
WITO WA ASASI ZA KIRAIA KUHUSU HALI YA USALAMA WA RAIA, HAKI ZA BINADAMU  

NA UTAWALA WA SHERIA NCHINI 

UTANGULIZI 

Sisi Asasi za Kiraia tulioweka sahihi katika Waraka huu, kwa umoja wetu tumesikitishwa sana na 

vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, utawala wa sheria na usalama wa raia 

vinavyoendelea hivi sasa hapa nchini. Asasi za Kiraia (Civil Society Organizations) ni taasisi huru 

zilizoundwa kwa mujibu wa sheria mbalimbali nchini. Taasisi hizi zinatekeleza majukumu mbali 

mbali hapa nchini katika kuhakikisha ustawi wa taifa letu.  

AZAKI zimekuwa na mchango mkubwa sana katika maendeleo ya nchi kwakuwa zinatoa huduma 

mbali mbali katika jamii ambazo zinalenga kuboresha maisha na kulinda haki za watanzania. Pia 

AZAKI  zimekuwa sauti ya jamii na  chachu ya mabadiliko ya kisera na mifumo mbali mbali ya 

nchi.Tofauti na makundi mengine AZAKI zimekuwa zikiibua changamoto katika jamii na kuishauri 

serikali na vyombo husika namna ya kuzitatua na wakati mwingine AZAKI zenyewe zimechukua 

jukumu  lakuzitatua changamoto hizo za kijamii kupitia wahisani mbalimbali.  

 Hivyo tunawaomba viongozi na watanzania kwa ujumla kutambua juhudi zinazofanywa na asasi 

za kiraia katika kutetea maslahi ya umma, kuleta maendeleo na mabadiliko mengine katika jamii. 

Katika nchi mbali mbali zilizoendelea, mchango wa asasi za kiraia umesaidia kuleta mabadiliko 

makubwa ya kimfumo na kimaendeleo na hivyo nchi/mataifa husika kuona umuhimu wa 

kuheshimu AZAKI na kuweka ushirikiano mzuri wa serikali na asasi za kiraia. Pamoja na 

changamoto  changamoto mbalimbali , AZAKI pia zimetambua na kumpongeza   Rais wa Jamhuri 

wa Tanzania kwa kuonyesha juhudi katika kupamnbana na matumizi mabaya ya rasilimai za 

umma,  kuleta nidhamu katika taasisi za umma na  usimamizi mzuri wa mali asili za Watanzania.  

AZAKI zitambua kabisa umuhimu wa maendeleo ya kitaifa katika kulinda na kuheshimu haki za 

binadamu kwa kuwa vitu vyote hivi huenda pamoja na hutegemeana.  Kwa maana hiyo tuko bega 

kwa bega na Rais wetu katika kuhakikisha Tanzania inapata maendeleo makubwa, kwa kuwa 

maendeleo hayo ndiyo msingi wa haki za binadamu na maisha bora kwa Mtanzania.  

 



TATHMINI YA HALI YA HAKI ZA BINADAMU, UTAWALA WA SHERIA NA USALAMA  

Katika utendaji kazi wa asasi za kiraia, huwa zinapata muda wa kukaa na kufanya tathmini ya hali 

ya mambo mbali mbali ya kitaifa na kuangalia ni namna gani wao kama wadau na washiriki wa 

kuleta maendeleo na kuhakikisha mustakabali bora wa taifa  unalindwa na kutetewa wakati wote. 

Mnamo tarehe 19/02/2017 Jukwaa la Wakurugenzi wa AZAKI (TaŶzaŶia CSOs Director’s Foruŵ-

CDF)  Ililikaa kikao  ili kufanya tathmini ya masuala mbalimbali yenye maslahi na mustakabali 

mzima wa taifa hili na kubaini masuala kadhaa ya ukiukwaji wa haki za binadamu, hali ya taharuki 

juu ya amani ya nchi, uhuru wa kujieleza, uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa AZAKI,  

maamuzi  yasiyozingatia sheria na taratibu,  kuminywa kwa demokrasia ya taifa letu pamoja na 

chaguzi zisizo na usawa na  zenye viashiria za umwagaji damuna kuhatarisha amani ya nchi. 

