kwamba familia / kaya 48 zilikuwa 

hazijajengewa nyumba na hazikupewa fidia yoyote. Kaya hizo zina jumla ya 
watu 130 ambao wamekuwa wakiishi Msomera bila kupwa stahiki ya fidia zao.

· Vilevile wananchi wenyeji wa Msomera walilalamika ardhi yao kuchukuliwa 
bila ya kupewa fidia ya aina yoyote ingawa walikuwa wanamiliki ardhi kihalali 
wakiwa na hati za kimila. 

Kwa uchambuzi huu manake kaya moja katika kaya 500 zilizohamia Msomera , kila 
kaya iliweza pata Milioni kumi ya Asante Mama pamoja na hizo fidia ambazo asiliamia 
80 walipata chini ya million 3.  Kitendo cha kuongeza million 10  kwa kila kaya ni kielezo 
sahihi kuonyesha kuwa utaratibu wa fidia kwa wananchi wa Ngorongoro haupaswi 
kuangalia wanacho miliki peke yake bali kuwe na fedha ya ziada ambayo itatolewa 
sawa kwa wote. 

“Waliohamia Kijiji cha Msomera wamelipwa fidia, wamejengewa 
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Tunapongeza sana hatua hii walau ya kuongeza million kumi kwani hali za kimaisha 
ingekuwa mbaya zaidi kama wote wangeondoka kwa kutegenmea tathmini iliyofanywa 
na timu iliyokuwa inafanya tathmini. Hata hiyo million kumi haifai kwa hali ya sasa ya 
maisha , hivyo wananchi wanapendekeza walau kuwepo na  fidia ya milioni  50 hadi 
million  100  kwa kila kaya  endapo kutakuwepo na nafasi ya kukaa nchini na wananchi 
na kupendekeza utaratibu bora wa kuhama kwa hiari. Fidia hii, manake mwananchi 
apewe 50 milion lakini apewe eneo la kujengewa nyumba, au apewe million 100 bila 
nyongeza ya ardhi wala nyumba ili akatafute mwenyewe eneo la kuhamia. 

Wananchi walitueleza zaidi kwamba mamlaka ya hifadhi ndio iliwafungulia akaunti 
za benki kwaajili ya kuwekewa fedha za fidia. Wale ambao walikuwa na akaunti zao 
tayari, zilikataliwa na walifunguliwa akaunti zingine mpya na maafisa kutoka mamlaka 
ya hifadhi ya Ngorongoro.  Hadi tunaandika taarifa hii hatukupata ufafanuzi wa 
Serikali kuhusu malalamiko haya pamoja na jitihada zote za kuomba ufafanuzi wa 
Serikali kuhusu utaratibu huu. 

Lakini pia mchakato wa tathmini ulighubikwa na usiri kwasababu hawakupewa 
mrejesho wa tathmini iliyofanyika na kiwango ambacho walistahili kulipwa. Fedha 
pekee iliyofahamika tangu awali ni fedha taslimu za kitanzania shilingi milioni kumi 
maarufu kama “asante mama”. Lakini pia fidia haikuzingatia ukweli kwamba 
wananchi wa Ngorongoro walizuiliwa kufanya shughuli za kimaendeleo kama vile 
kujenga nyumba za kisasa, kilimo na kumiliki vyombo vya usafiri.   Hatimaye fidia 
walizopewa zilkuwa ndogo inavyoonekana katika jedwali  katika taarifa hii. 

Kutokna na hali halisi ya wananchi kutokuwa sehemu ya mchakato hii , ni vyema Serikali 
ikaona umuhimu wa kusitisha zoezi hili hadi kutakapokuwa na utaratibu shirikishi na 
uliopitishwa na Wawakilishi wa Jamii katika Baraza la Madiwani la Ngorongoro na pia 
Baraza la Wafugaji. Hii ni kutokana na wananchi kutokushirikishwa katika awamu ya 
kwanza ya uhamishwaji wa wananchi. Lakini pia hakuna mpango mkakati au mpango 
kazi wa uhamishwaji wa wananchi kutoka tarafa ya Ngorongoro. 

c) Uhuru wa Kuchagua Pakwenda 
Ni muhimu kwa mwananchi anayetaka kuhama Ngorongoro kuwa na uhuru wa 
kuchagua sehemu anayotaka kwenda kuishi na sio kulazimishwa kwenda Msomera. 
Kitendo cha wananchi kulazimishwa kwenda Msomera kinaondoa dhana ya kwamba 
wananchi wanahama kwa hiari. 

Pia hoja hii hadi tunapoandika na kukamilisha taarifa hii haikuwa imepata maelezo 
na ufafanuzi kwa Serikali. Imekuwa vigumu pia kufanya uchambuzi wowote katika 
hoja hii kwa kuwa maalezo ya kina ya Serikali kuhusu maswala yanayohusu hoja hii 
hayakupatikana. Ufuatiliji wetu umebaini kuwa kutokuwepo na utaratibu mzuri wa 
kuhama kwa hiari na wenye nafasi mbalimbali za kuchagua namna ya kuhamaa 
kwa hiari una adhari nyingi kwa mchakato huu kwa pande zote mbili ( Serikali na 
wananchi). 
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Pengine utaratibu wa kuhama kwa hiari ungekuwa umeandikwa na wa wawazi na 
wenye kuwapa watu uhuru wa kuchagua wananchi wengi wangeamua kujitokeza 
baada ya kuona haki zao za msingi zimelindwa na utaratibu wa wazi wa kuhama kwa 
hiari. 

3.3.2  Uchambuzi wa Madai wa Wenyeji wa Msomera na Ufafanuzi wa Serikali 
Wakati wa ziara hii Mkuu wa Wilaya ya Handeni alisema kwamba haki zote za 
binadamu zilizingatiwa wakati wa upimaji na ugawaji wa ardhi kwa wageni na wenyeji 
wa Kijiji cha Msomera. Mkuu wa Wilaya huyo alisema 

“Mheshimiwa Rais ameelekeza kwanza tulinde haki za kila mmoja katika eneo hili. 
Kikubwa tunachosimamia ni kusimamia haki za kibinadamu za wananchi pamoja 
na kwamba wananchi wamevamia pori tengefu, walivunja sheria lakini kama 
tunamkuta mwananchi ambae amejenga nyumba yake katika eneo hili maelekezo ya 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan ni kuyatenga maeneo yao na kuwakabidhi 
wale tuliowakuta katika maeneo husika”9. 

Pamoja na kwamba Mhe DC wa Handen anasema haki za binadamu zimezingatiwa, 
uhalisia wa mazingiria na taarifa za wananchi zilizochakatwa na taarifa hii 
zinazonyesha kulikuwa na tatizo kubwa la kuchukua maeneo ya wananchi wa Kijiji 
cha msomera bila kufuata taratibu za kisheria kwa kuwa Msomera kwa mujibu wa 
ufuatiliji huu kilikuwa ni Kijiji halali kilichosajiliwa. Hivyo kuchukua maeneo yao bila 
kuzingatia  suala la ushirikishwaji na kufuata taratibu za kisheria kutwaa maeneo ni 
kukiuka haki za kikatiba dhidi ya wananchi hawa wa Msomera.

Hata hivyo ufuatiliaji wetu huu umebani jitahada kubwa zinazofanywa na Mkuu 
wa Wilaya wa sasa wa Handeni kama vile kujitahidi kukaa karibu na wananchi na 
kuwasililiza kwa karibu umesaidia kupunguza mvutano mkubwa uliokuwepo kati 
ya wenyeji na wahamiaji.   Wananchi walitueleza walau kwa uongozi huu yapo 
mambo ambayo pengine yangekuwa mabaya zaidi kwa wana Msomera pamoja na 
wageni kama sio jitahada kubwa za Mkuuu wa Wilaya kujaribu kuzitatua baadhi ya 
changamoto.  

a) Uwazi na Ushirikishwaji Katika Zoezi la Kutwaa Ardhi ya Msomera
Baada ya kuchambua hoja za Serikali pamoja na malalamiko ya wananchi, tarifa hii 
imebaini Msomera kilikuwa ni Kijiji halali cha wananchi wa Msomera. Wananchi wenyeji 
wa Kijiji cha Msomera wameishi miongo kadhaa katika Kijiji hicho na hivyo sio wavamizi 
kwa maana hata sheria iliyoanzisha mapori tengefu likiwemo pori tengefu la Handeni 
haikukataza wananchi kuishi na kufanya shughuli za kiuchumi katika maeneo hayo.

Kijiji cha Msomera kilisajiliwa kwa mujibu wa sheria mwaka 1992 na kabla ya hapo 
Msomera ilikuwa sehemu ya Kijiji cha Mbagwi kilichoanzishwa kipindi cha oparesheni 

9 https://www.youtube.com/watch?v=rRgBCMvKnJc 
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vijiji. Pamoja na kwamba uongozi wa wilaya ulieleza kuwa utaratibu ulizingatiwa,  
taarifa hii inaonyesha utwaaji wa ardhi ya Kijiji cha Msomera haukuzingatia utaratibu 
wa kisheria wa utwaaji wa ardhi kwa mujibu wa sheria ya utwaaji wa ardhi.

Misingi ya utawala bora, utawala wa sheria na haki za binadamu haikufuatwa 
katika michakato yote miwili yaani katika zoezi la kuwahamisha watu wa tarafa ya 
Ngorongoro na wenyeji wa Msomera juu ya ujio wa wageni na utwaaji wa ardhi yao. 
Sheria ya Utwaaji wa ardhi pia haikuzingatiwa kwasababu wenyeji wa Msomera 
hawakushirikishwa wala kupewa fidia ya aina yoyote.  

Katika ziara yetu katika Kijiji cha Msomera wananchi walitueleza kuwa hawakushirikishwa 
wakati maeneo yao yanatwaliwa na serikali na kupewa wananchi waliohamishwa 
kutoka Ngorongor Sababu iliyofanya wananchi wa Msomera wasishirikishwe wakati 
ardhi yao inatwaliwa ni madai ya kuwa wao ni wavamizi katika Kijiji hicho. Walitueleza 
pia kuwa serikali iliwambia wao ni wavamizi katika Pori Tengefu la Handeni na hivyo 
eneo hilo ni mali ya serikali.

Mnamo tarehe 26.01.2023 wakati Tume ya Haki za Binadamu na watu ilipotembelea 
Kijiji cha Msomera Mkuu wa Mkoa wa Tanga aliwaeleza makamishina wa tume hiyo 
kuwa eneo hilo ilikuwa ni Pori Tengefu na wananchi wenyeji wa Kijiji hicho ni wavamizi.

Katika utafiti wetu tuliweza kubaini kuwa Kijiji cha Msomera kilisajiliwa mwaka 
1992 kikiwa na hati ya usajili yenye namba TA/KIJ/576. Kijiji cha Msomera kabla 
ya jujitegemea mwaka 1992, kilikuwa ni sehemu ya Kijiji cha Mbagwi ambacho 
kimesajiliwa katika oparesheni vijiji miaka ya 1970. Baada ya kusajiliwa mwaka 1992, 
kijiji cha Msomera kiliendelea kupata huduma mbalimbali za kijamii hadi sasa.

Mnamo 2016, kijiji cha Msomera kilijipatia mpango wa matumizi bora ya ardhi pamoja 
na kuitingia sheria ndogo. Wananchi pia wametueleza kuwa, kijiji cha Msomera 
kilikuwa inakaliwa na wananchi hata kabla ya uhuru. Baada ya kufanya uchambuzi 
wetu tulibaini kuwa Msomera ipo ndani ya Pori Tengefu la Handeni lakini hata hivyo 
haliwezi kufanya watu ambao wenye makazi yao ndani ya eneo hilo kuwa wavamizi. 

Ni muhimu kufahamika kuwa Pori Tengufu 48 zilizo anzishwa Tanganyika mwaka 
1951 ikiwepo Pori Tengefu la Handeni haikuzuia shughuli za binadamu katika maeneo 
hayo. Tafauti na Hifadhi za Taifa ambapo shughuli za binadamu zimekatazwa, sheria 
haijaweka katazo lolote la kuishi katika mapori tengefu. Sheria ya Wanyamapori ya 
mwaka 1951(Fauna Conservation Ordinance, 1951) imeruhusu watu kuishi ndani ya 
mapori tengefu. Sheria hiyo imelenga tu kuzuia uwindaji katika maeneo hayo na sio 
makazi au shughuli za binadamu. Sheria ya mwaka 1951 ilifutwa na Sheria ya Uhifadhi 
wa Wanyamapori No. 12 ya 1974 ambayo pia iliendelea kuruhusu makazi ya watu na 
shughuli za binadamu katika mapori tengefu.10

10  Vifungu vya 6,7,8,9 na 10 ya Sheria ya uhifadhi wa Wanyamapori, No. 12 ya mwaka 1974.
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Sheria ya uhifadhi wa Wanyamapori Sura 283 ya 2009 ilifuta sheria ya awali 
iliyokuwepo ya mwaka 1974. Wakati wa operesheni vijiji, maeneo mengi ya mapori 
tengefu pia yamesajilikuwa kuwa vijiji huku zingiendelea na hadhi ya kuwa mapori 
tengefu hadi 2009. Mnamo 2009, sheria iliyotungwa imekuja na suluhisho la 
mkanganyiko ya kihistoria kati ya vijiji, shughuli za binadamu na mapori tengefu.

Wakati sheria ya 2009 ikikataza shughuli za binadamu katika mapori tengefu iliweka 
pia utaratibu wa kuepusha migogoro katika maeneo ambayo yameshakuwa ni 
maeneo ya Kijiji. Kwakuwa Sheria hii ilitungwa mwaka 2009 na tayari kulikuwa na 
mapori tengefu 48 nchi nzima, kifungu cha 16 (4) kilimtaka Waziri afanye mapitio 
ya mapori tengefu yote nchini ili kujiridhisha ni mapori yapi yalikuwa yanasifa za 
kuendelea kuwa mapori tengefu na ayatangaze ndani ya miezi 12.  Mapori hayo 
tengefu yalikuwa ni kama yafuatayo: 

Burunge, Chabula Marsh, Enduleni, Gombe, Handeni,  Igombe Dam, Kalimawe, Kigosi, 
Kihirumira Pool, Kilombero, Kitwai, Kongwa, Lake Daramatai, Lake Kwela, Lake Manka, 
Lake Natron, Lihogosa, Loliondo, Lolkisale, Longido, Luganzo, Lunda Mkwambi, Masasi 
River, Maswa, Meserani Dam, Mkungunero, Mlele, Moyowosi, Msima, Mto-Wa-Mbu, 
Muhuwesi, Mwadui Diamond Mine, Mwambesi, Nchwa-Nkima, Ngeju-Njiro Dam, 
Ngorongoro, Nyonga, Rau Forest, Rukwa, Rungwa River, Ruvu Masai, Ruvu Same, 
Sanya-Lelatema, Simanjiro, Speke Gulf, Ugunda, Umba River na Utengule Swamps.

Wakati huo huo, Kifungu 16(5) cha Sheria hii kilimkataza Waziri kujumuisha sehemu 
yoyote ya ardhi ambayo inaangukia katika eneo la kijiji kuwa pori tengefu. Hii ni 
kwasababu Sheria za awali zilizosimamia mapori tengefu kama vile ya mwaka 1951 
na 1974 hazikuzuia watu kuishi na kufanya shughuli za kijamii, kiutamaduni na shughuli 
za kiuchumi ndani ya mapori tengefu.  Hii maana yake ni kwamba, Waziri alitakiwa 
afanye mapitio ya mapori tengefu yote, na yale anayoona hayaangukii ardhi ya eneo 
la Kijiji ayatangaze ndani ya miezi 12. Kutokufanya hivyo, maana yake ni kwamba 
hakutakuwa na mapori tengefu.

Baada ya uchambuzi huu, sisi watetezi wa haki za binadamu tumeona kuwa wananchi 
wenyeji wa Msomera sio wavamizi katika kijiji hicho. Tunaongeza pia kuwa hatua 
yoyote ya utwaaji wa maeneo yao ingepaswa kufuata taratibu za kisheria ya utwaaji 
wa ardhi chini ya Sheria ya Utwaaji wa Ardhi na Katiba ya nchi. Tumebaini pia kuwa 
ardhi ya wananchi wenyeji wa Msaomera imetwaliwa na hakuna taratibu zozote za 
kisheria zilizofuatwa na serikali.

b)  Hali ya Ufugaji katika Kijiji cha Msomera 
Mazingira ya Kijiji cha Msomera kwa sasa sio rafiki kwa ufugaji wa asili hasa ng’ombe 
kwani hakuna nyasi kwaajili ya malisho, Kijiji kimepangwa kimakazi zaidi na sio kifugaji 
ukizingatia mfumo wa maisha ya wafugaji wa asili. Kipaumbele kikubwa cha wafugaji 
wa asili ni eneo pana lenye malisho na Msomera haina maeneo hayo kwasasa. 
Hivyo ufugaji wa ng’ombe kiasili unafaa katika maeneo mengine mfano wilaya ya 
Ngorongoro, Kilindi nk  lakini sio Msomera. 
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3.3.3  Mapendekezo  Mahususi  ``( Specific Recommendations) 
Sehemu  hii inatoa mapendekezo ya watetezi wa haki za binadamu baada ya kufanya 
uchambuzi wa kina kuhusu madai ya wananchi na ufafanuzi wa Serikali.  Mapendekezo 
haya yamejikita zaidi katika kuhakikisha madai ya wananchi yaliyoonekana kuwa ya 
msingi na taaarifa hii yanafanyiwa kazi ili kuepuka kuendelea kukiuka haki za wananchi 
wa msomera wenyeji pamoja na wale wanaohamia toka Tarafa ya Ngorongoro. 

 Mapendekezo haya yanagusa makundi muhimu kama Serikali na taasisi zake zote 
zinahisika na swala hili la uhamishwaji wa watu toka Tarafa ya Ngorongoro, wananchi 
wenyewe , watetezi wa haki za binadamu, wana Habari na wadau wa maendeleo. 

3.3.3.1  Mapendekezo Kuhusu Madai Ya Wananchi Wa Ngorongoro

 a)     Mapendekezo Kwa Serikali na Uongozi wa Wilaya ya Handeni 

I. Tunishauri  Serikali iwachukulie hatua baadhi ya watumishi wake wanatoa  vitisho 
dhidi ya wanachi wa Ngorongoro  hasa pale ambapo wanadai haki zao 

II. Tunaishauri  Serikali kutatua changamoto ya maji ya chunvi  kule msomera 
III. Tunaishauri  Serikali kuharakisha upatikanaji wa shule mpya ya msingi mkababu 

na ujenzi wa bweni kwa wanafunzi wa sekondari 
IV. Tunamuomba Mhe Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kusitisha zoezi 

la kuondoa wananchi katika tarafa ya Ngorongoro ili kutoa nafasi ya kufanyia 
kazi changamoto hizi na pia kutoa nafasi ya kuandaa kwa pamoja mpango wa 
uhamaji kwa hiari wa muda mrefu na mfupi wenye kuzingatia misingi ya haki za 
binadamu na shirikishi. 

V. Serikali kuheshimu na kuzingatia haki za binadamu kwenye masuala yanayogusa 
maslahi ya watu 

(b)     Mapendekezo Kwa Wananchi 
I. Tunawaomba wananchi kudumisha amani na wazingatie njia ya kimahakama 

katika kudai haki zao
II. Tunawaomba wananchi kufanya mikutano na kujadiliana juu ya namna ya 

kutatua changamoto za huduma za kijamii
III. Tunawaomba wananchi kufanya shughuli za maendeleo katika maeneo ambayo 

wamepewa 
IV. Tunawaomba wananchi ambao maeneo yao yametwaliwa kwaajili ya ujenzi wa 

miradi mbalimbali ya kijamii wachukue hatua za kudai fidia 

(c)     Mapendekezo Kwa wadau wa maendeleo 
I. Tunawaomba wadau wa maendeleo kuchangia miradi mbalimbali ya maendeleo 

katika Kijiji cha Msomera 
II. Wahimize uzingatiwaji wa haki za binadamu na utawala wa sheria katika 

mchakato mzima wa uhamishwaji wa wananchi 
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(d) Mapendekezo Kwa watetezi wa haki za Binadamu na Asasi za Kiraia 
I. Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 

kufuatilia hali ya haki za binadamu katika Kijiji cha Msomera
II. Kuendelea kutoa msaada wa kisheria kwa wakazi wa Kijiji cha Msomera 
III. Kuendelea kuishauri Serikali juu ya namna bora ya kutatua changamoto katika 

Kijiji cha Msomera na tarafa ya Ngorongoro 
IV. Kuendelea kufuatilia misingi ya haki za binadamu, utawala bora, utawala wa 

sheria katika mchakato wa uhamishwaji wa wananchi na katika utwaaji wa ardhi 
katika Kijiji cha Msomera

(e)     Mapendekezo kwa Vyombo vya Habari 
I. Tunawasihi  baadhi ya  waandishi wa habari waache kueneza propaganda za 

chuki na uongo dhidi ya wananchi wa Kijiji cha Msomera na tarafa ya Ngorongoro 
II. Waandishi wa habari wazingatie misingi ya taaluma yao kwa kutoa taarifa 

ambazo sio za upande mmoja na watoe taarifa za kweli 
III. Wasikubali kutumika kwa ajili ya pesa na kuwaumiza wananchi wale badala 

yake wasaidie Serikali na wananchi kuwa kitu kimoja na waache tabia ya 
kuchonganisha wananchi na Serikali. 

3.3.3.2  Mapendekezo Kuhusu Madai Ya Wananchi Wenyeji Wa Msomera 

a)       Mapendekezo Kwa Serikali na Uongozi wa Wilaya ya Handeni 

I. Tunashauri   baadhi viongozi wa Serikali waache vitisho dhidi ya wakazi wa 
Msomera hasa pale ambapo wanadai haki zao 

II. Tunaishauri  Serikali kutatua changamoto ya maji ya chumvi 
III. Tunaishauri  Serikali kuharakisha upatikanaji wa shule mpya ya msingi mkababu 

na ujenzi wa bweni kwa wanafunzi wa sekondari 
IV. Tunamuomba Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kusitisha zoezi la 

kuondoa wananchi katika tarafa ya Ngorongoro
V. Serikali kuheshimu na kuzingatia haki za binadamu kwenye masuala yanayogusa 

maslahi ya watu 
VI. Serikali iandae “resettlement plan” kwanza kabla ya kuhamisha watu kutoka 

eneo moja kwenda kwingine. 

b) Mapendekezo Kwa Wananchi 

I. Tunawaomba wananchi kudumisha amani na wazingatie njia ya kimahakama 
katika kudai haki zao

II. Tunawaomba wananchi kufanya mikutano na kujadiliana juu ya namna ya 
kutatua changamoto za huduma za kijamii

III. Tunawaomba wananchi kufanya shughuli za maendeleo katika maeneo ambayo 
wamepewa 

IV. Tunawaomba wananchi ambao maeneo yao yametwaliwa kwaajili ya ujenzi wa 
miradi mbalimbali ya kijamii wachukue hatua za kudai fidia 



46

  c)     Mapendekezo Kwa wadau wa Maendeleo 
I. Tunawaomba wadau wa maendeleo kuchangia miradi mbalimbali ya maendeleo 

katika Kijiji cha Msomera 
II. Wahimize uzingatiwaji wa haki za binadamu na utawala wa sheria katika 

mchakato mzima wa uhamishwaji wa wananchi 

c)      Mapendekezo Kwa watetezi wa haki za Binadamu na Asasi za Kiraia 

I. Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 
kufuatilia hali ya haki za binadamu katika Kijiji cha Msomera

II. Kuendelea kutoa msaada wa kisheria kwa wakazi wa Kijiji cha Msomera 
III. Kuendelea kuishauri Serikali juu ya namna bora ya kutatua changamoto katika 

Kijiji cha Msomera na tarafa ya Ngorongoro 
IV. Kuendelea kufuatilia misingi ya haki za binadamu, utawala bora, utawala wa 

sheria katika mchakato wa uhamishwaji wa wananchi na katika utwaaji wa ardhi 
katika Kijiji cha Msomera

a)     Mapendekezo Kwa Vyombo vya Habari

(i) Tunawaomba waandishi wa habari waache kueneza propaganda za chuki na 
uongo dhidi ya wananchi wa Kijiji cha Msomera na tarafa ya Ngorongoro 

(ii) Waandishi wa habari wazingatie misingi ya taaluma yao kwa kutoa taarifa 
ambazo sio za upande mmoja na watoe taarifa za kweli 
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MAPENDEKEZO YA J
UMLA NA HITIMISHO

3.4 UTANGULIZI 
Sehemu  hii ya mwisho katika  sura hiii  ya tatu ya Taarifa  hii inatoa mapendekezo 
ya jumla kuhusu matokeo ya ufuatiliaji huu katika Kijiji cha Msomera pamoja na 
kutoa hitimisho la taarifa hii.

3.4.1 Mapendekezo ya Jumla 
(a) Wananchi kwa upande wao wameitaka Serikali kupitia upya mchakato mzima wa 

kuwahamishia wananchi wa Ngorongoro katika eneo hilo kwa kuwa sio shirikishi.
(b) Wananchi wenyeji wa Ngorongoro waliohamishiwa msomera  wameitaka 

Serikali wasitishe zoezi la kuwahamisha wananchi wenzao kutoka Ngorongoro ili 
watatue changamoto zinazotokana na zoezi hilo la awali.

(c) Wananchi wenyeji wa Ngorongoro wameitaka Serikali wapitie mchakato wa 
ulipaji fidia kwa kuwa sio shirikishi na wala hauko wazi. Na kuwa kiwango cha 
Milioni Kumi kama pesa ya fidia kwa kila kaya iongezeke hadi kufikia million 50 au 
million 100 kwa atakayetaka kuchagua kuchukua hela na kwenda anakotaka. 

(d) Wananchi wenyeji wa Ngorongoro wameitaka Serikali kuangalia upya maeneo 
ya malisho kama mojawapo ya chanagomoto inayowakabili 

(e) Wananchi wenyeji wa msomera wameitaka Serikali waangalie upya zoezi la 
umilikishwaji wa ardhi kwa Wananchi waliotoka Ngorongoro kwa kuwa zoezi 
hilo halijafuata taratibu za kisheria hali iliyopelekea wananchi kunyang’anywa 
maeneo yao ambayo wanazo hati miliki  kisheria.

3.4.2 Hitimisho 
Tunaushukuru uongozi wa wilaya ya Handeni kwa kutupa ushirikiano wakati wa 
ziara tuliyofanya kwenye Kijiji cha Msomera wilayni Handeni. Shukrani za dhati kwa 
wananchi waliotupatia taarifa mbalimbali zilizosheheni kwenye ripoti hii. Changamoto 
kubwa iliyojitokeza ni wananchi kutokushirikishwa katika zoezi la kuhamishiwa 
Msomera, lakininpia kwa wananchi wenyeji kutokushirikishwa juu ya ujio wa wageni 
kutoka Ngorongoro. vilevile pande zote mbili hawajapewa fidia stahiki na wengine 
kukosa kabisa hasa wenyeji wa Msomera. Zoezi la uhamishwaji wa wananchi kutoka 
Ngorongoro linapaswa kusitishwa kwani Msomera hakuna ardhi kwaajili ya malisho 
ya mifugo kutoka Ngorongoro. Mpangilio wa Kijiji ni wa kimji na sio kwaajili ya kilimo na 
ufugaji nhivyo sio rafiki wa wamasai kutoka Ngorongoro waliozoea kuishi kwa ufugaji.  

SURA YA 3SEHEMU YA NNE
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HALI YA HAKI ZA BINADAMU 
TARAFA YA NGORONGORO

4.1 UTANGULIZI
Sura hii ya nne ya taarifa hii inaelezea hali ya haki za binadamu katika Tarafa ya 
Ngorongoro (Hifadhi ya Ngorongoro).  Pia sura hii inachambua hoja za wananchi 
pamoja na hoja za Serikali kwa pamoja na kuweza kutoa mapendekezo kwa makundi 
husika. 

4.1.1 Kuhusu Tarafa ya Ngorongoro 
Wilaya ya Ngorongoro ni moja kati ya Wilaya sita (6) na moja kati ya Halmashauri 
saba (7) zilizopo katika Mkoa wa Arusha iliyoanzishwa rasmi mwezi Julai mwaka 
1979 baada ya Serikali kugawanya toka eneo la wilaya ya Monduli wakati huo ikiitwa 
wilaya ya maasai (Maasai District) ambapo pia jina wilaya ya Maasai lilitokana na 
neno ‘Masailand’, ambapo wakoloni waliita hivyo baada ya kukuta asilimia kubwa 
ya wenyeji katika maeneo hayo ni wamaasai. Kwa mujibu wa ripoti ya sensa ya 
mwaka 2022 wilaya ya Ngorongoro ina jumla ya wakazi 273, 549, ambapo tarafa ya 
Ngorongoro ina jumla ya wakazi 100,793.11

Wilaya ya Ngorongoro ina ukubwa wa kilometa za mraba 14,036. Kiutawala Wilaya 
imegawanyika katika Tarafa 3 (Ngorongoro/NCAA, Loliondo na Sale). Tarafa ya 
Ngorongoro ina jumla ya ukubwa wa eneo la kilometa za mraba 8,100 kwa sasa, ikiwa 
na jumla ya kata 11 na vijiji 25. Kijiografia  na Kisheria Tarafa  hii ndio sehemu yenye 
Hifadhi ya Ngorongoro (Ngorongoro Conservation Area).  Tarafa ya Ngorongoro 
inapakana na Karatu upande wa Kusini, Tarafa za Loliondo pamoja na Sale  zipo 
upande wa Kaskazini , Hifadhi ya Serengeti pamoja na Pori la Akiba la Maswa vipo 
upande wa Magharibi mwa tarafa ya Ngorongoro wakati Wilaya za Longido na 
Monduli zipo upande wa Mashariki. 

Tarafa hii ni mojawapo ya eneo lenye uoto wa asili mzuri , milima na mabonde ya 
kuvutia, majani, hali ya hewa nzuri na mazingira mazuri ya kuvutia , Wanyama , 
mifugo , binadamu pamoja na watalii.  Tarafa hii ndio Tarafa kubwa katika Wilaya ya 
Ngorongoro yenye eneo zaidi ya nusu ya eneo lote la Wilaya.  

11  The 2022 Population and Housing Census: Administrative Units Population Distribution Report; 
Tanzania Mainland, December 2022.

SURA YA 4SEHEMU YA KWANZA
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Ramani ya Tarafa ya Ngorongoro12  

4.1.2  Kuhusu Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro
Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro (The Ngorongoro Conservation Area (NCA) ni 
mojawapo ya hifadhi huru inayojitegemea hapa nchini- Hifadhi hii haipo chini 
ya usimamizi wa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) kwa kuwa ina sheria 
yake iliyoianzisha ya Mwaka 1959. (The Ngorongoro Conservation Act). Eneo hili 
linasimamiwa na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (Ngorongoro Conservarion 
Area Authority, NCAA). NCAA ni mamlaka iliyoundwa na sheria yake mwaka 1959 
kwa lengo la kusimamia eneo hili maalum lenye malengo matatu katika uanzishwaji 
wake, yaani: kulinda maslahi ya wenyeji, uhifadhi na utalii.

Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro ni eneo la kipekee lenye matumizi ya mseto ya ardhi. 

Sheria ya NCA inatambua eneo hili  kwa ajili ya uhifadhi, utalii lakini pia kwa matumizi ya 
watu hasa jamii ya wamasai ambao ni wengi na makabila mengine kama wahadzabe 
na wabarbaig ambao sheria imewataja.13  Eneo hili linatumika pia kwa shughuli za 

12 The Truth Falsity and Mismanagement, Need for an Interdisciplinary Community-led multifunc-
tional landscape management model in Ngorongoro, 2022

13 Kifungu cha 6 cha Sheria ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
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kifugaji na shughuli mbalimbali za kimila. Asimia kubwa ni msitu , pia kuna uoto wa 
asili wa nyanda za juu kaskazini lenye kuchukua asilimia 20 za NCA, pia milima ipo 
mingi na maeneo mengineyo ni tambarare na mabonde kama mabonde 5 ya kreta. 

4.1.3 Historia ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA)
Kabla ya kuundwa kwa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) jamii ya kimasai 
ilikuwa inaishi eneo lote la Ngorongoro hadi eneo la sasa la hifadhi ya Serengeti. 
Kuanzia mwaka 1951 jamii ya kimasai walianza kuwa katika majadiliano na Serikali ya 
Ukoloni wa Mwingereza kuhusu kuachia eneo lote la sasa la Serengeti na kulifanya 
hifadhi ya Taifa ya Serengeti na kuacha maeneo ya Ngorongoro na Loliondo kwa 
ajili ya matumizi mseto ya ardhi. Mwaka 1958 Jamii ilingia makubaliano na Serikali 
ya Waingereza na kuhamishiwa rasmi katika eneo la Tarafa ya Ngorongoro na 
kujumuika na wengine walikuwa wakiishi katika maeneo haya hadi ndani ya bonde la 
kreta ilikuwa na makazi ya wananchi. 

Ngorongoro inafahamika zaidi kwa mabonde yake kama vile Bonde la Ngorongoro, 
bonde la Empakai, , Bonde la Oldupai sehemu ambayo chimbuko la historia ya 
binadamu. NCA pia inasifika kwa kuwa na misitu minene yenye madhari mazuri yenye 
kupendeza.  Pia eneo la Bonde la Kreta ilitangazwa na UNESCO kuwa ni mojawapo 
ya maeneo ya urithi wa dunia ( World Heritage Site) kutokana na ubora wake na 
upekee wake na wingi wa aina za wanyama wanaishi eneo hilo.

