
 
 MHESHIMIWA DR. SAMIA SULUHU HASSAN AONYESHA NIA YA TANZANIA 

KUJIUNGA TENA NA OGP 

 

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) unaipongeza Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania chini ya Mheshimiwa Rais Dr. Samia Suluhu Hassan kwa kufikiria 

tena kujiunga na Mpango wa Ubia wa Serikali Huria yaani Open Government Partnership kama 

jukwaa kuendelea kuboresha hali ya Demokrasia, Haki za Binadamu na Utawala bora nchini kwa 

manufaa mapana ya watanzania na kuhakikisha kwa pamoja tunapeleka mbele ajenda za 

maendeleo ya watanzania na taifa kwa ujumla. Tunatambua pia jitahada zilizofanywa na viongozi 

mbalimbali wakiwemo mawaziri katika kushawishi umuhimu wa Tanzania kujiunga ten ana OGP. 

 

Mwishoni mwa mwaka 2022, THRDC ilitoa Waraka wa  kuishauri Serikali yetu  kuhusu umuhimu 

wa  kujiunga tena na OGP. Tanzania ilijiunga na OGP mwaka 2011 na kujiondoa mwaka 2017. 

Kipekee tunaipongeza na kuishukuru Serikali kwa kuona umuhimu wa kujiunga tena na OGP 

kama ambavyo Rais wetu, Dk. Samia Suluhu Hassan alivyothibitisha wakati akihutubia Mkutano 

wa Demokrasia tarehe 29/03/2023 uliofanyika kwa njia ya Mtandao.   

“Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itaendelea kuunga mkono demokrasia, haki za 

binadamu na utawala bora ndani na nje ya nchi, na tunatazmia kurudi kwenye Mpango 

wa Ubia wa Serikali Huria yaani (OGP)….demokrasia inaweza tu kustawi pale haki za 

binadamu zinapoheshimiwa, na sheria zinazingatiwa. Serikali yetu imeupa kipaumbele 

kikubwa ukuzaji wa haki za binadamu nchini na vizuizi vya utimilifu wa haki za binadamu 

vimeondolewa.” Mh. Dk. Samia Suluhu Hassan wakati akihutubia Mkutano wa 

Demokrasia tarehe 29/03/2023. 

 

Ni ukweli usiopingika kuwa Salamu hii imebeba maana na uhalisia wa dhana ya Mheshimiwa Rais 

ya 4Rs ikiwemo Rebuilding yaani kujenga upya na Reforms ikimaanisha maboresho. Hii ni 

kutokana na mambo mazuri yanayofanywa na Serikali chini ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Haki za binadamu na utawala wa sheria ndiyo misingi ya maendeleo ya nchi yoyote ile 

duniani.  Watetezi wa haki za binadamu jukumu letu ni kulinda haki za binadamu, kokosa na 

kuishauri  serikali katika mambo mbalimbali. Kwa Tanzania kujiunga tena OGP itasaidia 

kutuongoza katika misingi ya utawala wa sheria, kuheshimu haki za binadamu na utawala bora. 

Misingi hii ndiyo nguzo za maendeleo katika nchi yoyote ile duniani. 

 

Nia ya Serikali kujiunga tena na OGP ni nia njema  katika kuleta mabadiliko chanya kisheria na 

kitaasisi nchini Tanzania. Tanzania itafaidika na mamabo mbalimbali kwa kujiunga tena na OGP 

kama ifuatavyo;  



 

1.  OGP imejengwa katika misingi mikuu ya utawala bora ambayo ni, uwazi, 

ushirikishwaji wa wananchi, uwajibikaji na uadilifu na teknolojia na ubunifu 

ambao unaonekana kuwa mwelekeo wa sasa wa uongozi wa Serikali ya awamu ya 

sita. Ulinzi wa haki za binadamu na upatikanaji wa haki unakua imara zaidi pale 

ambapo misingi hii inazingatiwa. 

2.  Mpango wa Sasa wa Maendeleo wa Miaka Mitano unasisitiza juu ya 

ushirikishwaji na ushiriki wa wananchi katika programu mbalimbali za maendeleo. 

OGP ni chombo chenye nguvu cha kufikia vipaumbele vya nchi nzima kwa 

Serikali ya Tanzania na Asasi za Kiraia. 

3. Katika ngazi ya kitaifa, jukwaa la OGP linaweza kutumika kama njia 

inayopatikana kwa urahisi, inayomilikiwa na nchi kwa pamoja ili kuleta mageuzi 

madhubuti ambayo yatakuwa sehemu ya Mpango Kazi wa OGP wa Tanzania. 