Hali hii imetokana na matukio mbali mbali ambayo tumeyashuhudia na kwa kuzingatia historia 

ya nchi yetu hatukuwahi kuyashuhudia wala kudhani kwamba yangeweza kutokea. Matukio haya 

yamehusishakuvamiwa (mashambulizi), kuuawawa, kuumizwa, kupotea,na kuteswa kwa 

watetezi wa haki za binadamu, wanahabari, wanasiasa na hata raia wa kawaida. Baadhi ya 

matukio hayo ni haya yafuatayo; 

(i) Mauaji ya Mwanafunzi wa Chuo  -Akwlina Baftah 

Mnamo tarehe 16/02/2018 taarifa zilisambaa kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii 

juu ya kifo cha mwanafunzi wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) Akwilina Baftah ambaye 

anasadikiwa kuuwawa kikatili akiwa katika daladala na  askari polisi waliokuwa wakiwatawanya 

wafuasi wa chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) ambao walikuwa wanakwenda  

kwa Msimamizi  wa Uchaguzi  wa Jimbo la Kinondoniambaye pia ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Manispaa ya Kinondoni kwa ajili ya kudai fomu za mawakala wa uchaguzi. Jeshi la Polisi kupitia 

kwa Kamanda wa Polisi Kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambosasa, lilithibitisha kutokea 

kwa tukio hilo na kukiri kwamba tukio hilo limetokea wakati polisi wakiwa wanafyatua risasi 

angani kuweza kuwatawanya wafuasi wa chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA).  

Tukio hili limezua taharuki kubwa kwa taifa na jamii ya kimataifa kwani ni moja kati ya matukio 

mabaya yanayoendelea kutokea katika Taifa letu. Tukio la kuuwawa kwa mwanafunzi huyu 



limeleta simanzi kubwa sana kwa taifa kwakuwa limetokea kwa mtu asiyekuwa na hatia yoyote 

ile. Ni moja ya tukio ambalo limewaleta watanzania pamoja bila kujali dini zao, mirengo yao ya 

kisiasa, vyeo vyao, makabila yao au hali zao. Tukio hili limewakumbusha watanzania wengi 

kwamba kumbe ile amani iliyokuwa ikihubiriwa katika taifa hili inaweza potea ndani ya dakika 

chache bila kutarajia kama tusipoamka wote kudai Taifa kurudi katika  misingi ya demokrasia, 

usawa, utawala wa sharia na haki za binadamu.Wana AZAKI tunawashukuru wote wanaoendelea 

kuifariji familia hiyo hasa Waziri wa Elimu Bi-Joyce Ndalichako alieonyesha ukaribu wa kusimamia 

msiba huu kama waziri mwenye dhamana ya  elimu nchini,  lakini pia ushiriki wa Serikali katika 

kusaidia mazishi ya mwanafunzi huyo.  Tunaipongeza Serikali kwa kuonyesha kujali na kuwafariji 

familia ya marehemu kutokana na msaada huo. Sisi kama wana Azaki tunaamini Serikali na 

wananchi wameguswa sana na msiba huo. 

(ii) Vitendo vya kutekwa, kuuwa, kuumizwa na kupotea kwa watu mbalimbali 

 Matukio ya kutekwa na kuuwa kwa viongozi mbalimbali hapa nchini yalishika kasi pale 

viongozi wa CCM, askari zaidi ya 10 na wananchi karibu 40  katika eneo la Kibiti 

walivyoanza kushambuliwa na kuuwawa bila wahusika kukamatwa. Matukio haya 

yameendelea hadi kwenye vipindi vya uchaguzi ambapo mnamo tarehe 11/02/2018 

Kiongozi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo ndugu Daniel John alitekwa na 

kishaaliuwawa kikatili wakati wa Kampeni za Uchaguzi mdogo wa jimbo la Kinondoni.  

Matukio haya ni mengi na yamekuwa yakijirudia kote hadi visiwani Zanzibar. 

 Tarehe 7/09/2017 Rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika na Mbunge wa Singida 

Mashariki Mhe. Tundu Lissu alivamiwa na kupigwa risasi hadharani na watu 

wasiojulikana katika eneo la area D Mkoani Dodoma ambapo mpaka sasa watu hao 

hawajaweza kubainika na. 

 Tarehe 21/11/2017 Mwandishi wa habari wa Mwananchi Communications Limited 

ndugu Azory Gwanda alipotea katika mazingira ya kutatanisha ambapo mpaka sasa 

hajapatikana licha ya wana AZAKi na waandishi wa habari kupaza sauti zao juu ya kupotea 

kwake. 

