
 

TAMKO KUHUSU HALI YA DEMOKRASIA, HAKI YA KUJUMUIKA NA 

KUJIUNGA NA VYAMA VYA SIASA NCHINI TANZANIA 

Utangulizi 

Sisi Asasi za Kiraia chini ya Jukwaa la Wakurugenzi wa AZAKI nchini na tulio 

tia saini tamko hili, wote  kwa pamoja tumeguswa  na mwenendo wa demokrasia, 

haki ya kujumuika na uhuru wa kujiunga na vyama nchini. Tofauti na matarajio 

yetu na watanzania kwa ujumla, siku za hivi karibuni tumeshuhudia namna 

ambavyo matukio mbalimbali yamekua yakiashiria ukiukwaji wa haki za 

kidemokrasia, haki ya uhuru wa kukusanyika na kujiunga na vyama vya saisa. 

Kama watanzania wenye jukumu kikatiba kulinda mshikamano, umoja,  haki 

na amani ya nchi tumeona ni vyema kuzungumza na kuwashauri  viongozi wetu 

wa kisiasa na  wa kiserikali kupitia tamko hili.  

Katika hali hiyo, tumeshuhudia ukiukwaji wa haki hizo zinazolindwa kisheria 

na Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977, sheria nyingine za 

nchi,mikataba ya kikanda na ya kimataifa ambayo imetiwa saini na serikali ya 

Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa sehemu ya sheria za nchi. Kwa kuwa 

asasi za kiraia miaka yote tumekuwa  wakosoaji, washauri na wasaidizi  

wakubwa wa mambo mengi ya kitaifa , tumeona ni busara na vyema zaidi 

tukachukua nafasi hii kulishauri taifa nini kifanyike ili kuhakikisha ukikwaji 

wa haki hizi tajwa haziwezi kuwa sababu ya kupelekea kupoteza amani na 

umoja wa kitaifa.  

Matakwa ya Sheria Kuhusu Demokrasia, Uhuru wa Kujumuika na Kujiunga 

na Vyama 

Ikumbukwe kuwa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi inayopaswa 

kuzingatia misingi ya kidemokrasia na kuheshimu haki za msingi za uhuru wa 

kujumuika na kujiunga na vyama. Msingi wa hili ni Ibara ya 3 ya Katiba ya 



Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho mara kadhaa. Ibara hii inasema kama ifuatavyo: 

3.-(1) Jamhuri ya Muungano ni nchi ya kidemokrasia na ya kijamaa, yenye 

kufuata mfumo wa vyama vingi vya siasa. 

(2) Mambo yote yahusuyo uandikishaji na uendeshaji wa vyama vya siasa nchini 

yatasimamiwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii na ya sheria iliyotungwa 

na Bunge kwa ajili hiyo. 

Pia katika Ibara ya 20.-(1), Katiba inaeleza kuwa kila mtu anastahili kuwa huru, 

bila ya kuathiri sheria za nchi, kukutana na watu wengine kwa hiari yake na 

kwa amani, kuchanganyika na kushirikiana na watu wengine, kutoa mawazo 

hadharani, na hasa zaidi kuanzisha au kujiunga na vyama au mashirika 

yaliyoanzishwa kwa madhumuni ya kuhifadhi au kuendeleza imani au maslahi 

yake au maslahi mengineyo. 

Si hivyo tu, Tanzania imesaini na kuridhia mikataba mbalimbali ya kikanda na 

kimataifa inayotambua haki za binadamu ikiwa ni pamoja na uhuru wa 

kujumuika na kutoa maoni. Baadhi ya mikataba hiyo ni Mkataba wa Afrika wa 

Haki za Binadamu na Watu, Mkataba Unaoanzisha Afrika Mashariki, 1999 na 

mikataba mbalimbali ya kimataifa. 

Lengo kubwa la tamko hili; kwanza ni sisi kama raia wa Tanzania kutimiza 

majukumu yetu na wajibu wetu   kikatiba ya kuikosoa,  kuishauri na kuisaidia 

serikali yetu iliyopo madarakani kwa ridhaa yetu wenyewe pale tunapoona kuna 

mambo hayaendi sawa kwa namna moja au nyingine. Asasi za kiraia mara zote 

tumekuwa ni wadau wazuri wa maendeleo tusiofungamana na upande wowote 

wa itikadi yoyote ya kisiasa au ya kidini. Tumekuwa tukiisaidia serikali kutoa 

ajira nchini, kutoa huduma za jamii vijijini, kutoa msaada wa kisheria, kutoa 

elimu ya uraia, kulinda katiba, haki za binadamu pamoja na mambo mengine 

mengi.  Hivyo basi, tunatanguliza kusema chochote tunachosema katika tamko 

hili kimelenga katika kujenga Taifa letu kwa  kulinda upendo, mshikamano, 

haki,  usawa  na amani ya nchi.  