4.1.4 Malengo ya Kuanzishwa kwa NCAA
Mamlaka hii ya Ngorongoro ambayo ipo katika Tarafa ya Ngorongoro, ilianzishwa 
na Sheria ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro mwaka 1959 ikiwa na malengo 
makubwa matatu14;

(a) Na Kuendeleza Jamii ya Kifugaji katika eneo hili
(b) Kusimamia shughuli za kiuhifadhi ya wanayamapori na mimea
(c) Kusimamia na kuendeleza shughuli za kitalii
Jamii ya kimasai kutokana na utamaduni wao na historia yao ya kuishi na Wanyama 
bila kuwa na madhara makubwa, walionekana wanafaa kuendelea kushi katika eneo hili 
kwa kuwa hawana madhara yoyote kwa shuguli za huifadhi. Hivo NCAA ilipewa jukumu 
la kisheria la kuendeleza jamii hii sambamba na shughuli zingine za utalii na uhifadhi.15

4.1.5 Malengo ya Ufuatiliaji 
Malengo ya jumla ya ufuatiliaji wa hali ya haki za binadamu katika eneo la Hifadhi ya 
Mamlaka ya Ngorongoro  ni kutathimini na  kuweka kumbukumbu sawa kuhusu zoezi 
la sasa la kuwandoa watu kwa utaratibu unaoitwa wa “Kuhama kwa Hiari”,   kuangalia 
ukiukwaji wa sheria na haki za binadamu katika zoezi hili,   kufuatilia na kuweka 
kumbukumbu sawa kuhusu malalamiko ya kuzuiwa kwa huduma za kijamii katika Tarafa 
ya Ngorongoro pamoja na kuchukua mapendekezo ya wnanachi kuhusu nini kifanyike 
kutatua changamoto zinazoendelea kujitokeza lakini pia maoni yao kuhusu mchakato 
wa kuhamisha watu awamu ya kwanza na maoni yao kuhusu awamu zinazofuata. 

14 Kifungu cha 4 na 6 cha Sheria ya Hifadhi ya Ngorongoro Surac 284.

15
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4.1.6 Matarajio ya Ufuatiliaji 
a) Kuwepo kwa taarifa sahihi na zinazojitosheleza kuhusu ukiukwaji wa haki za 

binadamu uliotokea na unaoendelea kutokea wakati wa zoezi uhamishaji wa 
watu katika hifadhi ya Ngorongoro wanaotoka kwa hiari 

b) Kuwepo kwa taarifa sahihi kuhusu changamoto za utoaji huduma za kijamii 
zinazoendelea kujitokeza katika maeneo yote ya Tarafa ya Ngorongoro 

c) Uwepo wa taarifa ya tathmini huru kuhusu zoezi la awamu ya kwanza ya 
kuhamisha watu toka Ifadhi ya Ngorongoro

d) Kuwepo kwa mapendekezo ya wananchi kuhusu nini wanataka kifanyike ili 
kutatua hizi changamoto zinazoendelea

e) Tunategemea baada ya kupatikana kwa taarifa hii, nafasi ya mazungumzo na 
majadiliano baina ya asasi za kiraia, wananchi na Serikali kwa upande mwingine 
utapatikana ili kutafutia ufumbuzi changamoto zinazoendelea kujitokeza

f) Amani , utulivu utarejea katika eneo hili baada ya kupatikana kwa nafasi ya 
kukubali na kurekebisha makosa  yaliyotokea na kufanya maridhiano kati ya 
wananchi na Serikali. 

g) Tunategemea pia baada ya Taarifa hii , zoezi  la kuhamisha watu kwenda  
Msomera utasitishwa ili kutoa nafasi ya Serikali, Asasi za Kijamii na wananchi 
wa Tarafa ya Ngorongoro kukaa pamoja kuandaa kwanza Mpango wa Wazi wa 
uhamishwaji watu kwa hiari kama ilivyokuwa miaka ya 1950 pale Waingereza 
walipokuja na “ Serengeti Settelment Scheme”. 

h) Hali ya utoaji wa huduma na miradi mbalimbali katika tarafa ya Ngorongoro 
itaimarika na kufungua milango kwa wadau wengi wa maendeleo kwenda 
kufanya kazi zao bila hofu yoyote. 

4.1.7 Methodolojia 
Katika ziara yetu tulifanikiwa kuwafikia watu zaidi ya 100 wakiwa ni wananchi wenyeji, 
viongozi wa jamii,  watetezi wa haki za binadamu,   wenyeviti wa vjijiji na vitongoji,  
Madiwani wa kata zote 11, Viongozi wa Serikali ngazi ya wilaya na viongozi wa Serikali 
Mkoa. Tulitumia njia zifuatazo katika kukusanya taarifa: Vikao na Viongozi  wa Wilaya, 
Vikao na jamii, vikao na viongozi wa jamii pamoja na watetezi wa haki za binadamu.  
Pia kupitia njia ya usahili, mahojiano kati ya makundi lengwa, kutembelea maeneo 
husika, uchambuzi wa nyaraka mbalimbali, mkutanao na wananchi. 

4.1.8 Eneo la ziara  na Muda wa Ziara
Ziara hii ya ufuatiliaji ilitumia takribani siku 2 Katika Tarafa ya Ngorongoro. Ziara hii ilijikita 
katika eneo la Kata zote 11 na vijiji vyenye changamoto mbalimbali za huduma za jamii. 

4.1.9  Changamoto za ziara 
Changamoto kubwa katika ziara yetu ni muda ulikuwa mchache kwani watu walikuwa 
ni wengi sana na walitaka kufikiwa kila mmoja kwenye maeneo yao. Hali hiyo 
ilipelekea kushindwa kumfikia kila mwananchi. Changamoto nyingine ni kukosekana 
kwa ushirikiano mzuri toka kwa Ofisi ya Serikali ya Wilaya, Serikali ya Mkoa ,Mamlaka 
ya Hifadhi ya Ngorongoro Pamoja na Wizara ya Maliasili. Hoja zote walizopoewa kwa 
ajili ya ufafanuzi hadi sasa hazikujibiwa lakini pia hakukuwa na ushirikiano wowote 
wakati wa ziara tofauti na kama ilivyokuwa maeneo mengine. 
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MCHAKATO WA KUONDOA 
WATU KATIKA HIFADHI

4.2 UTANGULIZI 
Sura ya hii inaelezea kuhusu michakato wa kuwaondoa watu katika hifadhi ya Ngorongoro. 
Inaelezea chimbuko la nia ya kutaka kuwapunguza watu, hatua na mbinu zinazotumika 
na pia sura hii inachambua dhana ya kuhama kwa hiari kwa kufanya tathmini ya zoezi 
la awamu ya kwanza la watu kuhamishiwa msomera. Katika sura hii pia tutachambua 
changamoto za utoaji wa huduma za jamii katika tarafa hii. Pamoja na kuwasilisha hoja 
za Serikali na maoni ya wananchi, sura hii inawasilisha pia mapendekezo mahususi 
kuhusu zoezi la kupunguza watu katika eneo la hifadhi ya Ngorongoro. 

4.2.1  Chimbuko la Nia ya Kutaka kupunguza Watu katika Hifadhi 
Mikatati ya kutaka kuhamisha watu katika eneo la hifadhi ya Ngorongoro ni la muda 
mrefu. Miaka michache tu baada ya hifadhi kuanzisha, shinikizo kutoka kwa wadau 
mbalimbali wa uhifadhi ilitaka watu wahamishwe katika hifadhi ya Ngorongoro 
ili kupisha shughuli za uhifadhi pekee. Hali ilianza kuwa mbaya kwa wenyeji wa 
Ngorongoro mwaka 1974 ampapo sheria ya Hifadhi ya Ngorongoro ilifanyiwa 
marekebisho na kupiga marufuku kilimo cha kujikimu pamoja na kuipa Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro mamlaka makubwa ya kuzuia shughuli za kibinadamu ndani 
ya hifadhi. Mikakati hiyo ya kuhamisha watu iliridhiwa pia kwenye halmashauri kuu ya 
Chama cha Mapinduzi, Serikali pamoja na NCAA katika miaka ya 1980.

Tangu kipindi hicho Serikali pamoja na NCAA walianza kuweka mikakati ya muda 
mrefu ya kutaka kuwaondoa Wamasai katika eneo la Ngorongoro. Hoja zilizotolewa 
kuwa chanzo cha kuondoa watu ni ongezeko la watu, ongezeko la mifugo pamoja 
na shughuli za kijamii. Serikali ya Tanzania na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
ziliomba UNESCO kufadhili tafiti ya kisayansi itakayo halalisha uhamishwaji wa watu 
ndani ya hifadhi ya Ngorongoro.16

UNESCO iliwatuma Katherine Homewood na Allan Rodgers ambao walifanya tafiti 
juu ya ikolojia ya Ngorongoro na athari za Wamasai kuendelea kuishi ndani ya hifadhi 
kwa muda wa miaka kumi. Katikika tafiti zao walibaini kuwa uwepo wa Wamasai 
ndani ya Hifadhi ya Ngorongoro inachangia ubora wa hifadhi hiyo. Waliongeza pia 
kuwa mfumo wa maisha ya wamaasai unashabihiana na uhifadhi na kuwa haujawahi 
kuwa tishio kwa uhifadhi.

16 Homewood .K. M & Rodgers, W.A Maasailand Ecology: Pastoral development and Wildlife Conser-
vation in Ngorongoro, Tanzania, Cambridge University Press, Cambridge, 1991

SURA YA 4SEHEMU YA PILI



54

Katika hitimisho wa ripoti yao ya utafiti juu ya ardhi Mseto Ngorongoro, Homewood 
na Rodgers walisema kuwa:

“Tumeona kuwa ubora wa uhifadhi wa NCA hauwezi 
kutenganishwa na uwepo wa wafugaji… Binadamu na 
wanyama wameishi kwa amani. Pili, tunasema kutoka kwenye 
tafiti pana juu ya biolojia ya Ngorongoro kuwa hakuna madhara 
yanayosababishwa na wamasai kutumia rasilimali asili…”17

Homewood na Rodgers walipendekeza  kwenye tafiti yao kuwa:

“Tunaendelea kusema kwa nguvu kuwa hakuna sababu 
yoyote ya kiuhifadhi au sababu nyingine  ya kuondoa Maasai. 
Lazima kuwepo na maamuzi dhabiti ya kisiasa na ya kiutawala 
ambayo inadhamini Maasai kama wafugaji ndani ya NCA hapo 
baadae…”

Baada ya tafiti hiyo kuchapishwa, mpango wa kuhamisha watu katika hifadhi ulikoma. 
Mnamo mwaka 1992 baada ya kilio cha njaa kwa wenyeji wa Ngorongoro kufuatia 
kukatazwa kulimo cha kujikimu, Serikali kupitia kwa aliyekuwa Waziri mkuu John 
Malechela iliruhusu kilimo cha kujikimu ndani ya hifadhi ili kupunguza ukali wa njaa.

Pia, ili kuhakikisha kuwa wananchi wanaoishi ndani ya NCA wanapata uwakilishi 
ndani ya NCAA, Serikali ya awamu ya tatu chini ya Hayati Benjamin W. Mkapa iliridhia 
kuwepo kwa chombo kitakachokuwa sauti ya wananchi ndani ya NCAA na pia daraja 
kati ya wananchi wanoishi ndani ya NCA na Serikali. Chombo hicho ni Baraza la 
Wafugaji Ngorongoro ambayo ilianzishwa kwa Tangazo la Serikali mwaka 2000.

Serikali pia iliendelea kutoa huduma mbalimbali za kijamii kama shule, afya na 
huduma zingine. Kilimo cha kujikimu kiliendelea katika hifadhi ya Ngorongoro hadi 
mwaka 2009 ilipopigwa marufuku.

 Kwahiyo mikakati iliendelea kwa muda mrefu na majaribio ya kutaka kuwaondoa 
watu katika eneo hili. Hatua zilikuwa zinatumika ilikuwa ni pamoja na mkakati wa 
kufifisha huduma za jamii, kupiga marufuku shuhguli za kilimo cha kujikimu pamoja 
na ujenzi wa nyumba imara na za kudumu.

4.2.2  Hatua zinazochukuliwa Kutatua changamoto za Uhifadhi 
Changamoto mbalimbali za uhifadhi zimekuwa zikianishwa katika eneo la NCA wakati 
mwingine hata bila kuwashirikisha wenyeji.  Pamoja na kwamba taarifa mbalimbali 

17  Homewood.K. M & Rodgers, W.A Maasailand Ecology: Pastoral development and Wildlife Conser-
vation in Ngorongoro, Tanzania, Cambridge University Press, Cambridge, 1991. P.265.

“Tumeona kuwa ubora wa uhifadhi wa NCA hauwezi 

“Tunaendelea kusema kwa nguvu kuwa hakuna sababu 
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za watu huru pamoja na Serikali zinaonyesha kuwa changamoto za huifadhi sio 
ungezeko la watu pekee hadi sasa Serikali imeamua kufanyia kazi eneo moja tu la 
swala la  kupunguza idadi ya watu  na mifugo.  Changamoto zingine zinazotishia 
uhafadhi ni pamoja na ujenzi wa mahoteli katika maeneo ya NCA, ujio wa magari 
mengi kwa wakati mmoja pamoja na mimea na magonjwa vamizi. 

Hivyo hatua iliyoanza kuchukuliwa toka mwaka 2021 hadi sasa ni ya kupunguza watu 
na mifugo katika eneo la NCA.  Hatua hii ilianza kwa wakazi wa Tarafa ya Ngorongoro  
kupewa barua za siku 90 kuvunja makazi yao pamoja na majengo ya Serikali yenye 
huduma mbalimbali   mwaka 2021 na badaye kubadilishwa uamuzi huu na kuja na 
mpango unaoitwa “Kuhamishwa kwa Hiari” (Voluntary Relocation).  

Huu ndio mpango ambao Serikali ilianza ifanyia kazi kwa kuanza kutenga maeneo 
na kujenga nyumba za watu kuhamia maeneo ya msomera. Zoezi hili lilianza rasmi 
mwaka 2022 na maeneo ambayo Serikali imepanga kuhamishia watu ni maeneo ya 
Msomera Tanga na Kitwai Simanjiro. Mbinu inayotumika kwa sasa ni hiyo inayoitwa  
uhamisho wa hiari (“Voluntary Relocation”). 

4.2.3 Changamoto ya  Zoezi la Kuhama kwa Hiari 
Katika ziara hii na hasa baada ya kuongea na wananchi tulibaini changamoto kadhaa 
katika mchakato mzima wa zoezi la wananchi kwa kile kinachoitwa kuhama kwa hiari 
kama ifuatavyo.  

4.2.3.1 Wananchi Kutokushirikishwa 
Mnamo Januari 11, 2022 Serikali kupitia kwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha ilitangaza 
wito kwa wananchi kuhama kwa hiari kutoka katika tarafa ya Ngorongoro kwenda 
katika Kijiji cha Msomera kilichopo Handeni mkoani Tanga. Baada ya maagizo hayo 
ya Mkuu wa Mkoa, wananchi kwa kushirikiana na viongozi wao wa kimila na kisiasa 
walifanya mikutano mbalimbali ya hadhara kuhusiana na kauli hiyo ya Mkuu wa Mkoa 
ambayo wao walidai kwamba hawakushirikishwa.

Picha 4.1 : Wananchi wakiwa katika mkutano wa hadhara
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Mbali na mikutano ya hadhara, wananchi walifanya vikao mbalimbali wakijadili hatua 
za kuchukua ili kunusuru ardhi yao kuchukuliwa bila ridhaa yao pamoja na kujadili  
changamoto zilizokuwa zinawakabili watetezi wa ardhi Ngorongoro. Mashirika ya 
haki za binadamu pia yaliratibu vikao vya wananchi, watetezi wa ardhi na haki za 
binadamu kwa ujumla ili kujadili kwa mapana na kuandaa mapendekezo yao kabla 
ya utekelezwaji wa amri ya Mkuu wa Mkoa ya watu kuhama kwa hiari katika tarafa ya 
Ngorongoro. 

Mnamo Februari 17, 2022 Waziri Mkuu alitembelea Ngorongoro na kuongea na 
wananchi akifafanua kuhusu zoezi la kuhama kwa hiari. Hata hivyo, wananchi wenyeji 
hawakupata nafasi ya kuwasilisha hoja zao kuhusiana na changamoto zilizokuwa 
zinawakabili. Waandishi wa habari kutoka vyombo binafsi walizuiwa kuingia katika 
kikao hicho na wengine kukamatwa. 

Pia, tarehe 03 na 04 mwezi Aprili 2022 kikao cha wananchi wenyeji wa Ngorongoro, 
baadhi ya mashirika ya haki ya kifugaji ( PWC, UCRT,PINGOs FORUM)   na Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania kilifanyika jijini Arusha kujadili na kukusanya 
taarifa kuhusu asili ya mgogoro, changamoto zilizokuwepo ambazo watetezi wa haki 
za binadamu walikuwa wanakumbana nazo katika wilaya ya Ngorongoro. Jumla ya 
wananchi 60 walishiriki katika kikao hicho. 

Katika kikao hicho kamati ya watu 60 iliundwa na kupewa jukumu la kukusanya 
taarifa kuhusiana na mgogoro wa ardhi katika wilaya ya Ngorongoro pamoja na 
kuandaa ripoti, changamoto kubwa ya awali iliyoonekana ni kwamba wananchi na 
viongozi wao hawakushirikishwa kabisa na Serikali. Hali hii iliwalazimu wanakamati 
kukutana na Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa jijini Dodoma mnamo Aprili 06, 2022 
na kuomba kupewa nafasi ya kusikilizwa. 

Lengo la kwenda kumwona Waziri Mkuu ilikuwa ni  kumueleza kuhusiana na changamoto 
ya kutokushikishwa lakini pia kumweleza  jitihada mbalimbali ambazo kamati hiyo 
pamoja na wananchi wa Ngorongoro walikuwa wanazichukua ili kuhakikisha kwamba 
suluhu ya kudumu ya kutatua changamoto ya usimamizi na matumizi ya ardhi mseto 
inapatikana katika wilaya ya Ngorongoro.

Tarehe 25 Aprili 2022, Kamati ilifanya kikao cha siku 2 ambapo wananchi pia 
walishiriki kupitia rasimu ya ripoti ambayo ilikuwa imeandaliwa na kamati hiyo ndogo. 
Baada ya kujadiliana kwa kina kuhusu taarifa zilizokuwa zimekusanywa pamoja 
na mapendekezo ya kamati, washiriki walitoa tamko kwenye vyombo vya habari 
wakiomba Serikali kusitisha mpango wake wa kuhamisha watu kutoka Ngorongoro 
ili kutoa nafasi ya kamati hii ya wananchi kuwasilisha mapendekezo ambayo 
yangetumika kuweka mikakati yenye mapendekezo ya wananchi.  Kimsingi wananchi 
kupitia kamati hii walikuwa wapo tayari kushirikiana na Serikali kuandaa mpango wa 
pamoja wa kutatua hizi changamoto ambao utazingatia haki za wananchi pia.
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Vilevile wananchi waliomba Serikali kusitisha zoezi la ukamataji wa watetezi wa 
ardhi Ngorongoro, viongozi na baadhi ya madiwani ambao walikuwa wameshaanza 
kukamatwa na kutishiwa kufunguliwa kesi mbalimbali, wandishi wa habari pia 
walikuwa wanazuiwa kuchapisha taarifa kuhusiana na kilichokuwa kinaendelea 
Ngorongoro na wengine walikamatwa. Katika taarifa hiyo kwa vyombo vya Habari, 
wananchi pia waliomba Serikali kuendelea kutoa huduma za kijamii katika tarafa ya 
Ngorongoro ambazo zilikuwa zimesitishwa na mwisho waliomba Serikali iwape muda 
wa kukamilisha taarifa yao ambayo walipanga kuiwasilisha kwa Waziri Mkuu kuhusu 
namna bora ya kuhifadhi eneo la hifadhi ya Ngorongoro wakati watu wanaishi.

Tarehe 25 Mei mwaka 2022 Mhe. Kassim Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania alikutana na wajumbe wa kamati pamoja na baadhi ya 
wananchi kutoka Ngorongoro akiwemo Mbunge wa Jimbo hilo waliwasilisha ripoti 
iliyoandaliwa na kamati huku ikiwa na mapendekezo lukuki kuhusu suluhisho la 
mgogoro wa ardhi Ngorongoro. 

Picha 4.2: Mhe. Waziri Mkuu pamoja na Wajumbe na Wananchi kutoka Ngorongoro 
baada ya kuwasilisha ripoti jijini Dodoma.

Utekelezaji wa mapendekezo katika ripoti hiyo haukufanyika na hivyo kupelekea 
wananchi kuhamishwa na maeneo yao kuchukuliwa kuanzia Juni 07, 2022 wananchi 
waliona vikosi vya askari wakiwa na silaha nyingi. Vikosi hivyo vilitapakaa katika 
maeneo mbalimbali vikifanya ziara ya kutembelea maeneo mbalimbali kwenye eneo 
la mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro. Baadhi ya wananchi tuliowatembelea wakati 
wa ziara walisema;

“Jamii yoyote inajengwa kwa majadiliano na maelewano, 
solution zote zinapatina mezani, we should look for amicable 
solutions”-Mkazi wa Ngorongoro alisema

“Jamii yoyote inajengwa kwa majadiliano na maelewano, 
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Kwa jitahada zote hizi za kutaka kutafuta nafasi za kushirikishwa katika mchakato 
wa kuhamisha watu , bado wananchi wanadai hawakusilizwa kabisa na hakuna 
kumbukumbu yoyote inayonyesha wananchi walishirikishwa kwa kina husu zoezi 
hili. Hata Vyombo vvya maamuzi kama Baraza la Halmashari Wilaya halina taarifa 
yoyote ya zoezi hili. Swala la kutokushirikishwa katika mambo makubwa kama haya 
ndio msingi wa changamoto zinazoendelea kwa sasa.

4.2.3.2 Kutopewa Taarifa Sahihi Kuhusu Kijiji cha Msomera 
Wakati wa ziara yetu wananchi wa tarafa ya Ngorongoro walitueleza kwamba, 
waliahidiwa kwamba sehemu wanapohamishiwa kuna mandhari mazuri, ardhi yenye 
rutuba, malisho ya kutosha kwa mifugo na ambayo haimilikiwi na mtu yeyote.  Pia 
waliambiwa eneo hilo ni pori tengefu linalomilikiwa na Serikali hivyo hakuna mtu 
anayeishi katika eneo hilo. Na pia eneo hilo ni zuri na linafaa kwa mashamba na 
malisho. 

Wananchi walitueleza zaidi kuwa baada ya ndugu zao kufika katika eneo la Msomera 
mwaka 2022 walikuta ni ardhi ya kijiji, haina maeneo ya malisho kwakua maeneo 
mengi ni ya watu na yaliyobakia ni mapori yasiyokuwa na malisho. Waliendelea 
kutueleza kuwa kwa mujibu wa taarifa walizopewa na ndugu zao wa Msomera ni 
kwamba eneo la Msomera ni kame na lisilofaa kwa malisho na hata mashamba 
waliyopewa ni maeneo ya watu na hivyo yamepelekea mgogoro wa ardhi.  

“Wenzetu waliohamishiwa Msomera wametueleza kwamba 
hali ya kule ni shida, malisho hakuna, maji hakuna ni ukame na 
mifugo yao imekufa kwa wingi” alisema mkazi wa Ngorongoro

4.2.3.3 Usiri wa Tathmini na Kiwango Kidogo cha Fidia 
Wananchi walitueleza kwamba katika mchakato wa tathmini kwaajili ya fidia ya wao 
kutaka kuhamishwa hawakushirikishwa kikamilifu na viongozi. Walisema kwamba 
viongozi wa Serikali wakiwemo katibu tarafa, muwakilishi kutoka wizara ya maliasili 
na utalii, muwakilishi kutoka ofisi ya mkuu wa wilaya, muwakilishi kutoka mamlaka 
ya hifadhi ya Ngorongoro na muwakilishi kutoka idara ya ardhi walifika na kufanya 
tathmini na makadirio ya vitu ambavyo familia inavmiliki na kuondoka. Changamoto 
hii imefafanuliwa na kuchambuliwa vizuri katika Sura ya Tatu ya Taarifa hii. 

4.2.3.4 Kunyimwa Uhuru wa Kuchagua Sehemu ya Kuhamia 
Wananchi wa Ngorongoro kama ilivyo kwa wale waliohamia msomera walitueleza 
kwamba katika mchakato wa uhamishwaji hawapewi chaguo kama wanataka 
kwenda Msomera au sehemu nyingine ambayo wao wangependa kuhamia. Pia 
walitueleza kuwa hapewi  nafasi ya kuchagua kupewa fedha au kuhamia Msomera 
ama sehemu nyingine. Lakini wanalalamikia pia kuwa zoezi hili halina mwongozo 
wowote na haijulikani  kinachofanyika kinafanyika kwa utaratibu upi. Hivyo, mchakato 
mzima haukuzingatia maoni yao.  

“Wenzetu waliohamishiwa Msomera wametueleza kwamba 
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Wamehoji kuwa   kama mchakato ni hiari kwanini wapanngiwe pa kwenda. Wananchi 
wa Ngorongoro wanatambua kuwa kuhama kwa hiari ni pamoja na mtu kuchagua 
pa kuhamia na pia kuwa na nafasi ya kujadiliana kiwango cha fidia.  Kutokana na 
uhalisia wa Maisha ya wananchi wa Ngorongoro, ziara hii ibebaini kuwa swala hili la 
kutokuwepo kwa uwazi na utaratibu mzuri wa kutoa fidia inayostahili imechangia pia 
watu wengi kutokuwa na hari ya kuhama kwa hiari. 

Mchakato huu unaendeshwa kwa usiri mkubwa  na bila mwongozo wowote (No 
Voluntary-relocation plan)  na kupelekea wananchi kuogopa kuwa wahanga kama 
wenzao waliokwisha tangulia.  Lakini pia taarifa hii imebaini kutokana na usiri mkubwa 
katika zoezi hili mazingiria ya rushwa na matumizi mabaya ya rasilimali kuwemo ni 
mkubwa sana.  

4.2.3.5 Kufifishwa kwa Huduma za Msingi za Jamii
Wananchi walitueleza kwamba moja ya changamoto kubwa wakati wa zoezi la 
kuhama kwa hiari ni kunyimwa huduma za kijamii kwa wananchi ili kuwalazimisha 
kuhamia katika kijiji cha Msomera au kwingineko.  Huduma mbabalimbali za jamii 
kama vile huduma za mabweni kwa shule za msingi na secondari, huduma za vyoo 
mashuleni, huduma za afya , huduma za barabara, huduma za maji nk. 

(a)  Njia Zinazotumika Kuzorotesha Huduma Za Jamii 
Huduma hizi zimezorotoshwa kwa kuzuia ujengaji wa shule mpya, madarasa mapya, 
zahanati na vituo vya afya vipya, pia visima vya maji na matundu ya choo. Pia 
ukarabati wa majengo ya huduma hizi za msingi kwa jamii umesitishwa.  Njia ingine 
inayotumika ni kuhamisha fedha za miradi ya maendeleo toka TAMISEMI kama vile 
miradi ya Burst na miradi toka wadau mbalimbali wa maendeleo. 

Kwa  mfano mwaka 2022 jumla ya shilingi 195,500,000 zilihamishiwa Halmashauri 
ya Wilaya ya Handeni mkoani Tanga. Tarafa ya Ngorongoro ina huduma kadhaa za 
kijamii japokuwa hazikidhi mahitaji ya wananchi. Kuna jumla ya shule za msingi 25 na 
shule za sekondari 3, hospitali 1 ya Endulen na vituo vya afya vitatu (3).

(i)  Huduma za Elimu 
Kwa mfano kiasi cha shilingi za kitanzania, 355,500,000 cha fedha za mradi wa uviko-19 
(Covid-19 relief funds) zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo katika 
tarafa ya Ngorongoro zilihamishiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni bila 
kuazimiwa na baraza la madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro. Fedha 
hizo zilihamishwa kwa barua mbili zenye Kumb. No.NGOR/DC/F.1/02/VOLIII/68 na 
Kumb. No.NGOR/DC/F.1/02/VOLIII/69 za tarehe 31/03/2022. 
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Picha 4.3: Barua ya Mkurugenzi Ngorongoro Ikielekeza Million 190 za Tarafa ya 
Ngorongoro kwenda Wilaya Handeni 

Fedha hizo katika picha namba 4.4  zilikuwa kwaajili ya kujenga madarasa na mabweni 
ya wanafunzi katika shule tatu za Serikali ambazo ni Nainokanoka, Embarway na 
shule ya Wasichana ya Ngorongoro pamoja na shule za msingi Endulen, Misigiyo 
na Esere.  Baada kwa barua ya Mkurugenzi wa Halmashauri zilihamishwa kwenda 
Wilayani Handeni Tanga. 
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Picha 4.4:  Barua za kuhamisha fedha za miradi ya uviko 19 kutoka Ngorongoro 
kwenda Msomera 

Hizi ni baadhi tu za barua nyingi ambazo zimeandikwa kuhamisha fedha za miradi 
ya maendeleo na huduma za msingi kwa wananchi wa Tarafa ya Ngorongoro. 
Fedha zote za Tarafa ya Ngorngoro kwa sasa haziendi tena katika taarafa hii. 
Zingine zimekuwa zikihamishia katika matumizi ya miradi katika tarafa ya Loliondo na 
Sale. Hivyo wanafunzi katika shule zote Ngorongoro kwa sasa  hawana madarasa, 
mabweni pamoja vyoo hali inayoweza kupelekea madhara ya kiafya kwa wanafunzi 
na magonjwa ya mlipuko kwani imewalazimu wanafunzi kulala wawili kwenye kitanda 
kimoja kutokana na upungufu wa mabweni. 



62

Picha 4.5: Shule ya Msingi  ya Bweni Endulen  ambayo kwa sasa haina vyoo na 
watoto takriban 700 wanalala hadi wanne kwa kitanda katika mabweni mawili pekee. 
Kila bweni lina uwezo wa kubeba watoto 40 pekee 
  
Kwa ujumla hali ya huduma ya elimu katika Tarafa ya Ngorongoro imezorota 
sana kupelekea Watoto wengi wa jamii hii ya Kimaasai  kushindwa kupata haki 
yao ya kielimu kinyume na misingi ya sheria ilyoanzisha mamlaka ya Ngorongoro, 
kinyume na katiba ya nchi pamoja na misingi ya haki za binadamu.  Kata na vijiji 
vingi vilivyotembelewa vinachangamoto ya kukosa ujenzi mpya huduma ya elimu, 
kukosekana kwa fedha za ukarabati wa majengo ya shule , kukosekana kwa vibali vya 
kumalizia majengo yaliyokuwa yanaendelea kujengwa, wanafunzi kukosa huduma za 
vyoo n.k.  Changamoto hizi zinaelezewa kwa muhtasari tu katika jedwali lifuatalo. 

Jedwali 4.1 : Changamoto za  Huduma za Elimu  Tarafa ya Ngorongoro  

Na Kata Mabweni 
yanayohitajika 

Vyoo 
vinavyohitajika

Madarasa 
yanayohitajika 

Ofisi/Nyumba 
za walimu 
zinazohitajika

1. Enduleni 4 42 10 8
2. Ngorongoro 25 6 5
3. Alaitole 4 4 6
4. Misigiyo 16
5. Nainokanoka 4 20 3 3
6. Olbalbal 15
7. Kakesio 16 4 2
8. Alailelai 2 24 1 3
9. Naiyobi 10 2
10. Eyasi 2 20 2 2
11. Ngoile 4 3 3

Jumla 12 194 33 33
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ii) Huduma za Afya 
Huduma za afya zimezorota sana katika tarafa ya Ngorongoro. Kwa mujibu wa ziara 
hii Tarafa ya Ngorongoro ina kituo cha afya kimoja,  zahanati Nane,  Hospitali Moja 
ya Enduleni inayosimamiwa na Kanisa Katoliki. Huduma hizi zinahudumia Tarafa 
nzima yenye kata 11 na vijiji 25 na takriban watu 110,000.  Pia kulikuwa na huduma 
ya dharua pamoja na chanjo kupitia mradi wa Flying Medical Service ulioko chini 
ya Kanisa Katoliki ambayo initoa huduma za chanjo na huduma za dharura katika 
sehemu za pembezoni ikiwemo Ngorongoro. 

Flying Medical Servive ilizuiliwa kuanya shughuli zake na kupelekea watu wengi sana 
kuadhirika. Huduma zote hizi zimezorota  kwa njia mbambali zikiwemo kukosa ukarabati, 
kukosa majengo mapya , kuzuiwa kwa ndege kuruka, kuondolewa kwa fedha za miradi, 
kunyimwa vibali vya ujenzi,ukarabati na kunyimwa kuwa na makazi ya kisasa. 

Mnamo 08/04/2022 Serikali ilisitisha huduma ya afya ya dharura iliyokuwa inatolewa 
na Flying Medical Service. Flying Medical Service ilikuwa inatoa huduma mbalimbali 
za afya kama vile huduma ya chanjo kwa watoto, huduma ya kliniki kwa wajawazito, 
wagonjwa wa kifua kikuu, na magonjwa ya dharura. Huduma hiyo ilikuwa inatolewa 
hasa katika maeneo ambayo hayafikiki kwa usafiri wa kawaida. Kati ya mwaka 1985 
hadi mwaka 2021 Flying Medical Service iliwafikia jumla ya wagonjwa 765,947 
ambapo watoto pekee ni 138, 036. 