 Msaidizi wa  Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Ben 

Saanane alipotea katika mazingira ya kutatanisha na taarifa za wapi alipo mpaka 



hazijawahi kutolewa na vyombo vyetu vya ulinzi na usalama wala kuwabaini waliohusika 

na tukio hilo. 

 Matukio ya utekaji na uteswaji wa watu yamekithiri katika nchi yetu ambapo hivi karibuni 

tumeshuhudia matukio kadhaa ya kutekwa na kuteswa kwa wasanii, wanahabari ambao 

wanaonekana kutoa maoni mbadala juu ya masuala mbali mbali yanayoendelea katika 

nchi yetu. 

 

(iii) Matumizi ya Sheria Kandamizi na Ukamataji Usiozingatia sheria 

 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ibara ya 18 inatoa uhuru wa maoni kwa kila 

Mtanzania ata hivyo kumekuwa na sheria mbali mbali kama vile Sheria ya Huduma za 

Habari ya mwaka 2016, Sheria ya Makosa ya Mtandao ya mwaka 2015, Sheria ya Tawala 

za Mikoa ya mwaka 1997, Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015 pamoja na sheria zingine 

ambazo kwa kiasi kikubwa zimekuwa zikiminya uhuru wa maoni kwa makundi mbali mbali 

pamoja na watanzania kwa ujumla. 

 Tumeshuhudia katika kipindi kifupi cha utekelezwaji wa sheria kandamizi, magazeti mengi 

yamefungiwa, wanahabari wamevamia, kutekwa na kunyanyaswa, watu kufunguliwa 

mashtaka ya kughushi, kuvamiwa ofisi za mawakili, vyombo vya habari kupigwa faini kwa 

kurusha taarifa ambazo pengine zinaonyesha kasoro za uongozi. Hali hii imezua taharuki 

kubwa kwa tasnia ya habari ambapo sasa wanahabari wanafanya kazi katika mazingira 

magumu sana na ambayo sio salama hivyo kusababisha kuogopa kutoa taarifa juu ya 

uvunjifu wa haki za binadamu na mwenendo wa demokrasia nchini. 

 Vyombo vya habari vimepigwa marufuku kutoa taarifa za uchaguzi, haza zile zinazonyesha 

kasoro katika uchaguzi, wengi tumesikitishwa na kitendo cha ITV kutakiwa kuomba radhi 

kwa taarifa ya kweli waliyorusha wakati wa upigaji kura kwenye uchaguzi mdogo wa 

Jimbo la Kinondoni kwa kuonyesha tukio la wizi wa sanduku la kura wakati uchaguzi 

ukiendelea. 

 Utawala wa sheria, Demokrasia na haki za kisiasa vimekuwa havisimamiwi vizuri na 

vyombo husika. Kwa mfano, Jeshi la Polisi nchini limekuwa likishindwa kutokuwa na 

upande katika mambo yanayowahusu raia na serikali au vyama vya siasa na hivyo 



kusababisha madhara na maafa kwa wananchi mbali mbali wa taifa hili.Vyombo hivi vya 

usalama vinalalamikiwa na wananchi kwa kutokufanya kazi zao kwa weledi, uhuru na 

usawa na kuonekana kama vinaingiliwa na kufanya kazi kwa maagizo mengi toka nje ya 

mifumo yao na kuondoa dhana ya kuwa vyombo kwa ajili ya ulinzi wa raia na mali zao.  

 Tume ya taifa ya Uchaguzi nchini imejionyesha wazi kuwa siyo chombo huru kinachofaa 

kusimamia au kuwa msimamizi wa chaguzi za mfumo wa vyama vingi  kutokana na 

muundo wake au wasimamizi wanaoteuliwa kuwa na uhusiano na vyama vya siasa 

vinavyoshiriki uchaguzi. Hili limeonekana dhahiri kwamba kuna mambo ambayo tume 

imeshindwa kuyasimamia wakati wa uchaguzi uliopita na hivyo kusababisha kutokea kwa 

vurugu na vifo/athari mbali mbali kwa viongozi wa vyama vya siasa na wananchi kwa 

ujumla. Kwa mfano, tukio la juzi la kuuwawa kwa mwanafunzi Akwilina Baftah ni matokeo 

ya Tume ya Taifa ya Uchaguzina Msimamizi wa Uchaguzi wa Jimbo la Kinondoni 

kushindwa kusimamia vizuri zoezi la uchaguzi. Taarifa zaidi kuhusu uangalizi wa uchaguzi 

huo zitaletwa baadaye na muungano wa AZAKI zilizoshirikikufanya uangalizi wa uchaguzi 

baada ya taarifa hizo kukaguliwa kwanza na Tume kwa Mujibu wa taratibu mpya. Hili nalo 

ni jambo geni kabisa katika taratibu za uangalizi wa uchaguzi ambapo waangalizi walikuwa 

huru kutoa taarifa zao za uangalizi bila ya kusubiri taarifa hizo kuhakikiwa na TUME. 

