
MTANDAO WA WATETEZI WA HAKI ZA BINADAMU (THRDC) 

 

TAMKO JUU YA HALI YA WANAHABARI NA UHURU WA HABARI TANZANIA  

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu awali ya yote  unapenda kupongeza  juhudi za Mhe. 

Rais John Pombe Magufuli za kupambana na rushwa na matumizi holela ya  mali zaumma katika 

siku zake 100 toka aingie madarakani. Pamoja na pongezi hizi, Mtandao umebaini kuwa katika 

siku hizi 100 kuna mambo mengi yahusuyo haki za binadamu, uhuru wa habari ,demokrasia na 

utawala bora ambayo hayakwenda vizuri katika siku hizi za awali za serikali mpya ikiwemo 

suala la Zanzibar. Tamko letu hili limejikita zaidi katika kuangalia hali ya usalama wa 

wanahabari  na uhuru wa kupata habari katika siku 100 za Serikali mpya. 

Mtandao umekuwa ukifuatilia hali ya usalama wa wanahabari, uhuru wa habari na haki ya 

kupata taarifa katika mchakato wa uchaguzi yaani kabla ya uchaguzi mkuu na   baada ya 

uchaguzi mkuu. Wakati wa uchaguzi mtandao wa watetezi wa haki za binadamu ulibainisha 

kuwa wanahabari katika baadhi ya maeneo nchini wanafanya kazi katika mazingira hatarishi 

ambapo wengine wao wamepokea vitisho na wakati mwingine kunyanyaswa, mfano chombo cha 

habiri Kyela Fm Radio ya Jamii ilifungwa kwa sababu za kisiasa. 

Hatahivyo, hali ya usalama wa  wanahabari kwa kipindi cha uchaguzi  mwaka 2015 haikuwa ya 

kushtua ukilinganisha na miaka mingine ya uchaguzi iliyopita na hili linaweza kuwa ni tokeo la 

maandalizi ya usalama kwa wanahabari yaliyofanywa kwa wakati husika kati ya Mtandao na 

wadau wengne kama  vile Baraza la Habari na kamati maalumu iliyoundwa chini ya UNESCO.  

Mtandao wa Watatezi wa Haki za Binadamu umeshangazwa na  na hali mpya inayojitokeza ya 

uvunjifu wa uhuru wa vyombo vya habari na haki ya  kupata taarifa hasa katika kipindi hiki cha 

siku 100 za utawala mpya wa Taifa hili.  Katika kipindi cha mwanzo cha serikali mpya mtandao 

umeshaweka bayana matukio kadhaa ya wanahabari kunyanyaswa na kupokea vitisho, 

kunyimwa kufanya kazi zao nahata kufutwa kwa gazeti la habari za kichunguzi la Mawio.  

Kwa mfano, Sheria ya Gazeti ya mwaka 1976 imendelea kutumika kuvunja  na kukiuka Uhuru 

wa habari na kupata taarifa nchini Tanzania. Kama ilivyotokea kwa gazeti la Mwanahalisi 

mnamo mwezi wa Saba tarehe 30 mwaka 2012  na kusitishwa kwa muda mfupi kwa gazeti la 

Mwananchi na Mtanzania iliyotokea mwaka 2013. Serikali ya sasa imefungia moja kwa moja 

machapisho ya Kiswahili ya gazeti linalotoka kila wiki la ‘Mawio’ kwa Tangazo la Serikali 
(GN) namba 55 iliyotolewa tarehe 15 mwezi wa kwanza mwaka 2016.  Tumestushwa na hali hii 

kwani serikali yoyote yenye lengo la kuwasaidia wanachanchi au yenye lengo la kupambana na 

rushwa ni lazima suala la  uhuru wa habari, uwazi na ukweli liwe kipaumbele chake. 

Mtandao umezungumza na msajili wa Magazeti na mwanasheria wa Wizara ya Habari, 

Tamaduni na Michezo na kupata taarifa kwamba,  wizara husika imefungia gazeti la Mawio 

kutokana na taarifa iliyobebwa katika gazeti hiyo iliyokuwa na kichwa cha habari ‘‘Machafuko 



yaja Zanzibar’’. Kutokana na serikali, hii taarifa ilikuwa ni ya uchochezi na ilikuwa ina 

viashiria vyote vya kuvuruga Amani ya nchi.  

Msajili wa magazeti nchini alisema kuwa adhabu hiyo iliyotolewa kwa gazeti `la Mawio ilikuja 

baada ya uongozi wa gazeti hilo yaani wahariri  kupewa tahadhari juu ya namna na aina ya 

uandishi wa taarifa zao  ikiwemo na vikao   mara kumi na sita (16) bila ya mafanikio. Msajili 

aliongeza kuwa, uongozi wa gazeti la Mawio  umeshindwa kusimamia misingi ya taaluma ya 

uandishi wa habari.   