Jedwali 4.2: Changamoto Huduma za Afya kwa baadhi ya kata za Tarafa ya 
Ngorongoro 

Na Kata  Changamoto-
Zahanati

Changamoto-
Kituo cha Afya 

 Changamoto ya 
Hosptali 

1. Enduleni Kunyimwa vibali 
vya ukarabati na 
ujenzi mpya

Kunyimwa vibali 
vya ukarabati na 
ujenzi mpya

a. Uhaba waa 
Watumishi

b. NCAA wameon-
doa huduma yad 
awa (300 milioni) 

c. Kunyimwa ruhu-
sa ya kukarabati 
majengo

2. Ngorongoro Kunyimwa vibali 
vya ukarabati na 
ujenzi mpya 

3. Alaitole Ukarabati wa zah-
anati unahitajika- 

4. Misigiyo kunyimwa kiba-
li ya kujenga uzio 
(fence) msaada ku-
toka  crater lodge. 
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5. Kakesio Kunyimwa vibali 
vya ukarabati na 
ujenzi mpya

Kituo cha afya 
kimesimama

6. Alailelai zahanati haina jen-
go la wazazi

7. Naiyobi Kunyimwa vibali 
vya ukarabati na 
ujenzi mpya

8. Ngoile Jengo la zahanati 
ya Ngoile limesh-
indwa kukamilika 
kwa sababu ya 
vibali kutoka NCAA

iii)  Maji
Tulipotembelea katika tarafa ya Ngorongoro wanachi walitueleza kuwa huduma maji 
zimezorota haswa kwenyekata zote za Ngorongoro. Wananchi walitueleza pia kuwa, 
hata kwenye kata ya Ngorongoro, Misigiyo na Nainokanoka ambazo zilikuwa zikipata 
huduma za maji baada ya kuzuiliwa kupeleka mifugo yao ndani ya kreta kwa ajili ya 
maji na chumvi,sasa wanadai kukatiwa huduma ya maji na NCAA.

kwa mujibu wa wananchi ni kuwa mnamo 2016, walikatazwa kupeleka mifugo yao 
ndani ya Kreta kwa ajili ya Maji, chumvi na malisho kwa ahadi kuwa watapelekewa 
maji na chumvi katika vijiji vyao. Maji hayo hata hivyo, inadaiwa kukaziuwa na NCAA 
baada ya mgogoro wa uhamisho wa watu kuzuka. Na hata  hivyo chumvi ambayo 
wanachi waliahidiwa kusambaziwa baada ya kuzuiliwa kufuata ndani ya kreta ilikuja 
kudhititishwa na maabara kuwa zina sumu na hivyo sio salama kwa kuwapa mifugo.

iv) Barababara 
Katika ziara hii katika tarafa ya Ngorongoro wananchi walilamika  kuwa kumekuwa 
na changamoto ya barabara. Kwa maelezo ya wananchi ni kwamba wakati barabara 
zinazoendana kwa wananchi na kuunganisha vijiji vikiwa na changamoto na wakati 
mwingine kutopitika kabisa na barabara zinazoenda katika maeneo ya wawekezaji 
kama mahoteli,loji na kambi za kitalii zinawekewa miundombinu nzuri. Kwa mfano, 
bararabara za kwenda maeneo ya Ndutu ambako kuna loji na kambi za kitalii ikiwa 
na miundombinu nzuri, barabara za kupeleka huduma kwa wananchi ni mbaya sana 
na wakati mwingine hazipitiki.

4.2.3.6 Kunyimwa Vibali vya Ujenzi 
Wananchi walitueleza kuwa wakati wa zoezi la kuhama kwa hiari, mamlaka ya hifadhi 
ya Ngorongoro ilisitisha vibali vya kufanya ujenzi au ukarabati wa aina yoyote kwa 
kwa nyumba za wananchi na taasisi zinazotoa huduma za jamii. Kwa mfano ukarabati 
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wa hospital, shule za msingi, nyumba za watumishi n.k. Kwa mfano shule ya msingi 
Endulen vyoo vimejaa na imewalazimu wanafunzi kujisaidia nje au porini. 

Katika shule ya Enduleni, pia wanafunzi wanalala 4 kwenye kitanda kimoja kutokana na 
ujenzi wa mabweni uliokuwa unaendelea kusitishwa.  Shule hii ina jumla ya wanafunzi 
1,900 (wakike 785 na wa kiume 1054) ina mabweni mawili tu. Kati ya hao wanafunzi 
617 wanaishi bweni (wakike 272 na wa kiume ni 345) na kuna mabweni mawili tu.

Picha .4.5:
Choo ambacho 
hakijakarabatiwa 
kwasababu ya        
kukosa kibali S/M 
Endulen

Hospitali ya Enduleni pia imeshindwa kufanya ukarabati wa nyumba zinazotumika 
kutoa huduma kwa wananchi kwa kukosa vibali. Swala la vibali inatumika kama 
silaha kubwa kuhakikisha hakuna kinachoendelea tena katika Tarafa ya Ngorongoro. 
Majengo ya serikai pia kama ofisi za kata zimeshindwa kufanya ukarabati wowote. 
Mfano shule na ofisi ya Mtendaji wa Kijiji cha Mokilal zilipata changamoto ya kuezuliwa 
paa na mvua na hadi tunapoandika taarifa hii ofisi hiyo haijaezekwa. 

Picha 4.6: Ofisi 
ya kijiji cha Mokla 
iliyoezuliwa 
na upepo na 
hadi sasa 
haijakarabitwa

4.2.3.7 Ng’ombe Kupewa Chumvi Yenye Sumu na Hatimae Kufa
Wakati wa ziara yetu wananchi walitueleza ya kwamba kabla ya mwaka 2016 wafugaji 
wa kata zilizopo karibu na bonde la kreta la Ngorongoro walikuwa wanalisha mifugo yao 
kwenye bonde la kreta kwani eneo lenye malisho, maji na chumvi ya mifugo. Mwaka 2016 
Serikali kupitia kwa Mhe.Waziri Mkuu ilizuia wafugaji kuingiza mifugo katika bonde la kreta 
na Waziri Mkuu aliamuru kwamba Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro iwe inaleta chumvi 
mbadala, kuweka na kuboresha huduma ya maji katika maeneo hayo ambayo ni; Kata ya 
Ngorongoro, Kata ya Misigiyo na Kata ya Nainokanoka. 



66

Mamlaka ilifanya hivyo lakini mwaka 2021 wananchi waligundua kwamba chumvi 
iliyokuwa inaletwa ilikuwa na sumu  na hili lilithibitishwa na vipimo vya maabara 
ikiwemo maabara ya taifa ya mifugo ambapo tarehe 27/12/2021 sampuli ya chumvi 
katika vijiji vya, Kayapus, Mokilal, Erkeepus na Misigiyo ilipelekwa maabara ya taifa 
ya mifugo na kufanyiwa uchunguzi tarehe 27/12/2021 na majibu ya kiuchunguzi 
yalibaini chumvi hiyo kuwa na sumu. Baada ya janga hilo kutokea mifugo mingi 
ilikufa hali iliyopelekea umasikini kwa wananchi, na hadi sasa hakuna hatua zozote 
za kisheria au kiutawala zilizochukuliwa dhidi ya mamlaka na hakuna fidia iliyotolewa 
kwa wananchi. Haya yote tunadhani yalifanyika ili kushinikiza wananchi kuhama katika 
tarafa ya Ngorongoro. 

Picha 4.7: Mabaki 
ya ng’ombe 
waliokufa kutokana 
na kupewa chumvi 
yenye sumu 

4.2.3. 8 Baadhi ya Kata na Vijiji Kukosa Uwakilishi wa Viongozi 
Katika ziara yetu wananchi walitueleza kwamba wakati wa zoezi la kuhama kwa hiari 
madiwani wawili (Kata ya Eyasi na Kakesio) wamehamia Msomera. Hii ni sambamba 
na mwenyekiti wa Kijiji cha Olpiro naye amehama. Mpaka sasa hakuna uchaguzi 
uliofanyika na madiwani hao wamekuwa wakihudhuria vikao vya halmashauri ilihali 
wao sio wakazi wa tarafa ya Ngorongoro. Hii inaleta changamoto katika uwakilishi 
kwenye baraza kwani madiwani hawa kwasasa hawajui changamoto za wakazi wa 
Eyasi na Kakesio. 

4.2.3.9 Wenyeji wa Ngorongoro kunyimwa Ajira 
Wakati wa ziara yetu katika tarafa ya Ngorongoro, wenyeji walitueleza kwamba 
katika mahoteli na maeneo mengine ya ajira ndani ya tarafa ya Ngorongoro wenyeji 
hawapewi kipaumbele kutokana na propaganda zilizoenezwa kuwa wenyeji wakipewa 
ajira wataenda kufuga ng’ombe ndani ya eneo la hifadhi ya mamlaka ya Ngorongoro.

Hii pia inadhibitishwa na barua inayotoka NCAA yenya kumb.No. DE 70/341/04/40 
kwenda kwenye maloji, kambi za kitalii na mahoteli ambayo imetoa maelekezo ya 
kuhamishwa kwa watumishi wenyeji wanaofanya kazi katika maeneo hayo tajwa na 
kupelekwa katika sehemu zingine.
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Picha 4.8: Barua kutoka Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro kuelekeza watumishi 
wenyeji kuhamishwa

Ni muhimu kukumbuka ajira ni haki kwa kila mtu ambaye ana uwezo wa kufanya kazi 
hivyo  wenyeji haw wa Ngorongoro wanaitaka Serikali na wenye mahoteli, NCAA, 
kambi za kitalii na loji  kuepuka kufanya ubaguzi katika suala zima la ajira. Kabila au 
sehemu ambapo mtu anatoka isiwe sababu/kigezo ya kunyimwa ajira kwa kuwa ni 
kinyume na Katiba. 

4.2.3.10  Madai ya Unyanyapaa na  Ubaguzi kwa Watumishi Wenyeji/Wamasai 
Katika ziara yetu katika tarafa ya Ngorongoro, walitueleza kuwa kumekuwa na 
vitendo vinavyoashiria ubaguzi dhidi ya watumishi wenyeji wanaofanyanya kazi katika 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro,walitueleza zaidi kuwa watumishi wenyeji ndani 
ya NCAA wamekuwa wakipewa dodoso za kueleza mali wanazomiliki na burua hizo 
inalenga watumishi wenyeji pekee na sio watumishi wote ndani ya NCAA.

Pia NCAA imekuwa ikitoa tangazo la kuitwa kwa watumishi wenyeji ndani ya NCAA 
kuhudhuria kikaoni ambapo waliambiwa wachague kati ya kuhama ndani ya hifadhi 
au kupoteza ajira.kwa maana nyingine ajira ya watumishi wenyeji ndani ya NCAA 
imekuwa ikitumiwa kama silaha ya kushinikiza wakazi wa Ngorongoro wanaofanya 
kazi ndani ya NCAA kuhama ndani ya hifadhi.
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Picha 4.9: Dekezo kuhusu kuhakiki mali za Watumishi Wazawa (Wamasai) kwa lengo 
la Kujua Mali zao kwa ajili ya hatua zaidi hasa kushinikizwa kuhama

Ni muhimu kuzingatia kwamba kitendo chochote kinachoashiria ubaguzi katika 
sehemu za kazi na pia inayolenga asili ya mtu ni kinyume cha Katiba, sheria za kazi na 
mikataba mbalimbali za kimataifa ambazo Tanzania imesaini na kuridhia.

Picha  4.10: Formu Maalum kwa Watumishi wa Kimasai katika Mamlaka ya Ngorongoro
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4.2.3.11 Gharama ya kupaki gari (Parking fee) kwa wakazi wa tarafa ya 
Ngorongoro
Wakazi wa tarafa ya Ngorongoro wanakumbana na changamoto ya kulipia gharama 
ya kupaki gari ndani ya makazi yao. Mtu yeyote anayemiliki gari na ni mkazi wa tarafa 
ya Ngorongoro anatakiwa kulipa kiasi cha Tshs. 118,000 kwa gari binafsi na Tshs 
300,000  kwa gari ya biashara kwa mwaka. Mbali na gharama ya kupaki gari, ikifika 
05:30 Jioni kama mtu hajaingia getini haruhusiwi kuingia hata kama mtu huyo ni 
mkazi wa Ngorongoro.

Sisi kama Watetezi wa Haki za Binadamu tunadhani ni muhimu kwa Serikali 
kutowalipisha gharama ya kupaki gari kwa wakazi wa Ngorongoro kwa sababu ni 
kuwaongezea mzigo na ugumu wa maisha na pia kinyume na sheira ya NCA pamoja 
na katiba ya Tanzania. Kama ambavyo magari ya NCAA na Serikali hawalipi chochote 
wakiwa ndani ya hifadhi hiyo hivyo kwa wanyeji wa tarafa ya Ngorongoro wanapaswa 
kutolipishwa gharama yoyote ya kupaki magari yao

4.2.3.12 Kudhoofishwa  kwa Shughuli za  Baraza la Wafugaji 
Baraza la wafugaji ni chombo iliyo anzishwa kwa Tangazo la Serikali la mwaka, 2000 
kwa lengo la kusimamia maslahi ya wenyeji ndani ya NCAA.Kwa sasa shughuli za 
Baraza la Wafugaji zimedhofika na kusimama kabisa baada ya Baraza kunyang’anywa 
fedha za uendeshaji na pia baada ya miradi yote ya Baraza kuhamishiwa Halmashauri 
chini ya usimamizi wa Afisa Maendeleo ya Jamii.

Toka Baraza la Wafugaji kunyang’anywa miradi yake, watumishi wa Baraza ambao 
hawajalipwa mishahara yao hadi leo. Ni muhimu pia kuzingatia  kuwa Baraza la 
Wafugaji ilikuwa chombo cha muhimu kwa wakazi wa Ngorongoro na imedhoofishwa 
bila kufuata kufuata taratibu.

4.2.4  Mahitaji  ya Wananchi Kuhusu Zoezi la Kuondolewa Wananchi  Ngorongoro
a) Zoezi la uhamishwaji wa watu kutoka tarafa ya Ngorongoro lisitishwe kwani 

licha ya zoezi hilo kughubikwa na ukiakwaji wa haki za biandamu lakini pia zoezi 
hilo /linakinzana na sheria mama ambayo imeanzisha Mmalaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro inayotambua malengo makuu matatu ikiwemo uenelezaji 
wa masilahi ya wakazi wenyeji. Zoezi la kuhama kwa hiari liendelee baada ya 
jamii kukaa na Serikali na kutengeneza mpango wa pamoja ( Joint-Voluntary 
Relocation Plan) wa kuruhsu watu kuhama kwa hiari tofauti na ilivyo sasa 
ambapo nguvu nyingi inatumika kulazimisha watu kuhama. 

b) Serikali ifanye tathmini ya changamoto zilizojitokeza wakati wa uhamishwaji wa 
wananchi katika awamu zilizopita na kurudi kukaa na jamii kuona namna bora 
ya kuendesha zoezi hili.

c) Kwamba kuhama kwa hiari isiwe njia ya kuwaumiza wenyeji wa Ngorongoro 
wanaoendelea kubaki kudhihakiwa,

d) kukemea kudhalilishwa na kubaguliwa kwa wananchi wa Ngorongoro kwa kupitia 
vyombo vya habari na baadhi ya viongozi wa Serikali kwa namna inayolenga 
tamaduni na asili ya mtu.
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e) kuwa na mjadala kati ya wananchi na Serikali juu ya namna ya kuwa na 
Ngorongoro bora inayo zingatia maslahi ya watu na maslahi ya uhifadhi.

f) kwamba uhusiano kati ya NCAA,Serikali na wananchi wa Ngorongoro 
imekuwa mbaya kuliko kipindi chochote kile hivyo wananchi wanaona meza ya 
mazungumzo italeta suluhisho.

g) Serikali itekeleze huduma za kijamii ndani ya tarafa ya Ngorongoro kama ilivyo 
katika sehemu nyingine za Tanzania. Kwamba tangu kuanza kwa mgogoro, 
miradi za maendeleo na huduma za kijamii zimesimama.

4.2.5 Ufafanuzi wa Serikali Kuhusu Changamoto za zoezi la Kuhama kwa Hiari 
Kama sehemu ya kupata taarifa kuhusu zoezi la kuhamisha watu ndani ya hifadhi ya 
Ngorongoro, timu ya watetezi wa haki za Binadamu ilituma barua kwa viongozi wa 
wilaya, uongozi wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, Uongozi wa Mkoa, Wizara 
ya Maliasili na Ofisi ya Waziri Mkuu ili  kupata taarifa kutoka kwao,licha ya kutuma 
barua  lakini mpaka tunaadika ripoti hii hatukupata taatifa yoyote ya ufafanuzi toka 
kwa Serikali wala kwenye Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro.

Hata hivyo, Mamlaka ya Hifadhi ya Ngororongoro pamoja na Serikali zimekuwa 
zikisisitiza kuwa zoezi la uhamisho wa watu kutoka Ngorongoro kwenda Msomera 
au kwinginiko ni hiari na linakwenda vizuri. Hoja ambazo Serikali inasema kuwa ndio 
chanzo cha uhamishaji wa wananchi ni, uwingi wa watu,uwingi wa mifugo na makazi 
holela.

Hakuna sehemu yoyote Serikali ilieleza kuwa uwingi wa magari ya kitalii,ujenzi wa 
mahoteli, kambi na loji kama pia zina athari kwa uhiadhi. Hoja kubwa za Serikali 
ni kuwa wenyeji ndio wanachangia kuharibu hifadhi ya Ngorongoro. Serikali pia 
haijaeleza hatima ya wananchi ambao hawataki kuhama maeneo yao ndani ya 
hifadhi ya Ngorongoro. Kwa ujumla imekuwa ngumu kupata ufafanuzi wa serikali 
kuhusu changamoto zinazotoakana na zoezi hili la kuhama kwa hiari. Sehemu hii ya 
taarifa hii ilitengwa mahususi kwa ajili ya kutoa nafasi kwa serikali kutoa ufafanuzi wa 
hoja zinazohusu changamoto za uhamaji kwa hiari. 

Serikali pia haijawekeka wazi sababu za kuzuia huduma za kijamii kwa wananchi 
wanaoishi ndani ya tarafa ya Ngorongoro tangu 2021. Jambo hili la kuzuia miradi ya 
maendeleo na huduma za kijamii ndani ya hikadhi ya Ngorongoro linaleta wasiwasi 
kama kweli uhamishwaji wa wananchi ni hiari. Mara kadhaa serikali wamekuwa 
wakitoa kauli kwa vyombo vya Habari na bungeni kuwa hakuna huduma za jamii 
zilizozuiliwa katika katarafa ya Ngorongoro. 

Serikali iliwahi kutoa ufafanuzi kwamba shughuli ya kuwahamisha wananchi kutoka 
Hifadhi ya Ngorongoro mkoani Arusha kwenda kijiji cha Msomera wilayani Handeni 
Mkoa wa Tanga ilifuata taratibu na kulinda haki za binadamu. Ufafanuzi huo ulitolewa 
baada ya baadhi ya asasi za kiraia kusema haki za binadamu hazikuzingatiwa katika 
kuwahamisha wananchi hao.
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Kauli hiyo ilitolewa jijini Dodoma na baadhi ya mawaziri katika kikao kilichowakutanisha 
na timu ya wataalamu kutoka Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu ikiongozwa 
na kamishna wake, Dk Litha Ogana.

Wataalamu hao walikuja nchini kufuatilia kuhama kwa wananchi wa Ngorongoro 
ambapo kabla ya kufanyika kwa mazungumzo hayo,  Tume hiyo ilipata fursa ya 
kutembelea na kufanya mazungumzo na wananchi wa Ngorongoro na Msomera.
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk Pindi Chana aliieleza Tume kuwa shughuli ya 
kuwahamisha wananchi zilifuata haki za binadamu kwani zoezi lilikuwa shirikishi na 
kwamba bado wananchi wanaendelea kujiandikisha kwa hiari. 

Mhe. Kassim Majaliwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati akitoa 
hoja ya kuahirisha mkutano wa saba wa bunge la 12 tarehe 30 Juni 2022 alisema;

“usimamizi wa Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro umeshindwa 
kutimiza lengo la kuleta uwiano baina ya uhifadhi, ukuzaji 
wa utalii na maendeleo ya jamii kutokana na changamaoto 
mbalimbali”

Waziri Mkuu alisitiza kuwa hali hiyo imechangiwa na changamoto nyingi za kiuhifadhi 
na maendeleo ya jamii hususan ongezeko la idadi kubwa ya watu na mifugo, makazi 
holela na shughuli za binadamu. Kwa mfano, mwaka 1959 wakati Hifadhi hiyo 
inaanzishwa kulikuwa na watu takriban 8,000 na mifugo 161,000. Lakini hadi sasa 
idadi ya watu inakadiriwa kuwa takribani 110, 000 na mifugo zaidi ya 1,000,000. Ni 
jukumu la Serikali kuweka miongozo itakayowezesha maisha ya watu na uhifadhi 
kuwa endelevu kwa maslahi ya Taifa.

Mhe. Waziri Mkuu alisema pia kwamba changamoto nyingine ni kuendelea kudorora 
kwa ustawi wa maisha ya wenyeji wa Ngorongoro katika nyanja mbalimbali za 
maendeleo ikiwemo elimu, afya, uchumi, usalama wa chakula na lishe, ufinyu 
wa vyanzo mbadala vya mapato kwa jamii, makazi duni, kukosa haki ya msingi ya 
kikatiba ya kumiliki na kutumia ardhi kwa ajili ya maendeleo yao kwa sheria zilizopo, 
pia kumejitokeza kubadilika kwa uoto wa asili na kuenea kwa mimea vamizi. Hivyo, 
kuendelea kuwepo kwa mfumo uliopo, kunaathiri ustawi endelevu wa maliasili ambazo 
ndio chanzo kikubwa cha mapato ambayo hugharamia shughuli za maendeleo na 
ustawi wa Watanzania.

Kufuatia hali hiyo, Serikali kwa nyakati tofauti ilichukua hatua mbalimbali katika 
kutatua changamoto za usimamizi wa hifadhi ikiwemo kufanya tathmini ya kina 
tangu mwaka 2017 hadi mwaka 2021 kwa lengo la kutatua changamoto za mfumo 
wa matumizi mseto ya ardhi. Kutokana na tathmini hiyo, Serikali iliamua kutumia 
mapori Tengefu ya Handeni na Kitwai yaliyopo katika Wilaya za Simanjiro, Handeni 
na Kilindi kwa ajili ya wananchi wa Ngorongoro kuhamia na kuendeleza maisha yao 
na kujitafutia shughuli mbalimbali za uchumi. 
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Serikali imeendelea kusisitiza kuwa sababu ya kutumia maeneo ya Handeni na Kitwai 
ni pamoja na kufaa kwa ufugaji na kilimo; mwingiliano wa kimila, kitamaduni na desturi 
katika jamii iliyopo Handeni na Kitwai na jamii ya wafugaji wa Ngorogoro na shughuli 
za kiuchumi katika maeneo hayo zinafanana sana ambapo shughuli kuu ni ufugaji. 

Katika kuhakikisha maeneo hayo yanakidhi makusudio yaliyotarajiwa, Serikali 
imeendelea kujenga miundombinu muhimu katika eneo la Msomera ikiwemo upangaji 
na upimaji wa viwanja vya makazi na mashamba na ujenzi wa nyumba 500 za wakazi 
ambapo ujenzi wa nyumba zingine unaendelea kupitia JKT. Vilevile, huduma za umeme 
na maji tayari zinapatikana na ujenzi wa shule ya msingi na sekondari umekamilika. 
Ujenzi wa miundombinu ya afya, majosho na barabara tumeona vimekamilika.

Serikali inasema kuwa  imeendelea kutoa elimu kwa wananchi kuhusu fursa za eneo la 
Msomera lililopo Handeni kiuchumi na kijamii kupitia vikao vingi na wananchi wa eneo 
la Ngorongoro wakiwemo viongozi wa mila (Laigwanak), waheshimiwa madiwani, 
watendaji wa kata na vijiji (WEO na VEO) wawakilishi wa wakina mama, vijana na 
wadau wengine. Lakini hali halisi katika jamii hawaoni hivyo vikao na pia hakuna 
kumbukumbu zozote za vikao hivi na jamii. 

Serikali imeendelea kusema zoezi la kuandikisha wakazi wanaoomba kuhama kwa 
hiari linaendelea vizuri. Serikali imesisitiza kuwa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliridhia kutoa motisha mbalimbali kwa 
wakazi hao kama  ifuatavyo:-

Moja: Kila Kaya inayoondoka inapewa fidia ya nyumba aliyokuwa anaishi;
Mbili: Kaya zote zinazohamia Msomera kwa hiari zinapatiwa nyumba zenye 

vyumba vitatu zilizojengwa kwenye eneo la ekari 2.5, godoro, tochi, na 
ndoo;

Tatu: Kila kaya inapewa shamba lenye ukubwa wa ekari tano na zitakabidhiwa 
hati za kumiliki ardhi kwa ajili ya eneo la nyumba na shamba. Pia lipo 
eneo lingine huru la kuchungia; 

Nne: Kila kaya inapewa fedha  shilingi milioni kumi kwa ajili ya kuanzia maisha 
kwenye makazi mapya; na

Tano: Kila kaya inapewa mahindi magunia mawili kwa kipindi cha miezi mitatu 
kwa ajili ya kujikimu katika kipindi cha mpito wakati wakazi wakijiandaa 
na maandalizi ya kilimo.

4.2.6 Matumizi ya Vyombo vya usalama Yanayoendelea Tarafa ya Ngorongoro 
Mnamo mwezi Julai,2023 hadi sasa kumeripotiwa ukiukwaji wa haki za binadamu 
katika tarafa ya Ngorongoro ambapo wananchi walitueleza kuwa askari wa 
wanyamapori wanaofanya kazi NCAA wamekuwa wakiwapiga na kujeruhi wananchi 
bila hatua zozote za kisheria kuchukuliwa dhidi yao.
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Mfano, mnamo 13.07.2023 Joshua Parato,kijana mwenye umri wa miaka 15 mkazi 
wa Nainokanoka wilaya ya Ngorongoro,alivunjwa meno 3 na askari wa wanyamapori 
anayefanya kazi NCAA. Hata hivyo, japokuwa mtumishi huyo wa NCAA ametembuliwa 
na Joshua kwenye paredi la utambuzi la Polisi, mtu huyo hajakamatwa na kupelekwa 
mahakamani hadi sasa. 

Vilevile, mwishoni mwa mwezi Julai 2023 na mwanzoni mwa mwezi Agusti, 
2023 wananchi wa kata ya Endulen Tarafa ya Ngorongoro wamekuwa  
wakipaza  sauti  kushinikiza Serikali kutoa vibali vya kukarabati shule ya Msingi Ndian 
ambayo madarasa mengi yanakaribia kuanguka. Wananchi hao pia waliomba 
Serikali kuruhusu miradi ya maendeleo ambayo imezuiliwa tangu 2021. Lakini nguvu 
ilionekana kutumika kuwazuia na baadaye baadhi yao kukamatwa. 

NCAA kwa upande wake badala ya kufanyia kazi  kilio na malalamiko ya wananchi 
ilipeleka waandishi wa habari Ngorongoro ili waripoti kuwa wananchi wamechoka 
kuishi ndani ya hifadhi na wanaomba Serikali iweze kuwahamisha. Kwa namna ya 
kushangaza,hakuna mwandishi wa habari hata moja kati ya hao walio pelekwa 
Ngorongoro na NCAA aliyeweza kuripori kilio cha wananchi cha kunyimwa miradi ya 
maendeleo na vibali vya ujenzi. 

Ni muhimu pia kufahamika kuwa hawa sio waandishi bali ni  kikundi  maalum cha 
propaganda kinachofadhiliwa kwa lengo la kuchafua jamii ya maasai na utamaduni 
wao. Kundi hili limekuwa likitumiwa  kuandika habari mbaya kwa wananchi huku 
wakiandaa taarifa za uongo kuwadanganya viongozi wa juu kuwa kila kitu kiko sawa 
Ngorongoro.  Kundi hili linasemekana wanatengewa fedha nyingi sana  kwa ajili ya 
propanganda na kuaminisha umma kuwa kila kitu kiko sawa. 

Mfano, mnamo tarahe 15.08.2023, watu hao wanaodaiwa kuwa ni waandishi wa 
habari walisemekana wamepigwa katika soko la Endulen. Kundi hili lilikuwa linafanya 
mikutano ya hadhara katika maeneo ya wananchi bila viongozi wa jamii kuwa na 
taarifa.  Baada ya tukio hilo polisi  na NCAA walifanya msako wa kukamata kila 
mwananchi  ambaye wamekutana  nae katika kata ya Endulen. Takribani watu 60 
walikamatwa katika operesheni hiyo.

Miongoni mwa watu waliokamatwa ni, mgonjwa wa kifua kikuu (TB), Watoto wawili 
(moja wa shule ya msingi Ndian),watu wawili wanye ugonjwa wa akili, Mbunge wa 
Ngorongoro, Madiwani,  wanawake wawili,viongozi wa mila, mwenyekiti wa Kijiji  na 
wananchi wengine. Zaidi ya watu 30 walikamatwa na kushikiliwa kwa muda wa 
siku 8 na wengine kushikiliwa kwa wiki moja kinyume cha sheria inayokataza watu 
kushikiliwa zaidi ya masaa 24. 

Watu wote ambao wamehojiwa na watetezi wa haki za binadamu wametueleza 
kuwa wameteswa sana pindi wakiwa vituo mbalimbali vya polisi. Wananchi hao 
walitueleza kuwa wamepigwa na askari wa NCAA na polisi katika ofisi ya NCAA 
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Endulen. Walitueleza pia kuwa wamemwagiwa  maji ya baridi, kubebeshwa ndoo 
za maji na kuambiwa warukeruke, kuambiwa wabusu ukuta na kuimbia ukuta 
kuwa  “ninakupenda” ,   kupigwa makofi, mateke na pia kwa kutumia vitako vya 
bunduki.

Wananchi tuliowahoji pia walitueleza kuwa walipofikishwa kituo cha polisi karatu 
walihojiwa bila ndugu au mawakili wao kuwepo wakati wa mahojiano. Wanachi 
walieleza zaidi kuwa, wakati wa mahojiano walilazimishwa kusaini na kuweka vidole 
gumba maelezo bila kupewa nafasi ya kusoma au kusomewa na hakuna anaye 
fahamu kilichoandikwa katika mahojiano hayo. Katika maelezo hayo wananchi pia 
walitueleza kuwa waliulizwa kwanini hawataki kwenda Msomera na pia uhusika wao 
katika kudai vibali vya ujenzi. Wananchi walieleza pia kuwa walilazimishwa kuvalishwa 
mabango na kupigwa picha bila kufahamu kilichoandikwa katika mabango hayo.

Katika hali ya kuendelea kutia hofu wananchi wa Ngorongoro polisi na askari wa 
NCAA wamekuwa wakuvunja nyumba za watu usiku wa manane na kuchukua vitu 
pamoja na kuwadhalilisha wanawake. Mfano, askari wa NCAA na polisi inadaiwa 
walivamia makazi  ya mwenyekiti wa Kijiji cha Nasipooriong’ usiku wa manane na 
kuchukua debe 10 za asali na kuwadhalilisha wanaweke na moja kudaiwa kuvuliwa 
nguo. Usiku huo huo pia walivunja nyumba za familia zingine mbili. Hata hivyo, hakuna 
hatua iliyochukuliwa hadi sasa.

4.2.6.1 Kunyimwa Haki ya Shughuli za kisiasa na Kujumuika
Wananchi wa tarafa ya Ngorongoro wamenyimwa haki za kujumuika na kufanya 
shughuli za kiasa ambazo ni haki za kikatiba. Mfano, Mnamo tarehe 07 na 08 Agusti, 
2023 polisi walizuia mikutano ya Tundu Lissu,  Makamu Mwenyekiti wa Chama cha 
CHADEMA Taifa kufanyika katika wilaya ya Ngorongoro. Polisi wengi walitawanywa 
katika tarafa ya Ngorongoro ili kuzuia wananchi kujumuika na kufurahia haki zao za 
kisiasa kama raia wengine. Msafara wa kiongozi wa upinzani Tundu Lissu ulizuiliwa 
kufanya kikao chake katika tarafa ya Ngorongoro  kwa kuzuiliwa kupita katika Geti la 
Ngorongoro ambapo alikuwa anasubiriwa na maelfu ya wanachi.

Mbali na kuzuia wananchi kukutana na viongozi wa kisiasa,Serikali pia inatuhumiwa  
kuzuia waangalizi wa kimataifa wa haki za binadamu kutembelea Ngorongoro na 
Loliondo kama vile, wabunge wa Bunge la Ulaya, Mwangalizi Maalum wa Umoja wa 
Mataifa juu ya watu wa Asili na waangalizi kutoka UNESCO.
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SURA YA 4SEHEMU YA TATU

MAPENDEKEZO MAHUSUSI
4.3 UTANGULIZI
Sehemu hii inaelezea uchambuzi wa hoja zilizoibuliwa na wananchi wakati wa ziara 
pamoja na ufafanuzi ambao Serikali iliwahi kuutoa katika maeneo mbalimbali ikiwemo 
Bungeni ama kwenye mikutano na wananchi kipindi cha nyuma.

4.3.1    Ufafanuzi wa Serikali  Kuhusu zoezi la Kuhama 
Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa aliwahakikishia wakazi wanaohama kwa 
hiari yao kutoka katika eneo la Hifadhi ya Ngorongoro kuelekea kijiji cha Msomera, 
Handeni mkoani Tanga kuwa hakuna shughuli zao zitakazosimama na kwamba 
wataendelea na ufugaji katika mazingira bora zaidi. Aliyasema hayo alhamisi, Juni 
23, 2022 wakati akiwaaga wakazi wa Ngorongoro wanaohama kwa hiari yao kwenda 
kijiji cha Msomera na kupisha shughuli za uhifadhi katika eneo hilo. 

“Ninawaomba msafiri kwa amani kabisa na mioyo yenu 
ikunjuke. Isikilizeni Serikali yenu inayoongozwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan. Sasa hivi mko huru, nenda mkakae kwenye 
nchi yenu kwa uhuru,” alisisitiza.

Kama ilivyoelezwa hapo awali, imekuwa ni vigumu kupata ufafanuzi toka kwa 
serikali pamoja na jitihada zote zilizofanyika kuwapa nafasi ya kufafannua hoja 
hizi za wananchi. Katika ziara hii tulijionea kuwa shughuli za ufugaji kwa wananchi 
waliohamishwa kutoka Ngorongoro zimeathirika sana kwasababu hakuna malisho, 
mifugo imekufa Msomera na wamelazimika kuhamisha mifugo kwenda wilaya ya 
Kilindi mkoa wa Tanga na maeneo mengine kwaajili ya kutafuta malisho. 