( iv)  Hali ya Watetezi wa Haki za Binadamu na AZAKI 

 Watetezi wa Haki za binadamu wameendelea kufanya kazi katika mazingira ambayo sio 

rafiki na hatarishi huku wengi wao wakifunguliwa kesi, kushambuliwa, kukamatwa na 

vyombo vya Dola ikiwemo kupewa majina mabaya na hata kuzushiwa kuwa baadhi yao 

sio raia wa Tanzania. 

 Makundi mbali mbali na Asasi za kiraia zimeendelea kufanya kazi katika mazingira ambayo 

sio rafiki huku uhuru wao wa kufanya kazi na kujieleza ukiwa umeminywa kinyume na 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na sheria zinazoanzisha na/ama kulinda 

maslahi ya asasi za kiraia. 

 Tumeshuhudia asasi za kiraia zikitishiwa kufungiwa huku zikiwa zinatekeleza majukumu 

yao kisheria. Nafasi ya asasi za kiraia imedhoofika kutokana na kauli mbali mbali za 



viongozi wa serikali pamoja na hatua zinazochukuliwa na serikali hivyo kufanya Asasi za 

kiraia kushindwa kutimiza majukumu yake kwa ufasaha na kwa wakati katika maeneo 

mablimbali ya nchi.  

 Mfano AZAKI nyingi sasa zimekwama kutoa matangazo kwa vyombo vya habari kutokana 

na kutakiwa kupata kibali kwanza toka TAMISEMI baada ya kuyawasilisha matangazo 

hayo kwa viongozi kwa ukaguzi. Matangazo kama yale yaliyokuwa yakitolewa na 

HAKIELIMU kwa utaratibu wa sasa ni lazima kukaguliwa na kupata kibali ndipo chombo 

cha habari kiweze kuyatoa kwa umma. 

 AZAKI zinazokwenda Mikoani kufanya kazi zinakumbana na upinzanimkubwa kutokana na 

maagizo ya kutaka kupata kibali toka Makao Makuu ya TAMISEMI kabla ya kwenda 

Mikoani 

 Pia AZAKI zinashindwa kutoa taarifa  zauangalizi wa uchaguzi kutokana na kutakiwa 

kupeleka kwanza taarifa hizo kwa Mkurugenzi wa Tume ya Uchaguzi kuzikagua ili 

kuangalia yaliyomo  na kuiridhiwa IKIWAPENDEZA. Changamoto hii imeendana na 

changamoto ya kupata kibali kwa AZAKI kama waangalizi wa uchaguzi.  Mfano yapo 

Mashirika mengine yalikwenda Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuomba kuwa waangalizi lakini 

walijibiwa kuwa kuna mashirika mengi yameeomba kufanya uangalizi hivyo nafasi 

zimejaa. 

SISI Wana AZAKI tumeona tutumize majukumu yetu kwa kutafuta namna ambayo tunaweza  

kuijadili kwa pamoja jinsi  ya kurekebisha changamoto hizi na kusonga mbele. Tusipofanya hivyo, 

taifa hili linaweza kuingia katika migogoro ambayo  huzaa chuki  na hatimaye kupoteza Amani 

yetu.  Kwani kwa sasa kumekuwa na kauli zinazoashiria ubaguzi wa itikadi za kisiasa na 

kimaendeleo. 

WITO WA AZAKI KWA SERIKALI NA TASISI HUSIKA  

1. Serikali itazame upya suala la upatikanaji wa Katiba mpya kwani ndiyo suluhisho la 

matatizo mbali mbali yanayotokea katika jamii kwa sasa, kwani suala la katiba mpya 

kimekuwa ni kilio kikubwa na hitajio la watanzania wengi ili kutibu hali hii inayojitokeza 

sasa.Tunashauri Mchakato wa Katiba mpya ufanyike mwaka huu kwa kuwa mawaka 2019 



na 2020 Taifa litakuwa bize na mambo ya uchaguzi.  Tunamshauri Mhe Rais aitishe kikao 

cha wadau wote kujadili namna ya kuliweka hili suala kwa maslahi ya Taifa. 