4.  Katika ngazi ya kimataifa, OGP inaweza kusaidia kutoa jukwaa la kikanda na 

kimataifa ili kuonyesha na kukuza juhudi za wazi za serikali ya Tanzania, na 

jukwaa la kubadilishana uzoefu na serikali nyingine na asasi za kiraia kote Afrika 

na kwingineko. 

5. OGP inaunda jukwaa thabiti la kuendeleza na kutekeleza mabadiliko ya ndani na 

sera za serikali wazi. OGP inatoa mfumo wa hatua imara katika kushinikiza 

masuala ya sera ya umma katika ngazi ya kitaifa. Kwa mfano, ahadi za OGP 

zinaweza kuzingatia; kufanya huduma za za kijamii kuwa za manufaa na ufanisi 

zaidi; kuchochea ukuaji wa uchumi kupitia uvumbuzi na uwazi; kupambana na 

rushwa; kutumia teknolojia kuifanya serikali iwe wazi zaidi na sikivu kwa 

wananchi; na mengi zaidi. Hii inazipa nafasi asasi za kiraia kushauri na kushiriki 

katika utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya nchi. 

6.  OGP inaweza kutoa mchango wa kimawazo, utaalamu, zana, na majukwaa ya 

kusaidia serikali kufafanua utashi wa kisiasa katika maboresho na kuimarisha 

programu zinazotekelezeka kwa kuwashirikisha wadau zikiwemo AZAKI na 

watetezi wa haki za binadamu. 

7.  OGP pia inaweza kutumika kama njia ya kuunganisha na kuratibu maboresho 

mbalimbali ya utawala bora katika wizara na mashirika mbalimbali huku 

ikikusanya na kuwasilisha shuhuda za jinsi ahadi za OGP zimeleta mabadiliko 

katika sekta mbalimbali. 

8. OGP inasaidia kuanzisha midahalo kwa ajili ya utatuzi wa matatizo ya pamoja 

kwenye nchi shiriki, kuhamisha tawala za umma kuelekea utamaduni wa utungaji 

sera ulio wazi zaidi na shirikishi, na kuboresha huduma za serikali kwa watu.  

9. OGP inatoa fursa bora za kubadilishana na kuwezeshana mbinu bora za kiutendaji. 

Kwa mfano, katika ngazi ya kimataifa, OGP hutoa fursa ya jukwaa la kimataifa 

kuunganisha, kuwezesha, kutambua na kusaidia wanamageuzi wa ndani 

waliojitolea kubadilisha serikali na jamii kupitia uwazi na ushirikishwaji. OGP 

huwatia moyo wana mabadiliko, hutoa nafasi salama kwa ajili ya kujadili 

changamoto zinazofanana, hutumika kama jukwaa la utatuzi wa matatizo ya 



pamoja, na kuimarisha hisia za jumuiya miongoni mwa wanamageuzi wanaofanya 

kazi kuboresha tawala zao za umma. 

10. OGP inakuza kutambuliwa kimataifa na inatoa fursa ya kuonyesha mafanikio ya 

mabadiliko ya Tanzania kupitia mawasilisho yanayofanywa na Serikali Pamoja na 

AZAKI. 

11. OGP inakuza nafasi ya kijamii na makundi ya kijamii kushiriki kwa uwazi katika 

mipango mbalimbali ya nchi.  

 

Tunaamini jukumu letu kama AZAKI na watetezi wa haki za binadamu wa nchi hii ni kuishauri 

serikali ipasavyo kuhusu suala lolote la maslahi ya umma.  Tunaamini kwamba AZAKi na watetezi 

wa haki za binadamu ni washirika bora wa serikali katika kuendeleza utamaduni wa haki za 

binadamu, utawala bora na maendeleo endelevu. THRDC inawashauri wanachama wake wote 

Pamoja na AZAKI zingine kuanza kuwa tayari kushirikiana katika kujenga ushirika imara wa  

watetezi wa haki za binadamu katika kuratibu maswala la OGP kwa upade sekta ya AZAKI hapa 

Tazania. THRDC pia inawakumbusha wanachama wake kuendelea kutetea haki za binadamu bila 

woga na kwa kuzingatia sheria na maadili na tamaduni za Kitanzania.  

 

Imetolewa na; 

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) 

31/03/2022 