Vilevile kuhusu zoezi la kuhama katika ziara hii tulibaini kuwa kinanchoelezewa 
inaaancha maswali mengi  kwa kuwa  zoezi halikuzingatia haki za binadamu kama 
vile haki ya kushirikishwa kikamilifu, haki ya kupewa fidia stahiki, haki ya kupewa 
taarifa sahihi kuhusu eneo walilohamishiwa yaani Kijiji cha Msomera. Hii ni tofauti 
na madai ya Serikali ambayo yalitolewa na Waziri wa Maliasili na Utalii, Dkt. Pindi 
Chana wakati akiwaeleza makamishna wa Tume ya Afrika juu ya Haki za Binadamu 
na Watu walipokuja nchini Tanzania kufuatilia suala la Ngorongoro kuwa “shughuli ya 
kuwahamisha wananchi zilifuata haki za binadamu kwani zoezi lilikuwa shirikishi na 
kwamba bado wananchi wanaendelea kujiandikisha kwa hiari”. Wakati wa ziara hii 
wananchi walitueleza kuwa zoezi la kujiandikisha halikuwa la hiari. 
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Kwa ujumla zoezi hili la kuhama haliendani kabisa na kinachoelezwa na Serikali 
katika vyombo vya Habari au katika mikutano mbalimbali. Zoezi hili linaendeshwa 
bila utaratibu au mwongozo wowote na wananchi hawana taarifa sahihi kuhusu 
mchakato huu.  

4.3.2 Uchambuzi kuhusu Changamoto ya Huduma za Kijamii 
Tarafa ya Ngorongoro ina huduma kadhaa za kijamii japokuwa hazikidhi mahitaji ya 
wananchi. Kuna jumla ya shule za msingi 25 na shule za sekondari 3, hospitali 1 ya 
Endulen na vituo vya afya vitatu (3). 

Katika ziara hii tulijioenea  kwa macho juu ya changamoto ya huduma za kijamii kwa 
wakazi wa tarafa ya Ngorongoro. Changamoto kubwa ni kuwa Serikali haikujibu hoja 
hizi kama tulivyowaandikia kuomba ufafanuzi wa Serikali.   Baadhi ya taarifa tulipatiwa 
na wenyeji  hivyo kwa ujumla tulibaini changamoto nyingi kama zilivyoelezewa hapo 
mwanzo kuhusiana na huduma za kijamii kwenye tarafa ya Ngorongoro tangu zoezi 
la kuhama kwa hiari litangazwe na Serikali. 

(a) Kusitishwa Vibali vya Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu 
Kama ilivyoelezwa katika sehemu ya pili ya sura hii Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro 
imesitisha vibali vya ujenzi au ukarabati wa shule katika tarafa yote ya Ngorongoro. 
Kwa mfano Parokia ya Endulen ilijenga shule ya msingi mwaka 2017 na ilianza 
mpango wa ujenzi wa shule ya sekondari. Kibali cha ujenzi wa shule ya sekondari 
kilisitishwa mwaka 2021 hivyo kanisa limeshindwa kujenga shule ya sekondari kwaajili 
wa wanafunzi. Si hivyo tu, nyumba ya masisita wa kanisa katoliki inavuja huu ni mwaka 
wa pili sasa na wamenyimwa kibali cha kufanya ukarabati. 

Shule ya msingi Endulen ilianzishwa mwaka 1947 mpaka leo ina nyumba 6 tu za walimu. 
Kwa sasa ina walimu 17 (wakike 6 na wa kiume 11), shule hii ina jumla ya wanafunzi 
1,900 (wakike 785 na wa kiume 1054) ina mabweni mawili tu. Kati ya hao wanafunzi 
617 wanaishi bweni (wakike 272 na wa kiume ni 345) na kuna mabweni mawili tu.  

Pia ujenzi wa mabweni 4 mapya umekwama  kutokana na vibali kusitishwa hivyo 
wanafunzi wamelazimika kulala 4 kwenye kitanda kimoja hali ambayo sio njema kiafya 
na ukizingatia kuwa hawa ni watoto wadogo.Awali shule hii ilikuwa na matundu ya 
vyoo 42 lakini kwa sasa ni matundu 9 tu yanatumika kwa wavulana na kwa wasichana, 
mengine yamejaa. 

Wananchi wamechanga shilingi milioni 9 kwa ajili ya ujenzi wa vyoo lakini kibali 
kimezuiwa na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro.   Hadi tunapomalizia taarifa hii 
hakuna ufafanuzi wowote wa Serikali uliopatikana kuhusiana na changamoto hii, 
hivyo inakuwa ngumu kuchambua eneo hili kwa undani kuwa hatukuepewa maelezo 
rasmi ya Serikali kuhusu swala hili pamoja na jitihada zote zilizofanyika kuwasiliana 
na Serikali. 
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Pia ujenzi wa kituo cha afya katika Kijiji cha Sinoni kata ya kakesio, zahanati ya 
Alailelai pia haina miundombinu na ujenzi umesimama kutokana na kibali cha ujenzi 
kusitishwa, ujenzi wa zahati ya Esere na kata ya Ngoire haina kabisa zahanati kwa ajili 
ya kuwahudumia wananchi ingawa vifaa vya ujenzi vyote vipo. 

 Katika kitongoji cha Ndepesi hakuna shule wala hospitali hivyo imewalazimu wanafunzi 
kutembea umbali wa kilometa 30 kutafuta shule na kupata huduma ya matibabu. 
Wakazi wa kitongoji hicho walitafuta na kupata mfadhili mwaka 2016 lakini kibali cha 
ujenzi walinyimwa hivyo shule haikujengwa. Hivi sasa wanafunzi wanasomea chini 
kwenye ardhi kwa sababu hawana madarasa. 
Hadi tunaandika taarifa hii, Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro na Serikali kwa 
ujumla haijawahi kutoa ufafanuzi juu ya kusitishwa kwa vibali vya ujenzi au ukarabati 
wa majengo na miundombinu ya wananchi. Isipokuwa wakati wa zaiara hii wananchi 
walitueleza kuwa kuna ujenzi wa hoteli unaendelea Ngorongoro ili hali wao wanazuiliwa 
kujenga au kufanya ukarabati wa aina yoyote. 

Ni muhimu kukumbuka kwamba Ibara ya 11 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inatoa wajibu kwa Serikali kuhakikisha kwamba watu wote wanapata 
fursa sawa katika kupata elimu, hivyo kusitishwa kwa vibali vya ujenzi au ukarabati 
wa shule, madarasa, vyoo vya wanafunzi na nyumba za watumishi ni ukiukwaji wa 
matakwa ya kikatiba. 

Pia ni muhimu kukumbuka kwamba Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ilianzishwa 
na kifungu cha 4 cha Sheria Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ambapo kwenye 
kifungu cha 6 majukumu yake ni pamoja na kuendeleza jamii ya kifugaji katika eneo 
hilo hivyo kuzuia vibali ni kinyume na matakwa ya Sheria iliyoanzisha mamlaka hiyo. 

Kitendo cha kuzuia vibali kwa ajili kuboresha miundo mbinu na huduma za jamii, 
kwa mujibu wa ufuatiliaji huu ni mbinu inayotumika kulazimisha wananchi wananchi 
wahame katika eneo la Ngorongoro. Kitendo hichi kimeondoa dhana ya kuhama 
kwa hiari ambayo imekuwa ikisisitizwa na Serikali. Kwa ujumla baada ya uchambuzi 
huu ni Dhahiri kuwa kwa sasa Ngorongoro hakuna uhamaji wa hiari bali wananchi 
wanawekewa vikwazo vingi kwa lengo la kuwalazimisha wahame. 

(b) Kusitis hwa kwa huduma ya matibabu ya dharura (Flying Medical Service) 
Mnamo Oktoba 1983 Kanisa katoliki lilianza kutoa huduma ya dharula ya matibabu 
kwa wananchi wa Ngorongoro (Flying Medical Service) hasa katika maeneo ambayo 
hayafikiki kwa usafiri wa kawaida. Kati ya mwaka 1985 hadi mwaka 2021 Flying 
Medical Service iliwafikia jumla ya wagonjwa 765,947 ambapo watoto pekee ni 138, 
036.18

18 Ripoti ya Flying Medical Service kuanzia 1985-2021 
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 Huduma hii ilikuwa inatolewa bure kwa wananchi. Aprili 04, 2022 Serikali ilizuia kibali 
cha huduma hiyo kwa madai kuwa ndege inayotumika (CESSNA-206) imesajiliwa 
nchini Marekani na sio Tanzania. Watoa huduma wa Flying Medical Service walitueleza 
kwamba ndege hiyo ilisajiliwa Marekani kwasababu za ukarabati na urahisi wa 
kuiendesha kuliko ingekuwa imesajiliwa Tanzania na kwa miaka yote ndege hiyo 
ilikuwa inafanya kazi bila kikwazo cha aina yoyote. 

Hivyo kwasasa ndege imekaa tu bila kazi na watu hawapati huduma za matibabu. 
Hii imepelekea watu kufariki kwa kukosa matibabu, wakina mama wanazidi kupata 
shida wakati wa kujifungua, na watu wamekosa dawa. Wilaya ya Ngorongoro ina 
vijiji 70 na baada ya huduma hii kusitishwa vijiji 30 havipati huduma ya matibabu ya 
dharura na chanjo kutoka na kutokufika kwa haraka kwa njia za kawadia za usafiri. 

Mwananchi mmoja alisema yafuatayo “kama hospitali imefanya 
kazi over 50 years, kwanini ifungwe mwaka 2022? Jibu ni 
kwamba tunawasitishia huduma, you have to feel the pinch, 
mhamie Msomera”- Mwananchi alitueleza.

Kitendo hiki pia kinatoa picha kuwa huenda mpango wa Serikali kwa sasa ni kutumia 
fimbo ya kuzuia huduma za jamii kwa lengo la kuwafanya watu waondoke baada ya 
kuishi Maisha magumu.

Katika moja ya maelezo ya Waziri Mkuu hapo juu ni kuwa wananchi wanahamishwa 
kwa kuwa huduma ni duni na hafifu. Kwa kauli ilitegemewa kuwa badala ya kuendelea 
kuzofisha huduma hizi za msingi za jamii , Serikali ingeziboresha huduma hizi huku 
mbinu shirikishi na wazi zikiendelea kushawishi wananchi kuhama kwa hiari yao.  
Ikumbukwe hadi sasa waliohama ni 0.03 ya wakazi wote walioko tarafa ya Ngorongoro 
ambao kwa sasa ni 10,0000.  Sasa kitendo cha kuzua huduma za msingi kwa zaidi ya 
watu laki moja waliopo Ngoorongoro kihalali kwa sasa ni ukiukwaji mkubwa wa haki 
za kibinadamu na katiba ya nchi. 
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Jedwali Namba.4.4 hili linaonyesha huduma na kiasi cha watu waliofikiwa 
kwa huduma hiyo. 

Picha 4.9: Ripoti ya Flying Medical Service 1985-2021
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(d) Tishio la Kushushwa hadhi kwa Hospital ya Endulen 
Mwaka 1975 kanisa katoliki chini ya usimamizi wa Padre Herbert Watschinger 
lilianzisha hospitali ya Endulen kwaajili ya kutoa huduma ya matibabu kwa wakazi 
wa tarafa ya Ngorongoro. Mwaka 2012 kanisa katoliki na Serikali waliingia ubia wa 
kuendesha hospitali ya Endulen. Serikali ilikuwa inachangia hela ya mafuta ya magari 
ya hospoitali, chakula cha wagonjwa, na walikuwa wanatoa dawa zenye thamani ya 
Tshs 80,000,000/= kwa mwaka. 

Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ilikuwa inatoa kiasi cha shilingi 300,000,000/= 
kati ya mwaka 2015 hadi 2020 ilipositisha. Tangu mwaka 2018 Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro iliacha kupeleka dawa katika hospital ya Endulen na imeacha kupeleka 
chakula cha wagonjwa kwenye hospitali. 

Wafanyakazi wa hospitali ya Endulen na kanisa walifanya mazungumzo mwaka 
2018 juu ya wingi wa wagonjwa wanaowapokea na kujadiliana namna ya kuboresha 
huduma za hospitali. Mwaka 2022 Bodi ya hospitali ilimuomba Askofu wa kanisa 
katoliki jimbo la Arusha aongee na Mkuu wa Mkoa ili kujadiliana namna ya kutatua 
changamoto zilizokuwepo. Walikubaliana waunde tume kwaajili ya kufanya tathmini 
na ushauri wa nini kifanyike. Kamati iliyoundwa ilijumuisha Mganga Mkuu wa Wilaya 
ambaye ndiye alikuwa mwenyekiti, maofisa kutoka ofisi ya Mkuu wa Mkoa, wenyeji na 
Kanisa katoliki Endulen. 

Wajumbe wa kamati hiyo walitembelea hospitali ya Endulen na kutoa maelekezo 
kuwa kuna uwezekano wa kushushwa hadhi ya hospitali hadi kuwa dispensary, 
kupunguza wafanyakazi na kupunguza baadhi ya huduma, kitu ambacho hayakuwa 
makubaliano ya kikao cha wajumbe wote wa kamati. 

Kwa mujibu wa taarifa tulizopata ni kwamba kamati hiyo ilijipa mamlaka ambayo 
haikuwa nayo na sio wajumbe wote walishiriki kwenye maamuzi. Ni kweli kwamba 
kama Kanisa ilikuwa na nia ya kupunguza wafanyakazi kwasababu hospitali haina 
uwezo wa kujiendesha kutokana na wafadhili kupunguza ufadhili na Serikali kusitisha 
baadhi ya huduma kama hela za dawa na chakula cha wagonjwa.

Kufikia Desemba 2022 jumla ya wafanyakazi 17 walipunguzwa kazini kwani mikataba 
yao haikufanyiwa marejeo baada ya muda wake kuisha.  Kwa maoni yetu, ni muhimu 
Serikali kutambua kwamba nchi yetu imeridhia mikataba mbalimbali kuhusu utoaji wa 
huduma za kijamii kama vile Mkataba wa Kimataifa juu ya Haki za Kiuchumi, Kijamii na 
Kiutamaduni pamoja na Katiba yetu ambayo inatoa wajibu kwa Serikali kuhakikisha 
upatikanaji wa matibabu bora kwa wananchi wote. 

Hivyo, Serikali inapaswa kuendelea kutoa fedha za dawa, fedha za chakula kwa 
wagonjwa na huduma zingine ikiwemo kuiboresha hospitali ya Enduleni na sio 
kuishuhsa hadhi kwa sababu hii ndio hospitali pekee katika tarafa ya Ngorongoro 
ambayo imekuwa inahudumia watu kwa miaka mingi.  Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro inaingiza. 
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(e) Fedha za Miradi ya Maendeleo Kuhamishwa bila Utaratibu
Wakati wa zaiara tulibaini kuwa kiasi cha Tshs. 355,500,000 cha fedha za mradi 
wa uviko-19 (Covid-19 relief funds) zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo katika tarafa ya Ngorongoro zilihamishiwa katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni bila kuazimiwa na baraza la madiwani katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro. Fedha hizo zilihamishwa Machi 31, 2023.    

Fedha hizo zilikuwa kwaajili ya kujenga madarasa na mabweni ya wanafunzi katika 
shule tatu za Serikali ambazo ni Nainokanoka, Embarway na shule ya Wasichana 
ya Ngorongoro pamoja na shule za msingi Endulen, Misigiyo na Esere. Baada ya 
fedha hizo kuhamishwa imepelekea wanafunzi kukosa madarasa, mabweni pamoja 
vyoo. Sisi kama watetezi wa haki  tuliona kwamba fedha hizo zilihamishwa kama 
njia ya shinikizo ili watu wahamie katika Kijiji cha Msomera. Ushahidi wa fedha hizo 
kuhamishwa ni barua 3 ambazo zimeambatanishwa katika taarifa hii. 

Fedha zingine takriban million 600 zilihamishwa kutoka shule ya Enduleni na 
kuelekezwa katika Kata Soitsambu Loliondo.  Taarifa hii haikuweza kupata jumla 
ya fedha zilizohamishiwa lakini taarifa zisizo rasmi zinaonyesha zaidi ya billion mbili 
zimehamishwa kutoka miradi ya kijamii na huduma za kijamii kwa ndani ya miaka 
miliwil pekee 2021/2022. Misingi ya haki za binadamu inakataza ubaguzi wowote wa 
kupangwa dhidi ya jamii au kundi lolote katika jamii. Hali hii inayoendelea Ngorongoro 
imefikia kiwango cha hali ya juu ya ukiukwaji wa haki za binadamu (High level of 
human rights abuse). Mikakati yote hii inaonekana inapangwa ili kuidhoofisha jamii 
hii ya kimasai katika eneo la Ngorongoro kijamii, kisiasa ,kiuchumi na kitamaduni kwa 
lengo la kuwafaya walazimike kuondoka eneo hili. 

(f) Kukosekana kwa huduma msingi kama barabara, umeme na maji
Kutokana na ziara ambayo tumefanya tulibaini ya kwamba tarafa ya Ngorongoro 
haina barabara nzuri zilizochongwa kwaajili ya matumizi ya biandamu wanaoishi 
ndani yae neo hilo isipokuwa barabara inayotumika kwa shughuli za utalii. Katika vijiji 
na mitaa ambayo wananchi wanaishi tulijionea ukosefu wa barabara zilizochongwa. 
Huduma ya umeme hata wa solar haupo katika tarafa ya Ngorongoro na hakuna 
miundo mbinu ya maji kabisa. 

Sisi tunadhani ni muhimu kwa wananchi kupatiwa umeme wa solar na kuunganishiwa 
huduma ya maji. Kwa mfano Baraza la Wafugaji walipata mfadhili wa mradi wa maji 
wa dola za Marekani 300,000/=, lakini Serikali iliamuru kwamba mwekezaji huyo 
alete pesa bila kufika eneo la mradi hali ambayo ilipelekea mwekezaji huyo kuahirisha 
uwekezaji. 
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Mwananchi mmoja alihoji kwamba “sisi hatuna barabara, 
tumezuiwa kufanya shughuli za ujenzi na huduma mbalimbali 
tumesitishiwa. Lakini cha kushangaza tumeona miradi mikubwa 
ya ujenzi wa mahoteli na uwekaji umeme kwenye mahoteli hayo 
unafanyika”

(g)   Zoezi la Anwani ya Makazi Halikufanyika Katika Tarafa ya Ngorongoro 
Katika ziara yetu tulibaini kuwa zoezi la kuweka anwani za makazi halikufanyika katika 
tarafa nzima ya Ngorongoro. Hali hii iliwaacha wananchi katika hali ya sintohamu na 
mpaka sasa hawajui hatima ya zoezi hilo. Sisi tunaamini kwamba kwa vile zoezi hilo ni 
la nchi nzima bado tunaona kuna haja ya Serikali kufanya zoezi hilo katika tarafa ya 
Ngorongoro ili wananchi wapate haki ya anwani yao ya makazi.  

(h)   Miradi ya Maendeleo Kusimamiwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama
Tangu kuanza kwa zoezi la kuhama kwa hiari, miradi ya maendeleo ndani ya tarafa 
ya Ngorongoro imekuwa inasimamiwa na kamati ya ulinzi na usalama ya wilaya 
tofauti na chombo chenye mamlaka ambalo ni baraza la madiwani. Hii ni kinyume na 
utaratibu kwani kisheria baraza la madiwani ndio chombo halali chenye mamlaka ya 
kupanga na kusimamia miradi mbalimbali ya maendeleo katika halmshauri husika. 

Wananchi wa Ngorongoro wamelalamika kuwa maamuzi ya kuondoa miradi ya 
maendeleo Ngorongoro imekuwa ikifanywa zaidi kamati ya usalama ya Wilaya na sio 
ofisi ya Mkurugenzi na Baraza la Madiwani. 

(i) Uhaba wa Majosho kwa ajili ya Mifugo 
Wananchi hawana majosho ya kutosha kwa ajili ya kuogeshea mifugo yao. Ni 
muhimu Serikali kujenga majosho ya kisasa ili kukidhi mahitaji ya wananchi ambao 
wanajishughulisha na ufugaji.  

(j)  Nyumba kwenda na upepo na kunyimwa ruhusa ya kufanya ukarabati  
Katika Kijiji cha Mokilal nyumba zaidi ya 60 ziliezuliwa na upepo ikiwemo ofisi ya Kijiji. 
Mapaa yaliezuliwa na nyumba zimekaa bila kupauliwa. Katika ofisi ya Kijiji tulikuta 
pia kuna magunia ya mahindi ambayo ikinyesha mvua yanalowana na mahindi 
kuharibika. Ukarabati wowote haujafanyika kwasababu ya kukosa vibali. Hali hii ni 
hatari sana kwa usalama wa watu lakini pia ni taswira mbaya kwa Serikali kuzuia 
watu waliopatwa na janga la kupoteza makazi yao kuanya ukarabati ya nyumba 
zilizobomolewa na upepo. 

Changamoto zote hizi zinakiuka haki za binadamu za wananchi wa Tarafa ya 
Ngorongoro. Ni kinyume na misingi ya haki za binadamu kama ilivyoelezewa katika 
Azimio la Haki za Binadamu la Ulimwengu la Mwaka 1948, Mikataba mbalimbali ya 
haki za binadamu kama ilivyofafanuliwa katika sura ya pili ya taarifa hii.

Mwananchi mmoja alihoji kwamba
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4.3.3 Mapendekezo Mahususi 

4.3.3.1 Kwa Serikali
a) Tunaishauri Serikali kwa ngazi ya Wilaya na Mkoa kuendelea kupeleka miradi/

huduma za kijamii  zinazotengwa katika bajeti ya TAMISEMI katika tarafa ya 
Ngorongoro kwa kuwa suala la kuzuia miradi lina madhara makubwa kwa 
wananchi na linaleta taswira mbaya  kwa Serikali.

b) Serikali na Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro zitoe vibali kwa ajili ya huduma 
muhimu za kijamii kwa maisha ya wanadamu kama vile ujenzi wa vyoo, majengo 
ya huduma za jamii, hospitali ya Endulen, vituo vya afya, zahanati, madarasa, 
makazi na mabweni ya wanafunzi. 

c) Tunaishauri Serikali iruhusu huduma ya afya ya dharura kwa jamii iliyokuwa 
inatolewa na Flying Medical Service katika maeneo ambayo hayafikiki kwa usafiri 
wa kawaida ili tuendelee kuendana na mpango wa taifa ya kupunguza vifo vya 
wakina mama wajawazito na watoto na mpango wa taifa wa utoaji chanjo kwa 
watato. 

d) Tunaishauri Serikali kusitisha zoezi la uhamishwaji wa wananchi kwani zoezi 
hilo limeghubukwa na kasoro nyingi lakini pia linapingana na sheria ilianzisha 
hifadhi ya Ngorongoro kuwa ni eneo mesto. Zoezi hili liendeleea baada ya 
serikali kukaaa na wananchi, viongozi wa jammii ya watetezi wa jamii ili kupanga 
mpango shirikishi wa namna ya watu watakavyoondoka kwa hiari. 

e) Tunaishauri Serikali kuacha baraza la wafugaji Ngorongoro ( NPC) lijitegemee 
kama lilivyoanzishwa badala ya sasa ambapo chombo hicho pekee kilichokuwa 
nguzo ya kuunganisha wenyeji na NCAA pamoja na Serikali hakipo huru na hivyo 
kupelekea changamoto mbalimbali kwa wenyeji kushindwa kupata utatuzi.

f) Tunaisihi Serikali kuwachukulia hatua za kisheria na kuwaamuru maofisa wa 
Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro kulipa fidia kwa wananchi waliopoteza 
mifugo yao baada ya kula chumvi iliyothibitishwa na wataalamu kuwa na sumu 
katika kata ya Ngorongoro, Misigiyo na Nainokanoka.

g) Tunaisihi Serikali pamoja Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro waruhusu kwa 
asasi za kiraia na wadau wengine kwenda kutoa huduma za msingi kwa jamii 
katika Tarafa ya Ngorongoro

h) Tunaiomba Serikali kuitaka Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro warudishe 
na kutoa msaada wa chakula na dawa kwa Hospitali ya Endulen kwa ajili ya 
kuwasaidia wagonjwa katika hospitali hiyo kama ilivyokuwa awali.

i) Tunaishauri Serikali kujenga majosho ya kisasa kwaajili ya wafugaji kuogesha 
mifugo yao. Kama Serikali ina upungufu wa fedha basi itoe vibali kwa wananchi 
au mfadhili yeyote ambaye anaweza kufadhili ujenzi wa majosho na huduma 
zingine za kijaami.
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j) Tunaiomba Serikali kupitia Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro iondoe usumbufu 
kwa wakazi wa Ngorongoro pale wanaporudi kutoka nje ya eneo katika kufuata 
huduma mbalimbali ili kuepuka uvunjifu wa haki za wenyeji kwenye mazingira ya 
geti la kuingia Ngorongoro.

k) Tunaisihi  Serikali kuingilia kati na kutoa adhabu kali za kisheria kwa wote 
waliohusika kugawa dawa za trakoma ambazo zilionekana kuisha muda wake.

l) Tangu mwaka 2010 wananchi wa tarafa ya Ngorongoro walizuiliwa kuwa na 
kilimo cha kujikimu hali ambayo imepelekea janga kubwa la njaa, tunaiomba 
Serikali itoe msaada wa chakula kwa wakazi wa tarafa ya Ngorongoro na 
kurudishiwa kilimo cha kujikimu ili kuwanusuru wananchi kuondokana na janga 
la njaa kipindi hichi wakati tunajaribu kutafuta suluhu ya kudumu.

m) Serikali kuwarudishia wananchi wa tarafa ya Ngorongoro fedha ya mradi wa 
Covid-19 zilizohamishiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni. 

n) Serikali ikae na watetezi wa haki za binadamu , jamii pamoja na viongozi wa 
jamii kuandaa mpango wa pamoja wa kuhama kwa hiari (Voluntary-Relocation 
Plan) 

o) Wananchi wa Tarafa ya Ngorogoro wasisizuiwe kushiriki shughuli zozote za 
kijamii kama watanzania wengine hasa swala la siasa. 

p) Serikali iondoe huduma za jamii pale tu itakapoona Kijiji kizima kimeshaondoka na 
kuhamia kwingine na sio kuondoa huduma za jamii wakati bado kuna binadamu 
wengi katika kata na vijijiji. 

4.3.3.2 Kwa Wananchi 

a) Tunawaomba wananchi waendelee kutumia njia halali  za kimahakama katika 
kudai haki zao pale ambapo zimekiukwa au zitakiukwa. 

b) Tunawaomba wananchi kufanya mikutano na kujadiliana juu ya namna ya 
kutatua changamoto zinazowakabili bila kufanya uhabiribifu wowote. 

c) Tunawaomba wananchi waendelee kutunza mazingira pamoja na kuendeleza 
utamaduni wao wa kuishi na wanyamapori bila kuwadhuru. 

d) Tunawaomba wananchi kuyatunza maeneo yote yanayotumika kwa shughuli za 
kiutamaduni,  kimila na kuabudia ili kuendeleza uhai na uhalisia wa Ngorongoro 
kama eneo nyeti lenye matumzi mseto.

e) Tunawaomba wananchi kutokaa kimya pale uvunjivu wa haki zao kama binadamu 
unapotokea. Hivyo waripoti Katika mamlaka husika, kwa watetezi, polisi n.k 
matukio yote yanayoashiria uvunjivu wa haki za binadamu na unyanyasaji.  

f) Tunawasihi wananchi wasiwabuguzi wenzao wanaojitokeza kwa hiari yao bila 
shinikizo lolote kuhama kwa hiari 
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4.3.3.3 Kwa Wadau wa Maendeleo
a) Tunawaomba wadau wa maendeleo kuwezesha miradi mbalimbali ya 

maendeleo katika tarafa ya Ngorongoro. Katika wilaya nzima ya Ngorongoro 
hakuna miradi mingi ambayo inatekelezwa kwa ajili ya maendeleo ya wananchi 
hivyo ni muhimu wadau kushiriki katika kuhakikisha kuwa miradi ya maendeleo 
inapatikana kwa wananchi wa Ngorongoro.  

b) Tunawaomba wahimize uzingatiwaji wa haki za binadamu na utawala wa sheria 
katika masuala mazima ya uhamishwaji wa wananchi wa tarafa ya Ngorongoro 
ambao wako tayari kuhama kwa hiari kutoka Ngorongoro. 

c) Tunawaomba wadau kutembelea tarafa ya Ngorongoro ili kujionea hali halisi ya 
kile kilichotokea na kinachoendelea kwa wananchi wa Ngorongoro. 

4.3.3.4 Kwa Watetezi /Mashirika yasiyo ya Kiserikali 
a) Tunaziomba asasi za kiraia kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo katika 

tarafa ya Ngorongoro. Kwa mfano miradi ya afya, maji, elimu, kuwawezesha 
kiuchumi hasa kwa wakina mama n.k.  

b) Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 
kufuatilia hali ya haki za binadamu katika tarafa ya Ngorongoro. 

c) Kuendelea kutoa msaada wa kisheria kwa wakazi wa tarafa Ngorongoro kwa 
wale wenye mahitaji

d) Kuendelea kuishauri Serikali juu ya namna bora ya kutatua changamoto katika 
tarafa ya Ngorongoro. 

e) Kuendelea kuishauri Serikali juu ya namna bora ya kuendelea na kudumisha 
matumizi bora ya ardhi mseto ya Ngorongoro. 
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MAPENDEKEZO YA JUMLA 
NA HITIMISHO

4.0 Utangulizi
Sura hii ya mwisho katika eneo la Ngorongoro inaelezea hitimisho na mapendekezo 
ya jumla yaliyotokana na ziara. Ni muhimu kwa mapendekezo haya kuzingatiwa na 
kufanyiwa kazi ili kuleta nafuu kwa wananchi kutokana na ukweli kwamba bila ya 
mapendekezo haya kufanyiwa kazi hali itakuwa ngumu Zaidi kwa wananchi wa tarafa 
ya Ngorongoro. 

4.1 Mapendekezo ya Jumla 
a) Serikali katika ngazi ya Wilaya na Mkoa inapaswa kupeleka miradi /huduma za 

kijamii  zinazotengwa katika bajeti ya TAMISEMI katika tarafa ya Ngorongoro 
kwa kuwa suala la kuzuia miradi lina madhara makubwa na ni unyanyasaji wa 
wananchi na linaleta taswira mbaya  kwa Serikali. Pia ni jambo la aibu kuwaumiza 
wananchi ambao ndio wametunza maeneo hayo kwa miaka yote.

b) Tunaishauri Serikali,Wizara ya maliasili na utalii, Mamlaka ya hifadhi ya 
Ngorongoro,  mashirika yanayojihusha na uhifadhi kujadili na kutathmini upya 
hoja zinazoisukuma Serikali kupunguza idadi ya watu Ngorongoro,  kwani 
imebainika kuwa hoja hizo likiwemo swala la kuenea kwa mimea vamizi na 
uharibifu mwingine wa kuhifadhi lina vyanzo vingine ambavyo NCAA hawataki 
kubainisha badala yake wameelekeza nguvu kuwatuhumu watu na mifugo yao 
kuwa ndio chanzo cha uharibifu huo, Dhanio ambalo halina uhakika ikizingatiwa 
kuwa kuna maeneo ambazo ni no go zone kama kreta ya Ngorongoro na 
Ndutu lakini mimea vamizi imetapakaa zaidi maeneo hayo kuliko hata maeneo 
wanamoishi watu. Pia kupitia ripoti ya jamii, imebainika kuwa wenyeji wanaishi 
asilimia 5 tu ya eneo lote kinyume na malalamiko ya wahifadhi kuwa uwezo wa 
eneo (carrying capacity) imekuwa ndogo kulinganisha na idadi ya watu.

c) Tunaisihi Serikali kuruhusu vyombo huru vya habari kuchunguza na kupata 
ukweli katika eneo la Ngorongoro, yaani upande wa jamii na uhifadhi,  ili kuja na 
matokeo ambayo yatasaidia kupata ufumbuzi wa changamoto zinazoikumba 
jamii na uhifadhi.

SURA YA 4SEHEMU YA NNE



87

I. Kwani kwa kuanzia mwaka 2022 uhuru wa vyombo vya habari uliingiliwa 
ambapo hakuna chombo chochote chenye kuweza kuchukua na kurusha 
habari ya wenyeji wa Ngorongoro pindi tu swala la kuhama kwa hiari 
lilipaloanza.