Tumegundua pia, Waziri husika hakutumia vipengele vya Sheria ya Magazeti tu bali alienda 

mbali na kufungia usambazaji wa gazeti hilo kwa namna yoyote ile ya ki elektroniki kama vile 

matumizi ya mtandao na haya kwa posta kupitia Sheria ya Posta (EPOCA). Hatua hii imeamsha 

shauku ya wadau wengi ikiwemo wanasheria, na wanataaluma mbalimbali wakilaumu kitendo 

cha waziri mmoja kutekeleza sheria asiyokuwa na mamlaka nayo bali mwenye mamlaka ni 

Waziri wa Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia.  

Mtandao ulipata nafasi ya kuuliza juu ya mkanganyo huu na mwanasheria wa wizara ya Habari, 

Tamaduni na Michezo alielezea kuwa chini ya kifungu cha tatu (3) cha Sheria ya Mawasiliano 

ya Kielektroniki na Posta (EPOCA) inatafsiri Waziri husika kuwa Waziri anayehusika na 

Mawasiliano tofauti na yale yanayolenga maudhui na usambazaji wa taarifa kwa huduma za 

kielektroniki kama za redio na televisheni; hii inamaanisha kuwa kwenye maswala ya maudhui 

waziri wa Habari, Tamaduni na Michezo ndiye anayehusika. 

Hata hivyo, Mtandao ulifanya utafiti juu ya sheria tajwa na kutambua kuwa mbali na Waziri wa 

Habari, tamaduni na michezo kuwa na mamlaka ya kusimamia maswala ya maudhui chini ya 

sheria ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta ya mwaka 2010, sheria haimpi mamlaka ya 

kusimamisha uchapishaji na usambazaji wa gazeti . Kipengele cha 114 cha sheria hii kinatoa 

mamlaka kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Mawasiliano Tanzania yani TCRA na si kwa Waziri, 

hivo baadhi Waziri wa Habari alijipa madaraka asiyokuwa nayo kisheria .  

Serikali ilikubali kuwa gazeti la Mawio lilifungiwa kabla uongozi wa hazeti hilo haujajibu  barua 

yao ya mwisho ya  mashtaka iliyopewa na wizara ili kutoa majibu. Mtandao ulitafsiri hatua hii 

kama kukiukwa kwa haki ya kusikilizwa ambayo ni haki ya Kikatiba. Utaratibu wa aina hii 

ulitumiwa pia katika kusitishwa kwa gazeti la Mwanahalisi mnamo mwaka 2012 na ulipingwa na 

Mahakama Kuu katika maamuzi yalifofikiwa mwaka 2015 ambapo Mahakama Kuu ilisema 

gazeti la Mwanahalisi lirudishwe katika utendaji kazi wake kwani wakati wa kulifungia serikali 

haikuzingatia taratibu na haki ya kusikilizwa.  

Kwa miaka kadhaa sasa Sheria ya Magazeti imekuwa ikiorodheshwa kama sheria inayokiuka 

uhuru wa kujielezea, sheria hii imempa waziri mwenye dhamana nguvu kubwa mno. Sheria 

ilirithiwa kutoka katika uongozi wa Mkoloni na hiyo ilitengenezwa kwa kusudi la kukandamiza 

sauti ya watawaliwa. Hivyo kuna umuhimu wa serikali kuchukua hatua haraka iwezekanavyo. 

Kwa kuzingatia sheria na vigezo vya kimataifa, ufungwaji wa gazeti la mawio umekiuka 

kipengele cha 19 cha Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR) na 

Mkataba wa Kimataifa wa Afrika ambao Tanzania imeridhia. Pia  serikali imekiuka kipengele 

cha 18 cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo inatoa uhuru wa kujieleza 



na wa kutoa maoni. Ni muhimu kutambua kuwa kufungiwa kwa gazeti la mawio  kumevunja   

haki ya kupata taarifa kwa umma. 

Mtandao unapinga vikali kitendo cha polisi kuwaita wahariri wawili wa hazeti la mawio na 

kutaka kuwatuhumu kwa kufitini nchi.  Siku ya jumatatu juma lililopita wahariri wa Mawio 

wajulikanao kwa majina ya Jabir Idrissa na Simon Mkina walihojiwa na polisi juu uandishi wa 

gazeti katika maswala ya Zanzibar, kulingana na Maelezo ya Jabir mmoja wa wahariri hao 

alisema waliachiwa kwa dhamana siku inayofuatia baada ya Jukwaa la Wahariri nchini kusisitiza 

waachiliwe. Wahariri hao waliamriwa kurepoti kila siku katika kituo cha polisi mpaka pale 

watakapo pewa taarifa ya kuacha kufanya hivyo. Hakuna mashitaka maalum yaliyo wasilishwa 

juu yao.  

Katika hatua nyingine  siku 100 za Serikali mpya zimedhihirisha kuwa utawala huu hauheshimu 

baadhi ya misingi ya haki za binadamu na utawala bora hasa pale Wizara ya Habari ilipopeleka 

hoja Bungeni ya kufuta vipindi vya moja kwa moja (Live)  toka vikao vya Bunge. Kwa miaka 10 

katika serikali ya awamu ya nne wananchi wamekuwa wakiwafuatilia moja kwa moja 

wawakilishi wao bungeni na kuweza kujua mambo mengi yahusiyo mustakabali wa Taifa.  