2. Tunaomba Tume Huru ya Uchaguzi ipatikane kabla ya chaguzi za 2019 na 2020, 

itakayoweza kusimamia usawa na haki kwa vyama vyote kuepusha madhara ambayo 

yanaweza kujitokeza kutokana na Tume kushindwa kusimamia misingi ya haki na usawa 

katika uchaguzi.Tume ya uchaguzi ifungue ofisi zake wilayani na kuajiri wataalam wake 

kuwa wasimamizi wa uchaguzi na kuachana na mfumo wa sasa unaonekana kuwa na 

mgonano wa kimaslahi.  AZAKI tupo tayari kushirikiana na Serikali na wadau wengine wa 

maendeleo katika kulifanikisha hili.  

3. Tunapendekeza iundwe Tume huru ya uchunguzi itakayohusisha AZAKI, Taasisi za Dini, 

Vyombo vya Habari, Baraza la Vyama vya Siasa, Wanahabari, Majaji/Mahakimu, Polisi, 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala bora kufanya uchunguzi huru juu ya vifo  na 

vitendo vya utekwaji na utesaji vilivyojitokeza wakati wa kampeni za uchaguzi mdogo wa 

jimbo la Kinondoni. Matukio yanayowahusu Polisi kama watuhumiwa ni kosa kubwa 

kuwaachia wao wenyewe wajichunguze na hili limekuwa sasa chanzo cha matukio 

kuendelea kutokea na kutochukuliwa hatua. 

4. Vyombo vya utoaji haki kama Polisi na Mahakama vifanyiwe maboresho na viachweviwe 

huru katika kutekeleza majukumu yake ili kuepusha wasiwasi na dhana ambayo imeanza 

kuonekana dhahiri kwamba vyombo vyetu vya utoaji haki haviko huru.  Au kuthibitisha ile 

zana ambayo imeanza kuzoeleka kuwa kuna Mhimili mmoja umejichimbia kwenda chini 

kuliko mihimili mingine. 

5. Tunalisihi na kulishauri Jeshi la polisi kutimiza wajibu wake kwa kufanya kazi kwa weledi, 

taaluma na sheria za nchi pamoja  na kuacha kuegemea upande mmoja  ili kuepusha 

lawama chuki na uhasama ambao unajengeka kwa wananchi kwa  Jeshi hilo. 

6. Jeshi la polisi liwe makini katika kutimiza wajibu wake wakati wa kuzuia maandamano, 

kwani kauli ambazo zimekuwa zikitolewa na viongozi wa Jeshi la Polisi na matumizi ya 

silaha za moto   huonyesha wazi kwamba Polisi inashindwa kutumia njia  zilizoanishwa 

kisheria  kukabiliana na waandamanaji wasio na silaha na wasiofanya vurugu. Pia Jeshi la 



lifanye kazi kwa ushirikiano na wananchi pamoja na Asasi za kiraia na kwa namna yoyote  

kuepuka kutumia nguvu kubwa ili kuboresha dhana ya ulinzi shirikishi.  

7. Askari wanaotuhumiwa kuhusika kusababisha kifo cha Mwanafunzi Akwilina wafikishwe 

katika vyombo vya sheria ili hatua stahiki zichukuliwe kwa aliyehusika na tukio hilo. Taifa 

liwe na mfumo huru au chombo huru (Oversite body) ya kuchunguza na kusimamia 

mashtaka yanayohusu vyombo vya usalama badala ya kuwaachia wao kufanya uchunguzi 

na kuendesha mashtaka.  

8. Mkurugenzi wa Manispaa ya Kinondoni ambaye ndiye Msimamizi wa Uchaguzi Jimbo la 

Kinondoni ajipime mwenyewe kwa vitendo vyake alivyofanya katika uchaguzi huu kuhusu 

kuvuruga taratibu za uchaguzi na kuwanyima mawakala wa vyama vingine haki ya 

kusimamia uchaguzi pamoja na kusababisha uvunjifu wa amani ajipime kama anatsahili 

kuendelea katika nafasi hizo tena. Viongozi wengine wahusika nao wajitafakari. 

9. Tume ya Utawala Bora na haki za binadamu nchini iingilie kati vitendo vya uvunjifu wa 

haki za binadamu nchini kwa kufanya utafiti huru juu ya yale yanayotokea katika jamii na 

kupendekeza njia sahihi za kushuhulikia ukiukwaji wa haki za binadamuTanzania. 