II. Badala yake ni vyombo vya habari tu vinavyoonyesha upande wa Mamlaka 
ya hifadhi ya Ngorongoro na Serikali walipata ruhusa ya kuchukua habari 
za matukio Ngorongoro ambazo mara nyingi huwa ni za upande mmoja. 
Hali hii iliongeza propaganda nyingi dhidi ya jamii, kuziba changamoto za 
upande wa jamii na kuzidi kuleta mvutano kati ya wananchi na Serikali yao.

d) Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro inapaswa kuboresha nyumba za asili zilizopo 
Ngorongoro kwani ni kivutio cha utalii, haziaribu mazingira  na zimependesha 
eneo hilo. 

e) Kwamba mamlaka husika kama wizara ya Habari na mawasiliano, iwahoji na 
kuwachukulia hatua wamiliki na wahariri wa baadhi ya magazeti na vyombo 
vingine,  ambavyo kwa nyakati tofauti zimetumia muda mwingi kueneza chuki 
na uongo, kutoa kauli za kudhalilisha dhidi ya wenyeji wa Ngorongoro 

f) Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ione umuhimu wa kutoa vibali kwa ajili ya 
huduma muhimu za kijamii kwa maisha ya wanadamu kama vile ujenzi wa vyoo, 
majengo ya huduma za jamii, hospitali ya Endulen, vituo vya afya, zahanati, 
madarasa, makazi na mabweni ya wanafunzi. 

g) Ili kuepusha watu kufa kwa kukosa matibabu Serikali iruhusu huduma ya afya ya 
dharura kwa jamii iliyokuwa inatolewa na Flying Medical Service katika maeneo 
ambayo hayafikiki kwa usafiri wa kawaida ili tuendelee kuendana na mpango 
wa taifa ya kupunguza vifo vya wakina mama wajawazito. 

h) Serikali isitisha zoezi la uhamishwaji wa wananchi ili kufanya tathimini shirikishi juu 
ya changamoto zilizojitokeza katika awamu ya kwanza ya kuhamisha watu kwa 
hiari. Serikali inapaswa kuandaa Mpango wa kuhamishwa (Relocation Plan) kwa 
kushirikiana  na wananchi, Serikali za vijiji, Baraza la wafugaji, Baraza la Madiwani, 
asasi za kiraia, wadau wengine pamoja na watetezi wa haki za binadamu. Mpango 
huu utatoa dira na mwongozo wa namna bora ya kusimamia maslahi ya hifadhi  
pamoja na maslahi ya wananchi kwaajili ya vizazi vya sasa na vinavyokuja.

i) Tunaomba Serikali kuwachukulia hatua za kisheria na kuwaamuru maofisa 
wa Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro kulipa fidia kwa wananchi waliopoteza 
mifugo yao baada ya kula chumvi iliyothibitishwa na wataalamu kuwa na sumu 
katika kata ya Ngorongoro, Misigiyo na Nainokanoka.

j) Tunaiomba Serikali iwashauri na kuwataka Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
itoe vibali kwa asasi za kiraia na wadau wengine kwenda kutoa huduma za 
msingi kwa jamii katika Tarafa ya Ngorongoro
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k) Tunaiomba Serikali kuingilia kati na kutoa adhabu kali za kisheria kwa wote 
waliohusika kugawa dawa za trakoma ambazo zilionekana kuisha muda wake.

l) Serikali inapaswa kufuta takwa la wakazi wa Ngorongoro kulipa gharama ya 
kupaki gari kwa wale ambao ni wakazi wa tarafa ya Ngorongoro kwasababu ni 
kuwabebesha mzigo usiokuwa na faida kwa wananchi hao. 

m) Serikali ione umuhimu wa kuwarudishia wananchi wa tarafa ya Ngorongoro 
fedha ya mradi wa Covid-19 zilizohamishiwa katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni. 

n) Wananchi wanapaswa kudai haki zao kwa kutumia njia za kimahakama katika 
kudai haki zao pale ambapo zimekiukwa au zitakiukwa. 

o) Serikali ya wilaya iandae na kutangaza utaratibu wa uchaguzi wa nafasi za 
madiwani na viongozi wengine waliohama ili wananchi wapate uwakilishi sahihi 
wa viongozi katika vyombo mbalimbali vya maamuzi. 

p) Serikali iache kutoza faini wafugaji amabo wanasafirisha mifugo yao kwenda 
kwenye minada.Wananchi wanaosafirisha mifugo yao kwa ajili ya kwenda kuuza 
hawastahili kutozwa faini na madai ya vibali lukuki ambavyo awali havikuwepo. 
Sambamba na hilo, Serikali inapaswa kuanzisha masoko ya uhakika katika tarafa 
ya Ngorongoro.

q) Wadau wa maendeleo wanapaswa kufadhili miradi mbalimbali ya maendeleo 
katika tarafa ya Ngorongoro. Katika wilaya nzima ya Ngorongoro hakuna miradi 
mingi ambayo inatekelezwa kwa ajili ya maendeleo ya wananchi hivyo ni muhimu 
wadau kushiriki katika kuhakikisha kuwa miradi ya maendeleo inapatikana kwa 
wananchi wa Ngorongoro.  

r) Asasi za kiraia zinapaswa kutafuta fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo katika tarafa ya Ngorongoro. Kwa mfano miradi ya afya, maji, 
elimu, kuwawezesha kiuchumi hasa kwa wakina mama n.k.  

s) Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 
kufuatilia hali ya haki za binadamu katika tarafa ya Ngorongoro.

t) Kuendelea kutoa msaada wa kisheria kwa wakazi wa tarafa Ngorongoro kwa 
wale wenye mahitaji

u) Serikali ifanye uhifadhi wa mazingira unazozingatia maarifa ya asili ya uhifadhi 
wa mazingira (Indigenous Conservation Knowledge). Nchi nyingi duniani 
zinadhamini sana utaalam wa kiasili wa kuhifadhi mali asili hasa zile zenye 
jamii zinazoishi kwa kutegemea mazingiria asili kama ilivyo kwa wamasai wa 
Ngorongoro. 
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4.2. Hitimisho 
Katika ziara kwenye tarafa ya Ngorongoro tuliona hali halisi ya eneo la Ngorongoro na 
namna ambavyo wakazi wa eneo hilo wamehifadhi mazingira yao. Eneo linavutia kwa 
utalii na nyumba za asili zilizopo katika eneo hilo zinavutia zaidi kwani zinapendesha 
mazingira hivyo ni muhimu nyumba hizo kuendelea kuwepo na kuboreshwa zaidi ili 
kuendelea kudumisha utamaduni wa wamaasai wa Ngorongoro. 

Tulijionea pia hali ya miundombinu na changamoto zinazowakabili wananchi. baadhi 
ya changamoto hizi ni kama vile kunyimwa vibali vya kufanya ujenzi au ukarabati wa 
majengo, kusitishiwa huduma ya dharula ya matibabu iliyokuwa inatolewa na Flying 
medical Service tangu mwaka 1983, kutokuwepo kwa huduma za kijamii kama umeme, 
maji, vyoo mashuleni, uhaba wa madarasa na mabweni kwaajili ya wanafunzi. Sisi 
kama Mtandao tunasisitiza kuwa wananchi wana haki ya kupata huduma za kijamii 
hata kama kuna baadhi yao wameamua kuhama kwa hiari, hivyo ni muhimu huduma 
za kijamii kuendelea kutolewa kwa wakazi wa tarafa ya Ngorongoro.

Tunahitimisha pia kuwa hakuna sababu zozote za kisayansi na kisheria za kuwahamisha 
watu kutoka katika makazi yao ya kudumu ndani ya hifadhi ya Ngorongoro kwenda 
kwingineko.
Ngorongoro bado ina hali nzuri inayo vutia na kwa watu wote wanao tembelea. 
Ulazima wowote wa kupunguza watu unaweza ukafanyika lakini kwa kupitia mikakati 
ya pamoja na wananchi, na wananchi wamesisitiza wapo tayari kukaa na kupanga 
na serikali mikakati yoyote. 

Taarifa zote tulizozieleza katika ripoti hii tumekusanya kutoka kwa wananchi na kwa 
viongozi wao ndani ya eneo la tarafa hivyo tunawashukuru wananchi na viongozi 
waliotoa ushirikiano kwetu wakati wote wa ziara yetu. Taarifa hii isingeweza kukamilika 
bila kupata taarifa sahihi kutoka kwa wananchi, wahanga wa kukosa huduma za 
kijamii, tunawashukuru kwa kutupatia taarifa mbalimbali na muhimu kwa ajili ya 
uandishi wa taarifa hii. 

Mwisho, tunawashukuru wadau mbalimbali ambao wamekuwa katika mstari wa 
mbele katika kuhamasisha uhifadhi unaozingatia haki za binadamu katika tarafa ya 
Ngorongoro. Tunawashukuru wale wote ambao wamekuwa wakitoa huduma kwa 
wananchi bila kujali ugumu wa mazingira yaliyopo. 
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HALI YA HAKI ZA BINADAMU 
TARAFA YA LOLIONDO NA 

SEHEMU YA SALE
5.1 Kuhusu Tarafa ya Sale na Loliondo 
Wilaya ya Ngorongoro ina eneo la kilometa za mraba zipatazo 14,036 ambapo 
Tarafa ya Ngorongoro ina jumla za kilometa za mraba 8,100, Tarafa ya Sale ina jumla 
ya kilometa za Mraba 3,518 na tarafa ya Loliondo ina ukubwa wa kilomita za mraba 
2,218. Kwa mujibu wa ripoti ya sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022 tarafa ya 
Sale na Loliondo ina jumla ya watu 166,553. Wakazi wa eneo lenye mgogoro shughuli 
yao kubwa ni ya ufugaji wa asili kama chanzo kikuu cha uchumi na ambao huchangia 
zaidi ya asilimia 50 ya mapato yote ya ndani ya Halmashauri.19

Tarafa ya Loliondo na Sale kwa ujumla zina eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 
5,744 ambayo kwa wilaya ya Ngorongoro pekee ni sawa na asilimia 41 ya eneo lote la 
wilaya. Kati ya kilometa za mraba 5,744 za Sale na Loliondo, kilometa za mraba 4,000 
ndio zilikuwa na pori tengefu kwa mujibu wa sheria kabla ya mabadiliko ya 2009 
ambayo ilifuta mapori tengefu ndani ya ardhi ya vijiji. Kati ya eneo lote la kilometa za 
mraba 5,744 eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 1,744 linajumuisha eneo lote 
la tarafa ya Sale isipokuwa kata za Malambo na Piyaya ambazo ni sehemu ya eneo 
la kilometa za mraba 4000 zinazojumuisha eneo lote la tarafa ya Loliondo. Eneo hili 
la kilometa za mraba 4000 ilikuwa ni  eneo la ardhi ya vijiji na mji mdogo wa Loliondo 
na maeneo ya Sale kabla ya kuchukuliwa kwa nguvu na kinyume cha sheria eneo la 
kilometa  za mraba 1,502 mwaka 2022 na kufanywa kuwa Pori tengefu la Pololet bila 
ridha ya wananchi wenyewe. 

5.1.1  Kuhusu  Pori Tengefu la Pololeti
Eneo lenye kilomita za mraba 1,502 ndani kilometa za mraba 4000 ndio limekuwa na 
mgogoro wa ardhi kwa muda mrefu ikijumuisha kata mbili (2) za Malambo na Piyaya 
vya tarafa ya Sale, na kata sita (6) za tarafa ya Loliondo ambazo ni kata za Arash, 
Oloipiri, Maaloni, Oloirien, Soitsambu na Ololosokwan zenye jumla ya vijiji 23.

19  Ripoti Ya Mapendekezo Ya Wananchi Juu Ya Utatuzi Wa Mgogoro Wa Ardhi Tarafa Za Loliondo 
Na Sale Wilaya Ya Ngorongoro Arusha (2022) 

SURA YA 5SEHEMU YA KWANZA
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Eneo hili limekuwa likiitwa Pori Tengefu la Loliondo toka mwaka 1950 na limeendelea 
kuwa na matumizi mseto, ikimaanisha kuwa shughuli za usimamizi wa wanyamapori 
Pamoja na makazi ya wananchi katika vijiji rasmi pamoja na makao makuu ya wilaya 
kwa kuwa sheria za Wanyama pori kuanzia mwaka 2009 kurudi nyuma hazikundoa 
uwepo wa vijiji katika mapori tengefu hapa nchini. Eneo hili ( lililobatizwa jina  “Pori 
Tengefu ka Pololeti” kinyume cha sheria), lilikuwa na  ukubwa wa kilometa za mraba 
4000  sawa na asilimia (29%) ya eneo lote la Wilaya  linalojumuisha sehemu yote ya 
Tarafa ya Loliondo na sehemu ya Tarafa ya Sale ambapo ndani ya Tarafa ya Loliondo 
linakadiriwa kuwa na ukubwa wa kilomenta za Mraba 2216 sawa na 55.4% ya eneo 
lote lililomegwa  na Tarafa ya Sale inachangia eneo linalokadiriwa kuwa na ukubwa 
wa kilometa za mraba 1784 sawa na 44.6% ya eneo lote lililomegwa. 

Eneo linalodaiwa kuwa ni eneo la km za mraba 1,502 ilikuwa ni eneo la vijiji ambalo  
lilitengwa rasmi na jamii kwa ajili ya shughuli za ufugaji zaidi kutokana na ukweli kuwa 
asilimia 100% ya jamii katika eneo hili la km za mraba 4000 walikuwa wanategemea 
eneo hili kwa malisho , chumvi, maji ya mifugo pamoja na maeneo machache kwa ajili 
ya makazi na pia kwa shughuli za kiutamaduni na kimila.  Eneo hili ni sehemu ya Vijiji 
zaidi ya 14 katika kata nane ( Arash , Oloipiri, Malambo, Piyaya, Soitsambu, Ololosokwan 
, Oloirien and Maaloni) zilizokuwa zinapakana na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti. 

Matumizi mseto ya ardhi (Multiple Land Use), yaliwezekana kabisa katika eneo hili 
kutokana na shughuli ya kiuchumi ya jamii ya kimasai (pastoralism) ambayo iliwaruhusu 
wao kutenga eneo hilo kwa ajili ya shughuli za kifugaji na hivyo kuwawezesha 
wanyamapori kama Nyumbu,  pandamilia n.k. kukimbilia na kufanya mazalia yao. 
Mbali na eneo kubwa kubakizwa kwa ajili ya malisho, utamaduni pia wa Wamasai wa 
kutowinda na kutokula nyamapori uliimarisha uhusiano kati ya wanyamapori,  mifugo 
na binadamu. 

Eneo hili pia ndio limekuwa likitumika na kampuni ya Uwindaji ya watu kutoka Falme 
za Kiarabu (OBC) toka mwaka 1992. Migogoro katika eneo hili la km 1,502 ilianza rasmi 
baada ya ujio wa kampuni hii ya uwindaji katika eneo hili.   Kwa muda mrefu zimekuwa 
zikifanyika jitihada za kuchukua eneo hili la wananchi lakini zimekuwa zikikwama 
kutokana na sababu mbalimbali kama ilivyoelezwa katika Taarifa ya Wananchi wa 
Loliondo juu ya mapendekezo ya namna ya kutumia eneo hili la km za mraba 1,502. 

Eneo hili la km za mraba 1,502 lilichukuliwa rasmi kwa nguvu za dola  mwaka 2022 
na Serikali katika operesheni  ya kuweka vigingi iliyoanza tarehe 16 June 2022 na 
kuhusisha vikosi mbalimbali vya usalaam. Baada ya operesheni hii Serikali moja kwa 
moja bila majadiliano na  bila kufuata utaratibu wa sheria wa kutwaa maeneo ya vjijiji 
na bila kuwashirikisha wananchi ilitoa Notisi ya kutangaza hadhi mpya ya eneo hili la 
vijiji la kilometa za mraba 1502 kuwa ni pori tengefu  jipya  liitwalo “Pololeti Game 
Controlled Area ( PGCA)” na baadaye mwezi Oktoba 2022 kupandishwa hadhi na 
kuwa Pori la Akiba la Pololet (Pololet Game Reserve).  
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5.1.2 Malengo ya Ufuatiliaji Katika Eneo la Kilometa za Mraba 1,502 

(a) Malengo ya jumla ya ufuatiliaji wa haki za binadamu katika eneo la kilometa za 
mraba 1,502,  ni kuweka kumbukumbu sawa kwa matukio yote ya ukiukwaji wa 
Haki za Binadamu yaliyotokea wakati wa operesheni ya kuweka vigingi , 

(b) Kufuatilia hali ya haki za binadamu na  kasoro/makosa zilizojitokeza na 
zinazoendelea kujitokeza baada ya eneo la km za mraba 1,502 za vijiji 14 
kuchukuliwa

(c) Pamoja na kuchukua mapendekezo ya wananchi kuhusu nini kifanyike ili kulinda 
Haki za Binadamu na kutatua kasoro zinazoendelea kujitokeza.

 5.1.3 Matarajio ya Ufuatiliaji 
a) Kuwepo kwa taarifa sahihi na zinazojitosheleza kuhusu ukiukwaji wa haki za 

binadamu uliotokea wakati wa zoezi la kuweka mipaka ya eneo la km za mraba 
1,502

b) Kuwepo kwa taarifa sahihi kuhusu changamoto zinazoendelea kujitokeza katika 
maeneo yote yaliyokosa ardhi baada ya eneo la km za mraba 1,502 kuchukuliwa 
na kugeuzwa eneo la Pori la Akiba

c) Kuwepo kwa mapendekezo ya wananchi kuhusu nini wanataka kifanyike ili kulinda 
haki za Binadamu na  kutatua hizi dosari/mapungufu/makosa zilizojitokeza na 
zinazoendelea kutokana na eneo km za mraba 1,502 kugeuzwa Pori la Akiba 

d) Tunategemea baada ya kupatikana kwa taarifa hii, nafasi ya mazungumzo 
na majadiliano baina ya wananchi, viongozi wa kijamii na kiserikali pamoja na 
wadau wengine kama Asasi za Kiraia (CSOs) itapatikana ili kutafuta ufumbuzi 
wa changamoto za hali ya haki za binadamu zilizojitokeza na zinazoendelea 
kujitokeza. 

e) Amani , utulivu utarejea katika eneo hili baada ya kupatiakana kwa nafasi 
kukubali na kurekebisha makosa  yaliyotokea na kufanya maridhiano kati ya 
wananchi na Serikali. 

f) Hali ya utoaji wa huduma na miradi mbalimbali katika tarafa ya Sale na Loliondo 
itaimarika na kufungua milango kwa wadau wengi wa maendeleo kwenda 
kufanya kazi zao bila hofu yoyote. 

g) Hali ya uchumi wa wananchi hasa jamii ya kifugaji katika Tarafa ya Loliondo na 
Sale itaimarika na hivyo kuondokana na umaskini/hali duni ya maisha iliyojitokeza 
kwa kuruhusiwa kutumia eneo la kilometa za mraba 1,502 kwa shughuli yao ya 
kiufugaji ( pastoralism) ambayo kimsingi haina athari kwa uhifadhi. 

h) Wananchi kuendelea kulitumia eneo hilo kwa shuguli za ufugaji kwa utaratibu 
ambao utawekwa baina ya wananchi na Serikali.
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5.1.4 Methodolojia 
Katika ziara yetu tulifanikiwa kuwafikia watu zaidi ya 100 wakiwa ni wananchi wenyeji, 
viongozi wa jamii,  watetezi wa haki za binadamu,   wenyeviti wa vijiji na vitongoji,  
Madiwani wa kata zote nane, Viongozi wa Serikali ngazi ya wilaya  (Mwenyekiti na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya) na viongozi wa Serikali Mkoa.

Tulitumia njia zifuatazo katika kukusanya taarifa: Vikao na Viongozi  wa Wilaya , Vikao 
na jamii, vikao na viongozi wa jamii pamoja na watetezi wa haki za binadamu.  Pia 
kupitia njia ya usahili, mahojiano kati ya makundi lengwa, kutembelea maeneo husika, 
uchambuzi wa nyaraka mbalimbali, mkutano na wananchi. 

5.1.5 Eneo la ziara  na muda wa ziara
Ziara hii ya ufuatiliaji ilitumia takribani siku 2  Katika kata zote nane (8) ambazo 
kilometa za mraba 1,502 zilizochukuliwa zilikuwa sehemu ya kata hizo katika Tarafa ya 
Loliondo na Sale. Ziara yetu ilijikita katika  Kata 8 na vijiji  14  vilivyopoteza maeneo yao 
baada ya km za mraba 1500 kuchukuliwa  na kisha kufanywa eneo la Pori  Tengefu  
na baadaye kuwa eneo la Pori la Akiba la Pololeti.  

5.1.6 Changamoto za Ziara 
Changamoto kubwa katika ziara yetu ni muda ulikuwa mchache kwani watu walikuwa 
ni wengi sana na walitaka kufikiwa kila mmoja kwenye maeneo yao. Hali hiyo 
ilipelekea kushindwa kumfikia kila mwananchi. Changamoto nyingine ni kukosekana 
kwa ushirikiano mzuri toka kwa Mkuu wa  Wilaya pamoja na Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro kwani baada ya kuwasiliana nao na kuwatumia barua kuhitaji kukutana 
nao na kupata ufafanuzi hawakuwa tayari kukutana na sisi wala kujibu barua zetu 
za kuhitaji ufafanuzi kuhusu hoja na malalamiko ya wananchi kuhusu hali ya haki za 
binadamu kwenye maeneo yao.
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MCHAKATO WA KUTWAA ENEO 
LA KM ZA MRABA 1,502 NA 

KULIFANYA KUWA ENEO LA 
PORI LA AKIBA LA POLOLETI

5.2  Utanngulizi 
Sehemu hii inaelezea jinsi mchakato wa kutwaa eneo la km za mraba 1,502 na kulipa 
hadhi ya kuwa  Pori la Akiba la Pololeti.  Katika tathmini hii sura hii itaangazia njia 
zilizotumika,  sura hii pia inagusia maswala ya kisheria ya utwaaji wa ardhi za vijiji. 
Ukiukwaji wa haki za binadamu uliotokea wakati wa zoezi hili pia vinaelezewa kwa 
undani katika sura hii, maoni ya wananchi juu ya zoezi hili pamoja na hoja za Serikali. 

5. 2.1 Chimbuko la Nia ya Kutaka Kutenga Eneo la Kilometa za Mraba 1,502
Eneo la km za mraba 1,502 ilikuwa ni sehemu ya Pori tengefu  la Loliondo na pia eneo 
la ardhi ya vijiji 14 vya Tarafa ya Loliondo na Sale.  Pori hili kama mapori mengine ya 
Tanzania yalianzishwa kisheria mwaka 1951 na Serikali ya Waingereza chini ya Agizo la 
Hifadhi ya wanyama (The Fauna Conservation Ordinance, section 32). Kwa nchi nzima 
kulikuwepo na mapori Tengefu 49, Ngorongoro ikiwa na mapori manne (Endulen, 
Ngorongoro, Lake Natron na Loliondo) ambapo kati ya Mapori hayo, mawili (Endulen 
na Ngorongoro) yapo ndani ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCA). 

5.2.2 Uwepo wa Vijiji Kisheria 
Haya maeneo yalikuwa ndani ya ardhi za vijiji kwa kuwa sheria hazikutenganisha 
ardhi ya vijiji na maeneo ya mapori tengefu. Iliwezekana kuwa na vijiji pamoja na 
mapori tengefu kwa kuwa lengo la mapori haya yalikuwa ni kusimamia shughuli za 
Wanyama pori pekee katika maeneo yenye watu na sio kuchukua ardhi za vijiji.  Haya 
maeneo yalianzishwa hasa karibu na maeneo ambayo yamehifadhiwa (protected 
areas) ili kulinda Wanyama na kusimamia suala la uwindaji.  

Agizo la Uhifadhi wanyama la mwaka 1951 pamoja na Sheria ya wanyamapori Na. 12 
ya mwaka 1974 ilitambua uwepo wa vijiji pamoja na shughuli za kibinadamu (Makazi, 
Kilimo, Ufugaji, Matambiko n,k) ndani ya mapori Tengefu chini ya sheria mbalimbali 
ikiwemo taratibu za kimila kwa jamii zinazoishi maeneo hayo, sheria za Serikali za mitaa,  
na sheria  za ardhi.Miaka yote eneo hili la km za mraba 1,502 limekuwa likitumiwa kwa 
shughuli za Wanyama, uwindaji pamoja na shughuli za kibinadamu hasa ufugaji. 

SURA YA 5SEHEMU YA PILI
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Taarifa ya wananchi wa Loliondo inaonyesha kuwa kabla ya ujio wa wakoloni wa 
Kijerumani na baadae Waingereza jamii ya kimasai ilikuwa inamiliki na kutumia 
ardhi hii kwa taratibu za kimila chini ya usimamizi na uangalizi wa viongozi wa mila 
(Malaigwanani) kwa niaba ya jamii. Kimsingi kabla ya ujio wa wakoloni,  eneo la 
kilometa za mraba 1,502 ilikuwa ni sehemu ndogo sana ya ardhi ya ufugaji iliyotumiwa 
na wamasai kabla ya kupoteza ardhi kubwa ya hifadhi ya Serengeti,  Ngorongoro 
Creater na maeneo mengine yaliyohifadhiwa.

Hali hiyo ilipelekea kubakiwa na eneo dogo sana kwa ajili ya shughuli yao ya kiufugaji 
na hivyo kuamua kutumia maeneo machache yakiwemo eneo la kilometa za mraba 
1,502 kwa ufugaji,  ndio ikawa chanzo cha eneo hilo kubaki na uasilia na kuwezesha 
matumizi mseto ya ardhi kwa kuwa matumizi makubwa ya kibinadamu ni ufugaji 
tu. wakoloni walileta utaratibu mwingine ambao ulikuwa chini ya sheria za kikoloni 
hasa wakati wa Wajerumani na baadae Waingereza walipokuja na sheria ya Ardhi 
namba 3 ya mwaka 1923 na kufuatiwa na sheria zingine ikiwemo za Uhifadhi wa 
Wanyama pori. Umiliki wa ardhi kimila ulitambuliwa pia na Sheria ya Ardhi ya 1923 
na iliyofanyiwa marekebisho 1928, ili kutambua zaidi haki za wenyeji. 

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya mwaka 1923 katika kifungu cha 9, ilitoa mamlaka 
kwa Mkurugenzi wa Huduma za Maendeleo ya Ardhi kutoa hati za kumiliki ardhi za Vijiji. 
Baada ya mabadiliko ya sheria za Ardhi za Tanzania hasa mwaka 1999, Sheria Mpya 
ya Ardhi ya Vijiji Na.5 ya mwaka 1999 illibainisha kuwa, kutakuwa na vyeti vya ardhi vya 
Vijiji tofauti na hati za kumiliki ardhi zilizotolewa kwa Vijiji kwa mujibu wa Sheria ya ardhi 
ya mwaka 1923.Vilevile Sheria hizo mpya  za ardhi zimeendelea kutambua hati hizo 
ambazo zilitolewa kwa Mujibu wa Sheria zingine kabla ya kutungwa kwa Sheria hiyo.

5.2.3 Vichocheo vilivyo Pelekea Kutwaliwa kwa Eneo la Kilometa za Mraba 1,502 
Nia ya kutaka kuchukua eneo la kilometa za mraba 1,502 na kuondoa kabisa katika 
ardhi ya vijiji ilishamiri zaidi kuanzia mwaka wa 1990 na kuendelea kutokana na 
sababu mbalimbali zikiwemo zaidi sababu za uwekezaji.  Sura hii ndogo inamwelezea 
msomaji wa taarifa hii historia na vichocheo vilivyopelekea ardhi ya vijiji yenye ukubwa 
wa kilometa  za mraba 1,502 kuchukuliwa. 

(a) Kugawa Eneo la Vijiji kwa OBC bila Kufuata Utaratibu
Kwa mujibu wa  wananchi na wazee wa Loliondo pamoja na taarifa mbalimbali 
za kijamii na ripoti mbalimbali za Serikali kuwa nia ya kutaka kuchukua hili eneo la 
kilometa za mraba 1,502 ilianza kushamiri zaidi kuanzia mwaka 1992 baada ya eneo 
la vijiji kupewa kampuni ya Ortello Business Corporation ya Umoja wa Falme za Emirati 
kama kitalu cha uwindaji.  Mwaka 1992 Serikali ya Tanzania ilimilikisha kwa mkataba 
usio na ukomo, kitalu cha uwindaji eneo lote la pori Tengefu la Loliondo (km.sq 4000) 
kwa Kampuni ya Uwindaji ya Ortello Business Corporation (OBC) inayomilikiwa na 
Mfalme za Kiarabu. Tangu hapo, kumekuwa na mgogoro usioisha kati ya jamii ya eneo 
la Loliondo, Serikali na mwekezji (OBC) ikichangiwa zaidi na mahusiano hafifu kati ya 
jamii na kampuni ya OBC.
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Ripoti ya Rushwa ya Tume ya Rais Juu ya Masuala ya Rushwa Tanzania ya Mwaka 
1996, maarufu kama Tume ya Warioba ilibainisha kuwa ugawaji wa eneo la vijiji vya 
Loliondo kwenda kampuni ya watawala wa Falme za Emirati uligubikwa na rushwa. 
Ukurasa wa 281 na 282 katika aya 706 (k) ya Ripoti ya Warioba ilieleza kuwa; 

“Baadhi ya viongozi wa juu wamekuwa wakijuhusisha na ugawaji 
wa vitalu vya uwindaji kwa manufaa yao binafsi.  Wamekuwa 
wakihadaa watu katika maeneo haya kuingia katika mikataba 
ya kilaghai na makampuni ya uwindaji kwa manufaa binafsi 
yao binafsi. Ripoti ya Kamati ya Bunge juu ya tuhuma isiyo 
ya kimaadili zinazohusishwa idara ya Wanyamapori imeelezea 
tatizo hili vizuri sana, hasa eneo la Loliondo ambalo amegawiwa 
Ortello Business Corporation (T) Limited.”(Tafsiri yetu).

Sehemu ya Ripoti ya Warioba pia imeeleza katika ukurasa wa 284 aya ya 716 mambo 
yafuatayo: 

“...Vilevile, waziri wa kipindi kile wa  Maliasili na Utalii, Mh. Dkt. 
J. Ngasongwa alitoa leseni kwa niaba ya Rais (Presidential 
License) kwa watu wasio stahili kama ifuatayo: 

(a)   Brigedia Mohamed Abdulrahim Al-Ali, ambaye ni Waziri Msaidizi katika Umoja 
wa Falme za Kiara Emirati alipewa leseni No: B 00158 na B 00159 ambayo 
bado inatumika. Anamiliki eneo la uwindaji la Loliondo. Ambapo kwa mujibu wa 
taratibu za utoaji wa leseni ya Rais hastahili leseni hiyo kwa sababu anaweza 
kutumia kukodisha wawindaji wengine kufanya shughuli zao katika eneo lake 
kwa fedha za kigeni bila ya Serikali kupata mapato. Aliruhusiwa kuwinda nyati  
mmoja na kware thelathini. ( Tafsiri yetu)

(b)    Mtukufu Sheikh Maktoum bin Rashid Al Maktoum, Naibu Waziri Mkuu wa Umoja 
wa Falme za Kiarabu alipewa leseni No.: B 0039 na B 00397 aliruhusiwa 
kuwinda pofu moja, nyati moja na kware hamsini. (Tafsiri yetu).

Taarifa ya Tume ya Warioba imethibitishwa pia na aliyekuwa waziri wa Maliasili na 
Utalii Dk. Hamisi Kigwangalla kuwa mgogoro wa Loliondo umechangiwa kwa uwepo 
wa kampuni ya uwindaji ya OBC. Waziri Kigwangalla aliwahi pia kunukuliwa akikiri 
kuwa, OBC iliwahi kutaka kumhonga na kutamka kuwa mwekezaji huyo hatapewa 
tena leseni  ya uwindaji.20

20  “OBC ipo nyuma ya vurugu hizi, siku zao zinahesabika, hawatapewa leseni mpya ya uwindaji Jan-
uari mwakani,” alisema Waziri Kigwangala Oktoba 29, 2017 https://mtanzania.co.tz/kigwangala-si-
ku-za-kampuni-ya-obc-zinahesabika/ 

“Baadhi ya viongozi wa juu wamekuwa wakijuhusisha na ugawaji 

“...Vilevile, waziri wa kipindi kile wa  Maliasili na Utalii, Mh. Dkt. 
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Tangu eneo la Loliondo lipewe kampuni ya Emirati kumekuwa na mgogoro usiokwisha 
ambalo pia limeghubikwa na ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya wananchi 
wenyeji wa maeneo haya. Kampuni ya OBC imejenga miundombinu za kudumu kama 
majengo na kiwanja cha ndege kikubwa eneo la Lima.

(b) Nia ya Kuweka Eneo la Kilometa Mraba 1,502 chini ya Usimamizi wa NCAA

Katika ziara yetu katika tarafa za Loliondo na Sale wananchi walitueleza kuwa 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) imeshirikiana na vyombo vingine vya ulinzi 
na usalama katika operesheni iliyofanyika Loliondo Mwezi June 2022. Wananchi pia 
walitueleza kuwa NCAA ndio imekuwa ikikamata mifugo ndani ya eneo la kilometa za 
mraba 1,502 na kutoza faini ya laki moja kwa ng’ombe. 

katika uchambuzi wetu juu ya nyaraka mbalimbali, tumebaini pia kuwa katika Ripoti 
yake juu ya Ardhi Mseto (Multiple Land Use Report ) ya Mwaka 2019, Mamlaka ya 
hifadhi ya Ngorongoro imependekeza kuwa eneo la kilometa za Mraba 1,502 la 
Loliondo na Sale pamoja na Ngarasero kuwekwa chini ya usimamizi wa NCAA.

Tumebaini pia kuwa mnamo  28/09/2022, aliyekuwa waziri wa Mali Asili na Utalii 
Pindi Chana alitangaza kuwa eneo la Kilometa za Mraba 1,502 iliyotwaliwa itawekwa 
chini ya NCAA. 

vilevile katika ziara yetu tumebaini kuwa, Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro imekuwa 
ikikamata mifugo ya wananchi na kuachia baada ya kutoza faini kubwa ya laki moja 
kwa ng’ombe na elfu ishirini na  tano kwa kondoo/mbuzi. Hii pia inadhibitishwa na 
Kesi ya Raphael Kesoi na Mwenzake V. NCAA na Wenzake 3, Rufaa No. 9 ya 2023 
katika Mahakama Kuu kanda ya Arusha. Katika kesi hii, warufani miongoni mwa 
mambo mengine wanapinga yafuatayo:

a) Faini ya Shilingi laki moja kwa Ng’ombe na 25000 kwa kondoo ni kinyume cha 
sheria.

b) Kwamba,NCAA haina mamlaka kisheria ya kufanya shughuli zake katika mapori 
tengefu na mapori ya akiba kwani ni Mamlaka yaliyowekwa na sheria chini ya 
TAWA.

Ikumbukwe pia, kifungu cha 3 cha Sheria ya Hifadhi ya Ngorongoro,Sura 284 inaeleza 
bayana kuwa maeneo ya kiutawala ya NCAA ni ndani ya hifadhi ya Ngorongoro peke 
yake. Ni kweli pia kuwa kwa mujibu wa Kifungu cha 8 cha Sheria ya Usimamizi wa 
Wanyamapori, Sura 283 inaeleza wazi kuwa maeneo ya Mapori Tengefu na Mapori 
ya Akiba yatakuwa chini ya TAWA.