Kitendo cha kuzuia matangazo ya moja kwa moja ya Bunge ni kuvunja Ibara  ya 18 (2) ya 

Katiba ya Tanzania inayosema “Kila raia anayo haki ya kupewa taarifa wakati wote kuhusu 

matukio mbalimbali nchini na duniani kote ambayo ni muhimu kwa maisha na shughuli za 

wananchi, na pia juu ya masuala muhimu kwa jamii” 

Kwa ujumla hali hii imefanya wanahabari na vyombo vya habari hapa nchini kuwa hofu kubwa 

katika kipindi hiki. Vyombo vya habari kufanya kazi kwa hofu kubwa kutaadhiri kwa kiwango 

kikubwa uhuru wao na upatikani wa habari za kichunguzi kwa maslahi ya Taifa. Mtandao 

umebain hali ya utoaji wa taarifa za kina zenye maslahi kwa umma unazidi kupungua kutoka na 

hofu inayojengekeka miongoni mwa wanahabari.  

Serikali yoyote ili iweze kupambana na rushwa ni lazima itoe uhuru wa kutosha kwa vyombo 

vya habari na hasa wanahabari wa taarifa za kiuchunguzi ili kuisadia kuibua maswala ya rushwa. 

Taarifa nyingi za rushwa katika serikali ya awamu ya nne kama vile Richmond and Escrow 

zilitokana na taarifa za kiuchunguzi za vyombo vya habari. Hivyo tungetegemea serikali hii ya 

Mhe Magufuli ingekuwa mstari wa mbele kutumia vyombo vya habari katika vita dhidi ya 

rushwa badala ya kuvitia hofu katika utendaji wao. 

Mtandao wa Watetezi wa Haki Za Binadamu Unatoa Wito Juu ya Mambo Yafuatayo: 

i. Kwa serikali  

 

 Serikali ifungulie gazeti la Mawio na kuipa adhabu nyingine ndogo ukizingatia kuwa 

kitendo  cha kulifuta kabisa gazeti si  cha kidemokrasia na doa Serikali ya Rais 

Mangufuli inayoonekana kuwa mstari wa mbele kupambana na rushwa hapa nchini.  

 Huu ni wakati muafaka kwa Sheria ya Vyombo vya Habari na  Sheria ya Haki ya Kupata 

Taarifa kutengenezwa kwa muundo ambao unazingatia mapendekezo ya wadau ili nchi 

iweze kuwa na sheria zinazozingatia viwango vya kimataifa.  



 Tunaisihi Serikali ibadilishe wazo lake kuzuia matangazo ya moja kwa moja ya Bunge ili 

kuwapa fursa wanachi kujua wawakilishi wao wanafanya nini bungeni na pia wananchi 

kuweza kufuatilia mambo ya msingi yahusuyo Taifa hili. 

 Kwakuwa Rais Magufuli ameelekeza nguvu nyingi kwenye kupambana na rushwa 

tunamshauri aweke mazingira mazuri kwa vyombo vya habari katika utawala wake ili 

viweze  kumsaidia  kujenga Taifa lisilokumbatia rushwa na linaloheshimu misingi ya 

utawala bora. 

 

ii. Kwa Vyombo vya Habari  

  

 Vyombo vya habari nchini viungane kwa pamoja na kuachilia mbali tofauti zao ili 

viweze kuyazungumzia maswala haya kwa umoja na kuweza kujisimamia katika misingi 

yake ya kutoa taarifa.  

 

 Watendaji katika vyombo vya habari haswa wanahabari na wahariri kuzingatia maslahi 

na Usalama wa Taifa na pia kusimamia misingi ya Taaluma ya Uandishi wa Habari.  

 

 Kuungana pamoja na Mtandao wa Wateteiz katika kufatuna namna ya kuipinga Sheria ya 

Magazeti katika vyombo vya haki vya ndani na vya nje. Mtandao unaangalia uwezekano 

wa kisheria wa kupinga Sheria ya Magazeti hasa vifungu vinavyompa Waziri nguvu 

kubwa ya kuwa  mlalamikaji, muendesha mashtaka, mpelelezi na mtoa maamuzi kwa 

wakati mmoja bila hata ya kumsikiliza mlalamikiwa. 

 

iii. Kwa Jumuiya ya Kimataifa  

 

Tunavisihi vyombo  vya Kimataifa  hapa nchini na Wadau wa Maendeleo wenye  

ushirikiano  mzuri na serikali ya Tanzania, kwa kuzingatia protokali za kidiplomasia 

kuendelea kuishauri Serikali Tanzania kuheshimu misingi ya utawala bora, haki za 

binadamu hasa hasa uhuru wa maoni na haki ya kupata taarifa ambayo ndio msingi bora 

wa kuwashirikisha wananchi katika shughuli za uendesha wa Taifa lao.  

 

Imetolewa na Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu  

 

Onesmo Olengurumwa  

 

Mratibu wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC) 