10. Tunaziomba asasi za kiraia, asasi za kiserikali, wabunge, wanasiasa,  mashirika mengine 

na wadau mbali mbali wa maendeleo kuendelea kupaza sauti na kuungana kwa pamoja 

kupigania haki, utawala wa sheria, demokrasia na amani ya nchi hii haswa kipindi hiki 

ambapo kumekuwepo na uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu. 

11. Tunashauri kuwepo kwa Mjadala wa kitaifa utakwaowaleta pamoja makundi yote yaliyo 

kwenye  jamii kama viongozi wa dini, taasisi za kitaaluma, vyama vya wafanyakazi, 

viongozi wa kisiasa,  viongozi wa serikali, viongozi wakuu wastaafu na  AZAKI ili kujadili  

amani ya nchi na umoja wetu wa kitaifa ambao uko hatarini kutoweka endapo hatua 

stahiki hazitachukuliwa. 

12. Tunawaomba viongozi wa Serikali waone umuhimu kusikia sauti hizi kwa kutoa nafasi ya 

majadiliano na kundi hili ili kupokea mapendekezo mengi ambayo AZAKIzinawezatoa 

mapendekezokwa mustakabali wa Taifa letu. 



13. Tunavishauri Vyama vya siasa kuendelea kutumia njia za amani kudai haki zao pale 

zinapovunjwa wakati AZAKI zinatafuta njia ya amani na ya magunzumzo  na taasisi husika 

na uongozi kwa ujumla. 

14. Bunge lirudi katika majukumu yake kama walivyofanya katika matukio ya serikali siku za 

nyuma kwa kuunda kamati za kibunge kuchunguza hali ya sasa ya utawala wa sheria, haki 

za binadamu, usalama wa raia na usawa katika jamii. 

15. Tunaomba viongozi wa serikali (hasa wale wachache wenye mtizamo hasi kuhusu AZAKI) 

waone Asasi za Kiraia kama wadau wazuri wa maendeleo na hivyo kuondoa vikwazo vya 

sasa vinazidi kujitokeza wakati AZAKI zinapokuwa katika utekelezaji wa majukumu yao.  

Mwisho, sisi AZAKI tunatoa pole kwa familia, ndugu, jamaa na marafiki wa Binti Akwilina na wote 

waliopoteza wapendwa wao Mungu azilaze roho za marehemu mahali pema peponi. Amina. 

