
 

                                                            

 
 

TAMKO LA MTANDAO WA WATETEZI WA HAKI ZA BINADAMU KUFUATIA SHAMBULIO 

LA KIKATILI DHIDI YA MWENYEKITI WA JUKWAA LA WAHARIRI BW. ABSALOM KIBANDA 
Machi 07, 2013  

Mtandao wa watetezi wa haki za binadamu ambao ni kusanyiko la zaidi ya asasi 70 za kiraia  

zinazotetea haki za binadamu (THRD-Coalition) , kwa kushirikiana na Muungano wa Klabu za 

Waandishi wa Habati Tanzania (UTPC) pamoja na Taasisi ya Vyombo vya Habari Kusini kwa 

Africa (MISA-Tan) tunalaani vikali shambulio la kinyama alilofanyiwa mwenyekiti wa Jukwaa 

la Wahariri Absalom Kibanda usiku wa kuamkia jana Jumatano tarehe 6 Machi, 2013.  

 

Usiku wa kuamkia tarehe 6/3/2013 Bwana Kibanda alivamiwa wakati alipokuwa anarudi 

nyumbani kwake Mbezi juu. Watu hao walimteka na kisha wakamtesa kinyama kwa 

kumng’oa meno, kucha,  kidole na kuliharibu vibaya sana jicho la upande wa kushoto. Huu ni 

ukatili, unyuma dhidi ya utu wa binadamu.Baada ya kutekeleza azma yao walimtupa umbali 

wa mita 30 toka alipokuwa amepaki gari lake.  

 

Uchunguzi tulioufanya bado haujatujapatia habari za undani zaidi na za uhakika wa tukio hilo. 

Lakini kwa taarifa za awali kwa asilimia kubwa  linahusiana na kazi yake ya utetezi wa haki za 
binadamu kupitia katika taaluma yake ya uandishi wa habari. Hii ni kwa sababu pia tayari 

alishafunguliwa kesi mahakani inayohusu uandishi wake. 

 

Tunasema hivyo kwa sababu vitisho dhidi ya wanahabari na watetetezi wengine wa haki za 

binadamu vinataka kuzoeleka sasa hapa nchini jambo ambalo halikuwapo katika miaka ya 

nyuma. Takribani ndani ya miezi 10 sasa zaidi ya watetezi wa haki za binadamu 10 wakiwamo 

waandishi wa habari  wameshajeruhiwa,  wamepata vitisho  au kuuwawa. 

 

Matukio haya yanaashiria  lengo la kutaka kuzima sauti za watetezi wa wanyonge kwa 

visingizio mbali mbali huku matukio ya aina hii wakati mwingine yakipewa sura tofauti tofauti 

ikiwamo uhalifu wa kawaida, visa vya kudhulumiana na  visasi vya kimapenzi. Ni dhahiri 

wanaofanya hivyo wana malengo mabaya ya kuchafua jina na taswira nzuri ya nchi yetu  

katika Jamii ya Kimataifa kwa malengo binafsi. 

 



 

Wakati tukio hili linapojitokeza sasa, bado Mtandao wetu unafuatilia kwa karibu kufungiwa 

kwa gazeti la Mwanahalisi na mazingira ya kukamatwa na kuhojiwa kwa waandishi wa gazeti 

la Tanzania Daima kulikofanywa na Jeshi la Polisi hivi karibuni kwa kile kilichoitwa kwamba ni 

kuandika habari za uchochezi.  

 

Hatupendi kuingilia wala kukwamisha utendaji kazi wa jeshi hilo, lakini pia hatupendi 

wanahabari na watetezi wengine wafanye kazi yao katika mazingira ya woga. Tunaamini 

kwamba zipo njia muafaka zaidi za kushughulikia masuala yanayohusu taaluma ya habari. Kwa 
mfano lipo Baraza la Habari Tanzania (MCT) ambalo linajukumu ya kusuluhisha migogoro 

inayohusiana na taaluma hiyo na iwapo itashindikana basi mhusika au wahusika bado 

wanakuwa na nafasi ya kwenda mahakamani.  