Hii ndio kusema kuwa kitendo cha kuweka eneo la kilometa za Mraba 1502 chini ya 
NCAA ni kinyume cha Sheria ya Hifadhi ya Ngorongoro na Pia Sheria ya Usimamizi 
wa Wanyamapori.



99

(c) Shinikizo Kutoka kwa Wadau wa Uhifadhi (Conservation Lobbying Groups)
Sababu nyingine iliyoelezwa na wananchi kuwa chanzo cha utwaaji wa ardhi ya vijiji 
yenye kilometa za Mraba 1,502 ni shinikizo kutoka kwa wadau wa uhifadhi ambao 
wamekuwa wakishirikiana na Serikali, OBC, NCAA kushinikiza kushawishi wananchi 
kukubali eneo hilo kutengwa.

Mfano, wananchi walitueleza kuwa baada ya kutwaliwa kwa eneo la vijiji lenye kilometa 
za mraba 1502 bila kufuata utaratibu kumekuwa na juhudi nyingi za kuhalalisha 
kilicho fanyika kwa kuleta Mpango wa Matumizi Bora wa Ardhi usiyojumuisha eneo 
lililotwaliwa. Mpango huu unafadhiliwa na Frankfurt Zoological Society (FZS) 

Kwa maana nyingine ndio kusema kuwa Mpango wa Matumizi Bora ya Ardhi kama 
njia ya kuhalalisha ardhi iliyotwaliwa bila kufuata utaratibu.  Wadau wa uhifadhi 
kama FZS wanadaiwa na wananchi kuwa nyuma ya utwaaji wa Ardhi. Taasisi hii 
ya Kijerumani imeonekana kuwa sehemu ya changamoto ambazo zinaendelea 
kuwakumbuka wananchi wa Ngorongoro kwa sasa kutokana na ukweli kuwa taasisi 
hii imekuwa ikifadhili mipango mingi iliyoshiriki kudhulumu ardhi ya wananchi. 

 5.2.4   Kubadilishwa kwa Sheria ya Wanyamapori Mwaka 2009
Baada ya njia zingine kushindwa kutimiza hadhma ya kutwaa eneo hili la km za 
mraba 1,502, mwaka 2009 Sheria ya Wanyamapori No.05 ilitungwa na kubadilisha 
hadhi ya mapori tengefu Tanzania kwa kutenganisha vijiji na maeneo ya mapori 
tengefu. Sheria hii mpya imekataza shughuli za kibinadamu (Makazi, Kilimo, Ufugaji 
na Matambiko) kufanyika ndani ya mapori Tengefu kwa msisitizo kwamba hakuna 
ardhi ya kijiji itakayokuwa ndani ya mapori Tengefu. 

Sheria hii haikurithi moja kwa moja mapori haya badala yake, sheria ilimtaka Waziri 
mwenye dhamana kupitia upya mapori Tengefu yote nchi nzima ndani ya miezi 
12, kwa lengo la kubaini mapori Tengefu yenye sifa ya kuendelea kuwa maeneo ya 
Hifadhi (GCAs) na kuyatangaza, na yale ambayo hayatakuwa na sifa kupendekezwa 
kufutwa na Serikali.21  Zoezi hili halikufanyika kwa wakati na kufanya maeneo yote ya 
Loliondo kutokuwa na hadhi ya kisheria tena kuendelea kuitwa ni mapori tengefu kwa 
kuwa sheria ya sasa haitambui uwepo mapori tengefu kwenye ardhi ya vijiji.  Sheria 
hii hii ilikuja kutumika mwaka 2022 pasipo kuzingatia taratibu zilizoainishwa kisheria 
za kubadilisha ardhi yenye matumizi ya vijiji kuwa pori tengefu kwa mujibu ya sheria 
ya sasa ya wanyama pori. 

5.2.5  Kukiukwa kwa  Makubaliano ya Mwaka 1958 

Eneo hili la Loliondo na Sale hadi eneo la Ngorongoro lilijumuisha eneo la sasa la 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti.  Lakini kuanzia mwaka 1950 Serikali ya wakoloni wa 
Waingereza walianza majadiliano na wananchi ya kuhifadhi eneo la sasa la Hifadhi 

21  Ripoti Ya Mapendekezo Ya Wananchi Juu Ya Utatuzi Wa Mgogoro Wa Ardhi Tarafa Za Loliondo 
Na Sale Wilaya Ya Ngorongoro Arusha (2022)
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ya Serengeti na hivyo kukubaliana na wananchi wahamie maeneo ya Loliondo na 
Ngorongoro. Wananchi waliridhia japo sio kwa uhuru uliopaswa , kuachia eneo hilo na 
kuja maeneo ya Ngorongoro na Loliondo kuungana na wenzao waliokuwemo katika 
maeneo hayo. 

Mwaka 1958 makubaliano yalifikiwa baada ya mazungumzo ya miaka zaidi ya 8 
kwa Jamii ya wamasai  kukubaliana na kuridhia mipaka na maslahi mengine kupitia 
“Serengeti Compensation Scheme”. Mwaka mmoja baada ya makubaliano kufikiwa 
Hifadhi ya Serengeti ilianzishwa rasmi mwaka 1959, sambamba na Hifadhi ya 
Ngorongoro (1959) ambako Serikali ya kikoloni ilikubaliana na wananchi kuwa na 
hifadhi yenye matumizi mseto ya ardhi (wanyamapori, shughuli za binadamu, na 
utalii).

Katika makubalino hayo moja ya masharti ya wananchi yalikuwa ni kuwepo na kifungu 
cha kuwa hawatahamishwa tena katika maeneo ya sasa na pia ikitokokea mgongano 
wowote kati ya maliasili na wananchi basi haki za wananchi zitapewa kipaumbele. 

“Kwanza, tuliaihidiwa kupewa huduma za mifugo kama majosho, maji, na huduma 
zingine za kijamii. Pili, tuliahidiwa kuwa huko tuendako upande wa mashariki mwa 
Serengeti (Loliondo) endapo patatokea mgogoro baina ya Wamasai na shughuli 
za uhifadhi, haki zetu zitapewa kipaumbele zaidi. Baada ya sisi kuhamishwa baadhi 
ya ahadi hizo hazikutekelezwa na Serikali hiyo ya Kikoloni lakini na zingine kwa sasa 
haziheshimiwi na Serikali ya sasa.” 22

Kutokuheshimiwa na kutotambuliwa kwa makubaliano haya ndiyo yamesababisha 
eneo hili la kilometa za mraba 1,502 kuchukuliwa bila ridhaa ya wananchi mwaka 
2022.  Hali hii imechangia jamii  ya Kimasai kuendelea kufukuzwa katika maeneo yao 
ya asili kwa lengo la uwekezaji na uwindaji.

5.2.6 Utaratibu Uliotumika Kutwaa Ardhi ya Vijiji `( Kilomita za Mraba 1,502) 
Sehemu hii inafafanua kwa undani njia zilizotumika kumega eneo la kilometa za 
mraba 1,502. Tathmini ya taarifa hii imechambua pia sheria zinazohusika na njia 
zinazotakiwa kutumika kisheria kutwaa ardhi ya  vijiji.   Njia zilizotumika katika utwaaji 
wa eneo hili ni pamoja na zoezi la kuweka vigingi, operesheni ya vikosi vya usalama,  
ukamataji wa viongozi wa jamii, propaganda kupitia baadhi ya vyombo vya habari 
na baadaye kutangaza kwa eneo kupitia Notisi ya Serikali. Njia zilizotumika ni kama 
ifuatavyo. 

22 Ripoti Ya Mapendekezo Ya Wananchi Juu Ya Utatuzi Wa Mgogoro Wa Ardhi Tarafa Za Loliondo 
Na Sale Wilaya Ya Ngorongoro Arusha (2022)
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(a)Kauli Mbalimbali za Viongozi wa Serikali

i). Kauli kabla ya uwekaji wa vigingi 
Mnamo Tarehe 11 Januari 2022, Mkuu wa Mkoa wa Arusha John Mongella alinukuliwa 
akiwaeleza wa viongozi wanaotoka katika vijiji 14 vilivyopo ndani ya eneo la kilometa 
za mraba 1,502 kuwa eneo hilo litamegwa kwa maslahi mapana ya taifa.

Kauli ya Mkuu wa Mkoa imepingwa na wananchi kwa kufanya maandamano katika 
kata ya Oloirien tarehe 13 na 14 Januari 2022.

Mnamo Tarehe 14 Februari 2022, Waziri Mkuu Kassim  Majaliwa alitembelea Loliondo 
Loliondo na kujaribu kutuliza hali baada kauli za bungeni ambazo zimetafsiriwa 
kulenga jamii ya Maasai na tamaduni zao. Hata hivyo, alipotembelea 17/02/2022 
akiwa katika hifadhi ya Ngorongoro Waziri mkuu Kassim Majaliwa alisema eneo la 
Loliondo lenye Kilometa za Mraba 1500 itaweka alama ili kulinda maji na mazallia 
ya wanyama.Hii pia imerudiwa na aliyekuwa waziri wa Mali Asili na Utalii Damas 
Ndumbaro alipohojiwa na DW Kiswahili tarehe on 08/03/2022.

Mnamo tarehe 03.06.2022, Waziri wa Mali Asili na Utalii Pindi Chana  alieleza kwenye 
hotuba yake bungeni kusudio la Serikali la kupandisha hadhi mapori tengefu kadhaa 
ikiwemo Loliondo kuwa Mapori ya Akiba..

Mnamo tarehe 6,7 na 8 vikosi mbalimbali vya usalama zilionekana katika maeneo 
mbalimbali za Loliondo ambacho wananchi wanadai kuwa sio kawaida kwani haikuwa 
ni polisi peke bali na vyombo vingine vya ulinzi na usalama. Wananchi walieleza 
pia kuwa wameshangaa kuona msafara wa kijeshi katika maeneo yao kwasababu 
hakukuwa na uvunjivu wowote wa amani wala shida yoyote ya kiusalama. 

Baada ya taharuki hiyo wanachi walienda kumlililia Mungu katika eneo la Kirtalo 
ili awaokoe katika jambo ambalo hawakufahamu litaishia wapi. Mnamo tarehe 
09.06.2022 viongozi wote wanawakilisha vijiji 14 ambavyo zipo ndani ya eneo la 
kilometa za mraba 1502 waliitwa na Mkuu wa Wilaya na hawakurudi tena nyumbani 
na kutoweka kwa siku saba.

ii.) Kauli za viongozi baada ya kuwekwa vigingi

Wananchi walitueleza kuwa mnamo tarehe 10.06.2022 kulikuwa na matumizi 
makubwa ya nguvu kutoka kwa vyombo vya ulinzi na usalama ambavyo vimehusisha 
uwekaji wa vigingi na ushambuliaji wa wananchi. Mnamo tarehe 10.06.2022 
alivyoulizwa bungeni kuelezea kinachoendelea Loliondo, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
alinukuliwa akisema yafauatayo:

 “Kilichotokea si uhalisia, hakuna tishio lolote, wale wameenda msituni 
kuweka alama katika eneo ambalo liko mbali sana kijiji cha karibu 
kipo umbali wa kilomita nane, wananchi waendelee na shughuli zao, 

 “Kilichotokea si uhalisia, hakuna tishio lolote, wale wameenda msituni 
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wasisikilize upotoshaji unaofanywa na baadhi ya watu wasiopenda 
maendeleo ya nchi hii, hakuna mapambano yoyote, hakuna askari 
yeyote aliyekwenda huko kijijini  kutishia amani.” Kauli ya Waziri 
Mkuu  Majaliwa Kasimu Juni 10 2022 Bungeni Dodoma.

Mnamo tarehe 11.06.2022 Mkuu wa Mkoa wa Arusha alieleza kuwa askari moja 
ameuwawa katika zoezi la uwekwaji wa vigingi ulioleta mvutano kati ya askari na 
wananchi. Tarehe 13.06.2022 Inspekta Mkuu wa Polisi, Simo Sirro alifika Loliondo na 
kuwaonya watu wote ambao wanapinga zoezi la uwekaji wa vigingi. 

Tarehe 15.06. 2022, Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamad Masauni,alifika Loliondo na 
kurudia maneno yaliyo semwa na Simon Sirro na kuamuru mashirika yanayo jihusisha 
na utetezi wa haki za binadamu katika maeneo hayo kufuatiliwa mienendo yao na 
uraia wa wamiliki wa mashirika hayo.

Ni muhumu pia kuzingatia katika hatua hii kuwa maswala yote haya yamefanyika bila 
kuwa na Tangazo la Serikali na hivyo kwa tafsiri ya kisheria ni kuwa operesheni ya 
kuweka vigingi, kukamata  wananchi ilifanywa bila taratibu za kisheria.

Mnamo tarehe 22.06.2023 Kamishna wa Uhamiaji  aliamuru kufanyika kwa 
operesheni ya siku 10 na kuwakamata waliodaiwa kuwa ni wahamiaji haramu ambao 
ndio wanakwamisha zoezi la uwelkwaji wa vigingi. Hii ilipelekea wananchi zaidi ya 100 
kukamatwa na 62 kati yao walifikishwa mahakamani kwa madai kuwa sio watanzania. 
Wananchi hao hata hivyo walikuja kuachiwa baada ya kukosekana kwa ushahidi.

(b)  Propaganda kwenye baadhi ya  vyombo vya Habari
Wakati wa ziara yetu, wananchi walieleza kwamba baadhi ya vyombo vya habari 
vilitumika kueneza propaganda ikiwa ni pamoja na baadhi ya watu wenye ushawishi 
mitandaoni ambao pia walitumika kueneza hizo propaganda kwa lengo la kuhakikisha 
kuwa ardhi ya wananchi inatwaliwa na pia kusababisha taharuki kubwa kwa 
wananchi. Propaganda hizo zilipelekea kuwepo kwa viashiria vya ubaguzi, uwepo wa 
taarifa za uongo kutoka kwa vyombo hivyo vya habari na baadhi ya watu maarufu, 
taarifa za uongo  kama vile, ‘Loliondo yametimia’ Asasi za kiraia kupewa hela loliondo’ 
‘Wamasai hawazikani’ (Balile na Maulid Kitenge, ‘Wamasai wameenda kuandamana 
ubalozi wa kenya’’ baadhi ya vyombo hivyo vya habari ni kama vile; Jamvi la habari, 
Jamhuri media na ITV.

Nukuu kutoka kwa Christopher Ole Sendeka (Mbunge wa Simanjiro),  Mheshimiwa 
Spika, kwa ruhusa yako naomba ninukuu maneno haya ya gazeti la Jamhuri la tarehe 
1 mpaka 7 Februari 2022, linasema hivi: “Loliondo na Ngorongoro kwa ujumla wake 
ni za Watanzania. Hivyo sote tuna wajibu wa kuona ikiendelea kuwepo ili iwe na 
manufaa kwa Watanzania na walimwengu wote. Haiwezekani kabila moja katika nchi 
likatae kutii mipango ya Serikali hasa ikizingatiwa kuwa kinachofanywa na dola kina 
manufaa makubwa kwa Umma na kwa nchi.” (Narudia), “haiwezekani kabila moja 
likatae kutii.” Mwisho wa kunukuu.
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(c)  Vitisho dhidi ya Viongozi wa kijamii na  Wananchi na Kuwekwa Ndani kwa 
Viongozi wa Jamii  

Kabla ya ardhi kutwaliwa, baadhi ya viongozi na watetezi wa haki za binadamu 
walitishwa na wengine kukamatwa hasa waliokuwa wanapinga kutwaliwa kwa ardhi 
yao kinyume na utaratibu wa kisheria. Pia kauli za viongozi wa Serikali zilipingwa 
na wananchi katika kata ya Arash tarahe 19 Machi 2022 na kupelekea diwani wa 
kata ya Arash kuitwa kituo cha Polisi, kuwekwa ndani  kwa siku kadhaa na baadae 
kuachiwa kwa masharti ya kuripoti kituoni mara kwa mara. Lakini pia diwani wa kata 
ya Malambo aliitwa mara kadhaa kwenye kituo cha Polisi kutokana na msimamo 
wake wa kupinga ardhi yao kutwaliwa kinyume cha Sheria. 

Vilevile Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mhe. Ndirango Tajewo Olesenge 
aliitwa katika ofisi za uhamiaji tarehe 14 Aprili 2022 kwaajili ya mahojiano kuhusu 
uraia wake. Mnamo Juni 07, 2023 wananchi wa Loliondo waliona vitisho vya vikosi 
vya askari vikizunguka maeneo yao hadi tarehe 08 Juni ambapo askari hao waliweka 
kambi katika maeneo mbalimbali. Tarehe 09 Juni, 2023 askari hao walianza kuweka 
zoezi la vigingi kwenye eneo la kilometa za mraba 1,502. 

Baada ya zoezi hilo kuanza, baraza la madiwani liliitisha kikao siku hiyo ya tarehe 09 
Juni 2023 na wakati kikao kinaendelea, Mkwenyekiti wa Kikao hicho alipokea ujumbe 
kwenye simu yake kutoka kwa Mkuu wa Wilaya ukiwa na orodha ya majina ya baadhi 
ya madiwani amabo walikuwa wanatakiwa kwenda kwenye ofisi ya Mkuu wa Wilaya. 
Kwa vile walioitwa ni madiwani wenzao waliamua kusindikizana kwenda kwa Mkuu 
wa Wilaya na baada ya kufika waliambiwa kuwa wanahitajika kwenye kikao cha 
kamati ya ulinzi na usalama. Baada ya kuingia kwenye kikao hicho, walihojiwa kuhusu 
kikao walichokuwa wanafanya kabla ya kuitwa, baadhi ya maswali waliyoulizwa ni; 
mlikuwa mnapanga nini? kupinga kuhusu oparesheni na  eneo kutwaliwa?

Viongozi hao waliendelea kuwepo kwenye kikao bila mwelekeo na baadae Katibu 
Tawala wa Wilaya aliwaambia wasiondoke kuna watu wanataka kuongea nao. Muda 
mrefu haukupita askari wengi waliingia na kuwaamuru kuwa wapo chini ya ulinzi na 
kuingizwa katika chumba maalumu. Simu zao zote walinyang’anywa. Ilipofika majira 
ya saa  saba usiku, viongozi hao walisafirushwa hadi kituo cha Polisi Chekereni, Arusha 
mjini ambapo walifika majira ya saa 06:00 asubuhi. 

Viongozi hao baadae walipewa taarifa za kifo cha askari aliyedaiwa kuuwawa kwa 
kupigwa mshale Juni 11, 2022. Viongozi hao waliendelea kukaa kwenye kituo hicho 
hadi Juni 16, 2022 ambapo walifikishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Arusha 
na kufunguliwa kesi ya mauaji ya askari aliyedaiwa kuuwawa tarehe 11 Juni 2022.  

d)  Matumizi makubwa ya nguvu ya vyombo vya dola dhidi ya raia
Wakati wa zoezi la uwekaji wa vigingi ,vyombo vya dola vilitumia nguvu ikiwemo 
mabomu,risasi za moto dhidi ya raia ambao walikusanyika kupinga kutwaliwa ardhi 
yao.Katika matumizi hayo wananchi walitueleza mkwamba wananchi walipigwa 
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risasi,mzee Oriasi Oleng’iyo wa mkazi wa kijiji cha Ololosokwan alipotea na pia kwenye 
kijiji cha Piyaya kuna mtoto alipotea na mpaka leo hajaonekana na pia baadhi ya vifo 
viliripotiwa katika kijiji cha Piyaya ambapo mtoto alifariki baada ya kuangukiwa na 
wanawake waliokuwa wanakimbia kuingia ndani na kumwangukia mtoto na pia kijiji 
cha Malambo.

kuna mtu moja alikanyagwa na magari ya oparesheni. Wanawake wamelalamika 
kwamba kuna wenzao ambao mimba zao ziliharibika kutokana hofu ya milio ya 
bunduki na mabomu na pia kuna taarifa kwamba baadhi ya wanawake walibakwa

e) Uwekaji wa vigingi
Zoezi la awali kabisa ni zoezi la uwekaji mipaka (vigingi ) kwenye eneo hili la kilometa 
za mraba 1,502. Zoezi hili hapo awali kwa mujibu wa Waziri mkuu lilikuwa ni zoezi la 
kubaini mipaka ya eneo la kilometa za mraba 1,502 pekee na sio kuchukua eneo hilo. 
( Hakuna kijiji kinaondolewa, hakuna mwananchi anaondolewa - kauli ya Waziri Mkuu 
Majaliwa Majaliwa Bungeni Dodoma. Zoezi hili lilianza bila ushirikishwaji wowote wa 
wananchi. Zoezi hili liliendeshwa na vyombo vya usalama likijumuisha askari kutoka 
majeshi mbalimbali hapa nchini.
  
Oparesheni hii iliendeshwa kwa matumizi makubwa ya mabomu na silaha za moto 
zilikuwa zinapigwa angani kwa mujibu wa wananchi waliohojiwa.  Magari mengi ya 
askari pamoja na askari wengi walitanda pembezoni mwa vijiji vinavyopakana kwa 
sasa na eneo hili la kilometa za mraba 1,502.  Vigingi viliwekwa kuanzia kata ya 
Ololosokwan hadi kumalizia katika kitongoji cha Sanjan kata ya Malambo.  Utaratibu 
huu ndio uliotumika kutenga eneo la kilometa za mraba 1,502. 
Mnamo Juni 10,2022 Serikali ilianza rasmi zoezi la uwekaji wa vigingi kwenye eneo la 
ardhi ya Vijiji 14 Tarafa ya Loliondo na sehemu ya Tarafa ya Sale katika kata ya Piyaya 
na Mlambo,zoezi ambalo lilisimamiwa na vyombo vya dola chini ya Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha John Mongella. Zoezi hilo lilikamilishwa tarehe 23 Juni,2022 kwa kuwekwa 
jumla ya vigingi 424.23

f) Upimaji upya wa eneo la vijiji
Hatua zingine ziliendelea kuchochea nia ya kutaka kuchukua hili eneo la km za mraba 
1,502 ni pamoja na mipango mbalimbali ya matumizi ya ardhi ya Wilaya iliyokuwa 
na ajenda ya kuhakikisha eneo la km za mraba 1,502 zinatolewa katika ardhi ya vijiji. 
Mfano mpango wa kwanza wa mwaka 1993-2008  (Ngorongoro District Land Use 
Framework Plan (1993 – 2008) ilitayarishwa kwa msaada wa OBC na kuanisha eneo 
(linalokadiriwa sasa kuwa ni km za mraba 1,502) kuwa eneo linalopaswa kutumika 
kwa madhumuni ya Uhifadhi wa wanyama pori na utalii pekee. 

Mpango huu pmaoja na mingine iliyofuata mara zote kumekuwa na nia ya kutaka 
kuchukua eneo hili kwa kisingizio kuwa ni kulinda ikolojia, mazalia ya nyumbu pamoja 
na mapitio ya wanyama.  Mfano Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Wilaya ya mwaka 
2010-2030 ilikuwa  na mkakati ule ule wa kutaka kumega eneo hili, Mipango yote hii 

23  https://www.pmo.go.tz/news/waziri-mkuu-akagua-zoezi-la-uwekaji-alama-loliondo-apongeza      
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imekuwa ikishawishiwa zaidi na kampuni ya  OBC na pia  baadaye uwepo wa Shirika 
La Kijerumani Frankfurt Zoological Society. Hatua zote hizi zimekuwa zikpingwa na 
wananchi kupita baraza lao la madiwani.

g) Kutangazwa kwa Pori Tengefu la Pololeti na baadaye kuwa  Pori la Akiba la 
Pololeti 
Kwa mujibu wa Sheria ya Wanyama Pori ya Mwaka 2009, zoezi lolote la kutaka 
kutangaza Pori Tengefu toka kwenye ardhi ya vijiji ni sharti masharti yote ya msingi 
yazingatiwe na moja ya takwa la kisheria ni Waziri mwenye dhamana kufanya 
mashauriano na Serikali mitaa mahalia jambo ambalo halikuzingatiwa wakati wa 
utwaaji wa ardhi ya vijiji na kufanywa kuwa Poei Tengefu na baadaye kuwa Pori la 
Akiba la Pololeti.  Eneo la km za mraba 1,502 ilikuwa ni sehemu ya vjiji vilivyosajiliwa 
na vingine vyenye hati ya umiliki ardhi.

Kwa maelezo ya awali ya Waziri Mkuu , zoezi la uwekaji vigingi haikuwa ndio zoezi la 
kuchukua eneo moja kwa moja , alisisitiza kuwa mara baada ya kuweka vigingi kutakuwa 
na vikao shirikishi na jamii kujadili kuhusu hatma ya eneo hilo , lakini sicho kilichofanyika.  
Eneo hili lilitangazwa kuwa pori tengefu maramoja baada ya kumalizika kwa zoezi la 
uwekaji vigingi bila kuzitatia taratibu za kisheria za kutwaa maeneo ya vijiji. 

h)  Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi

Hatua zingine ziliendelea kuchochea nia ya kutaka kuchukua hili eneo la km za mraba 
1,502 ni pamoja na mipango mbalimbali ya matumizi ya ardhi ya Wilaya iliyokuwa 
na ajenda ya kuhakikisha eneo la km za mraba 1,502 zinatolewa katika ardhi ya vijiji. 
Mfano mpango wa kwanza wa mwaka 1993-2008  (Ngorongoro District Land Use 
Framework Plan (1993 – 2008) ilitayarishwa kwa msaada wa OBC na kuanisha eneo 
(linalokadiriwa sasa kuwa ni km za mraba 1,502) kuwa eneo linalopaswa kutumika 
kwa madhumuni ya Uhifadhi wa wanyama pori na utalii pekee.  Mpango huu pmaoja 
na mingine iliyofuata mara zote kumekuwa na nia ya kutaka kuchukua eneo hili kwa 
kisingizio kuwa ni kulinda ikolojia, mazalia ya nyumbu pamoja na mapitio ya wanyama.  

Mfano Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Wilaya ya mwaka 2010-2030 ilikuwa tena 
na mkakati ule ule wa kutaka kumega eneo hili, Mipango yote hii imekuwa ikishawishiwa 
zaidi na kampuni ya  OBC na pia  baadaye uwepo wa Shirika La Kijerumani Frankfurt 
Zoological Society. Hatua zote hizi zimekuwa zikpingwa na wananchi kupita baraza 
lao la madiwani.

5.2.7 Changamoto za  Zoezi la Uwekaji Mipaka 
Sehemu  hii inaelezea kwa ufupi  ukiukwaji wa haki za binadamu uliojitekeza wakati 
wa zoezi la uwekaji mipaka katika eneo la km za mraba 1,502.  Changamoto hizi 
ni pamoja na matukio mbalimbali ya ukiukwaji wa sheria na uvunjifu wa haki za 
binadamu kama watu kupigwa, kuchomewa nyumba,kubomolewa makazi,uharibifu 
wa mali,mauaji,watu kupotea.
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a) Utwaaji wa eneo la Km 1502 halikuwa zoezi shirikishi
Kwa mujibu wa matokeo ya ufuatiliaji huu ,  zoezi hili la kumega eneo la km za mraba 
1502 halikuwa  shirikishi na kwa maana hiyo halikuwa na ridhaa ya wananchi wala 
viongozi wao. Taratibu za utawala bora na pamoja na taratibu za utawala wa sheria 
unalazimisha zoezi lolote linalogusa maeneo yanayotumiwa na wananchi kihalali 
kuwe na mchakato shirikishi na kisheria katika kufanya maamuzi yoyote. 

Katija jamii zipo ngazi za utawala kama Serikali za vijiji, Serikali za kata pamoja na 
baraza la madiwani lakini vyombo vyote hivi vya kijamii havijawahi kukaa na kuridhia 
zoezi hili.  Hakuna kumbukumbu zozote kwa ngazi ya wilaya au vijji zinazoonyesha 
kuwa vjiji husika na eneo hili vilihusishwa kikamilifu katika zoezi hili.

Mchakato ambao ulikuwa ni jitahada ya jamii kutafuta nafasi ya ushirikishwaji kabla ya 
zoezi hili kufanyika ni zoezi la taarifa ya mapendekezo ya jamii iliyoandaliwa na kamati 
ya jamii.  Wanannchi kupitia kamati yao , walifanikiwa kuwasilisha mapendekezo yao 
kwa jamii May 17 Mwaka 2022 lakini mapendekezo haya hayakufanyiwa kazi badala 
yake wiki tatu badaye wananchi waliona magari ya vikosi mbalimbali vya  usalama 
vikingia Loliondo tayari kwa zoezi la kutoa eneo hilo bila maelezo yoyote kuhusu hatma 
ya mapendekezo ya jamii. 

Wananchi zaidi ya 7000 waliweza kushiriki kutoa maoni na mapendekezo kwenye 
taarifa yao hii kwa njia mbalimbali. Wananchi walitumia  Kamati maalumu ya jamii 
kutoka katika kata 8 iliyoundwa na wananchi kwa kuongozwa na Mh. Mbunge wa Wilaya 
Ngorongoro na Mwenyekiti wa CCM Wilaya kwa lengo la kuandaa mapendekezo ya 
utatuzi wa mgogoro huu wa ardhi katika eneo la Kilomita za mraba 1,502. Kamati 
hii iliundwa  na wajumbe zaidi ya 40 kutoka katika kata zote 8 wakiwemo Madiwani, 
viongozi wa Chama cha Mapinduzi Wilaya ya Ngorongoro, wenyeviti wa vijiji, viongozi 
wa mila, wawakilishi wa Wanawake, vijana na wataalamu wa jamii kwa lengo la 
kuratibu mapendekezo ya wananchi. 

Picha 5.1: Sehemu ya Wajumbe wa Kamati ya Wananchi kutoka Tarafa za Loliondo 
na Sale wakiwa katika Mapitio ya rasimu ya Kwanza ya Taarifa.
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Picha 5.2: Sehemu ya Wananchi kutoka tarafa ya Loliondo na Sale katika Kikao cha 
pamoja kujadili mgogoro wa Ardhi

Wawananchi kupitia kamati yao walitumia mikutano ya jamii, mikutano ya kimila 
iliyowakutanisha makundi yote ya jami kutoa maoni.  Jedwali lifuatalo kutoka katika 
taarifa ya wananchi wa Loliondo and Sale ikionyesha jinsi wananchi walivyokuwa 
tayari kutoa maoni yao na pia kuwa tayari kujadiliana kuhusu eneo hili.

Jedwali  5.1 : Orodha ya mikutano ya ukusanyaji wa tarafa ya Loliondo na Sale

Na  Eneo   Tarehe   Aina ya Mkutano Idadi ya 
watu

1.  Kijiji cha 
Ormanie 

29 Machi 2022
2 Aprili, 2022

kupitia maresho toka 
kamati ya mapendekezo 
ya Arusha 

545 

707

2. Kijiji Piyaya
15 Feb, 2022
7 Aprili, 2022
19 Aprili, 2022

Majadiliano ya mgogoro 
wa ardhi (1500 sqkm)
Kupokea mrejesho 
wa kikao cha Arusha 
Ms TCDC,  Kikao 
cha kujumuisha 
mapendekezo ya jamii 

295
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3. Kijiji cha Arash 

15 Januari, 
2022,

5 Februari, 2022

26 Februari, 
2022

5 Marchi, 2022

19 Machi, 2022

Majadiliano na kutoa 
mapendekezo juu 
ya mapendekezo ya 
mgogoro wa km 1500

1516

4. MS-TCDC-
Arusha 3-4 Aprili, 2022 Mapitio ya rasimu ya 

Kwanza ya Taarifa 60

5. Lush Garden 
-Arusha 24 Aprili, 2022 Mapitio ya Rasimu ya pili 

ya Taarifa 65

6. Kijiji cha 
Ormanie 28 Aprili, 2022

Mkutano Mkuu 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya pili ya taarifa 

258

7. Malambo Aprili 2022
Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

745

8. Madukani Aprili 2022
Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

328

9. Kirtalo Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

373

10. Ololosokwan March-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

652

11. Oloipiri Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

379

12. Maaloni March-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

415

13. Mbuken Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

314
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14. Loosoito March-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

296

15. Olalaa Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

225

16. Engobereti March-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

271

17. Oloiswashi Machi-Aprili 
2022

Mkutano Mkuu wa 
kuwasilisha na kupitia 
rasimu ya taarifa 

259

Jumla 7,703

Baadhi ya Mapendekezo ya wananchi katika taarifa hii ya Loliondo yalitoa nafasi ya 
mazungumzo kati ya wananchi na Serikali katika kupanga namna ya kutumia eneo 
hili kwa pamoja. Kwa maana hiyo kama haya mapendekezo ya wananchi yagepewa 
nafasi ya mazungumzo kusingekuwa na sababu ya kupeleka vikosi Loliondo na 
kuchukua eneo kwa njia ya umwagaji damu.  

b)  Matumizi makubwa ya nguvu za vyombo vya usalama

Taarifa mbalimbali za wananchi katika kata zote nane ambazo operesheni hii imepita 
inaonyesha kuwa kulikuwa na matumizi makubwa ya nguvu katika zoezi hili la utwaaji 
wa eneo la km za mraba 1502.  Takriban magari zaidi ya 50 ya vikosi mbalimbali vya 
usalama  yanasadikiwa kuwa yalikuwa yanasimamia zoezi hili katika ukanda wote 
huu wa kata nane zenye eneo hili la km za mraba 1502. 

Vikosi vingi vyenye silaha za moto, mabomu ya machozi yalionekana yakizingira 
maeneo yote ambayo vigingi vilipangwa kupitishwa.  Katika zoezi hili wananchi 
wamelalamika kuwa kulikuwa kuna matumizi holela ya risasi na mabomu. Risasi 
zilipigwa mara kwa mara juu na mabomu pale palipoonekana kuna watu.  Milio ya 
silaha iliweza zua taharuki na mshtuko mkubwa kwa jamii.   Wapo waliokimbia walitoa 
mimba kutokana na mshtuko, mifugo kupigwa risasi na mingine kupotea. 

c)  Kupoteza uhai na kupotea kwa watu 
Zifuatazo ni baadhi ya taarifa za kupotea kwa watu siku ya oparesheni na vifo 
vilivyotokana na oparesheni hiyo kama ilivyoelezwa na waathirika katika kila kata.