Hali ya Demokrasia, Uhuru wa Kujumuika na Kujiunga na Vyama 

Katika kipindi cha miaka zaidi ya miwili sasa tumeshuhudia haki za demokrasia, 

uhuru wa kujumuika na kujiunga na vyama zikizidi kuzorota kila kukicha. 

Kwetu sisi hali hii tunaitafsiri kama ni mwazo wa kubomoa umoja wa kitaifa na 

kupoteza amani ya nchi. Ipo mifano kadhaa inayo akisi hali duni ya sasa ya 

demokrasia nchini: 



 

a) Kutungwa kwa sheria kandamizi ya vyama vya siasa nchini(Maboresho 

ya 2019), ambayo AZAKI toka mwanzo tulipinga baada ya kuichambua 

na kuona inakiuka katiba na haki  za kisiasa kwa kiwango kikubwa. 

Sheria hii imekuja kumpa mamlaka makubwa Msajili wa Vyama vya 

siasa na kumfanya awe ni nyapara wa vyama vya siasa badala ya kuwa 

mlezi. Kwa sheria hii Msajili anaweza futa chama chochote wakati 

wowote, huku yeye akilindwa na sheria kwa maamuzi atakayoyatoa.  

b) Mwenendo wa muda mrefu wa Msajili wa vyama vya siasa kuonekana 

kuchukua upande katika mgogoro wa ndani wa  chama cha Wananchi -

CUF. Msajili kama mlezi wa vyama anapaswa kutokuwa sehemu ya 

migogoro ya ndani ya vyama. 

c) Barua ya Msajili wa Vyama vya Siasa yenye kumbukumbu 

HA.322/362/2D/98 ya nia ya Msajili wa Vyama vya Siasa kufuta usajili 

wa kudumu wa chama cha ACT Wazalendo imeleta mkanganyiko 

miongoni mwa Tanzania. Kwa nchi yetu ambayo ni ya Kidemokrasia 

inayofuata misingi ya haki na uwazi tusingetegemea Msajili wa Vyama 

vya Siasa akitoa onyo kali la namna ile kwa tuhuma ambazo 

hazijathibitika badala yake angetafuta namna nzuri ya kuwaita na 

kusuluhisha kabla ya kufikiria kuchukua hatua za awali kama mlezi wa 

vyama vya saisa.  Barua hii ilitolewaa mapema na kubeba shutuma 

nyingi ambazo zingeweza kujadiliwa kati ya chama husika na ofisi ya 

msajili. 

d)  Mikutano ya ndani ya vyama vya upinzani  imekuwa ikivamiwa na 

kuzuiliwa kufanyika. Kwa mfano ni juzi tu tumeona namna ambavyo 

polisi walivamia na kuzuia mkutano wa ndani wa wanachama wa ACT 

Wazalendo bila kujali kuwa ni haki ya vyama vya siasa kufanya 

mikutano. 

e) Viongozi wa vyama vya siasa kuzuiwa kufanya mikutano ya kisiasa na 

wabunge na madiwani kuzuiwa kufanya mikutano ya kisiasa hasa ile ya 

hadhara katika maeneo yaliyo nje ya majimbo yao. 

f) Wabunge kadhaa, wanachama wa upinzani  waliokuwa wakifanya 

mikutano kukamatwa na wengine kufunguliwa mashtaka. Kuongeza 

kwa hali ya kamata kamata ya viongozi na wafuasi wa vyama vya 

upinzani nchini wakati mwingine bila sababu za msingi ni jambo hatari 

kwa mustakabali wa Taifa. 

g) Vyombo vya usalama  hasa Jeshi la Polisi vilivyopaswa kuwa sehemu ya 

ulinzi na usimamizi wa  usalma wakati wa shughuli za kisiasa nchini 



vimeonakana kuwa sehemu ya kukandamiza siasa za vyama vingi nchini 

kwa kuonekana mara nyingi wakiingilia shughuli za wapinzani chini. 

h) Viongozi wa Dini, Bunge la Tanzania,  AZAKI,  Baraza la Vyama Vyama 

vya siasa nchini, Wanazuoni, Kituo cha Demokrasia nchini kuendelea 

kufumbia macho mwenendo wa demokrasia nchini ni tishio jingine kwa 

amani na umoja wa Kitaifa. 