 

Kinachoshangaza ni kuona kwamba Jeshi la Polisi limefikia mahali pa kwenda kuwakamata 

waandishi na wahariri wa Tanzania Daima ndani ya chumba chao cha  habari na kuwakagua 

hadi katika makazi yao na kuchukua nyaraka kadhaa kama ilivyotokea kwaa Bw. Josephat 

Isango.  

 

Hali hiyo ya mahojiano ya kushtukiza na kuogofya imefanyika pia kwa wahariri Charles 

Misango na Edson Kamukara wote wa gazeti hilo, ambapo hatima yao bado haifahamiki 

mpaka sasa. Hali hii inaweza kusababisha woga kwa wanataaluma wengine na hivyo kuleta 

athari kubwa katika sekta ya habari nchini.  

 

Hata hivyo waandishi hao kwa sasa wanaishi kwa woga. Je kwanini tufikie hatua hii ya 

kufanya wenzetu waishi  kwa hofu kama suala kwenye mbuga iliiyojaa simba.Je ulinzi wa 
vyombo vya usalama upo kwa ajili ya nani? Kwanini wengine wauawe, watekwe, wateswe na 

kudhalilishwa  huku vyombo vya usalama vikichukulia ni jambo la kawaida na kutupiana 

mpira?  

 

Je nini Jeshi la Polisi na Serikali kwa ujumla wamelifanya kuhusiana na kutekwa na kuteswa 

kwa Dr Ulimboka zaidi ya Kulifungia Mwanahalisi ambalo lilijitoa mhanga kuchunguza suala 

hili? Ndugu Kibanda katekwa na kufanyiwa kile kile alichofanyiwa Ulimboka, Je tume 

iliyoundwa  itaanzia kwa Ulimboka ama itarukia moja kwa moja tukio hili ambalo ni 

muendelezo wa matukio lukuki dhidi ya watetezi wa haki na waandishi kwa ujumla. 

 

Rai Yetu 

1. Tunawataka watu wote  wanaotumika au wanaoendeleza wimbi la mashambulizi kwa 

wanahabari na watetezi wote wa haki za binadamu kwa ujumla, waache kufanya hivyo 

kwani wataliingiza nchi katika machafuko makubwa.  

2. Tunalisihi Jeshi la Polisi na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kubeba 

jukumu lao la kuhakikisha usalama wa watetezi wa haki za binadamu, na raia na watu 

wote waliomo ndani ya mipaka ya nchi hii kwa ujumla bila ubaguzi. 



 

3. Tunaomba uchunguzi wa kina ufanyike ili kubaini wahusika wa mtindo huu wa kuteka 

kutesa na kutelekeza kwani tukio hili la Kibanda linashabihiana kwa kiwango kikubwa 

na lile la Dkt Stephen Ulimboka.  

4. Tunaiomba jamii yote ya watu waliostaarabika, makundi mbalimbali kutuunga mkono 

katika jitihada zetu la kupigania amani, haki na uhuru kwa watu wote hasa hasa 

watetezi wa haki za binadamu na waandishi  wa habari. 

5. Tunawakumbushia waandishi wa habari kujitahidi kupata mafunzo ya usalama ambayo 

yanaratibiwa na kutolewa na Mtandao huu wa watetezi. 

6. Vyombo vyote vya habari  na  waandishi kwa ujumla wazidi kuwa pamoja katika 

kipindi hiki kigumu cha kuelekea chaguzi za serikali za mitaa mwakani pamoja na 

uchaguzi mkuu 2015. Pia wajieupushe na makundi ya kisiasa ili kujiweka vizuri katika 

kufanya kazi zao kwa kufuata misingi ya taaluma zao. 

 

Mungu Ibariki Afrika, Mungu Ibariki Tanzania! 
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