I. Kutokana matumizi makubwa ya nguvu katika zoezi hili, watu Katika zoezi hili 
hadi sasa kutokana na matokeo ya ufuatiliaji huu , tumebaini uwepo wa  taarifa 
za kifo cha Askari  Polisi mmoja anayedaiwa kupigwa mshale katika mvutano wa 
wannchi na askari  katika kata ya Ololosokwan. 



110

II. Imebainika  kuwa yupo mzee Oriasi ole Ng’iyo, mwenye umri wa miaka 80 
aliyekeruhiwa na vikosi vya Operesheni na kupotea hadi leo

III. Imebainika kuwa pia kuna mtoto mmoja kutoka Kijiji cha Piyaya alipotea wakati 
wa oparesheni hii na hadi leo hajulikani alipo. 

IV. Pia wananchi wa Piyaya walitueleza kuhusu mtoto aliyepoteza uhai wakati 
wanawake waliokuwa wanakimbia kumwangukia mtoto na hatimaye kupoteza 
maisha.

V. Wapo pia watu zaidi ya 30 waliopigwa na kuumizwa na kulazimika kutafuta 
matibabu nje ya  nchi. 

VI. Kuna taarifa pia zinadaiwa na wananchi kuwa   yupo  Mtu mmoja  wa kata ya 
Malambo aliyegongwa na magari ya Oparesheni na kupoteza maisha 

d)  Kukamatwa kwa watu wengi wakiwemo viongozi wa kisiasa na  jamii
Zoezi hili la uwekaji vigiingi ulikwenda sambamba na ukamataji holela wa wananchi 
katika maeneo husika. Ufuatiliaji  huu umebaini kuwa walau kila kata ilikuwa na watu 
wasiopungua 30 waliokamatwa wakati wa zoezi hili.  Toka zoezi hili lianze takriban 
jumla ya watu 200 walikamatwa na kupewa makosa mbalimbali kama ya mauaji, 
makosa ya uraia, makosa ya kuingia linalotengwa pamoja na makosa mengine.  Wengi 
walishia katika vituo vya polisi na kulipa kila mtu hongo ya million tatu kwa polisi. 

Takribani kesi 100 ndio zilifanikuwa kufika mahakamani na badaye kuachiwa kwa 
kukosa ushahidi. Wananchi 27 pamoja na viongozi walibambikiziwa kesi ya mauaji 
katika Mahakama ya Hakimu mkazi Arusha (Kesi ya Awali Na 11 ya Mwaka 2022 
Jamhuri dhidi ya Molongo Daniel Paschal na wenzake 26)  na kukaa gerezani kwa 
muda wa Zaidi ya miezi sita na badaye Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini kuiondoa kesi 
hiyo mahakamani.  Pia wananchi 62 walikuwa kesi tofauti tofauti wakituhumiwa kuwa 
wao sio raia wa Tanzania na badaye kuamuliwa na mahakama kwa kuwaachia huru 
watuhumiwa baada ya upande wa mashitaka kushindwa kuthitibtisha madai yao 
(Mfano kesi ya Jamhuri dhidi ya Paulo Yale Mako na wenzake 4, Kesi na 15 ya mwaka 
2022, Kesi na 16 ya 2022 Jamhuri dhidi ya Samson Joseph Kipukya na wenzake 6 
nk, kesi hizi zilifunguliwa katika mahaka ya wilaya ya Ngorongoro iliyopo Loliondo). 

e)  Watu kukimbia Nchi 
Kutokana na nguvu kubwa iliyokuwa inatumika wakati wa oparesheni hii, wananchi 
takriban elfu mbili (2,291) waliweza kukimbilia nchi Jirani ya Kenya kuepuka kupigwa , 
kukamatwa na kuunganishwa katika kesi mbalimbali.  Katia ya wananchi hawa 2,291 
(Watoto walikuwa 1,652 Wanawake 528 Wanaume 100 na Watetezi wengine 30). Pi 
kuliwa na wagonjwa 30 waliondoka pamoja na ndugu zao.  Kati ya watu waliokimbia 
walikuwepo pia watetezi wa haki za binadamu takribani 30 ambao walikuwa katika 
hali ya kutafutwa pengine kuunganishwa na shauri la mauaji liliokuwa mahamani.  
Hadi sasa hakuna taarifa kamili kama watu wote hawa wamesharudi katika jamii na 
kuendelea na shughuli zao za kawaida. 
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f)  Watu kupigwa na majeruhi kunyimwa matibabu
Kutokana na mvutano uliojitokeza kati ya vikosi na wananchi, wapo wananchi 
walioumizwa na kupelekea kuhitaji matibabu ya haraka. Mfano katika kata ya 
Olosokwan pekee watu 30 pekee  walipigwa na kujeruliwa kwa silaha za mpira 
pamoja na risasi za moto. Wengi wanaeleza walikosa ushirikiano wa matibabu katika 
vituo vya afya vya Loliondo kwa kuwa walitakiwa wawe na PF3 form ya polisi kitu 
ambacho kwenda polisi wao waliona ni kujipeleka kwenye shida zaidi. 

Hatimaye wengi walikwenda nchi jirani ya Kenya na kupata matibabu katka hosptali 
za huko Posmoru ilikoko Narok nchini Kenya. Baadhi ya wananchi hadi sasa wengine 
wanachechemea na wengine bado wanaendelea na kliniki za matibau kutokana na 
majeraha waliyokuwa nayo.

g) Kuibuka kwa zoezi la Watu kuwa sio raia
Changamoto nyingine iliyoambatana  na zoezi la uwekaji vigingi au inayofanya zoezi 
hili kuwa na sura ya matumizi makubwa ya nguvu ili kutisha watu ni swala la uraia. 
Kutokana ukweli kuwa jamii ya kimasai ipo pande zote mbili za mpaka (Kenya na 
Tanzania). Swala hili limekuwa likitumika sana kujenga hofu kwa wananchi katika 
eneo hili.  Swala hili la uraia lilisababisha watu wengi kukamatwa takriban 150 kwa 
swala la uraia. Wengi waliishia katika hatua za awali lakini waliofika mahakamani na 
mashauri yao kusikilizwa ni watu 62. 

Tarehe 31mwezi Mei 2023 kupitia bunge la Jumuiya ya Ulaya, Balozi wa Tanzania 
nchini Ubelgiji Bwana Jestas Nyamanga aliyeambatana na baadhi ya maafisa wa 
Tanzania akiwenmo Profesa Malebo toka kmisheni ya UNESCO Tanzania aliendelea 
kuongelea  upotoshwaji  katika swala hili la uraia akituhumu baadhi ya makundi ya 
wamasai katika wilaya ya Ngorongoro kama Purko, Loita na Laitayok sio wenyeji/raia 
wa Tanzania bali ni wakenya.

Ukweli ni kuwa asilimia 99.9% ya wakazi wa kata za Arash, Maaloni,  Oloirien,  
Soitsambu na Ololosokwan ni Purko, Loita na Laitayok na ni raia wa Tanzania halali 
waliokuwepo katika maeneo katika karne nyingi kama ilivyokuwa kwa Serengeti na 
Ngorongoro. . 

h) Kukosekana kwa uhuru wa Habari

Katika ziara hii tumebaini pia kulikuwa na ukiukwaji mkubwa wa uhuru wa kujieleza na pia 
uhuru wa vyombo vya habari kutoa taarifa za operesheni hii.  Vyombo vingi vya ndani 
vilipata vitisho na maelezo yasiyo rasmi kuwa taarifa zozote zinazonyesha uhalisia wa 
zoezi hili zisitolewe badala yake zipo baadhi ya vyombo vya habari vilitumika kufanya 
propaganda dhidi ya wananchi wa Loliondo.  Waandishi wengi walishindwa kwenda 
Loliondo kutoa taarifa za kweli kutokana na hali ya vitisho wakihofi usalama wao. 

Kwa mfano Februari 03, 2022 jumla ya waandishi wa Habari 6 walikamatwa na 
askari wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro baada ya kufuatilia mkutano wa 
wanakijiji Zaidi ya 200 waliofanya mkutano katika kata ya Nainokanoka katika tarafa 
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ya Ngorongoro. Wananchi hao walikuwa wanajadili namna ya kukabiliana na vitisho 
dhidi yao kuhusu kuhama Ngorongoro.

Waandishi hao walikamatwa na kutishiwa kuwa waliingia katika eneo la mamlaka 
bila ya kuwa na kibali wakati kiuhalisia walikuwa na vibali vyote. 

Waandishi hao ni: Janeth Mushi wa Mwananchi, Julius Sagati wa Star Tv, Amina 
Ngahewa wa Mwananchi Digital, Allan Isack wa gazeti la Nipashe, Profit Mmanga 
wa Wasafi Tv na Apolo Benjamin wa Daily News Digital. Lakini pia mwandishi Thobias 
Mwanakatwe wa gazeti la Nipashe Newspaper na Joseph Kimambo wa Dar Mpya 
pamoja na dereva wao Majuka Ngisaayo aliyekuwa mfanyakazi wa shirika la PINGOs 
Forum walikamatwa Februari 17, 2022. Lakini pia mwandishi wa Watetezi Tv Hilda 
Ngatunga alinusurika kukamatwa kutokana na kufanya kazi ya kufuatilia na kurusha 
juu ya kile kilichokuwa kinatokea Ngorongoro.

i) Kukosekana kwa uhuru wa Watetezi wa Haki za binadamu

Watetezi wa haki za binadamu pamoja na mashirika ya utetezi wa haki za wafugaji 
wamekuwa katika wakati mgumu sana kufanya kazi zao za utetezi kipindi chote 
cha zoezi hili hadi hivi sasa.  Baadhi ya watetezi wa jamii walijikuta wakikimbia nchi 
kunusuru maisha yao huku wengine wakiunganishwa katika kesi ya mauaji. Kila 
kiongozi wa Serikali aliyefika katika eneo la Loliondo alitamka wazi wazi kupambana 
mashirika ya utetezi wa jamii pamoja na watetezi waengine wa jamii. Mashirika 
haya yalipekuliwa mara kwa mara na viongozi wao kutakiwa kwenda kuripoti katika 
vyombo vya usalama. 

Mwezi Februari mwaka 2022 Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania 
(THRDC) kwa kushirikiana na mashirika 20 ya kidini na ya haki za binadamu ulizuiwa 
kufanya ziara katika wilaya ya Ngorongoro kufuatilia hali ya haki za binadamu. Lengo 
la ziara hiyo ilikuwa ni kufuatilia hali ya haki za binadamu, kufanya vikao na wananchi 
wenyeji pamoja na idara mbalimbali za Serikali katika tarafa ya Loliondo, Sale na 
Ngorongoro ili kukusanya taarifa sahihi kutoka ngazi ya chini kuhusu mgogoro wa 
ardhi katika wilaya ya Ngorongoro.  

Hata hivyo, ziara hiyo ilizuiliwa na Mkuu wa Mkoa wa Arusha baada ya mashirika hayo 
kufika Arusha kwa madai ya kwamba hayakuwa na kibali cha kufanya zaiara hiyo 
kutoka ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Mtandao uliandika 
barua kwenda ofisi ya Waziri Mkuu  lakini haikujibiwa hadi sasa. 

Mashirika ya utetezi wa jamii pamoja na watetezi wa jamii wamekuwa wakionekana 
kuwa ni tishio katika mikakati kama hii hasa pale wanaposimama kutetea haki za jamii.   
Swala la utetezi wa haki za jamii katika eneo hili la Loliondo limekuwa na madahara 
makubwa kwa kazi za mashirka na kazi za watetezi wa haki za binadamu. Watetezi 
wengi wamekimbia Wilaya ya Ngorongoro kutokana na mazingiria magumu ya 
kufanya kazi za utetezi. 
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Changamoto za kutishia watetezi wa haki za biandamu zilianza hata kabla ya zoezi 
hili la kuweka mipaka.  Watetezi wa jamii walianza kusumbuliwa kukamatwa na 
kuitwa mara kwa mara katika vituo vya polisi. Mfano wakati wa uwaandaji wa taarifa 
na mapendekezo ya wananchi viongozi wa kisiasa, wa kimila na watetezi wa haki za 
binadamu kukamatwa, kuitwa vituo vya polisi na kuhojiwa wakati zoezi hili la uandishi 
wa ripoti likiendelea.

Jedwal 5.2: Baadhi ya Viongozi wa kisiasa, wa kimila na watetezi wa haki za 
binadamu walioendelea kukamatwa, kuitwa vituo vya polisi na kuhojiwa wakati 
wa zoezi la kukusanya maoni ya wananchi (Machi-Aprili 2022).

Na Kiongozi Kata/Kijiji Cheo Tarehe ya 
kukamatwa Alikopelekwa Hali ya 

Shauri 

1. Joel 
Clemence 

Malambo Diwani Loliondo na 
Arusha 

-

2. Motiko 
Risando

Malambo Mwenyekiti 
wa Kijiji 

Loliondo -

3. Simon 
Ndari

Malambo Laigwanani Loliondo -

4. John 
Kulinja

Malambo Laigwanani Loliondo -

5. Simon Ole 
Nairiamu 

Piyaya Diwani Loliondo -

6. Moloimet 
Saing’eu

Ololosok-
wan

Diwani Loliondo -

7. Ndirango 
Olesenge 

Loliondo/
Orgosorok

Mwenyeki-
ti wa CCM 
Wilaya ya 
Ngorongoro

         -

8. Mathew 
Siloma

Arash Diwani Loliondo-Aru-
sha 

-

9. Mbeka 
Rago 

Maaloni Diwani Loliondo -

Mtandao wa watetezi pamoja wadau wake walitumia muda mwingi kuhakikisha 
watetezi wa haki za binadamu wanabakia katika hali yao ya usalama na kuendelea 
kazi zao za utetezi. 
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j)  Kupotea kwa mifugo na kuliwa na Wanyama wakali
Zoezi hili la kuweka vigingi pamoja na utwaaji wa eneo hili  la km za mraba 1500 
ulisabisha pia maumuvu makali kwa wanachai wa kata hizi nane.  Kwa kuwa zoezi 
hili lilikuwa linafanyika matumizi ya silaha na katika maeneo yenye watu na shughuliz 
ufugaji ulisababisha mifugo mingi kupotea na wengine kuliwa na Wanyama wakali. 
Wananachi waliohojiwa na ziara hii walielezea kwa uchungu jinsi zoezi hili lilipowanya 
wapoteze baadhi ya mifugo yao kama mbuzi , kondo, ngombe na punda. 

Watu hawa walikokuwa wanaweka viginngi walipokuwa wanawakuta watu aidha 
katika makazi yao au wakiwa wanachunga walipiga rasasi juu na kuwapa masaa 
chache ya kuondoka ndani ya eneo la km za mraba 1500.  Pia wapo ngombe na 
punda waliopigwa risasi kwa mujibu wa wananchi katika eneo hili linalozunguka Pori 
la sasa la Pololeti.  Mfano kata ya Arash ng’ombe 17 walipigwa risasi. 

k)  Watu kuvunjiwa makazi yao na wengine kuacha mali zao
Katika zoezi zoezi hili wapo pia wanachi waliovunjiwa makazi yao ya kudumu. Kata 
zilizoadhirika zaidi na watu kuvunjiwa nyumba zao wakati wa zoezi hili ni pamoja 
na kata ya Arash, Ololosokwan na Malambo.  Wananchi katika kata hizi walipoteza 
nyumba zao pmaoja na mali ziliokuwa katika nyumba zao.  Kwa mujibu wa maelezo 
yao, wananchi wanandai watu wa operesheni waliweka mipaka hadi maeneo 
yasiyohusika na km za mraba 1500, ambayo ni makaazi ya kudumu ya wananchi.  

Mfano katika kata ya Malambo, vitongoji viwili vya ndinyeka na Sanjan ndio 
vilivyoathirika zaidi na zoezi hili. Vitongoji hivi vimepoteza mifugo mingi, nyumba , 
maeneo ya huduma za jamii kama makanisa, vituo vya afya pamoja na visima vya 
maji.  Mfano kitongji cha Sanjani nyumba 120 (81 maboma ya kiasili pamoja na 
nyumba za bati 40)   zilibolewa zilokuwa na kaya 450  sawa na jumla ya watu 1982, 
shule za awali mbili , zahanati  4 na kanisa moja kubwa., matenki matatu ya maji ya 
mvua. 

Kitongoji kingine katika kata hiyo hiyo ya malambo kilichoadhirika ni cha Ndinyeka , 
kilikuwa na nyumba 100 ( Maboma 89 nyumba za bati 11)  yenye kaya 287 sawa 
na watu 1468.  Kulikuwa na shule moja ya awali, vituo viwili vya kutolea huduma za 
chanjo kwa wanawake na watoto mbili , kanisa kubwa ambalo hadi sasa halijavujnwa;  
mabwawa saba ya maji. 
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 Jedwali 5.3 : Makazi na Miundo Mbinu iliyobomolewa 

 Na. Kata. Makazi/Kaya/
Idadi

Shule Clincis/Zah-
anati/Vituo 
vya kutolea 
huduma kwa 
Wanawake na 
Watoto

Makanisa Visima /
Mabwawa

Malambo Nyumba 220 ( 
Maboma ya Kiasili 
169 na nyumba 
za bati 51)  zenya 
jumla ya kaya 737 
na idadi ya watu 
3442

Shule 
tatu 
za 
awali 

Clnics 6 Makanisa 
mawili

Visima vi-
tatu na 
mabwawa 
saba

Arash - - - - -

Ololosokwan - - - - -

          
Kitendo hiki cha kubomoa makazi ya watu kimesababisha watu takriban 4000 elfu 
kukosa makazi na kupoteza huduma za msingi. Watu waliathirika zaidi ni watu wa 
kata Malambo ambao hadi sasa hawana makazi wala huduma za msingi walizokuwa 
wanazitgemea katika maeneo yaliyochukuliwa.  

5.2.8 Mahitaji  ya Wananchi kuhusu Zoezi  la Uwekaji Mipaka 
Sura hii ndogo inawasilisha maoni ya wananchi kuhusu zoezi hili kama walivyatoa 
kwa ziara hii. Maoni yao yanajikita zaidi katika zoezi zima la uwekaji vigingi pamoja na 
chagamoto zote zilizojitokeza wakati wa zoezi hili.

(a) Kuwepo na nafasi ya pamoja baina ya Serikali na Wananchi kuweka ukweli na 
mardhiano ya matukio yaliyotokea 

(b) Kwamba wananchi wa tarafa ya Loliondo na Sale hawana ardhi mbadala kwa 
ajili shughuli yao kuu ya kiuchumi ambayo ni ufugaji.  Hivyo kupoteza eneo hilo 
ni kuangamiza jamii moja kwa moja. Wananchi katika baadhi ya kata kama 
Malambo na Piyaya, wameeleza kuwa maeneo ya kata zao ni maeneo kame 
(semi-arid land) hivyo shughuli nyingine ya kiuchumi kama kilimo haiwezekani 
isipokuwa ufugaji tu. Kwa maana hiyo kupoteza ardhi ya malisho ni kutengeneza 
janga kubwa la umaskini na njaa kwa jamii, kitu ambacho imeshashuhudiwa 
kwa siku chache tu baada ya eneo kutengwa. Hivyo wanaomba Serikali 
iwarushie  sehemy ya maeneo yao yaliyomegwa kwa kuwa hawana eneo jingine 
wanalotegemea.
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(c) Kwakuwa zoezi hili liliumiza wengi kuwe na fidia kwa wale waliomizwa pamoja na 
wale walipoteza ndugu zao hadi leo

(d) Kwa kuwa zoezi hili halikuwa shirikishi, wananchi wanapendekeza kuwe na 
mazungumzo ya pamoja baina ya Serikali na wananchi wa kata hizi nane 
zinazopaka na Pori la Pololet kujadili namna ya kutumia hili eneo kwa pamoja 
hasa wananchi kulitumia wakati wa kaingazi pekee kwa ajili ya malisho.

5.2.9 Ufafanuzi wa Serikali Kuhusu Changamoto  Zoezi la Uwekaji Mipaka 
Baada ya kutembelea katika Tarafa ya Loliondo na Sale tulibaini changamoto 
zilizotajwa hapo juu na hivyo ilitulazimu kuandika barua kwa Serikali kuomba ufafanuzi. 
Mbali na kuandika barua na kukumbushia mara kwa mara, hatukufanikiwa kupata 
majibu ya Serikali kwa njia ya maandishi. Hivyo ufafanuzi uliopo hapa ni ule ambao 
Serikali iliwahi kuutoa katika maeneo mbalimbali ikiwemo Bungeni ama kwenye 
mikutano na wananchi kipindi cha nyuma. 

Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa mnamo Juni 23, 2022 alizipongeza taasisi zote 
zilizokuwa zinaratibu zoezi la uwekaji wa alama katika eneo la Pori tengefu la Loliondo 
kwa kukamilisha uwekaji wa vigingi 424 vilivyokusudiwa kuwekwa. Waziri Mkuu alitoa 
pongezi hizo alipotembelea eneo hilo lenye ukubwa wa kilomita za mraba 1,500 kuona 
maendeleo ya uwekaji wa alama kuzunguka eneo la hifadhi.

Akizungumza wakati wa zoezi hilo, Mheshimiwa Majaliwa alisema kuwa eneo hilo lina 
umuhimu mkubwa kwa Watanzania na hata nchi jirani. 
“Hii ni tunu tuliyopewa na Mwenyezi Mungu, uwepo wa wanyama ni kivutio kikubwa 
kwa shughuli zetu za utalii, ni muhimu tuilinde.” “Ujenzi wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo nchini unatokana na kodi ambazo Serikali inakusanya kutoka maeneo 
tofauti ikiwemo sekta hii ya utalii,” Alisema kuwa zoezi lililofanyika ni uwekaji wa alama 
tu, na hakuna mtu yeyote atakayeondolewa katika vijiji vinavyozunguka eneo hilo. “

Tofauti na kauli ya Waziiri Mkuu  kuwa wanaaweka mipaka tu,  Waziri wa Maliasili na Utalii 
kipindi hicho, Balozi Dkt. Pindi Chana alisema kuwa eneo hilo ni muhimu katika sekta ya 
utalii na ni wajibu wa Wizara kuhakikisha eneo hilo linalindwa. “Tumeshapitisha GN, sasa 
itaitwa Pori tengefu la Pololeti la kilomita za mraba 1,500.” Kwa upande wake, Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi, Bw. Mashimba Ndaki alisema kuwa Serikali inaendelea na ujenzi 
wa lambo kubwa litakalotumika kunyweshea mifugo katika eneo la Loliondo. 

Alisema kuwa Serikali inajenga majosho 10 ya kuogeshea mifugo na tayari majosho 
mawili yameshakamilika huku mengine manane yakiwa katika hatua mbalimbali za 
ujenzi. “Serikali inawajali na inawaangalia sana wafugaji,” alisisitiza. Na kwa upande 
wake, Waziri wa Maji, Bw. Jumaa Aweso alisema kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 
itaendelea kupeleka huduma ya maji safi na salama katika maeneo yote nchini 
ikiwemo Loliondo24. 

24  https://www.vaticannews.va/sw/world/news/2022-06/zoezi-wakazi-ngorongoro-ku-
hamia-msomera-handeni-tanga-maasai.html 
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Lakini pia Serikali kupitia kikao cha Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Ngorongoro, Kamati 
ya Ulinzi na Usalama, Wataalamu kutoka Tume na Halmashauri ya Wilaya, pamoja 
na Wenyeviti na Watendaji wa Vijiji ilifanya kikao na kutoa ufafanuzi kuhusu kuandaa 
mpango wa matumizi bora ya ardhi pamoja na upimaji wa ardhi ya vijiji 14 baada ya 
kilometa za mraba 1,502 kutwaliwa na Serikali. Kwenye kikao hicho Mkuu wa Wilaya 
ya Ngorongoro Mhe. Raymond Steven Mwangwala aliishukuru-Tume ya Taifa ya 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi (NLUPC) kwa kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya 
ya Ngorongoro kwa kufanya kazi ya kuandaa Mipango ya Matumizi ya Ardhi katika 
Vijiji 14 vilivyoko kwenye kata 8 katika Tarafa ya Loliondo. Kazi hii pia ilihusisha upimaji 
wa mipaka ya Vijiji, utoaji wa vyeti vya ardhi ya vijiji, uandaaji wa Mipangokina pamoja 
na utoaji wa Hatimiliki za Kimila kwa wananchi.

Mkuu wa Wilaya alidai kwamba wananchi wa Vijiji hivyo kwa nyakati tofauti walifika 
ofisini kwake kupeleka maombi ya kupimiwa vijiji vyao. Aidha, Mkuu wa Wilaya alisema 
uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi utasaidia wananchi wa vijiji hivyo kutumia 
ardhi kwa ajili ya shughuli zao mbalimbali ili kuleta mafanikio katika nyanja za kiuchumi 
na kijamii sambamba na kuhifadhi mazingira25.

Mbali na hilo, naye Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro 
Dkt. Jumaa Mhina alisema kuwa zoezi la uandaaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi 
ya Vijiji hivyo litasaidia kuwahakikishia wananchi umiliki wa ardhi za vijiji pamoja na 
kuondoa migogoro ya mipaka baina ya kijiji na kijiji. “Zoezi la Upimaji na Upangaji wa 
Vijiji hivi pia litasaidia kuondoa migogoro ya ardhi na dhana potofu kuwa Serikali ina 
mpango wa kuchukua maeneo yao kwa kuwa Vijiji vinaenda kupata vyeti vya ardhi 
vitakavyowasaidia kuwa na uhakika wa umiliki wa ardhi yao” alisema Dkt. Jumaa 
Mhina

Mkurugenzi wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi, Usimamizi na Uratibu, Bw. Jonas 
Masingija Nestory kutoka Tume alisema kuwa kazi hiyo imegawanyika katika sehemu 
kuu nne. Sehemu hizo ni Upimaji wa mipaka ya Vijiji, Utoaji wa Vyeti vya Ardhi vya 
Vijiji, uandaaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi na Uandaaji wa Mipangokina ambao 
utahusisha kupima vipande vya ardhi na kutoa Hatimiliki za Kimila. “Sambamba na 
uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi, pia kutakuwa na upimaji wa mipaka ya 
vijiji, lengo ni kuwa kila kijiji kujulikana mipaka yake, kubainisha matumizi mbalimbali 
yaliyopo kwenye kila kijiji, ikiwa ni pamoja na maeneo ya makazi, kilimo, malisho, 
hifadhi za misitu na vyanzo vya maji, ili kutatua changamoto zilizokuwa zikiwakabili 
hapo awali” alisisitiza Bw. Masingija.

Akizungumza bungeni mjini Dodoma Mhe. Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alisema 
‘hakuna mapambano yoyote, hakuna askari yeyote aliyekwenda huko kwenye kijiji 
kutishia, kwa sababu katika mipango yote hakuna kijiji kinaondoka, hakuna mwananchi 
anayeondolewa, wananchi wa Loliondo watulie’, alisema Majaliwa na kuongeza, 
“eneo lile ni letu sote na tutaliratibu vizuri baada ya kuweka hizo alama, kuashiria 

25  https://www.nlupc.go.tz/news/vijiji-loliondo-kupimwa-na-kuandaliwa-mipango-ya-ma-
tumizi-ya-ardhi 
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tu kwamba huku ndani ndo tumehifadhi, tuweze kuratibu kwa pamoja, hayo ndiyo 
malengo ya Serikali kwa eneo la Loliondo”

Lengo hasa la Serikali kuendelea na zoezi hilo la Loliondo ni kutokanana na umuhimu 
wake kwa ikolojia na uhifadhi wa wanyamapori nchini Tanzania. Kwa muda mrefu 
mpango na nia ya Serikali ya Tanzania katika mapori tengefu na hifadhi zake ikiwemo 
Ngorongoro, Serengeti na Pori Tengefu Loliondo ni kulinda maeneo hayo, ikiwemo 
kuondoa maboma na mifugo pamoja na kuweka mipaka na alama ili kutenganisha 
maeneo hayo na yale ya vijiji kwa ajili ya shughuli zao za kiuchumi na kijamii.

Zoezi la uwekaji wa alama Loliondo lililosababisha kifo cha askari mmoja, na baadhi 
ya wanakijiji kujeruhiwa katika mivutano ya  kupinga zoezi hilo, ni muendelezo wa 
nia ya Serikali ya kuchukua eneo hilo la vjiji. Hata hivyo, msemaji mkuu wa Serikali, 
Gerson Msigwa, alipozungumza na BBC mara mbili alisisitiza hali ni shwari Loliondo 
na kwamba kilichotokea hadi kusababisha mauaji ni wakazi kuwafuata askari polisi 
na si polisi kuwafuata wakazi, wakati wa zoezi la kuweka mipaka,  umbali wa takribani 
kilomita 8, kutoka yalipo makazi ya watu.26

26  https://www.bbc.com/swahili/articles/c726w2gg7zlo 
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CHANGAMOTO 
ZINAZOJITOKEZA BAADA 
ENEO LA KILOMITA 1,502 

KUGEUZWA KUWA HIFADHI
5.3 UTANGULIZI 
Changamoto mbalimbali zimekuwa zikijitokeza baada ya eneo la ukubwa wa kilometa 
za mraba 1,502 kuchukuliwa na Serikali na baadae kugeuzwa kuwa pori tengefu 
la Pololeti. Ni muhimu kukumbuka kwamba eneo lililochukuliwa ndio lilikuwa eneo 
pekee ambalo wananchi walikuwa wanalitegemea katika kulisha mifugo yao, maji ya 
kunywa kwa wote binadamu na mifugo na lilikuwa ni eneo la makazi kwa baadhi 
ya wananchi. Hivyo baada ya eneo hilo kutwaliwa na Serikali changamoto kadhaa 
zimekuwa zikijitokeza kama zilivyoelezwa kwenye sura hii. 

5.3.1  Changamoto Zinazoendelea Kujitokeza Baada ya Eneo la Vijiji  Kutwaliwa

(a) Mifugo kukamatwa, kutaifishwa na kutozwa faini

Hii ni changamoto kubwa sana kwa wakazi wa maeneo ya Kirtalo, Soitsambu, Arash, 
Malambo, Sale, Piyaya, Loliondo, Ololosokwan, n.k. Mifugo yao imekamatwa kwa 
wingi, kuuzwa kwa mnada na mingine kutaifishwa. Wananchi walitueleza kuwa 
wahusika wa mifugo wakigundulika wamekuwa wanafunguliwa kesi mahakamani na 
kutozwa faini ya shilingi laki moja (Tshs. 100,000) kwa ng’ombe na shilingi elf ishirini 
na tano (Tshs. 25,000) kwa mbuzi au kondoo. 

Kwa mfano kwa mwezi Novemba pekee mwaka 2022 ng’ombe 2,276 walitaifishwa 
katika kata ya Arash kwa kudaiwa kuingia katika hifadhi ya taifa ya Serengeti. Kwa 
kata nzima ya Arash kuanzia Juni 2022 hadi Aprili 2023 faini iliyolipwa na wafugaji ni 
milioni 860 kwa kudaiwa mifugo yao kuingia katika pori tengefu la Pololeti na hifadhi 
ya taifa ya Seerengeti. 

SURA YA 5SEHEMU YA TATU
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Jedwali 5.4: Idadi ya Mifugo iliyokamatwa pamoja na Fedha zilizotumika 
kukomboa  kwa kila Kata

Na. Kata Idadi ya Mifugo 
illyokamatwa  
na kukombole-
wa

Fefha iliyolipwa 
kuomboa mifugo 

Mifugo 
iliyotai-
fishwa na 
kupigwa 
Mnada 

 Idadi 
ya Kaya 
zilizo-
baki bila 
ng’ombe 

1. Arash Zaidi ya 5000 860,000,000 2, 276 180

2. Piyaya 600 Hakuna Kumbu-
kumbu

Hakuna 
kumbu 
kumbu

Hakuna 
kumbu-
kumbu

3. Malambo 2,820 118,525,000 124 60

4. Olorien 400 Hakuna Kumbu-
kumbu

Hakuna 
Kumbu-
kumbu

Hakuna 
Kumbu-
kumbu

5. Maaaloni 300 Hakuna Kumbu-
kumbu

Hakuna 
Kumbu-
kumbu

Hakuna 
Kumbu-
kumbu

6. Ololosok-
wan 

3,846 789,800,000 55

7. Soit Sam-
bu ( Kijji 
cha Krita-
lo) 

 Zaidi ya 10,000 Zaidi ya bilioni moja hakuna 
kumbu-
kumbu  

hakuna 
kumbu-
kumbu  

8. Oloipiri 1200 hakuna kumbukum-
bu  

400 hakuna 
kumbu-
kumbu  

Jumla 25,166 2,768,325,000/= 2,855 240

Kwa ujumla wananchi wa kata hizi nane wameumia sana kiuchumi kwani ufuatiliaji 
huu umebaini wameshapoteza zaidi ya nusu ya mifugo yote katika eneo hili na pia 
tayari kwa kata zote nane wananchi wameshatoa zaidi ya billion 3 kama faini na pia 
kama hongo kwa njia zisizo rasmi kukomboa mifugo yao inayoingia katika eneo hili 
liliotengwa la vijiji.   Mfano kata ambazo zimeathirika sana na kufa kwa mifugo na 
kulipa faini nyingi zaidi ni Kata za Arash, Ololosokwan, Soitsambu na Malambo. 
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(b)   Askari Kuswaga Mifugo na Kuwaingizwa kwenye Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
Wakati wa ziara yetu, wananchi wa tarafa ya Loliondo na Sale walieleza kwamba 
askari wanaolinda pori tengefu la Pololeti wamekuwa na tabia ya kuswaga mifugo 
na kuwaingiza kwenye pori tengefu la Pololeti na hatimaye kwenye hifadhi ya taifa ya 
Serengeti kwa lengo la kutoza faini au kutaifisha mifugo endapo mmiliki hatajitokeza. 