 

e) Maandamano ya amani kuzuiliwa kwa watu wengine kutokana na mirengo 

yao ya  kisiasa au kijamii huku wengine wakionekana wazi wazi kufanya 

mikutano na maandamano.  Hali hii inawagawa watanzania na kufanya wengine 

wawe na haki zaidi ya wengine. Hofu yetu ni kwamba hali hii ikiendelea 

tutalijenga Taifa lenye kundi kubwa la watu wanaohisi wametengwa na 

kubaguliwa katika taifa letu.  

Wito na Ushauri Wetu kwa Serikali,  Wanasiasa na Taifa kwa Ujumla 

i. Msajili wa Vyama vya Siasa aache kuvitisha na kuingilia migogoro ya 

ndani ya vyama vya siasa na badala yake aongozwe zaidi na hekima katika 

kusimamia misingi ya demokrasia na haki za wananchi wote kujiunga 

katika vyama wanavyovitaka bila kuwekewa vikwazo visivyotambulika na 

sheria za nchi yetu. 

 

ii. Viongozi waheshimu sheria za nchi na katiba kwa kuacha kuzia  mikutano 

ya siasa ya ndani na nje. 

iii.  Vyombo vya usalama zihakikishe mikutano ya ndani na nje ya vyama vya 

siasa  vinalindwa  badala ya kupigwa marufuku na kuvurugwa. 

iv. Serikali  ihakikishe uhuru wa kujumuika, ikiwa ni pamoja na uhuru wa 

kufanya maandamano ya amani  unaheshimiwa na kulindwa na vyombo 

vya usalama kama sheria za nchi zinavyoelekeza.  

v. Tunatoa wito kwa serikali kuheshimu sheria za nchi na mikataba ya 

kikanda na kimataifa ambazo imeridhia kuifuata na kuitii ili kujiepusha 

na uvunjifu usiokuwa wa lazima unaoweza kutuingiza kwenye migogoro 

ya kidplomasia na juimuiya ya kimataifa. 

 

vi. Tunawasihi wanasiasa walioko madarakani na vyama vya siasa  vya 

upinzani waendeshe siasa kwa kuzingatia sheria za nchi na wahakishe 

shughuli zao za kisiasa haziwi sehemu ya kuligawa Taifa kisiasa, kidini 

ama kikanda ili kuendeleza amani na umoja wa kitaifa.  



 

vii. Tunawashauri watanzania wote wakiwemo viongozi wa dini, wanahabari, 

wanazuoni na makundi mengine yote, tujitokeze mara kwa mara kukosoa 

na kuishauri serikali pamoja na wanasiasa wa Taifa hili pale tunapoona 

kuna viashiria vya kupoteza amani yetu. Hii ni kwa sababu madhara 

yatakayotokana na kuvurugika kwa amani ya nchi yatamgusa kila mmoja 

hata yule anayefumbia macho baadhi ya vichocheo vya uvunjifu wa amani 

yetu. 

 

viii. Tunamshauri Mheshimwa Rais wetu, John Pombe Magufuli aone 

umuhimu wa kukutana na vyama vya upinzani nchini ili kukaa katika 

meza ya mazungumzo kuhusu malalamiko yao ya muda mrefu sasa. 

 

ix. Tunamshauri Msajili wa Vyama vya siasa kutumia vyombo mbali kama 

Baraza la Vyama vya Siasa, Kituo cha Demokrasia na viongozi wa dini 

kutatua changamoto anazoiona katika uendeshaji wa vyama vya siasa 

chini badala ya kuamua kila jambo bila kushirikisha wadau. 

 

x. Msajili wa vyama vya siasa tunamshauri badala ya kufikiria kuifuta ACT 

Wazalendo baada ya siku 14 aunde kamati huru itakayojumuisha 

makundi mengine huru wakiwemo wana AZAKI kuchambua ukweli wa 

tuhuma zilizokwenda kwa ACT Wazalendo ili kutenda haki kwa pande 

zote. Lengo iwe ni kujenga na si kujenga chuki na uhasama zaidi. 

 

xi. Kwa kuwa lengo letu ni kujenga na si kubomoa, na pia kwakuwa AZAKI 

ni wadau wakubwa wa maendeleo,  kama itampendeza Mhe Rais  

tunaomba kuwa na mkutano wa pamoja na yeye ili tuweze kushauriana 

naye mambo mengi ya kitaifa ikiwemo hili la demokrasia na uhuru wa raia 

na vyama vyao. Tunaamini demokrasia na siasa ndio msingi na ustawi wa 

taifa lolote nchini hivyo hatuna njia ya kukwepa kuzungumzia. 