Imetolewa na Jukwaa la Wakurugenzi wa AZAKI Tanzania leo 21/02/2018 

SAHIHI ZA WAKURUGENZI WA AZAKI 

1. KAJUBI MUKAJANGA – MEDIA CCOUNCIL OF TANZANIA 

2. ROSE SARWATT- TANZANIA WIDOWS ASSOCIATION  

3. CHRISTINA RUHINDA – TANZANIA NETWORK OF LEGAL AID PROVIDERS 

5. JANE MAGIGITA  - EQALITY FOR GROWTH 

6. JUDITH ODUNGA - VETERAL CSO EXPERT 

7. JOSHUA L.NTANDU - EMPOWER SOCIETY,TRANSFORM LIVES (ESTL) 

8. GLADNESS MUNUO – TANZANIA MEDIA WOMEN ASSOCIATION 

9. SOPHIA KOMBA - CENTRE AGAINST GENDER BASED VIOLANCE 

10. JUSTA MWAITUKA – KIOTA WOMEN HEALTH & DEVELOPMENT ORGANISATION 

11. JOAN CHAMUNGU – TANZANIA NETWORK OF WOMEN LIVING WITH HIV/AIDS  

12. MICHAEL KEHONGOH MARWA - THE NATIONAL CHILD HELPLINE C-SEMA 

13. ERICK GUGA - CHILD RIGHTS FORUM 

14. MARTINA KABISAMA – SOUTHERN AFRICA HUMAN RIGHTS NGO-NETWORK/TACCEO 



15. FORTUNATA MANYERESA - TREE OF HOPE  

16. FLORA MASOY - MOROGORO PARALEGAL 

17. MUSSA KOMBO MUSSA – PEMCO PEMBA 

18. HASSAN KHAMIS - ASSOCIATION OF NGOS ZANZIBAR 

19. HELEN KIJO BISIMBA - LEGAL AND HUMAN RIGHTS CENTRE 

20. SCHOLASTICA PEPMBE - NEW HOPE NEW WINNERS FROUNDATION 

21. ABRAHAM SALIM - ACTION FOR RURAL WOMEN DEVELOPMENT 

22. EDWARD MBOGO - NGO NETWORK FOR DODOMA 

23.  BAKAR KHAMISI – KEPA TANZANIA  

24. HAMZA SUNGHE  - KINGONET 

25. CATHLEEN SEKWAO –TANZANIA EDUCATION NETWORK/MTANDAO WA ELIMU 

TANZANIA 

26. SALMA SAID –CHAMA CHA WAANDISHI WA HABARI ZA MAENDELEO ZANZIBAR 

27. JOHNSON LUGENGE - SHALOM OPHARNAGE AND CHILDREN CARE CENTRE 

28. ROBETH KAMKIA - PALISEP TANZANIA 

29. AMANI MHINDA- HAKI MADINI 

30. JOHN NGINGA –TUNDURU PARALEGAL CENTRE 

31. EDWARD POROKWA - PINGOS FORUM 

32. NICOMEDES KAJUNGU- THE NATIONAL UNION OF MINE WORKERS TANZANIA  

33. VICKY NTETEMA - UNDER THE SAME SUN  

34. UTTI MWANG’AMBA - CENTRE FOR WIDOWS AND CHILDREN ASISTANCE (CWCA) 

35. AUDAX RUKONGE – AGRICULTURE NON-STATE ACTORS FORUM  

36. NGUNGA TEPANI - TANZANIA ASSOCIATION OF NGOS (TANGO 

37. TIKE MWAMBIPILE  -TANZANIA WOMEN LAWYERS ASSOCIATION  

38. JIMMY LUHENDE -  ACTIONS FOR DEMOCRACY AND LOCAL GOVERNANCE (ADLG) 

39. FLAVIANA CHARLES - BUSINESS AND HUMAN RIGHTS  

40. SARA KITAINDA - SADELINE HEALTH CARE TRUST  



41. ISMAIL SULLEIMAN – THE NATIONAL COUNCIL OF NGOS  

42. UMMY NDERIANAGA - SHIVYAWATA 

43. PETER BAYO – ARUSHA NGONETWORK 

44. LUTGARD KAGARUKI - TANZANIA TOBACCO CONTROL FORUM (TTCF)  

45. NICAS NIBENGO – BASE FOR EDUCATION DISSEMINATION  

46. ISRAEL ILUNDE - YOUTH PARTNERSHIP COUNTRYWIDE (YPC) 

47. SUZAN SADELINE - SADELINE HEALTH CARE TRUST 

48. MICHAEL RUEBEN - ELIMU MWANGAZA 

49. IRENEI KIRIA - SIKIKA 

50. FRANCIS KIWANGA -FOUNDATION FOR CIVIL SOCIETY 

51. HAROLD SUNGUSIA - HAROLD SUNET 

52. EDNA CHILIMO - FOUNDATION FOR CIVIL SOCIETY 

53. EDWIN SOKO – INITIATIVE FOR GOOD GOVERNANCE AND TRANSPARENCY IN TANZANIA 

54. DAVID CHANYEGHEA - NEW AGE FOUNDATION 

55. JOHN KALAGHE  - HAKI ELIMU 

56. REBECCA GYUMI - MSICHANA INITIATIVE 

57. JANETH MAWINZA - WANAWAKE KATIKA JITIHADA ZA KIMAENDELEO (WAJIKI). 

58. ANGELA BENEDICTO  - WOTE SAWA 

59. STEPHEN CHACHA - AFRICAN PHILANTHROPIC FOUNDATION 

60. AMANI ANGOLWISYE – COMMUNITY EDUCATORS AND LEGAL ASSISTANCE  

61. MICHAEL RUEBEN - ELIMU MWANGANZA 

62. WILSON LENGIMA - RETURN HOME DEVELOPMENT ORGANISATION (REDO) 

63. DR. SAID SIMON - MOROGORO SAVING THE POOR ORG (MOSAPORG) 

64. LILIAN LUINDI – TANZANIA GENDER NETWORKING PROGRAM  

65. DEOGRATIUS NSOKOLO - UNION OF TANZANIA PRESS CLUBS 

66. DR ELIFURAHA LALTAIKA -ASSOCIATION FOR LAW AND ADVOCACY FOR PASTORALISTSA 

(ALAPA) 



67. JAMILA JUMA – ZANZIBAR FEMALE LAWYERS ASSOCIATION 

68. GIDION MANDESI - DISABLED ORGANISATION FOR LEGAL AFFAIRS & SOCIAL ECONOMIC 

DEVELOPMENT (DO LASED) 