Kwa mfano, Solio Toroge mkazi wa Loliondo alishitakiwa katika Mahakama ya Wilaya ya 
Serengeti kwa tuhuma za kuingiza ng’ombe 440 kwenye hifadhi ya taifa ya Serengeti 
mnamo Machi 2023. Mahakama ya wilaya iliamua kwamba Bw. Toroge arudishiwe 
ng’ombe zake kwa sababu hakukuwa na ushahidi kwamba ng’ombe waliingiaje katika 
hifadhi ya taifa ya Serengeti pasipo kupita au kukamatwa kwenye pori tengefu la 
Pololeti. Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini alikata rufaa katika Mahakama Kuu ya 
Tanzania na Bw. Toroge kuamuriwa kulipa faini ya shilingi elfu tano kwa kila ng’ombe 
kwa kila siku ambazo ng’ombe walikuwa wanashikiliwa na askari wa hifadhi ya taifa 
ya Sererengeti. Alilipa zaidi ya shilingi milioni 70 kwa ng’ombe wote.   

(c)  Mifugo Kufa kutokana na Ukame na Kukosa Maji
Katika ziara hii wananchi walitueleza kwamba mifugo mingi  imekufa  kwa wingi 
kutokana na ukame ndani ya miezi 8 toka eneo hili litwaliwe.  Eneo lililochukuliwa na 
Serikali ndio lilikuwa chanzo cha maji  na malisho kwa mifugo kwa tarafa nzima ya 
Loliondo na Sale hasa wakati wa kiangazi.. Ni eneo ambalo lilikuwa na vyanzo vya 
maji hasa mito ya maji safi na salama kwa mifugo na binadamu. Mito hiyo yenye 
vyanzo vya maji ni ormungushi, orkereyani, esiyaiti na emurgur na yote imechukuliwa. 
Kabla ya eneo la Pololeti kutwaliwa na Serikali kulikuwa  na mifugo takriban 973,745 
lakini mara baada ya eneo kutwaliwa kata zote zinazo zunguka eneo hili la km za 
mraba 1502 zilipungua karibu nusu ya mifugo hasa ng’ombe.  Mfano kata ya Arash 
ilikuwa na ng’ombe 56,000, lakini baada ya eneo kutwaliwa na Serikali ng’ombe 
25,000 wamekufa kutokana na ukame. 

(d)  Wananchi Kukosa Makazi ya Kuishi 
Wakati wa zoezi la uchukuaji wa eneo la kilometa za mraba 1,502, wananchi walitueleza 
kwamba walipewa notisi ya kuhama kwenye maboma yao ndani ya saa 24. Nyumba 
zao zilizungukwa na askari waliokuwa wanafanya oparesheni na kuwataka wahame 
mara moja.  Hivyo wengi iliwalazimu kuhama bila kujua kuwa wanaenda kuishi wapi 
hali ambayo imewasababishia  kutokuwa na nyumba na hivyo hawana makazi ya 
kuishi. Pia hakuna maeneo kwaajili ya wao kujenga nyumba kwani eneo liliobaki ni 
dogo sana. 

Mfano katika kata ya Malambo pekee , zaidi ya kaya 600 zimekosa mahali pa kuishi 
baada ya makazi yao kubomolewa  wakati wa zoezi la uwekaji mipaka.  Hadi sasa zipo 
familia zimeshindwa kurudi katika hali yao ya kawaida kimaaisha na wanahitaji kupata 
msaada wa dharura kuwarudisha katika hali waliyokuwa nayo. Hali hii imechangi 
umaskini katika jamii kuongoza zaidi.
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(e)  Watoto Kushindwa kwenda Shule kwa sababu ya kukosa ada
Matokeo ya  ziara hiii inaonyesha  kwamba hivi sasa wananfunzi wameshindwa 
kwenda shule kutoakana na umasikini uliosababishwa na mifugo kutaifishwa, kupigwa 
mnada na kupigwa faini na mifugo kufa kutokana na kukosa malisho.   Asilimia 90 ya 
shughuli za kiuchumi kwa jamii ya kifugaji katika eneo hili ni shughuli za ufugaji asili 
unaotegemea sana eneo liliochukuliwa. 

Wafugaji wamekuwa wakitumia mifugo yao kwa ajili ya kuendesha shughuli zao 
za msingi kama vile matibabu, chakula elimu na kadhalika. Wananchi wengi sasa 
wanapta changamoto ya kulipa ada za Watoto wao waliokuwa wanasoma katika 
shule mbalimbali. 

(f)  Kukosekana kwa maeneo ya malisho, maji na chumvi
Wakati wa ziara wananchi walitueleza kuwa kwasasa hawana maeneo ya malisho 
kutokana na kwamba eneo ambalo walitenga kwa ajili ya malisho limechukuliwa na 
Serikali. Kwa mfano ukubwa wa Kijiji cha Ololosokwan ulikuwa ni hekari 51,230 kabla 
ya kuchukuliwa na Serikali. Serikali imechukua hekari 25,000 na kuwa sehemu ya pori 
tengefu la Pololeti na   eneo hili lote ndio lilikuwa la malisho tu na sio makazi.  

Jedwali 5.5:  Eneo  Kata Mbili kabla na baada ya kuchukuliwa na Serikali 

Kata Vijiji 3
Ukubwa wa eneo 
kabla ya kuchukuliwa 
(hekari)

Eneo 
lililochukuliwa 
(hekari)

Eneo 
liliobaki 
(hekari)  

Soitsambu Kirtalo 53,000 33,000 20,000 

Ololosokwan Ololosokwa 51,230 25,000 27,130

g)  Miradi na Huduma Mbalimbali Kusitishwa 

Wananchi wa kijiji cha  Ololosokwan walitueleza kuwa walikuwa wamewekeza kwenye 
mradi wa ubia na kampuni ya kitalii ya And Beyond  ambapo walikodisha ardhi yao 
kabla ya eneo kuchukuliwa. Kutokana na uwekezaji huo kjiji kilikuwa kinapata faida ya 
shilingi milioni 240 hadi 250 kwa mwaka na walikuwa wanalipia bima za afya kwa 
kaya masikini 30 katika kila Kijiji kwa mwaka, gharama ya matibabu kwa wagonjwa 
mahututi, na kusomesha wanafunzi wanaotoka kaya masikini ,hadi   kufikia mwaka 
2022 wanafunzi 600 walinufaika na mpango huo. Baada ya ardhi yao kuchukuliwa 
vijiji vimekosa mapato na huduma zilizokuwa zinatolewa kusitishwa. 

h)  Njaa na Umasikini Kuongezeka 
Wakati wa ziara yetu wananchi walitueleza kuwa wao ni wafugaji kwa asili na ndio 
shughuli pekee iliyokuwa inawaingizia kipato ikiwa ni pamoja na kupata chakula kama 
nyama na maziwa. Baada ya eneo kuchukuliwa na mifugo kufa, wamepoteza uchumi 
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wao hali ambayo imewaletea umasikini mkubwa na hivyo wanakabiliwa na njaa. Hali 
hii imewalazimu kuchangiana chakula ili wasife njaa na kuna madai kuwa baadhi ya 
watu wamefariki kwa kukosa chakula. 

i)  Wananchi Kukosa Huduma ya Maji
Baada ya eneo la kilometa za mraba 1,502 kuchukuliwa  ambalo ndio sehemu ya 
chanzo cha maji ya kunywa kwa binadamu, wananchi hawana huduma ya maji 
ya kunywa kwasasa. Hivi sasa wamama hutembea umbali wa kilometa za mraba 
18 kutafuta maji ya kunywa na maji hayo mengi yanapatikana kwenye madimbwi. 
Hakuna visima vya maji kwaajili ya matumizi ya binadamu. Eneo lililochukuliwa ndio 
lina mito ya maji tiririka kwaajili ya matumizi ya binadamu. 

5.3.2   Hoja za Wananchi 
a) Wananchi hawana maeneo ya malisho ya mifugo yao hivyo wameomba eneo 

la kilometa za mraba 1,502 watumie kwaajili ya malisho ya mifugo wakati wa 
kiangazi. Kwa mfano eneo lililobaki la Piyaya ni la miamba hivyo halina malisho 
kwaajili ya mifugo. 

b) Eneo lililochukuliwa ndio chanzo kikuu cha maji ya kunywa kwa binadamu na 
Wanyama. Wananchi wameomba waruhusiwe kuchota maji ya kunywa kwenye 
pori tengefu la Pololeti lakini pia waruhusiwe kunyweshea mifugo yao kwenye 
pori hilo 

c) Wananchi wanahitaji Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aweze kwenda 
Ngorongoro akawasikilize kero zao ili ziweze kutatuliwa. Kwa ujumla wananchi 
wanahitaji mazungumzo na Serikali kuhusu matumizi bora na ya pamoja  ya pori 
la Pololeti. 

d) Wanyamapori wamekuwa na tabia ya kwenda kwenye maeneo ya makazi ya 
watu na kula nyasi hata zile ambazo ni kidogo zilizobaki. Wananchi hawana tabia 
ya kudhuru wanyamapori na hawajawahi kufanya hivyo, hivyo wanaomba hata 
mifugo ikienda kwenye pori la Pololeti isikamatwe kwasababu wanyamapori na 
mifugo wamezoea kuishi kama ndugu. 

e) Wananchi wanaomba kauli ya Waziri mkuu itekelezwe, Waziri mkuu alisema 
mnamo mwanzoni mwa mwaka 2022 kuwa “tunaweka vigingi, kama kuna vijiji 
vitaathirika tutaakaa mara moja”. Wananchi wanaomba kukaa na Serikali. 

f) Wananchi wamedai kuwa wameathirika kisaikolojia kutokana na madhira 
waliyoyapata wakati wa oparesheni. Hivyo ni muhimu sana kupatikana tume ya 
pamoja ya majadiliano na mardhiano.

5.3.3 Ufafanuzi wa Serikali kuhusu Changamoto Hizi 
Jitihada nyingi zimefanyika kupata ufafanuzi wa hoja hizi za wananchi kwa njia ya 
mikutano na Serikali au kwa njia ya maandishi lakini barua zote hazikuwaji jibiwa hadi 
taarifa hii inapokamilika. Barua zilielekezwa kwa ofisi za Wilaya, Mkoa, NCA, Wizara 
ya Maliasili na ofisi ya Waziri Mkuu. Hoja zinazonekana hapa ni zile zinazopatikana 
katika vyombo vya Habari. 
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SURA YA 5SEHEMU YA NNE

UCHAMBUZI NA 
MAPENDEKEZO MAHUSUSI

5.4 UTANGULIZI
Sehemu hii inaelezea uchambuzi wa hoja zilizoibuliwa na wananchi wakati wa ziara 
pamoja na ufafanuzi ambao Serikali iliwahi kuutoa katika kipindi cha oparesheni ya 
Juni 2022. 

5.4.1 Kukosekana kwa maeneo ya malisho, maji na chumvi
Wakazi wa Loliondo na sehemu ya tarafa ya Sale (jumla ya vijiji 14) wameathirika 
kwa kukosa eneo la malisho baada ya ardhi yao kuwekwa vigingi na kuchukuliwa na 
Serikali. Katika hotuba ya Waziri Mkuu wakati akitoa hoja ya kuahirisha mkutano wa 
saba wa bunge la 12 tarehe 30 Juni 2022 alisema. 

“Serikali imesimamia kwa umakini mkubwa zoezi la uwekaji vigingi kwenye eneo la 
kilometa za mraba 1,500 ambalo ni muhimu kwa ikolojia ya Hifadhi ya Serengeti na 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro. Halikadhalika, Serikali imeendelea kushirikiana 
na wananchi wa Loliondo katika kuboresha malisho ya mifugo, uchimbaji wa visima 
vya maji, ujenzi wa majosho pamoja na miundombinu ya kunyweshea mifugo kwenye 
eneo la kilometa za mraba 2,500”.

Lakini pia kabla ya zoezi la uwekaji vigingi kwenye eneo la kilomita 1,502 kuanza 
Mhe. Waziri Mkuu alisema “tunaweka vigingi, kama kuna vijiji vitaathirika tutaakaa 
mara moja”. Katika ziara hii tuligundua kwamba baada ya vigingi kuwekwa wananchi 
walikosa maeneo ya malisho, maji na makazi lakini bado Serikali haijawahi kukaa 
na wananchi walioathirika na zoezi hilo. Hakuna maboresho ya malisho ya mifugo 
yaliyofanyika kwani eneo lililochukuliwa wananchi wenyewe ndio walilihifadhi kwaajili 
ya malisho ya mifugo yao na ndio eneo pia lililokuwa chanzo cha maji ya kunywa 
binadamu na mifugo yao. 

Wakati wananchi wakihangaika kutafuta maeneo ya malisho ili mifugo yao isife kwa 
kukosa malisho, Serikali imekuwa ikikamata mifugo ambayo hukutwa kwenye pori la 
akiba la pololeti na wakati mwingine askari wanaolinda maeneo hayo wamedaiwa 
kuswaga mifugo ili iingie katika eneo hilo ili mifugo itaifishwe, ipigwe mnada au 
vinginevyo. 
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5.4.2 Wananchi Kukosa Makazi ya Kuishi 
Mhe. Kassim Majaliwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati akitoa 
hoja ya kuahirisha mkutano wa saba wa bunge la 12 tarehe 30 Juni 2022 alisema 

“zoezi hili la uwekaji wa vigingi ambalo limekamilika kwa asilimia 100 halitoathiri 
maendeleo ya wakazi wa eneo la vijiji 14 vinavyopakana na eneo hilo. Aidha, hakutakuwepo 
na Kijiji kitakachofutwa na hakuna miundombinu itakayoondolewa kwa kuwa ndani ya 
eneo la kilometa za mraba 1,500 la Pololeti hakuna miundombinu yoyote”. 

Katika ziara hii tuligundua kwamba eneo hilo lilikuwa ni mali ya vijiji hivyo 14 na hivyo 
kulikuwa na miundo mbinu ya makazi ya watu. Kutokana nae neo hilo kuwekwa vigingi 
kwa asilimia 100, baadhi ya wananchi hawana makazi ya kuishi kutokana na eneo lao 
kuchukuliwa na Serikali bila ya kuwepo mpango mbadala na bila kushirikishwa kikamilifu. 

Baadhi ya wananchi imewalazimu kujibanza kwenye maboma ya ndugu zao. Mfano 
katika kata ya Malambo pekee zaidi ya kaya 600 zimekosa mahali pa kuishi baada 
ya makazi yao kubomolewa  wakati wa zoezi la uwekaji vigingi.  Hadi sasa zipo familia 
zimeshindwa kurudi katika hali yao ya kawaida kimaaisha na wanahitaji kupata msaada 
wa dharura kuwarudisha katika hali waliyokuwa nayo. Hali hii imechangia umaskini 
katika jamii kuongezeka zaidi. Mbali na uwepo wa kilio na malalamiko ya wananchi 
kukosa sehemu za kuishi, Serikali haijawahi kuchukua hatua zozote kunusulu hali hiyo. 

5.4.3 Mifugo Kufa kutokana na Ukame na hakuna vyanzo mbadala vya maji
Mhe. Kassim Majaliwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati akitoa 
hoja ya kuahirisha mkutano wa saba wa bunge la 12 tarehe 30 Juni 2022 alisema;

“shughuli za kibinadamu kama vile kilimo, ufugaji na makazi zimekuwa 
chanzo cha uharibifu wa ikolojia... ambayo ni muhimu katika 
kuhakikisha uendelevu wa hifadhi zetu hususan Serengeti. Vilevile, 
shughuli hizo zimechangia uharibifu wa uoto wa asili na kusababisha 
kukosekana kwa malisho na maji, kupungua uwezo wa kiuchumi kwa 
wafugaji. Aidha, ongezeko la mifugo limesababisha maeneo yote 
ya vyanzo vya maji na mito kuharibika. Uharibifu huo mkubwa wa 
mazingira, pia, umekuwa chanzo cha wanyamapori kutoweka”.

Katika ziara hii tuligundua kwamba wamaasai ni watu walioyatunza maeneo yao kwa 
miaka mingi na wamekuwa wakiishi na wanyamapori bila kuwadhuru kwa miaka yote 
walioishi nao. Kutokana na hali hiyo, wanyamapori pia huenda hadi kulala kwenye 
Mazizi ya ng’ombe ya wamaasai. Lakini baada yae neo hilo kuchukuliwa mifugo 
imekufa sana kutokana na ukame. 

Serikali haijachukua hatua zozote kunusuru  hali hii. Hakuna mabwawa yaliyojengwa 
kwaajili ya mifugo au binadamu. Eneo lililochukuliwa na Serikali ndio lilikuwa chanzo 
cha maji na malisho kwa mifugo kwa tarafa nzima ya Loliondo na Sale hasa wakati 
wa kiangazi. Ni eneo ambalo lina vyanzo vya maji hasa mito ya maji safi na salama 

“shughuli za kibinadamu kama vile kilimo, ufugaji na makazi zimekuwa 
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kwa mifugo na binadamu. Hivyo hata binadamu waishio Loliondo hawana maji safi 
na salama kwaajili ya matumizi ya nyumbani. Kwa mfano katika kata ya Arash ilikuwa 
na ng’ombe 56,000, lakini baada ya eneo kutwaliwa na Serikali ng’ombe 25,000 
wamekufa kutokana na ukame. 

5.4.4 Mifugo kukamatwa, kutaifishwa na kutozwa faini
Wananchi wakazi wa Loliondo na sehemu ya tarafa ya Sale hasa maeneo ya Kirtalo, 
Soitsambu, Arash, Malambo, Sale, Piyaya, Loliondo, Ololosokwan, n.k. wameendelea 
kuteseka kutokana na mifugo yao kukamatwa kwa wingi, kuuzwa kwa mnada na 
mingine kutaifishwa au kutozwa faini ya shilingi laki moja (Tshs. 100,000) kwa ng’ombe 
na shilingi elf ishirini na tano (Tshs. 25,000) kwa mbuzi au kondoo.

Mfano katika Kijiji cha Kirtalo, wananchi wamelipa faini zaidi ya bilioni moja ya fedha 
za kitanzania kutokana na mifugo yao kukamatwa kwenye pori la akiba la pololeti. 
Serikali katika ngazi ya wilaya, mkoa au kitaifa haijawahi kutoa kauli au ufafanuzi 
wa aina yoyote juu ya utozaji mkubwa huu wa faini. Hali hii imeendelea kuongeza 
umasikini kwa wamaasai wakazi wa ameneo tajwa siku hadi siku. 

5.4.5 Uamuzi wa Mahakama dhidi ya Tangazo la Waziri
Mnamo tarehe 19.09.2023, Mahakama kuu ya Tanzania masijala ya Arusha imeamua 
kuwa Waziri wa Mali Asili na Utalii hajafuata utaratubu wakati anatangaza eneo la 
vijiji 14 vya Loliondo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 1502 kuwa pori tengefu la 
Pololeti. Mahakama imeweka bayana kuwa tangazo hilo la Waziri No. 421 la 2023 
halikufuata utaratubu wa kuwashirikisha viongozi wa eneo husika kuhusu kusudio la 
kutwaa eneo hilo na hivyo ni batili. Katika kesi hiyo iliyo funguliwa na wananchi 5 wa 
Loliondo mahakama imeweka bayana kuwa ni takwa la lazima kisheria kwa Waziri 
kushirikisha viongozi na wadau kabla eneo lao kutwaliwa kuwa pori tengefu.

Mahakama hata hivyo baada ya kuona kuwa Waziri hakufuata utaratubu wa kisheria 
wa kushirikisha wadau ambao ndio waathirika wa tangazo lake, haikuweza kufuta 
tangazo hilo kwakua eneo hilo limekwisha tangazwa kuwa pori la Akiba la Pololeti na 
Rais kwenye tangazo No. 604 la 2022 na kupelekea tangazo la Waziri kukoma.

Badala yake, mahakama imesema njia sahihi ni kufungua shauri dhidi ya tangazo la 
rais kwa kuwa tangazo la Waziri limekoma tangu tangazo la Rais lilipotangazwa.Hata 
hivyo, kwenye kesi dhidi ya Tangazo la Rais ambalo limefunguliwa na wananchi 8 wa 
Loliondo, mahakama imesimamisha operesheni ya Tangazo la Rais No. 604 la 2022 
hadi shauri hilo litakapo amuliwa na mahakama. 

Kwa tafsiri hiyo ya mahakama ni kwamba, wananchi wanaweza kuendelea kutumia 
eneo lao kwa ilivyokuwa awali. Na hivyo Serikali inapaswa kuheshimu uamuzi wa 
mahakama kwa kuacha wananchi kutumia eneo leo kama ilivyokuwa awali kabla ya 
eneo hilo kutwaliwa. Maamuzi ya mahakama katika mashauri kadhaa ya wafugaji 
yamekuwa yakipuuzwa na kutotekelezwa kinyume na misingi ya utawala wa sheria.  
Wananchi wameona njia ya amani na ya kistarabu ya kueleza malalamiko yao ni 
kwenda mahakamani lakini bado maamuzi ya mahakama hayaheshimiwi.
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5.4.6 Mapendekezo Mahususi 

5.4.1.1 Kwa Serikali

a) Tunashauri Serikali iingilie kati na kusitisha utaratibu wa sasa wa kukamata mifugo 
katika eneo la Pololeti na  kutoza fedha nyingi kwa wananchi.  Hadi sasa Katika 
Kata zote nane, za tarafa ya Loliondo na sehemu ya tarafa ya Sale wananchi 
wametozwa na kulipa zaidi ya Bilioni tatu tangu eneo hilo kutangazwa kuwa 
pori tengefu na pori la akiba. Fedha zote hizi zililipwa na wananchi ili kukomboa 
mifugo yao iliyoshikiliwa hifadhini pamoja na kununua zile zilizotaifishwa na 
kupigwa mnada.  Suala hili limeshusha sana hali ya kiuchumi kwa jamii kwa 
kuwa wanategemea ufugaji pekee kuendesha maisha yao. 

b) Serikali itengue Tangazo lake la Julai 2022 (GN 420) lililofanya eneo la Kilometa 
1502 ardhi ya vijiji kuwa eneo la Pori Tengefu la Pololeti ili eneo hilo liendelee 
kuwa mali ya vijiji na liendelee kuwa eneo la matumizi mseto kama ilivyokuwa 
hapo awali kwani kwa muda wote wananchi wamekuwa wakitumia eneo hilo 
hakujawahi kuwa na madhara yoyote kwa wanyamapori.

c) Kwa kuwa wananchi wa kata hizi nane kwa sasa wamekumbwa na janga la njaa 
kutokana na mifugo kufa kwa kukosa malisho na maji, kutaifishwa na mingine 
kuuzwa ili kupata fedha za kukombolea mifugo yao.  Tunashauri hizi fedha 
zilizokusanywa zirudishwe katika vijjiji husika kwa ajili ya kutoa huduma za chakula, 
kulipia ada za wanafunzi ambao kwa sasa wanashindwa kuendelea na masomo 
pamoja na kutatua changamoto zingine zilizotokana na kumegwa kwa eneo la 
kilometa za mraba 1,502 zilizokuwa zinatumika kulisha mifugo wakati wa kiangazi. 

d) Serikali iruhusu wananchi kuchunga katika eneo la Pololeti wakati wa kiangazi ili 
ng’ombe wapate malisho  na maji ili kuepusha janga la mifugo kufa kwa kukosa 
malisho kama ilivyotokea kuanzia mwezi Juni mwaka 2022 hadi hivi sasa. 

e) Serikali ifanye majadiliano na wananchi juu ya matumizi ya eneo la kilometa za 
mraba 1,502 ambalo ndio lilikuwa tegemeo pekee kwa wafugaji wa Loliondo na 
Sale na kwasasa wananchi hawana eneo la malisho na maji kwa ajili ya mifugo. 

f) Ili kurudisha amani,  kuondoa hofu na kutibu majeraha yaliyotokana na oparesheni 
ya kuweka vigingi, tunapendekeza kuwepo na mazungumzo ya maridhiano baina 
Serikali na wananchi waliaothirika na zoezi lile.  Hatua hii itasaidia kubainisha 
changamoto zilizojitokeza wakati wa zoezi lile na kuhakikisha hazitajirudia  katika siku 
za usoni hapa Ngorongoro au kwingine nchini. Suala hili linaweza kuja na mpango 
wa ujirani mwema ambao utazingatia pia mambo ambayo wananchi wanaweza 
kuendelea kunufaika nayo katika  eneo hilo kama malisho,  kazi za utalii n. k.

g) Serikali ngazi ya Wilaya na Mkoa zifungue milango na kuweka mazingira 
mazuri kwa mashirika ya  watetezi wa Haki za Binadamu kufanya kazi Wilayani 
Ngorongoro, hasa kupeleka miradi ya maendeleo kwa jamii. 

h) Serikali kufanya tathmini shirikishi juu ya changamoto zilizojitokeza wakati wa 
oparesheni ya kuwaondoa watu na kuweka vigingi katika tarafa ya Sale na 
Loliondo. 
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5.5.6.2 Kwa Wananchi
a) Tunawaomba wananchi waendelee kutumia njia za kimahakama katika kudai 

haki zao pale ambapo zimekiukwa.
b) Tunawaomba wananchi kufanya mikutano na kujadiliana juu ya namna ya 

kutatua changamoto zinazowakabili.
c) Tunawashauri wananchi kuendelea kudumisha utamaduni wao unaofaa kwa 

utunzaji wa mazingira kama ambavyo wamekuwa wakifanya katika maisha 
yao ya kawaida. Ufugaji wa mifugo, wenye mipango ya matumizi bora ya 
ardhi, unaoruhusu wanyamapori kama nyumbu kuzaliana na baadae wafugaji 
kutumia nyumbu na wanayama wengine wakihama kwenda upande mwingine 
wa hifadhi,  ni ufugaji unaofaa kuendeleza na usio hatarishi kwa mazingira. 

d) Tunawashauri wananchi wajikite kuboresha ufugaji kwa kujikita kwenye ufugaji 
wa kisasa kwa kuwafuga wanyama wachache lakini wenye tija. Pia tunawashauri 
wajihusishe na shughuli zingine za Kiuchumi na ujasiriamali kama ufugaji wa 
nyuki, biashara na kilimo.

5.5.6.3 Kwa Wadau wa Maendeleo

a) Tunawaomba wadau wa maendeleo kuchangia miradi mbalimbali ya maendeleo 
katika tarafa ya Loliondo na Sale. Katika wilaya nzima ya Ngorongoro hakuna 
miradi mingi ambayo inatekelezwa kwa ajili ya maendeleo ya wananchi hivyo ni 
muhimu wadau kushiriki katika kuiendeleza wilaya ya Ngorongoro. 

b) Tunawaomba wahimize Serikali na wadau wengine  uzingatiwaji wa haki za 
binadamu na utawala wa sheria katika masuala mazima ya utwaaji wa ardhi ya 
wananchi hasa wafugaji ambao wameonekana kuathirika zaidi katika kipindi hiki. 

c) Tunawaomba wadau wa Haki za Binadamu na wadaue wengine wa Maendeleo 
wawe wanatembelea maeneo yanayoathiriwa na zoezi la utwaaji wa ardhi 
wakiwa kama watu huru na wawe wanafanya mikutano na wananchi. Hii 
itasaidia kupata taarifa sahihi kuhusu mchakato mzima. 

5.5.6.4 Kwa Watetezi wa Haki za Binadamu /CSOs 
a) Tunaziomba Asasi za Kiraia kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo katika 

tarafa ya Loliondo na Sale. Kwa mfano miradi ya maji, afya, elimu, uwezeshaji 
wa kiuchumi hasa kwa Wanawake na Vijana 

b) Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 
kufuatilia hali ya haki za binadamu katika tarafa ya Loliondo na Sale

c) Kuendelea kutoa msaada wa kisheria kwa wakazi wa tarafa ya Loliondo na Sale
d) Kuendelea kuishauri Serikali juu ya namna bora ya kutatua changamoto katika 

tarafa ya Loliondo na Sale.
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MAPENDEKEZO YA 
JUMLA NA HITIMISHO

5.0 UTANGULIZI
Sehemu hii ya tano inaelezea mapendekezo ya jumla kwa tarafa ya Loliondo na 
sehemu ya tarafa ya Sale. Mapendekezo haya yanatokana na yale tuliyoyaona wakati 
wa ziara. Hivyo, sura hii inatoa mapendekezo ya jumla kuhusu matokeo ya ufuatiliaji 
wa yale yaliyotokea wakati na baada ya kufanyika kwa zoezi la utwaaji wa ardhi ya 
vijiji pamoja na kutoa hitimisho la taarifa hii. 

5.1 Mapendekezo ya Jumla 
a) Serikali inapaswa kuingilia kati na kusitisha utaratibu wa sasa wa kukamata 

mifugo katika eneo la Pololeti na  kutoza fedha nyingi kwa wananchi.  Hii ni 
kutokana na ukweli kwamba suala hili limeshusha sana hali ya kiuchumi kwa 
wananchi kwa kuwa wanategemea ufugaji pekee kuendesha maisha yao. 

b) Tunapendekeza Tume Huru ya  Majaji iundwe kuchunguza ukiukwaji wa Haki za 
Binadamu uliotokea wakati wa zoezi la utwaaji wa ardhi ya Vijiji na kugeuzwa 
kuwa eneo la Pori la Akiba.  

c) Serikali ione umuhimu wa kurudisha fedha zilizokusanywa kwenye vijiji husika 
kwa ajili ya kutoa huduma za chakula, kulipia ada za wanafunzi ambao kwa sasa 
wanashindwa kuendelea na masomo pamoja na kutatua changamoto zingine 
zinazowakabili.  

d) Kutokana na ukweli kwamba wamasai wamekuwa mstari wa mbele katika 
kutunza mazingira, basi Serikali iwaruhusu wananchi kuchunga katika eneo la 
Pololeti wakati wa kiangazi ili ng’ombe wapate malisho  na maji ili kuepusha 
janga la mifugo kufa. 

e) Serikali ione umuhimu wa kufanya majadiliano na wananchi juu ya matumizi 
ya eneo la kilometa za mraba 1,502 ambalo ndio lilikuwa tegemeo pekee kwa 
wafugaji wa Loliondo na Sale na kwasasa wananchi hawana eneo la malisho na 
maji kwaajili ya mifugo. 

f) Serikali ikamilishe ujenzi wa barabara ya Loliondo - Mto wa mbu kwa kiwango 
cha  lami ili isaidie kuvuta vichocheo vya kiuchumi ambavyo vinaweza kutoa 
shughuli mbadala za kiuchumi kwa wafugaji.

SURA YA 5SEHEMU YA TANO
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g) Serikali ngazi ya Wilaya na Mkoa ifungue milango na kuweka mazingira 
mazuri kwa mashirika na watetezi wa haki za binadamu kufanya kazi Wilayani 
Ngorongoro, hasa kupeleka miradi ya maendeleo kwa jamii. 

h) Serikali kufanya tathimini shirikishi juu ya changamoto zilizojitokeza wakati wa 
oparesheni ya kuwaondoa watu na kuweka vigingi katika tarafa ya Sale na 
Loliondo. Kuwepo na tume ya kuanzisha majadiliano na maridhiano ili watu 
wakae kwa amani.

i) Wananchi pamoja na viongozi wa kimila na kisiasa watafute fursa ya kufanya            
majadiliano na Serikali ya wilaya, mkoa na wizara husika ili waweze kutatua  
changamoto ya mifugo kukamatwa na suala zima la faini na eneo la malisho ya 
mifugo yao.  

j) Wananchi wanapaswa kufanya mikutano mbalimbali na kujadiliana juu ya 
namna ya kutatua changamoto zinazowakabili. 

k) Wananchi wanapaswa kubuni shughuli nyingine mbalimbali za kufanya ili kukuza 
uchumi wao tofauti na kutegemea ufugaji  pekee ambao kwa kiasi kikubwa 
umezuiliwa na mazingira yalivyo kwasasa. 

l) Serikali ya Wialya iache kusumbua wananchi kwa swala la uraia na kuwapa 
vitambulisho vyao vya taifa.

m) Tunawaomba wadau wa maendeleo kufadhili miradi mbalimbali ya maendeleo 
katika tarafa ya Loliondo na Sale. Katika wilaya nzima ya Ngorongoro hakuna 
miradi mingi ambayo inatekelezwa kwaajili ya maendeleo ya wananchi hivyo ni 
muhimu wadau kushiriki katika kuiendeleza wilaya ya Ngorongoro.     

n) Kwa upande wa asasi za kiraia ni wakati sasa wa kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo katika tarafa ya Loliondo na Sale. Kwa mfano miradi ya maji, afya, 
elimu, kiuchumi hasa kwa wakina mama n.k.  

o) Tunawahimiza watetezi wa haki za binadamu na asasi za kiraia kuendelea 
kufuatilia hali ya haki za binadamu katika tarafa ya Loliondo na Sale

p) Wananchi wenyeji wa Ngorongoro wameitaka Serikali wapitie mchakato wa ulipaji 
fidia kwa kuwa sio shirikishi na wala hauko wazi. Na kuwa kiwango cha Milioni 
Kumi kama pesa ya fidia kwa kila kaya iongezeke hadi kufikia million 50 au million 
100 kwa atakayetaka kuchagua kuchukua hela na kwenda anakotaka yeye

5.2. Hitimisho 
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania pamoja na wanachama wake 
walioshiriki katika kufanya ziara, tunatoa shukrani kwa wananchi na viongozi waliotoa 
ushirikiano wakati wa ziara. Tunawashukuru kwa kutupatia taarifa mbalimbali na 
muhimu kwaajili ya uandishi wa taarifa hii. Pia tunawashukuru wadau mbalimbali 
ambao wamekuwa katika mstari wa mbele katika kuhamasisha, kuhifadhi, kulinda 
na kuendeleza haki za binadamu, utawala bora na utawala wa sheria nchini.  Sisi 
kama watetezi wa haki za binadamu tumetimiza wajibu wetu wa kufuatilia swala hili 
na kuandaa haya mapendekezo kwa makundi husika. Uwezo wetu kama watetezi 
unaishia hapa kwenye kushauri, hivyo endapo mapendekezo haya hayatafanyiwa 
kazi tunaomba wananchi waelewe kuwa majukumu yetu yanaishia kwenye kushauri. 
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