 

xii. Vifungu vyote vya sheria mpya ya vyama vya siasa vibadilishwe ili kutoa 

uwanja sawa na huru wa kufanya siasa nchini. Endapo itashindikana 

hivyo tunashauri AZAKI, Watetezi wa haki za binadamu  au vyama vya 

siasa viende mahakamani kuiomba mahakama itengue vipengele vyote 

kandamizi. Wakati huo huo tunashauri mifumo yetu ya haki hapa nchini 

kuzingatia sana haki za binadamu wanapokuwa wanatoa maamuzi yao 

katika mambo mbali yenye maslahi kwa Taifa.  



Hatimaye tunaamini kabisa viongozi wetu watasikia na kufanyia kazi ushauri 

wetu huu kwa lengo la kulinda umoja, mshikamano na amani ya Taifa. Mungu 

Ibariki Tanzania, Mungu Ibariki Afrika. 

 

Imetolewa leo tarehe 1 Aprili, 2019 

Na   

1. Tanzania Human Rights Defenders Coalition (THRDC) 

2. Civic and Legal Aid Organization (CiLAO)  

3. Door of Hope to Women and Youth Tanzania (DHWYT) 

4. New Age Foundation 

5. Tanzania Peace, Legal Aid & Justice center (PLAJC) 

6. YAAPA 

7. Sauti ya wanawake Ukerewe 

8. TUPACE 

9. ARUWE 

10. OJADACT 

11. Sauti ya Haki Tanzania 

12. Initiative for Good Governance and Transparency in Tanzania(IGT) 

13. Child Watch 

14. Zanzibar Network for Good Governance (ZNGG) 

15. MIDECAC 

16. Tanzania Tobacco Control Forum (TTCF) 

17. CAGBV 

18. MACSNET Manyara 

19. VOYOHEDE-Mtwara.  

20. Sadeline Health Care Trust 

21. RUWODI 

22. Tanzania Widows Association (TAWIA) 

23. Faidika wote pamoja-FAWOPA Tanzania 

24. Legal and Human Rights Centre  (LHRC) 

25. Jukwaa la Katiba Tanzania (JUKATA) 

26. CEDO(Christian Education Development Organization) 

27. Actions for Democracy and Local Governance (ADLG) 

28. Pemba Environmental  and Malaria Control (PEMCO) 

29. Jumuiya ya Maendeleo ya Elimu Pemba (JUMAEWAPE) 

30. Tusishindwe Development Organaization (TUDOPE) 

31. NCDE Nguvumali 



32. Jamii Forums 

33.  Zanzibar Development Journalists Association (WAHAMAZA)  

34. The Zanzibar Fighting Against Youth Challenges Organization 

(ZAFAYCO) 

35. COSITA 

36. Save the Mother and Children of Central Tanzania (SMCCT) 

37. Jumuiya ya kuendeleza Ufugaji nyuki na Uhifadhi wa Mazingira 

(JUKUNUM) 

38. Resources Advocacy Initiative 

39. SAHRiNGON Tanzania Chapter 

40. Mtwara NGO’s Network (MTWANGONET) 

41. Rondo Women’s Development Organization (ROWODO) 

42. Magata Primary  Cooperative Society 

43. Pamoja Daima 

44. The Popular Inspiring and Relief Organisation (PIRO) 

45. Dignity Kwanza -Community Solutions 

46. Hakimadini 

47. Pingos  Forum 

48. Tanzania women empowerment in action, (TAWEA) Kigoma 

49. Open Mind Tanzania 

50. Jumuiya ya kulinda na kutetea haki za wanawake na watoto 

(JUKUWAM) 

51. Zanzibar Association for Children Advancement (ZACA) 

52. Base for Education Dissemination 

53. Tree of Hope 

54. Normadic Pastoraliast's Development Organization (NOPADEO) 

55. Livelihood of Children and Development Society (LICHIDE) 

56. CESOPE 

57. Tanzania Land Alliance (TALA) 

58. TUPACE 

59. Iringa Press Club (IPC) 

60. KOK Foundation 

61. Humanity Aid for Development Organisation (HADO) 

62. Tanga Paralegal Aid Scheme for Women and Children 

63. Humanitarian Resource Unit for the Maginalised (HURUMA) 

64. Mbeya Hope for Orphans (MBEHO) 

65. Kigoma Ujiji NGO's Network (KIUNGONET) 