69. LILIAN LOOLOITAI – COMMUNITY RESERCH AND DEVELOPMENT SERVICES 

70. PATRICE GWASMA - COSITA  COMMUNITY SUPPORT INITIATIVES TANZANIA 

71. GODFREY PHILIMON - PEOPLES HEALTH MOVEMENT TANZANIA (PHM TANZANIA) 

72. JOSEPH BUYAGA - YOUTH VISION  SOUND OF TANZANIA 

73. ZAKAYO SHAUDO - AGEN&AGEN USA 

74. SAUDA ABDALLAH  - DISABLED ORGANISATION FOR LEGAL AFFAIRS & SOCIAL ECONOMIC 

DEVELOPMENT (DOLASED) 

75. EDDA B MARIKI - WOMEN AND CHILDREN WELFARE CENTRE 

76. OSTACK MLIGO - LEGAL AND SOCIAL ASSISTANCE CENTRE 

77. ASNA MSHANA - KEPA TANZANIA 

78. JARUO KAREBE - TANZANIA PEACE , LEGAL AID &JUSTICE CENTRE 

79. NASIEKU KISAMBU- WIFET 

80. REHEMA TUKAI - ACCOUNTABILITY IN TANZANIA PROGRAMME (ACT) 

81. GABRIEL JOHN - PARALEGAL PRIMARY JUSTICE 

82. AMANULAS KIBONA - HAKI CATALYST 

83. JOHN KASHIA - COMMUNITY HEALTH EDUCATION SERVICES & ADVOCACY 

84. ZAKARIA FAUSTIN - TANZANIA NATURAL RESOURCE FORUM 

85. JOSEPH PARSAMBEI –TANZANIA PASTORALISTS COMMUNITY FORUM 

86. DIANA KIDALA - CENTRE FOR WOMEN UNDER PRIVILEDGED GROUPS TANZANIA 

87. NEMENCE IRIYA  - MANYARA REGIONAL CIVIL SOCIETY NETWORK 

88. GLORIA KASILO - TANZANIA WOMEN HEALTHY NETWORK 

89. DOMINIC NDUNGURU - OPEN MIND TANZANIA 

90. THEODOSIA MUHULO - WOMENS LEGAL AID CENTRE (WLAC) 

91. EDNA KAMALEKI –LEGAL AND CHILD RIGHTS CONSULT 



92. REYNALD MAEDA - UNITED NATIONS ASSOCIATION OF TANZANIA 

93. MAXENCE MELO - JAMII MEDIA 

94. BENEDICT ISHABAKAKI - HIVOS 

95. RECHAEL CHAGONJA - HAKI RASILIMALI 

96. OMARY SHABAAN - ZANZIBAR LAW SOCIETY 

97. EVENA MASSAE - COMPREHENSIVE SUPPORT TO PERSONS WITH DISABILITIES  

98. ANNA KULAYA - WOMEN IN LAW AND DEVELOPMENT IN AFRICA (WiLDAF) 

99. KALEB GAMAYA  - TANGANYIKA LAW SOCIETY 

100. HARUSI MPATAN - ZANZIBAR LEGAL SERVICE CENTRE  

101. NEEMA NDEMNO –TANZANIA CENTRE FOR RESEARCH AND INFORMATION ON 

PASTORALISTS 

102. JOHN SEKA - ROAD AND SAFETY AMBASSADORS OF TANZANIA (RSA TANZANIA) 

103. DEUS KIBAMBA - JUKWAA LA KATIBA 

104. ODERO C ODERO - CIVIC AND LEGAL AID ORGANIZATION 

105. ONESMO OLENGURUMWA - TANZANIA HUMAN RIGHTS DEFENDERS COALITION 

106. DAVIS SHYGOTERA - GOSPEL COMMUNICATION NETWORK OF TANZANIA 

107. MARIAM CHAKAWA – RURAL WOMEN DEVELOPMENT INITIATIVE  

108. ANTHONY LYAMUNDA – CIVIL EDUCATION IN THE SOLUTION FOR POVERTY AND 

ENVIRONMENT MANAGEMENT  

109. JUMA CHUM JUMA – ZANZIBAR AIDS ASSOCIATION AND SUPPORT FOR OPHARNS  

110. ABDALLA ALI ABEID – ZANZIBAR FIGHTING AGAINST YOUTH CHALLENGE ORGANISATION 

 

 

 


